[Funland] Tổng hợp vụ ‘dì ghẻ’ bạo hành làm bé gái 8 tuổi tử vong cùng trách nhiệm của người bố

Mít tố nữ

Xe tăng
Sự việc xảy ra chỉ có Thái, Trang, nạn nhân và cái camera vô tri biết.
Thương con bé oan ức, khổ sở quá!

Mít tố nữ

Xe tăng
"Tất cả những hành vi này đều có thể gây nguy hiểm cho tính mạng nạn nhân" cái quan trọng của hành vi là kết quả. Cho tới 22/12 thì bé A ko có tổn thương về sinh mạng. Cái hành vi này bị kết tội bạo hành là đúng, cũng có thể lấy làm yếu tố tăng nặng để xử kịch khung tội hành hạ người khác, nhưng không đủ để kết tội giết người. Đơn giản không có hậu quả thì không thể kết tội hành vi. Thái không có chủ đích giết người, thì cũng không thể viện dẫn cớ "việc nạn nhân còn sống nằm ngoài chủ đích của phạm nhân" để lấy chủ đích giết người bù cho hậu quả-chưa-xảy-ra ngoài ý muốn của thủ phạm.

Không hành động phạm tội giết người: cái này đòi hỏi cụ phải đưa ra được bằng chứng Thái phải có nhận thức về tiến trình giết người đang diễn ra, cũng như có khả năng ngăn chặn sự việc nhưng không làm. Chỉ riêng việc Thái ko có mặt ở hiện trường, ko biết việc Trang đang làm đã đủ để bác bỏ tội danh này.

Thông thường điều khoản này nhằm ngăn chặn nhân viên công vụ phạm tội bỏ mặc ng khác, bởi nó phải thoả các điều kiện: có đủ khả năng nhận thức đc hậu quả, có đủ khả năng ngăn chặn, và yêu cầu đc pháp luật quy định phải làm.

Người thông thường không nhất thiết phải có đủ khả năng nhận ra hậu quả chết người. Và rất dễ để thoát ra khỏi tội trạng đó. Ví dụ cụ là BS đang điều trị bệnh nhân A bị nhồi máu cơ tim, cụ cầm bệnh án điều trị trong BV buộc cụ biết rõ không cho thuốc A thì BN tử vong, cụ không làm thì bị kết tội này. Nhưng cụ cũng là BS, nhưng cụ Không cầm bệnh án điều trị thì khi gặp BN A ngất xỉu ngoài đường, cụ ko cho BN uống thuốc cũng ko thể bị kết tội, bởi không thể đổ cho cụ tội nhận thức đc hậu quả chết người mà không làm.

Ví dụ khác, cụ là nhân viên cứu hộ của bể bơi, khi có người đuối nước cụ bắt buộc phải cứu, bởi không cứu ng thì cụ bị kết tội không hành động dẫn đến chết người, bởi hợp đồng ràng buộc cụ phải có trách nhiệm thực hiện việc này. Nhưng nếu cụ chỉ là người khách đi bơi, cụ không cứu cũng không thể kết tội cụ về mặt pháp luật.
Vâng. Cảm ơn cụ. Hành vi của Thái là không chấp nhận được về lương tâm và đạo đức con người, nhưng để buộc tội Thái giết người thì không dễ. Thật buồn vì em sợ hành vi của Thái hơn Trang.

LienPhuong

Xe điện
Vâng. Cảm ơn cụ. Hành vi của Thái là không chấp nhận được về lương tâm và đạo đức con người, nhưng để buộc tội Thái giết người thì không dễ. Thật buồn vì em sợ hành vi của Thái hơn Trang.
Cần bổ sung luật cho những người chịu trách nhiệm chăm nuôi trẻ em, vì ai cũng biết trẻ em bị phụ thuộc hoàn toàn vào người chăm sóc nuôi dưỡng.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Cần bổ sung luật cho những người chịu trách nhiệm chăm nuôi trẻ em, vì ai cũng biết trẻ em bị phụ thuộc hoàn toàn vào người chăm sóc nuôi dưỡng.
Em nghĩ là có rồi nên sau ly hôn, nếu người được giao nuôi dưỡng không tốt thì người kia có quyền đòi lại quyền nuôi, rồi phạm tội với trẻ em thì là yếu tố tăng nặng để xét kịch khung. Nhưng vụ này cứ theo tội danh truy tố thì có kịch khung vẫn làm nhiều người, trong đó có em, thấy rằng chưa tương xứng với hành vi của Thái, quá nhẹ so với hành vi.

Dan du an

Xe cút kít
Thật ra tù tội là một chuyện, còn một cái khác cũng đáng sợ cực kỳ là mọi người tẩy chay và kỳ thị. Không có bạn bè, khó tìm việc làm thì sống cũng không dễ dàng gì

LienPhuong

Xe điện
Thật ra tù tội là một chuyện, còn một cái khác cũng đáng sợ cực kỳ là mọi người tẩy chay và kỳ thị. Không có bạn bè, khó tìm việc làm thì sống cũng không dễ dàng gì
Một vài năm thôi cụ ơi, dân nhanh quên lắm, tầm 8 năm sau mấy ai còn để ý.

Tnh

Xe hơi
Vu nay lau qua, chua xet xu ha cac mo? (sr, chau k go dc TV)

ttvnol.com

Xe tăng
Tại sao lại xử kín vụ này nhỉ ? Cháu bé mất rồi , sao lại có 8 năm ?

Hien do

Xe tăng
Tại sao lại xử kín vụ này nhỉ ? Cháu bé mất rồi , sao lại có 8 năm ?
Vì có nạn nhân là trẻ em cụ ạ, nhiều hình ảnh dã man.v.v. Nhưng án cho thằng bố nhẹ quá. Em thấy ảnh leak trên mạng lúc nào chúng nó cũng cùng nhau hành hạ con bé.

VCHDHN

Xe container
Vì có nạn nhân là trẻ em cụ ạ, nhiều hình ảnh dã man.v.v. Nhưng án cho thằng bố nhẹ quá. Em thấy ảnh leak trên mạng lúc nào chúng nó cũng cùng nhau hành hạ con bé.
Dã man cũng đã lan tràn trên mạng từ lâu rồi. Em thì éo thích chứ kín. Vì kiểu gì cũng có mùi:))

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là sắp đến lúc 2 đứa cầm thú nó chuẩn bị ra tòa.
Thằng Thái đáng tội nặng vì nó chứng kiến việc con bị hành hạ có nguy cơ ảnh hưởng tính mạng mà nó không can ngăn, thậm chí đồng tình. Vậy sao ko khép tội nào phù hợp với những hành vi này nhỉ, chủ mưu ? Đồng phạm ?

m62

Xe máy
Em cũng thắc mắc sao lại xử kín, mà thôi kín hở gì e mong con kia tử hình thằng kia chung thân là dc

deadlove

Xe điện
Lý do làm sao phải xử kín, có bí mật gì không thể để người dân biết?

EPL

Xe tăng
Con mình mình yêu còn chẳng hết thế mà thằng bố kia sống còn kém cả các loại động vật.động vật nó cũng biết bảo vệ đàn con trước kẻ thù.ông bà nội đứa bé cũng ko xứng đáng để cháu bé gọi là ông bà
Đúng rồi cụ, thằng này so làm sao với động vật, xem tivi thấy động vật như chó, hổ, báo linh cẩu nó bảo vệ nâng niu con nó còn hơn con người

Hien do

Xe tăng
Dã man cũng đã lan tràn trên mạng từ lâu rồi. Em thì éo thích chứ kín. Vì kiểu gì cũng có mùi:))
Chưa có clip mà cụ, để coi có đạp đc lên dư luận ko. Bt tội này là con kia tử hình, thằng này chung thân

TÔN

Xe container
Hóng kết quả toà tuyên án dành cho cặp đôi pig dog này