[Công nghệ] Tổng hợp về điều hoà model hay mã nào tốt đáng mua

Đầu hè đến hà nội bắt đầu nóng, thấy anh em tranh cãi về điều hoà nhiều, loại nào tốt loại nào lởm nói chung chỉ đơn giản là hãng nọ tốt hãng kia lởm nhà em éo mát .... Hay thằng thợ vườn này nó lắp láo nó lừa em vân vân và vân vân.
Nên em lập topic cho các cụ vào chia vẻ, hoan nghênh nhất là các cụ thợ hay kinh doanh điều hoà vì các cụ nhiều kinh nghiệm, hàng mới hay bãi gì cũng được, model nào các cụ thấy ngon hợp ví thì share để mọi người đều biết.
Em xin mở bát đầu tiên là quan điểm của em mấy hãng điều hoà lớn có tiếng như toshiba, mitsu heavy, daikin, pana ....đều có model lởm và model tốt, tùy từng thời điểm của thị trường, tùy năm ... Quan trọng là model ấy tốt nhất trong tầm giá ít tiền, trung bình, hay cao cấp và mã cụ thể của model ấy là gì cái đấy mới cần chia sẻ, chứ hãng nào tốt hơn hãng nào thì bàn chán rồi không ngã ngũ được.
Như em hôm trước thanh lý con điều hoà sharp 12000 inverter giá 1 củ cho thợ vì nó bệnh tật quá sửa bằng nửa tiền máy. Quan trọng là lúc mở dàn nóng mới thấy cái dàn nó bị ăn bớt kinh quá, ngắn có tẹo thảo nào mát lều phều chán. Nên sharp từ đây em cạch
Gần đây em thay một loạt điều hoà mitsu heavy mới vì có cái mã yn 9000 inverter ga 410, giá khoảng 9 củ mua được 4 năm chạy rất ổn. Nhưng có cái cực bực mình là hồi mới lắp mới thấy vỏ tôn nó cực mỏng, dễ bị móp hay xô vào cánh quạt dàn nóng kẹt luôn.
Hôm trước em mua 1 chiếc heavy mới mã YL 12000 1 chiều inverter đời cao nhất trong dòng 1 chiều inverter của mitsu heavy thì cũng gặp tình trạng tương tự, móp dàn tôn rất nhẹ nhưng quạt dàn nóng cũng bị kẹt phải kéo lại cái khung quạt mới ổn. Nhưng về tổng thể 2 chiếc dòng YN và YL này dùng ổn, mát nhanh không gắt

Nếu nói về hài lòng nhất thì hiện tại em đang có 2 chiếc cũng mit heavy 2 chiều inverter mã 35ZS 12000 và 50ZS 18000 . Dàn nóng rất chắc chắn và nặng khộng bị lệch quạt do tôn quá mỏng như 2 model 1 chiều ở trên, dàn nóng nhìn qua là dàn 2 lớp nặng 34 và 36,5 kg chạy rất em không bị rung. Mặt lạnh nhìn cũng rất đẹp và nhã quạt chạy êm, mát rất dịu cái này em lắp cho 2 phòng ngủ trong nhà.

Giờ hết điều hoà nhà em, e chuyển sang review điều hoà nhà thằng bán vịt hàng xóm, cái này em không nếu rõ model được vì chưa được vào phòng ngủ nhà nó mà em chỉ đánh giá cái cục nóng điều hoà nhà nó thôi, của hãng daikin. Trần đời em đếch thấy cái cục nóng nào bé tí thế nó chạy mà kêu to vãi vang sang tận nhà em mỗi đêm, điên lắm đang tính cho nó ít nước muối cho êm hẳn.
Nhưng mà các cụ nhà em dùng 2 chiếc daikin inverter mua 6 năm trước thì lại rất ngon, chả thấy làm sao cả mát lạnh mặc dù ít bảo dưỡng vì em bận quá. Mấy vụ bảo dưỡng xịt rửa dàn trong nhà em vẫn thường tự làm. Xịt nước cả dàn nóng và dàn lạnh vào đầu mùa hè và giữa mùa hè hàng năm. Cái này phải làm đều vì nhà em mặt đường cực bụi không xịt điều hoà nó ngốn điện ác mà mát lại lều phều ngay.
Hôm nào em sẽ chụp lại ảnh bộ đồ nghề bảo dưỡng điều hoà của em share với các cụ gồm cả hoá chất tẩy dàn khi quá bẩn luôn.

Em xin hết.

JasonNghia

Xe điện
Em nghe loáng thoáng thấy bảo xịt dàn nóng inverter không được làm quạt quay, quạt quay là kích điện vào hỏng dàn lạnh hay gì gì đó có đúng k ạ ?

Về cơ bản là nên giữ cho quạt dàn nóng và dàn lạnh không được quay cụ nhé. Em là em trưng dụng cái đũa xào dài ngoằng của vợ chọc vào cố định không cho nó quay rồi xịt.
Xịt dàn nóng cực dễ cụ cứ máy xịt yếu yếu thôi áp lực mạnh quá móp hết dàn, không có máy thì chơi vòi nước nếu bể cao bóp đầu vòi thành tia cũng được. Xịt vào cái dàn tản nhiệt của nó xịt thẳng nhé xịt chéo vừa không sạch vừa móp dàn. Nhớ cắt điện khi làm.
Còn dàn lạnh trong nhà thì khoai hơn phải có máng hứng nước rồi che chắn phần bo mạch bên tay phải kỹ không nước văng vào chết bo. Cũng xịt thẳng vào dàn nhớ chọc cái đũa hay tô vít vào không cho quạt quay. Nếu dàn quá bẩn mấy năm không bảo dưỡng thì phải chơi hoá chất tẩy dàn coil của bọn sing. Xịt vào 1 lúc nó đẩy hết chất bẩn ra rồi xịt nhẹ lại bằng nước là trắng tinh. Hoá chất này nó không ăn mòn làm thủng dàn và dễ phân hủy thải được ra ngoài môi trường.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cái món điều hoà này xin mời cụ Trục lên tiếng nhé.

Máy inverter lúc nó kéo dòng rít thì ghê rồi!
Tùy dòng mà cụ như mấy con mitsu của em chạy sờ vào dàn nóng êm lắm tiếng không nghe thấy gì, nhưng mấy con dai kin giá rẻ hoặc con sharp trước của em thì rung tường nghe ì ì rõ to.
Kiểu như mấy con điều hoà giá rẻ dàn nóng mỏng quẹt nhẹ hều nó phải thế. Mỏng thế máy nén với quạt không chạy thật mạnh thì chả mát được thật. Thế nên hiển nhiên tiết kiệm điện toàn được đánh giá 1 sao hay 2 sao

lai thue

Xe điện
Lại điều hoà à. Mấy bữa nay toàn thấy ofer nói chuyện điều hoà và thằng cu youtuber

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cái món điều hoà này xin mời cụ Trục lên tiếng nhé.
Khụ, giá thành song hành cùng chất lượng, em xin hết ạ.
Nhìn chung, nếu chọn điều hoà, thì chỉ cần chọn loại tốt nhất trong cùng một phân khúc giá là ổn.

Xe Tháo Bánh

Xe container
E hóng, e chuẩn bị phải lắp 1 loạt mới của nhà e, phòng rộng khoảng 20m2 thì cụ tư vấn giúp e loại nào ạ. Vừa vừa tiền thôi vì e hoàn thiện nhà xong hết tiền rồi :((

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn chung, nếu chọn điều hoà, thì chỉ cần chọn loại tốt nhất trong cùng một phân khúc giá là ổn.
Tình hình là em vẫn chờ báo giá của cụ cụ ei!

Nhưng mà nhìn cái list model của các hãng em nói thật chóng hết cả mặt cụ ạ. Mà ở nhà em cũng hay được hỏi mua loại thì tốt mà chả nhẽ lại giở ra tra từng mã check choác thông số bất tiện quá. Như daikin còn loại vn hay thái lan nữa
Cụ kinh doanh cứ đưa ra vài model trong tầm thấp, trung, cao mà cụ cho là ổn để anh em gà gà như em cứ thế mà đúng mã đó mà mua. Tất nhiên là tiền nào của đó nhưng ít nhất trong tầm tiền ít chẳng hạn thì model cụ thể nào là ngon hợp lý nhất mới đáng bàn.

Red Apple

[Tịch thu bằng lái]
Trước E toàn chơi Pana Inverter 2 chiều, sau chuyển sang Daikin inverter 2 chiều.

Nhin

Xe tải
Em có con Mitsu Heavy chạy rõ trâu và ổn, em hài lòng nhất. Ngoài ra có 5 con LG, chạy bền và mát, giá lại mềm.

GLC43

Xe buýt
Nhà em lắp Pana, Daikin, Multi Mitsubishi và cả Gree của anh bạn hàng xóm. Đánh giá đều ổn, không bệnh tật. Như khi đêm đến thì hiểu thằng nào tốt xấu theo giá tiền ngay. Bảo sao Daikin vẫn đầu bảng.

Trục

Xe ba gác
Người OF

Em share hoá chất chuyên dụng dùng để rửa dàn coil của điều hoà, nếu điều hoà trong bếp hơi mỡ bám vào nhiều thì các cụ phải xài loại này mới sạch, cách dùng thì xịt ướt dàn sơ qua rồi pha loãng với nước tỉ lệ 50/50 vào bình xịt tưới cây rồi xịt đều lên dàn đợi khoảng 15 phút nó đẩy hết chất bẩn ra rồi rửa lại. Lúc nó sùi bẩn bám vào dàn mới thấy ghê.
Em cũng share bộ xịt rửa điều hoà của em , em dùng máy bosch, súng phun cũng của bosch nhưng cái súng này em mua rời. Súng phun này hay ở chỗ nó ngắn, tia nước xoè không bị quá mạnh làm móp dàn và nó xoay được đủ chiều để xịt dàn nóng nếu dàn nóng gần tường quá súng dài không thò vào để xịt thẳng vào lá nhôm được. Súng này bẻ góc 90 độ xịt rất ngon và nhanh.

Trục

Xe ba gác
Người OF
E hóng, e chuẩn bị phải lắp 1 loạt mới của nhà e, phòng rộng khoảng 20m2 thì cụ tư vấn giúp e loại nào ạ. Vừa vừa tiền thôi vì e hoàn thiện nhà xong hết tiền rồi :((
Nhưng mà nhìn cái list model của các hãng em nói thật chóng hết cả mặt cụ ạ. Mà ở nhà em cũng hay được hỏi mua loại thì tốt mà chả nhẽ lại giở ra tra từng mã check choác thông số bất tiện quá. Như daikin còn loại vn hay thái lan nữa
Cụ kinh doanh cứ đưa ra vài model trong tầm thấp, trung, cao mà cụ cho là ổn để anh em gà gà như em cứ thế mà đúng mã đó mà mua. Tất nhiên là tiền nào của đó nhưng ít nhất trong tầm tiền ít chẳng hạn thì model cụ thể nào là ngon hợp lý nhất mới đáng bàn.
Hàng tầm cao thì Daikin, Pana đứng top đầu, kế tiếp là Mitsubishi heavy, Carier...
Tầm trung thì có LG, Gree, Sumikura, Nagakawa, Funiki
Thấp hơn, thì còn mấy bạn khác như Midea...
Thường giờ các hãng của một phân khúc có chất lượng same same, nên tuỳ ngân sách mà cụ chọn thôi.
Còn để chọn máy toàn ưu điểm, thì cụ chọn Daikin hàng Made in Japan hoặc Séc, giá cao gấp đôi so với hàng Thái Lan.
Vậy nên, cụ phải có ngưỡng chi thì bên kd mới tư vấn được cho cụ chứ ạ. :)

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu không trải nghiệm loại hình điện dân dụng này mấy nên ko có nhiều kinh nghiệm. Từ trước đến h chỉ dùng nhõn 2 loại,trước là Pana giờ sang Daikin thấy cũng xêm xêm như nhau. Thực ra thì tg trước nữa nhà cháu đã dùng loại đh 1 cục National(cũng cùng 1 mẹ với Pana),loại 1 cục đời cổ thì hơi ồn chút.
P/S: cụ chủ có nhận bảo dưỡng vệ sinh đh ko ạ?

Dạ không ạ em lọ mọ cho vui chứ không làm điều hoà ^^ căn bản gặp thợ vườn nhiều quá cứ nhăm nhe hết ga với chết bo làm em ra đi cả mớ xiền, bực mình tự lọ mọ mấy năm nay lại ngon.
Sung sướng gì cái vụ tự thân vận động này cụ nhưng mà mình kỹ tính thợ lại lởm kiếm được ông đàng hoàng quá khó, ông làm ngon thì gọi cháy máy chả thấy đâu vì làm không hết việc. Ghét nhất là thợ luộm thuộm ốc nhái tháo ra vứt ném lung tung xong lắp lại thiếu kệ mẹ làm cái điều hoà thiếu ốc dàn nhựa kêu lọc xọc.

boyuct

Xe hơi
Hàng tầm cao thì Daikin, Pana đứng top đầu, kế tiếp là Mitsubishi heavy, Carier...
Tầm trung thì có LG, Gree, Sumikura, Nagakawa, Funiki
Thấp hơn, thì còn mấy bạn khác như Midea...
Thường giờ các hãng của một phân khúc có chất lượng same same, nên tuỳ ngân sách mà cụ chọn thôi.
Còn để chọn máy toàn ưu điểm, thì cụ chọn Daikin hàng Made in Japan hoặc Séc, giá cao gấp đôi so với hàng Thái Lan.
Vậy nên, cụ phải có ngưỡng chi thì bên kd mới tư vấn được cho cụ chứ ạ. :)
Hai ông Vịt đặt tên giống Nhật mà lại ở phân khúc trên anh có số má bên hàng xóm hả cụ;;)

// Tiện thể e đang phân vân giữa 2 dòng này, có cụ nào dùng rồi cho e xin ý kiến

1.Anh Sharp phân khúc cao cấp: https://www.dienmayxanh.com/may-lanh/sharp-ah-xp10vxw

2.Anh Midea phân khúc cao cấp : https://www.dienmayxanh.com/may-lanh/midea-msvp-10crdn1?itm_source=sp-tuong-tu-chi-tiet&itm_campaign=sp-tuong-tu&itm_content=midea-inverter

2 anh trên e ưng vì hiệu suất năng lượng cao (7.95 & 5.77), dàn nóng khá là nặng ký (27 & 29 kg).