[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

sozinho

Xe buýt
Hộ chiếu là phải có chữ ký, nhiều bác không ký là do chưa dùng hết công năng của nó. Nếu chỉ dùng để xuất nhập cảnh,dán visa thì nó có thể không cần, bởi có các trường ảnh và thông tin cá nhân đủ để định danh, tuy nhiên nếu các bác mở tk ngân hàng ở nước ngoài thì hộ chiếu không ký vô giá trị. Mà ra nước ngoài thì hộ chiếu trở thành giấy tờ tùy thân, đâu dùng căn cước công dân thay thế được. Một số tình huống cần đến chữ ký hộ chiếu như ký hợp đồng, mua bán nhà, chứng thực giấy tờ tại phòng công chứng..
Khác nào không đi trời mưa bao giờ thì bảo cái gạt mưa thừa, không đi đêm cũng chẳng cần pha cốt gì cả.

White Dragon

Xe tăng

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Em minh chứng cái không phải ký đây ạ.
Nhưng em vẫn nghĩ là nên ký cho đầy đủ thì hơn. :D
Làm mầu quá... Lúc kê khai để làm hộ chiếu đã ký rồi mà vẫn không in lên luôn cho người ta... Lại bắt ký sống cơ.

đang có pt mua nhà ở đức ở g7 .. ko ký lên pp thì mua bằng mắt giao dịch bằng mắt à? .. :) sáng thứ 7 vào đọc các cụ chém gió thư giãn đáo để :))

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ cứ tiếp tục để đấy đừng ký, để chừng nào qua ck đc yêu cầu ký thì hẵng ký, giờ ko ai bắt mà tự ký thì chả hóa mình "thua" chúng nó, mất đi mấy phần ngạo nghễ à ;))
Tự dưng ký làm gì. Có ai yêu cầu ký thì ký là đưong nhiên rồi. Còn vấn đề bắt đầu là cậu quote hỏi ban đầu là vấn đề: tôi ko ký và vẫn xuất nhập cảnh bình thường. Và tôi chưa thấy vấn đề gì cả. Dù xuất nhập cảnh nhiều lần.

Tôi nhớ cmt cũ của cậu hình như cũng có nói là bị nhắc ký sau mới ký.

Chỉnh sửa cuối:

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Không phải là "tùy chọn" đâu nhé cụ

Chẳng qua Hải quan nó không để ý hay lờ đi thôi, chứ khi nó kêu cụ ký thì cụ phải ký; nên đó không phải là "tùy chọn"
Có lẽ vậy. Tôi cũng đoán thế thôi. Và thế thì do cơ quan chức năng thiếu trách nhiệm thôi. Và họ nên yêu cầu ký ngay từ khi trả hộ chiếu từ khi lf hộ chiếu. Vì tôi đoán tôi và nhiều người cũng ko đọc luật abc hộ chiếu làm gì. Khi cần mới xem luật.

Vấn đề bắt đầu là cụ nào quote tôi thắc mắc ko tin là ko ký mà xuất nhập cảnh đc. Đó mới là nội dung của các cmt. Vì sự thực là tôi đang ko ký vẫn xuất nhập cảnh bao nhiêu là lần và vẫn đi lại, sinh sống ở nc ngoài bình thường, chưa thấy ai nhắc cả. Còn tất nhiên là nếu có ai yêu cầu ký thì ký thôi, có sao đâu.

Chỉnh sửa cuối:

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Bác không ký chứ không phải là "Không phải ký", bác ạ.
Có lẽ vậy. Thế thì do cơ quan chức năng thiếu trách nhiệm thôi. Và họ nên yêu cầu ký ngay từ khi trả hộ chiếu từ khi lf hộ chiếu. Vì tôi đoán tôi và nhiều người cũng ko đọc luật abc hộ chiếu làm gì. Khi cần mới xem luật.

Vấn đề bắt đầu là cụ nào quote tôi thắc mắc ko tin là ko ký mà xuất nhập cảnh đc. Đó mới là nội dung của các cmt. Vì sự thực là tôi đang ko ký vẫn xuất nhập cảnh bao nhiêu là lần và vẫn đi lại, sinh sống ở nc ngoài bình thường, chưa thấy ai nhắc cả. Còn tất nhiên là nếu có ai yêu cầu ký thì ký thôi, có sao đâu.

• Vodka
Reactions: UFA

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Làm mầu quá... Lúc kê khai để làm hộ chiếu đã ký rồi mà vẫn không in lên luôn cho người ta... Lại bắt ký sống cơ.
Ai chẳng biêta là có luật hộ chiếu, nhưngzai mà đọ đc hết tất cả các luật. Khi cần thì tra.

Còn như này thì nên bát ký lúc nhận hộ chiếu.

Cơ mà tôi ko ký mà chưa thấy ai nhắc cả. Đi lại qua hải quan, máy bay bao lần mà ko thấy nói gì.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ vậy. Thế thì do cơ quan chức năng thiếu trách nhiệm thôi. Và họ nên yêu cầu ký ngay từ khi trả hộ chiếu từ khi lf hộ chiếu. Vì tôi đoán tôi và nhiều người cũng ko đọc luật abc hộ chiếu làm gì. Khi cần mới xem luật.

Tôi cũng xuất nhập cảnh nhiều lần mà không có chữ ký.
Đến khi tụi Hungary thì phải, nó nhắc.

Thực tế thì nhiều hộ chiếu, họ scan và in luôn chữ ký khổ chủ lên, có lẽ vì thế họ không đòi hỏi phải ký tươi.
Và như thế thì an toàn hơn, khó làm giả hơn.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết bên Việt Nam có bắt buộc hay không. Em ở Pháp, khi nhận hộ chiếu, phải ký nhận và ký vào hộ chiếu ngay trước mặt nhân viên chính quyền tại toà thị chính (giống Uỷ ban nhân dân ở Việt Nam) thì họ mới đưa hộ chiếu cho mình.

Còn hộ chiếu VN nhận rồi thì em cứ auto ký, mấy khi được ký lên giấy tờ hành chính :D
Tôi thấy có cụ show luật ra là có phải ký. Mà dân thường thì ai đọc đc hết các loại luật vậy. Khi cần thì tra. Luật sư cũng chỉ tra khi cần.

Đáng ra nên yêu cầu ký khi trả hộ chiếu từ lúc làm hộ chiếu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thôi. Sắp tới không đi đâu nên em sẽ vứt xừ cái hộ chiếu này đi (vào kho) cho đến khi nào có mẫu mới. Coi như mất 230k mua phải món hàng trên mạng kém chất lượng, như thỉnh thoảng vẫn mua nhầm hàng dỏm trên Shopee ấy mà. :D Nghĩ thế đi cho đỡ bực vào thân.
Cậu Rừng mà biết bác so sánh doanh nghiệp của hắn với Shopee thì tôi e ngại bác lành ít dữ nhiều đấy bác ạ.

DE.VN

Xe tăng
Vấn đề bỏ lơ không nhắc người nhận hộ chiếu khi nhận là phải kí, là vấn đề tắc trách của nhân viên trao hộ chiếu mới, cũng là vấn đề thiếu trách nhiệm nhắc nhở , giám sát nhân viên của người quản lý cơ quan cấp hộ chiếu.
Để tránh việc dùng hộ chiếu giả và để giảm những rắc rối phát sinh đối với người người nhận hộ chiếu (quên kí) sau này khi xuất, nhập cảnh, thì chính quyền của nhiều quốc gia họ lấy chữ kí ngay từ khi nhận hồ sơ, rồi sau đó in thẳng vào hộ chiếu. Hoặc bắt người nhận hộ chiếu phải kí xong mới được nhận hộ chiếu mới.
Tức là họ giải quyết vấn đề ngay từ gốc, chứ không phải là loay hoay với phần ngọn, để xảy ra những phiền phức không đáng có với người mang hộ chiếu sau này.
Hộ chiếu là Tài Sản Quốc Gia, nhưng trong trường hợp này cho thấy cả một hệ thống phát hành hộ chiếu ăn lương ngân sách, nhưng vô trách nhiệm với tài sản quốc gia. Không những không bắt người nhận hộ chiếu kí nhận, mà cả đơn vị cấp hộ chiếu đôi khi cũng không thèm kí và đóng dấu như nhiều hộ chiếu các cụ đã gửi ảnh ở các trang trước, để dẫn tới người nhận thấy chỗ trống (đóng dấu) của đơn vị cấp hộ chiếu là kí nhầm luôn vào đó, như rơi vào bẫy.