Tổng kết thiệt hại sau 03 năm chạy Sorento

Minhbeboi

Xe buýt
cảm ơn chia sẻ của các cụ nhaaaaaaaaaaa

Simson

Xe buýt
Có anh bạn có con sorento 2010 (mua 2009) đang muốn đổi xe, mình định lấy lại xe đó.

Mô tả qua qua là dòng TXL, nhập, máy diezen (2.0 hoặc 2.2) mình k0 nhớ lắm, chạy 10 vạn hơn tí, xước xát thì có chứ đâm đụng thì chưa. Xe này mình cũng chạy một số lần rồi.

Xem trên mạng thấy giá cả lung tung lắm. Các bác quen sor giúp mình xem giá làng với xe tầm đó giờ khoảng bao nhiêu? máy diezen tầm 10 vạn thì có phải sửa lớn gì không? Mình đang chạy carens thấy nó ồn, không có ổn định thân xe nên đi nhanh đôi lúc giật mình cũng hoảng.

Cảm ơn các bác.

tuanbac

Xe tăng
Có anh bạn có con sorento 2010 (mua 2009) đang muốn đổi xe, mình định lấy lại xe đó.
Mô tả qua qua là dòng TXL, nhập, máy diezen (2.0 hoặc 2.2) mình k0 nhớ lắm, chạy 10 vạn hơn tí, xước xát thì có chứ đâm đụng thì chưa. Xe này mình cũng chạy một số lần rồi.

Xem trên mạng thấy giá cả lung tung lắm. Các bác quen sor giúp mình xem giá làng với xe tầm đó giờ khoảng bao nhiêu? máy diezen tầm 10 vạn thì có phải sửa lớn gì không? Mình đang chạy carens thấy nó ồn, không có ổn định thân xe nên đi nhanh đôi lúc giật mình cũng hoảng.

Cảm ơn các bác.
Lão pupil cho ý kiến đê

882018

Xe hơi
cảm ơn chia sẻ của các cụ

thaibinhdutu

Xe buýt
Cập nhật tiếp 11/2018
- km hiện tại :~111.000
- mới lột 4 quả lốp thay cho đồng bộ dù lốp cũ còn tốt
- thay cái cao su gì ở phía trước hết 900k trong hãng
- lỗi: chạy số thấp đường gần nghĩa lộ thấy bị giật cục khi tăng tốc
- lỗi: chạy từ hà nội tới gần tt tân sơn phú thọ có lỗi hụt ga 1 lần: ga máy ỳ không leo dốc, về số 1 vẫn không chạy, táp vào lề tắt máy tắt điều hòa nghỉ tầm 30 giây chạy tiếp lên mù căng chải không vấn đề. Cách đó tầm 1 tuần hơi có hiện tượng ga máy không bốc lên khi leo dốc ở bắc yên sơn la. Chuẩn bị vào hãng kiểm tra

Quang4runner

Xe máy
Tính chi phí mà các cụ toàn ngồi tính cái râu cái ria. Chi phí to nhất là chi phí cơ hội, có thể tính bằng lãi suất nếu vác tiền đó đi gửi tiết kiệm. Mấy năm trước là mười mấy % giờ cũng cỡ 8-9%/năm nên mỗi năm tính bình quân là trên 100 củ, vị chi là trên 300 củ. To thứ hai là mất giá xe, lúc mua trên 1 củ mà giờ bán 800 thì mất thêm 200-250 củ nữa. Cuối cùng mới tính đến râu ria, mà cái này nhiều khi các cụ bỏ sót những thứ như tiền mua bảo hiểm xe, tiền nộp các anh áo vàng, phí gửi xe, phí cầu đường bến bãi, ...

Một cách chuẩn mực, vào noel năm 2010 nếu cụ chủ vác hơn 1 tỏi tiền mua Sorento hồi đó (gồm cả đăng ký) đi gửi tiết kiệm cộng với tiền râu ria tính toán ở trên kia trong 3 năm qua thì giờ này có trong tay không dưới 1.5 tỏi - so với 800 hiện giờ nếu bán chiếc Sorento hiện tại đi. Chi phí của cụ là 700 triệu xét theo quan điểm tài chính. Đổi lại là cụ được dùng chiếc Sorento của mình trong 3 năm. Ở đây không bàn chuyện có xứng đáng hay không nhé he he.
Nếu tính như cụ thì trong 3 năm đó đi xe máy nhỡ va đầu xuống đất " da bọc thép" thì liệu 700 triệu có giá bằng một mạng sống không?

Trung Kiên73

Xe tải
Tớ chạy xe cỏ KIA CAREN, mua mới 2011 đến nay chạy 105.000 km. Xe đi lành đến giờ máy móc vẫn nguyên bản, thân vỏ chỉ sước sơn nhỏ không móp méo, thay 1 số thứ như lốp, ắc qui, dầu các loại theo định kỳ, đôi giảm sóc trước ... và tút tát lại 1 số chỗ sước sơn. Tớ có tính tương đối chuẩn chi phí như sau: Mua mới, đăng ký, phụ kiện mấy thứ hết khoảng 680tr. Đến thời điểm này chi phí bảo dưỡng, thay thế, phí gửi xe cố định, xăng xe, đăng kiểm, phí bảo trì đường bộ... ( không tính phí BOT, rửa xe, gửi xe lẻ và xxx thì không tính vì chả nhai em được phát nào...) hết khoảng 380tr. Nếu như tính theo 1 số cụ là tính cả lãi xuất ngân hàng thì cũng mất tổng khoảng 680tr ( bằng thêm 1 con xe ).
Để tính ra tổng số tiền bảo dưỡng, sửa chữa và xăng xe với số km đã chạy tính trung bình hết 3.800 đ/ 1km ( tiền công lái xe là không tính vì mình ăn cơm nhà...). So với taxi trung bình khoảng 10.000 đ/ 1km thế là lãi rồi các cụ nhỉ.
Có cụ nào tính được như em không, theo dõi cũng thấy hay hay... Tóm lại cũng mệt khi thêm vợ bé, nay thì chia tay rồi. Nhưng vẫn thích vợ bé nữa.

5banhxe

Xe điện
Nếu tính như cụ thì trong 3 năm đó đi xe máy nhỡ va đầu xuống đất " da bọc thép" thì liệu 700 triệu có giá bằng một mạng sống không?
Phương pháp suy luận như vậy không ổn. Ví dụ như trường hợp hôm trước Mercedes GLC rơi xuống cầu Chương Dương, nếu không đi xe ô tô mà gọi grab thì đã không chết. Không thể lấy trường hợp đặc biệt đưa ra như một điển hình về kết quả. Sự không may kiểu đó có thể đến với bất kỳ ai, dù đi xe gì, hay không đi xe gì cả.

Ngoài ra, việc tính chi phí để còn so sánh các phương án mua xe khác nhau. Ví dụ nếu Sorento chi phí hết 700 triệu, nhưng Morning có khi chỉ 300, còn Audi Q7 lên tới 3 tỷ. Cần phải nắm con số để biết tài chính của mình có phù hợp không. Nhà cháu thấy 700 là chịu được, nhưng 3 tỷ thì quá sức nên mua Sorento. Nếu cụ thấy 10 tỷ trong 3 năm vẫn chịu được thì cân nhắc Maybay S600, còn 100 triệu đã thấy là nhiều thì quay về xe máy cho lành. Lúc này đâu có quyền lựa chọn, nguy hiểm hay không cũng chịu, không thể mua ô tô được. Tư duy như vậy mới là chuẩn.

vuanhanghi

Xe điện
E thật cái xe là phương tiện an toàn, tiện nghi, là tiêu sản, đã mua xe thì tính dek gì đến chi phí vận hành (trừ kinh doanh).
Đã tính thì đi grab, rẻ bằng 1/5 bỏ cục tiền mua xe

Con Rồng Lộn Kìa

[Tịch thu bằng lái]
Tốn kém nhỉ các cụ! E đọc mà thấy mình nên đi xe máy, nhà ko có điều kiện :(

ATTILA

Xe điện
Có mấy bác cứ phải phán Kia thì vài năm là nhựa kém, em thấy ông để xe ngoài trời khác ông để trong nhà chứ.

ATTILA

Xe điện
Tính chi phí mà các cụ toàn ngồi tính cái râu cái ria. Chi phí to nhất là chi phí cơ hội, có thể tính bằng lãi suất nếu vác tiền đó đi gửi tiết kiệm. Mấy năm trước là mười mấy % giờ cũng cỡ 8-9%/năm nên mỗi năm tính bình quân là trên 100 củ, vị chi là trên 300 củ. To thứ hai là mất giá xe, lúc mua trên 1 củ mà giờ bán 800 thì mất thêm 200-250 củ nữa. Cuối cùng mới tính đến râu ria, mà cái này nhiều khi các cụ bỏ sót những thứ như tiền mua bảo hiểm xe, tiền nộp các anh áo vàng, phí gửi xe, phí cầu đường bến bãi, ...

Một cách chuẩn mực, vào noel năm 2010 nếu cụ chủ vác hơn 1 tỏi tiền mua Sorento hồi đó (gồm cả đăng ký) đi gửi tiết kiệm cộng với tiền râu ria tính toán ở trên kia trong 3 năm qua thì giờ này có trong tay không dưới 1.5 tỏi - so với 800 hiện giờ nếu bán chiếc Sorento hiện tại đi. Chi phí của cụ là 700 triệu xét theo quan điểm tài chính. Đổi lại là cụ được dùng chiếc Sorento của mình trong 3 năm. Ở đây không bàn chuyện có xứng đáng hay không nhé he he.
Cụ tính chuẩn, giờ em mới ngộ ra. Giả sử đi xe ôtô va chạm xe máy thì may ra xây xước chút, nếu xe máy với xe máy thì vợ con đốt cho quyển sổ tiết kiệm, tiền để ai đó tiêu, thôi em chả dám nói nữa.

5banhxe

Xe điện
E thật cái xe là phương tiện an toàn, tiện nghi, là tiêu sản, đã mua xe thì tính dek gì đến chi phí vận hành (trừ kinh doanh).
Đã tính thì đi grab, rẻ bằng 1/5 bỏ cục tiền mua xe
Cụ tính chuẩn, giờ em mới ngộ ra. Giả sử đi xe ôtô va chạm xe máy thì may ra xây xước chút, nếu xe máy với xe máy thì vợ con đốt cho quyển sổ tiết kiệm, tiền để ai đó tiêu, thôi em chả dám nói nữa.
Để cho thằng khác nó hưởng hộ bác ạ.
Tính toán để xem thu nhập mình có nên mua cái xe như vậy không. Nếu dư giả thì mua chiếc đắt tiền hơn cũng được. Còn nếu thu nhập thấp thì cân nhắc mua chiếc ô tô khác với chi phí thấp hơn, đâu nhất thiết phải mua Sorento

tankeugl

Xe buýt
em xác nhận đi sorento ko hỏng gì lớn cả, lành như cục đất
xe em đk 11/2014 new sorento DMT tới h chạy đc 250k km chỉ thay các loại dầu , lọc, nước làm mát, lốp cả dàn 1 lần, abs sau 1 lần ( bảo hành ) dây curoa 2 lần, lốc điều hòa 1 lần ( cái này nặng nhất hết 12 củ )
thuê cả lái xe riêng tính ra có 3500vnd / km

ATTILA

Xe điện
Đấy mới là vấn đề, còn ngồi xe hơi ít nhiều đảm bảo sức khoẻ để cầy cuốc

redcode

Xe điện
Giờ kiếm em sò còn tạm khoảng 500 củ được em đời bao nhiêu stđ vậy cc?

npt

Xe tải
Em thấy So cũng giữ giá phết các bác ạ.