[Funland] Tổng hợp vụ ‘dì ghẻ’ bạo hành làm bé gái 8 tuổi tử vong cùng trách nhiệm của người bố

LienPhuong

Xe điện
Nói thật, vụ con cái, nhiều người chưa có sự chuẩn bị cả tài chính, tâm thế để làm cha mẹ nhưng vẫn tòi ra 1, 2 đứa con chỉ vì...cả xã hội nó thế. Đến tuổi phải lấy vợ lấy chồng, lấy xong phải đẻ con, đẻ con phải đủ giai đủ gái. Trong những cái phải ấy, ít ai xét xem tự bản thân đương sự có mong muốn con cái ko, hy sinh thời gian, tâm huyết...cho con ko, sẵn sàng chịu trách nhiệm hay ko. Ko yêu thương ko trách nhiệm nên lúc bỏ nhau, con bơ vơ.
Còn đôi cẩu tặc kia thì nó vượt quá mọi giá trị đạo đức thông thường, nhẽ ko yêu ko thiết tha nó trả con cho vợ, m.éo cần chu cấp mấy đồng bạc lẻ. Ấy vậy mà nó bệnh hoạn đến mức giữ bé lại tra tấn dần. Chờ đợi ngày chúng nó bị xét xử.
Vấn đề về điều kiện khó nói lắm, cấm đẻ đến 3 con trở đi chứ đẻ 1-2 con không cho người ta đẻ, đến lúc có điều kiện thì nhiều tuổi, đẻ con ra bao nhiêu nguy cơ. Các vụ bạo hành đâu cho thấy vấn đề điều kiện, nó là rủi ro do dính phải cha hoặc mẹ máu lạnh thôi.

King Neptune

Xe tải
Đa số trường hợp đều do cha/mẹ cố tình làm ngơ mới xảy ra chuyện, chứ cứ người nuôi nấng thương con thì đứa kia khó mà làm gì được, trừ khi nó quá hổ báo.
Thế nên luật phải có định tội và trách nhiệm cực nặng cho cha/mẹ trực tiếp nuôi dưỡng con.
dù mình canh chừng thương con, nhưng chồng/vợ kế mà đã xấu tính với con mình thì nên bỏ ngay. Pháp luật là biện pháp sau cùng, khi tội đã xảy ra rồi.

Tình cờ

Xe buýt
Vấn đề về điều kiện khó nói lắm, cấm đẻ đến 3 con trở đi chứ đẻ 1-2 con không cho người ta đẻ, đến lúc có điều kiện thì nhiều tuổi, đẻ con ra bao nhiêu nguy cơ. Các vụ bạo hành đâu cho thấy vấn đề điều kiện, nó là rủi ro do dính phải cha hoặc mẹ máu lạnh thôi.
Mợ hiểu sai ý rồi. Ai cấm đẻ đâu mà bản thân mỗi thanh niên nam nữ khi định sinh con nhiều khi còn chưa xác định đc tâm thế, chưa sẵn sàng, nhưng cha mẹ 2 bên thúc ép, bạn bè đều sinh con đẻ cái... Nhiều khi ng 20t đã biết làm cha mẹ khác với kẻ 40t vẫn ham chơi, ko muốn hy sinh thời gian, tâm huyết cho con cái.

King Neptune

Xe tải
Em bổ sung thêm là hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi tái hôn, đừng có vơ đại rồi đi không được, ở không xong.
Phụ nữ thì tránh xa mấy ông nghiện ( rượu, cờ bạc, ma tuý) vì mấy người đó không có khả năng tự chủ, dễ bị kích động tâm thần gây hành động bạo lực bột phát.
Đàn ông thì tránh xa mấy em có tiền sử tiểu tam, vì nó đã phá nát một gia đình thì thuộc loại không lương tâm, không tự trọng rồi, khó mà yêu thương chia sẻ với ai được lắm.
bọn tiểu tam thì đã có tâm tính thích tranh giành, tiêu diệt đối thủ thì mong gì nó thương con riêng .

kites1

Xe điện
Con dì ghẻ hối hận thì chưa chắc đâu, nhưng sẽ nghĩ rằng, đánh bé gái lần nầy nhiều hơn mấy lần trước, lại gặp kết quả không ngờ đến .

7vienngocrong

Xe tăng
Em mong hôm tòa xử mời họ hàng nhà ngoại và bé vào phòng kín, bên ngoài xử phải chiếu lại cảnh nó hành hạ con bé cho cả tòa xem trước khi luật sư 2 bên tranh cãi để cho thẩm phán và mọi người tham dự thấy rõ ràng hành động tàn ác mà camera khôi phục được. Tòa khuyến cáo k được ghi hình đảm bảo mẹ bé và phía ngoại k xem được cảnh tượng đau lòng đỡ sốc, còn tòa án có căn cứ xác thực quyết án cho nhanh.

XSim

Xe container
Nói thật, vụ con cái, nhiều người chưa có sự chuẩn bị cả tài chính, tâm thế để làm cha mẹ nhưng vẫn tòi ra 1, 2 đứa con chỉ vì...cả xã hội nó thế. Đến tuổi phải lấy vợ lấy chồng, lấy xong phải đẻ con, đẻ con phải đủ giai đủ gái. Trong những cái phải ấy, ít ai xét xem tự bản thân đương sự có mong muốn con cái ko, hy sinh thời gian, tâm huyết...cho con ko, sẵn sàng chịu trách nhiệm hay ko. Ko yêu thương ko trách nhiệm nên lúc bỏ nhau, con bơ vơ.
Còn đôi cẩu tặc kia thì nó vượt quá mọi giá trị đạo đức thông thường, nhẽ ko yêu ko thiết tha nó trả con cho vợ, m.éo cần chu cấp mấy đồng bạc lẻ. Ấy vậy mà nó bệnh hoạn đến mức giữ bé lại tra tấn dần. Chờ đợi ngày chúng nó bị xét xử.
Về việc sinh đẻ khi chưa có điều kiện thì cũng khó nói lắm, tuổi 2x là đẹp nhất để sinh đẻ nhưng cũng là tuổi vất vả nhất, phải mưu sinh tạo dựng cuộc sống sau này.

Còn vụ dì ghẻ này thì em thấy nó cực đoan quá nên người thường chúng ta cũng khó rút kinh nghiệm được.

LienPhuong

Xe điện
Mợ hiểu sai ý rồi. Ai cấm đẻ đâu mà bản thân mỗi thanh niên nam nữ khi định sinh con nhiều khi còn chưa xác định đc tâm thế, chưa sẵn sàng, nhưng cha mẹ 2 bên thúc ép, bạn bè đều sinh con đẻ cái... Nhiều khi ng 20t đã biết làm cha mẹ khác với kẻ 40t vẫn ham chơi, ko muốn hy sinh thời gian, tâm huyết cho con cái.
Mấy vụ bạo hành cha mẹ có ít tuổi đâu.

LienPhuong

Xe điện
dù mình canh chừng thương con, nhưng chồng/vợ kế mà đã xấu tính với con mình thì nên bỏ ngay. Pháp luật là biện pháp sau cùng, khi tội đã xảy ra rồi.
Đã thương con thì thấy đối phương có ý đồ xấu sẽ hiểu ra phải làm gì để con an toàn chứ cụ.

Memory2009

Xe đạp
Em hoàn toàn ủng hộ quan điểm của bác. Sinh con khi nào, sinh bao nhiêu con phải nhìn mình, nhìn đối phương rồi mới nên sinh. Điều này không có nghĩa là khó khăn thì ko sinh con, mà tính xem với tình hình hiện tại, khả năng phát triển của hai vợ chồng thế nào , tiêu chuẩn nuôi con (tối thiểu) của mình thế nào ( cả về tài chính, kỹ năng, thời gian dành cho con), mức độ chung thuỷ và tử tế của chồng (vợ) mình thế nào, từ đó xác định ra bao giờ sinh, sinh mấy đứa.

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Racing Boy
các cụ nào tái hôn rút kinh nghiệm quan sát đối tượng sống chung đối xử con mình như thế nào, nếu nó có biểu hiện hành hạ con nít thì sút ra khỏi cửa ngay và luôn. Nó đã ác thì sống với nó chỉ thêm tai họa
Thằng bố mà ko đồng tình thì cụ tổ nhà nó ko dám động vào người con bé.

LeTai1979

Racing Boy
Vụ này cứ kín như bưng ấy, cả lời khai mãi vẫn chưa thấy.
Vụ này chấn động dư luận nên xxx sẽ điều tra tỉ mỉ, nhất là vai trò của thằng bố. Chưa xong ai dám công bố?

Tình cờ

Xe buýt
Về việc sinh đẻ khi chưa có điều kiện thì cũng khó nói lắm, tuổi 2x là đẹp nhất để sinh đẻ nhưng cũng là tuổi vất vả nhất, phải mưu sinh tạo dựng cuộc sống sau này.

Còn vụ dì ghẻ này thì em thấy nó cực đoan quá nên người thường chúng ta cũng khó rút kinh nghiệm được.
Sự vất vả mưu sinh em đồng ý nhưng em muốn nhấn mạnh điều kiện kinh tế chỉ là 1 yto, yếu tố quan trọng hơn là đã sẵn sàng về tình cảm, thái độ, thay đổi một số thứ vì con hay chưa, có thực sự yêu thương, mong muốn đứa con đó hay ko.Em thấy ở khía cạnh này, tây nó hơn hẳn mình. Đại đa số nó sinh con khi đã xác định đc trách nhiệm, nghĩa vụ, tình cảm...

LienPhuong

Xe điện
Sự vất vả mưu sinh em đồng ý nhưng em muốn nhấn mạnh điều kiện kinh tế chỉ là 1 yto, yếu tố quan trọng hơn là đã sẵn sàng về tình cảm, thái độ, thay đổi một số thứ vì con hay chưa, có thực sự yêu thương, mong muốn đứa con đó hay ko.Em thấy ở khía cạnh này, tây nó hơn hẳn mình. Đại đa số nó sinh con khi đã xác định đc trách nhiệm, nghĩa vụ, tình cảm...
Mợ cứ lái đi đâu ấy, Tây đầy vụ bạo hành.
Em lại nói tiếp nhé. Hệ thống bảo hiểm, y tế, trợ cấp,... của Tây cực kỳ tốt. Mẹ nào sinh con trên 35 bảo hiểm nó chi trả cả gói sàng lọc, sàng lọc con làm sao, hay đẻ ra con làm sao hỗ trợ rất tốt luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Em hoàn toàn ủng hộ quan điểm của bác. Sinh con khi nào, sinh bao nhiêu con phải nhìn mình, nhìn đối phương rồi mới nên sinh. Điều này không có nghĩa là khó khăn thì ko sinh con, mà tính xem với tình hình hiện tại, khả năng phát triển của hai vợ chồng thế nào , tiêu chuẩn nuôi con (tối thiểu) của mình thế nào ( cả về tài chính, kỹ năng, thời gian dành cho con), mức độ chung thuỷ và tử tế của chồng (vợ) mình thế nào, từ đó xác định ra bao giờ sinh, sinh mấy đứa.
Nghĩ được vậy thì đã thành nước văn minh hiện đại. Đa phần ở mình đang sinh con theo bản năng

XSim

Xe container
Vâng nhưng chính phương Tây hay các xã hội phát triển nói chung, người ta ý thức quá mức trách nhiệm nuôi con nên thành ra lại toàn đẻ muộn hoặc không chịu đẻ luôn. Đấy cũng không phải là điều tích cực.

LeTai1979

Racing Boy
Nói như 2 Mợ thì nghèo ko đc sinh con à? Đầy nhà nghèo vẫn lo đc cho con học hành đầy đủ, con cái giỏi giang, đầy nhà giàu con ngu dốt hư hỏng.
Cái này ko đặt chuẩn đc.

XSim

Xe container
Thật ra theo mình thấy gốc của mọi vấn đề vẫn là Giáo Dục thôi. Như đôi bố máu lạnh dì ghẻ như thú kia thì chỉ là biểu hiện cực đoan 1 trường hợp cụ thể. Nhưng nhìn rộng ra từ tầm 10 15 năm nay đã có bao vụ dã man dưới nhiều hình thức rồi.
Giết bạn gái rồi chặt đầu, giết cả gia đình người yêu, cháu giết bà, con giết bố, hành hạ dã man động vât.
Việc giáo dục các trường bây giờ quá chú trọng vào việc điểm số các môn Toán Lý Hóa, rồi đào tạo các kĩ năng mềm mục tiêu chung vẫn chỉ để ra kiếm tiền.
Việc chạy theo đồng tiền phần đa mục tiêu GD để con ng ra kiếm tiền (Cách GD trong nhiều GĐ bây giờ cũng thế, có hướng nghiệp cũng là hướng các ngành sau ra dễ xin việc, dễ giàu, chứ mấy ai chọn cách giáo dục con đẻ làm người tốt trước đâu)
Học làm người, học cách yêu thương gia đình, bạn bè xa hơn nữa là thiên nhiên. Nhân chi sơ tính bản thiện. Con người sinh ra vốn thiện chỉ do cách dạy giờ lại chú trọng quá vào việc làm sao để thỏa mãn ham muốn cá nhân nhất thôi.
Trong đó cặp Vợ Chồng dì ghẻ kia cũng chỉ là 1 dạng THỦ KHOA điển hình về mặt trái của lối Giáo Dục này thôi.
Và ngay cả cách mà 1 số cụ phản ứng, chia mũi dùi chê trách ng mẹ cũng có thể thấy, tuy ko ác tâm như đôi vợ ck kia nhưng sự nhẫn tâm cũng len lỏi vào rồi đó :)
Xã hội vận hành tốt ngoài thiện tâm cần cả nhẫn tâm nữa, để lên án, trừng phạt thích đáng cái xấu. Chính các cụ mợ đây đang dùng cái nhẫn tâm đó với cặp đôi ở đây, cũng như các ý kiến trái chiều còn gì.

Tình cờ

Xe buýt
Mợ cứ lái đi đâu ấy, Tây đầy vụ bạo hành.
Em lại nói tiếp nhé. Hệ thống bảo hiểm, y tế, trợ cấp,... của Tây cực kỳ tốt. Mẹ nào sinh con trên 35 bảo hiểm nó chi trả cả gói sàng lọc, sàng lọc con làm sao, hay đẻ ra con làm sao hỗ trợ rất tốt luôn.
Mợ có lẽ ko hiểu ý em rồi ạ.