[Funland] Tổng hợp tình hình đường xá, đi lại, hỏi đáp tại Hà Nội và các Tỉnh xung quanh trong đợt thực hiện chỉ thị 16 của Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

thequietvnese

Xe hơi
Vụ tắc đường sáng nay, theo em các cụ không nên quá lo lắng,

Theo tính toán thì tỉ lệ lây nhiễm ở không gian ngoài trời rất thấp, 96% là lây trong không gian trong nhà, điều hòa, kín gió. Trường hợp lây ngoài trời phải đứng rất sát nhau trong thời gian dài và ko đeo khẩu trang, ví dụ như biểu tình hoặc tham gia lễ hội. Điều kiện ngoài trời là rất kém lý tưởng để lây nhiễm virus đường hô hấp do gió phân tán nồng độ virus và nắng có tia cực tím cũng diệt virus còn nhanh hơn Cloramin B.

cmyk77

Xe điện
Chuẩn luôn cụ ạ, em mua thuốc men rồi, bình oxy thì mai họ ship đến.
Đây là hình ảnh SG ngày 25/6 tập trung tiêm vắc xin ở nhà thi đấu.
Trước em xem VTV có phóng sự tiêm chủng Covid bên châu Âu của pv Lê Hồng Quang họ chiếu từ đợt đầu năm 2021 mấy lần là Làm danh sách rồi hẹn qua điện thoại nên người đến chỉ vài phút là vào tiêm và vào 1 cửa ra 1 cửa. Việc không quá khó mà sao không làm nhỉ?

meodenminh

Xe điện
Trước em xem VTV có phóng sự tiêm chủng Covid bên châu Âu của pv Lê Hồng Quang họ chiếu từ đợt đầu năm 2021 mấy lần là Làm danh sách rồi hẹn qua điện thoại nên người đến chỉ vài phút là vào tiêm và vào 1 cửa ra 1 cửa. Việc không quá khó mà sao không làm nhỉ?
Mình sợ trách nhiệm cụ ạ. Có vấn đề gì dân cũng nhiều chuyện, còn Bộ y tế cũng vậy

gà_mờ_quá

Xe tải
Giấy có mã qr thì sao phải dấu tươi nhỉ ?

Sao không gắn chữ ký+dấu số; chuyển file về cho doanh nghiệp ín cho nhân viên của họ
Cháu đồng ý với cụ, chỉ cần có mã QR quẹt cái là xong, nhưng mình vẫn cách làm theo thủ tục Hành là chính rồi, vẫn phải gặp mặt nộp hồ sơ và dấu tươi cho nó oách, với lại thế mới có miếng chứ cụ

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Thực tế sáng nay chỉ tắc ở vùng xanh vào vùng đỏ thôi. Các anh ấy Lock cứng 21 điểm để chốt 39 chốt tiện cho việc kiểm soát người từ vùng xanh vào vùng đỏ.....
Kiểm soát lúc ra thôi chứ nhỉ

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Có cụ nào kê khai Tuyến đường/khu vực di chuyển trong giấy đi đường theo quy định mới chưa, cho nhà em tham khảo chút.

CQ em có mấy luồng ý kiến:

1. Chỉ kê khai nơi đi – nơi đến: Ý kiến này bị phản bác: đấy chưa phải là tuyến đường.

2. Chỉ kê khai những tuyến chính: ý kiến này bị cho là chưa chi tiết

3. Kê khai đầy đủ từng con phố: Ý kiến này phê bình là rườm rà, người đi làm có thể chọn những đường phố thuận tiện khác và vẫn đúng theo hướng từ nơi cư trú đến nơi làm. ...
Làm theo mục 2 cụ nhé (em đang làm đây)

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em tính cấp giấy kiểu này thì phòng CSGT phải 50 người phục vụ mới ra được 500 cái giấy..

Vova

Xe container
Cho e hỏi chuẩn bị thuốc thang ntn giờ ah cụ. :(( Em cũng thấy các lãnh đạo HN làm chán k thể tả. Cụ cho e xin list e chuẩn bị với ah. :( Ko có quê mà về chứ giờ có quê e về luôn quá.
Đừng mua cụ ạ. Thứ nhất vì nhiều loại sẽ không mua được bây giờ. Thứ 2 là tình hình kể cả có xấu đi thì hy vọng HN cũng học được SG ở việc chuẩn bị các túi thuốc cho F0 điều trị ở nhà. Thế nên việc bây giờ là bình tĩnh, khôn khéo bảo vệ bản thân và gia đình thôi cụ ạ.

hat65

Xe điện
Tháng nào cũng nhận lương đủ, xe oto công vụ có lái, ở nhà công vụ, vợ con đều có chế độ ưu đãi.....không làm được thì nghỉ. Sao lại hỏi cụ nào có giải pháp đưa ra đi :))
Cụ nghĩ người khác thay sẽ giải quyết hết dc à.
Sử sách vn không thiếu các vị vua kêu gọi người tài ra giúp nước đấy thôi.
Đơn cử cái việc giãn cách xã hội ai cũng biết sẽ hạn chế đc lây lan, nhưng hn là nơi tập trung đông các cơ quan tổ chức từ tw, quốc tế, kinh tế, văn hoá, xã hội ... Các doanh nghiệp rất nhiều nên các cán bộ, nhân viên dc phép đi làm không hề ít chưa kể lực lượng thiết yếu như yte, lương thực thực phẩm.... và cơ số loại hình có thể gọi là thiết yêú.
Đề ra biện pháp để tách lọc lực lượng giữa thiết yếu và không thiết yếu ko hề đơn giản. Trông chờ ý thức thì không khả thi, kiểm tra dàn trải thì ko đủ sức, hạn chế bớt các con đường để có thể kiểm soát tốt phần mở sẽ dẫn đến lưu lượng dồn về tập trung đông thì lại dễ lây lan....
Thực ra cái việc em thấy dễ làm nhất là chém gió trên mạng.

acjs

Xe tăng
Có cụ nào kê khai Tuyến đường/khu vực di chuyển trong giấy đi đường theo quy định mới chưa, cho nhà em tham khảo chút.

CQ em có mấy luồng ý kiến:

1. Chỉ kê khai nơi đi – nơi đến: Ý kiến này bị phản bác: đấy chưa phải là tuyến đường.

2. Chỉ kê khai những tuyến chính: ý kiến này bị cho là chưa chi tiết

3. Kê khai đầy đủ từng con phố: Ý kiến này phê bình là rườm rà, người đi làm có thể chọn những đường phố thuận tiện khác và vẫn đúng theo hướng từ nơi cư trú đến nơi làm. ...
Cơ quan em khai báo dạng: Đống Đa - Hoàn Kiếm - Đống Đa => hiện đã có mail của CA phường xác nhận "đã đăng ký thông tin thành công trên hệ thống cấp và kiểm tra giấy đi đường", tuy nhiên còn loạt thủ tục nữa nên cũng chưa biết khi nào có giấy.

hat65

Xe điện
Kiểm soát lúc ra thôi chứ nhỉ
Rất nhiều cơ quan hnay sẽ loạn về nhân lực. Nhiều người vùng xanh vào vùng đỏ làm việc không đc vì nếu sáng vào vùng đỏ rồi thì chiều ko được quay lại vùng xanh. Chứ cứ đi ra vào dễ dàng ( có giấy) thì cách ly vùng mất ý nghĩa. ( Vào vùng đỏ chiều về mà dính cái thì toi luôn vùng xanh)

Phòng và vé

Xe tải
Thông cảm với cụ chủ, em cũng WFH từ tận tháng 5 tới giờ. Lúc thành phố phong toả thì cũng chả ra khỏi nhà trừ khi đi siêu thị. Cũng khó chịu, cuồng chân lắm nhưng nghĩ mình cố gắng chịu ở trong nhà cho dịch được kiểm soát sớm.
Thế mà những người kia cứ ào ra đường ầm ầm, vậy chắc công sức mình ở nhà thành vô ích rồi.
Cty em bộ phận nào làm dc ở nhà cũng WFH từ T5 rồi còn như bọn em vẫn phải tới cty hàng ngày nên tụi em cũng nhìn WFH mà gato lắm đấy ạ. Cty em thuộc nhóm thiết yếu nhé
Tầm này ai dc làm nhà là sướng nhất chứ bọn em cũng chẳng sung sướng gì khi phải lao ra đường tới công ty đâu. Nên ra đường tầm này hầu hết toàn những người dc phép thôi chứ tỷ lệ lông bông ít lắm

xe mất phanh

Xe container
Anh ấy làm tiến sĩ chuyên ngành VL chất rắn 1993 ở trong nước, học trò PGS HVP cựu hiệu trưởng (cũng cựu bộ trưởng), và cơ bản dừng ở đó. "Xịn sò khoa học công nghệ" thì còn rất xa, xa lắm mới đạt. Công nghệ thông tin thì ảnh ấy yếu. Sau đấy chủ yếu quản lý hành chính, quen nói chung chung, đúng chủ chương, vô thưởng vô phạt. Cả năng lực dám ra quyết định, lẫn năng lực giải quyết vấn đề đều hạng TB. Ảnh giờ toàn giao cấp dưới tự giải quyết, hoặc chỉ làm đúng chỉ dẫn của thường vụ TU cho an toàn. Safety first - đúng khẩu hiệu treo ở các công trình XD ...
Đọc cái bgr của cụ toang e cũng nghĩ cụ ấy yếu! Nhất là chưa là trưởng bao giờ! Cái ‘trưởng’ ấy nó giá trị lắm, người đứng đầu bao giờ cũng cần tố chất dám làm, dám quyết và dám đương đầu.
Tiếc là cả đời cống hiến cho KH của a ấy vẫn thiếu cái đó để làm tốt ở vai trò mới.
Tất nhiên bài toán này khó giải. Nhưng nếu có năng lực và sự lv khoa học cũng bớt đc nhiều sự rối zen :(.

edc

Xe lăn
Cụ nghĩ người khác thay sẽ giải quyết hết dc à.
Sử sách vn không thiếu các vị vua kêu gọi người tài ra giúp nước đấy thôi.
Đơn cử cái việc giãn cách xã hội ai cũng biết sẽ hạn chế đc lây lan, nhưng hn là nơi tập trung đông các cơ quan tổ chức từ tw, quốc tế, kinh tế, văn hoá, xã hội ... Các doanh nghiệp rất nhiều nên các cán bộ, nhân viên dc phép đi làm không hề ít chưa kể lực lượng thiết yếu như yte, lương thực thực phẩm.... và cơ số loại hình có thể gọi là thiết yêú.
Đề ra biện pháp để tách lọc lực lượng giữa thiết yếu và không thiết yếu ko hề đơn giản. Trông chờ ý thức thì không khả thi, kiểm tra dàn trải thì ko đủ sức, hạn chế bớt các con đường để có thể kiểm soát tốt phần mở sẽ dẫn đến lưu lượng dồn về tập trung đông thì lại dễ lây lan....
Thực ra cái việc em thấy dễ làm nhất là chém gió trên mạng.
- Vấn đề cách hỏi của cụ? Cụ không thể hỏi kiểu?!?!? Các cụ có cao kiến gì hay giải pháp gì....đóng góp. Nó là câu thách thức. Vì nhận bổng lộc thì phải làm. :))
- Nếu thực sự cân chuyên gia đóng góp cho đất nước về chống dịch. Thì mở hẳn chương trình mở trực tuyến giải pháp khoa học tổ chức chống dịch. Sẽ có nhiều đóng góp từ chuyên gia đầu ngành trong nước + nước ngoài xây dựng :)
P/s: Bài học SG còn nguyên giá trị, giờ đến HN lại đi theo.

isak

Xe tăng
Anh ấy làm tiến sĩ chuyên ngành VL chất rắn 1993 ở trong nước, học trò PGS HVP cựu hiệu trưởng (cũng cựu bộ trưởng), và cơ bản dừng ở đó. "Xịn sò khoa học công nghệ" thì còn rất xa, xa lắm mới đạt. Công nghệ thông tin thì ảnh ấy yếu. Sau đấy chủ yếu quản lý hành chính, quen nói chung chung, đúng chủ chương, vô thưởng vô phạt. Cả năng lực dám ra quyết định, lẫn năng lực giải quyết vấn đề đều hạng TB. Ảnh giờ toàn giao cấp dưới tự giải quyết, hoặc chỉ làm đúng chỉ dẫn của thường vụ TU cho an toàn. Safety first - đúng khẩu hiệu treo ở các công trình XD ...
Chuẩn cụ, cái bộ KHCN là cái bộ dễ làm nhất, chưa bao giờ thấy bị lôi ra cái gì.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cấm cmn nhanh cho nó vuông lại còn bày đặt giấy nọ, giấy kia. Loanh quanh, luẩn quẩn như trò hề.
Những vấn đề khác,bối cảnh khác có thể không công bằng,ok! Nhưng bối cảnh chung mà tạo ra bất công,ông thiết yếu,ông không thiết yếu là căng và hệ lụy ngay. Điển hình là những hệ quả ta đã thấy 1,5 tháng qua.

Cigaretter

Xe tải
Chiều nay em tiêm mũi 2 tại CTy ở Quốc Oai, thì sáng T4 (8-9-2021) e tự lái xe sang Sóc Sơn đi công tác có đc ko các cụ nhỉ. Em có xác nhận sau khi tiêm mũi 2 của CTy và giấy đi đường theo mẫu cũ của CTy từ 30-7-2021, tnks các cụ!

Trạng thái
Thớt đang đóng