[Funland] Tổng quan kinh tế Việt Nam từ khi đổi mới

Gà, bò, điện, trứng thì ngang VN.

Có cái xăng nó rẻ thật.
Phương Tây họ trợ cấp nông sản lên đến 100% giá trị cho nên rẻ. Đồng thời họ lại đánh thuế vào nông sản từ các nước như Việt Nam

Còn xăng thì nhà anh ý cướp được nên rẻ, chứ ở Đức thì đây ạ

vân khánh 712

Xe hơi
- Xăng ở Mỹ rẻ là thật: 1,46 USD/gallon đến 1,89 USD/gallon (khoảng 8.673 đồng – 11.227 đồng/lít)
- Gà ở Mỹ rẻ là thật: Giá trung bình (tính cả con) ở mức từ 2,06 tới 2,3 USD/pound, tương đương từ 95.000 - 110.000 đồng/kg
- Bò ở Mỹ rẻ là thật: 2,45-5 USD/pound (120.000-250.000 đồng/kg)
- Điện ở Mỹ rẻ là thật: 0,133 USD/kWh (3100 đồng)
- Trứng: 2 nghìn 1 quả
- Sữa: 3 đô bình 3.7l
Đối với tầng lớp làm chỉ đủ sống ở Việt Nam như em thì xăng, gà, bò, điện, trứng, sữa là những nhu cầu thiết yếu. Nhưng cái đó rẻ là được
Giá cụ lấy ở đâu đấy . Theo ảnh thì phải tầm 7K/quả trứng

Đậpconmuỗi

Xe đạp
Nhiều ô cứ khoe giàu có, chê tôi cứ để ý bạc nhạc, nhân bánh chưng, cân thịt quả trứng...tôi vậy đấy.
Toàn gặp mấy tay nói phét thôi, ông bà các ô có phải địa chủ giàu có ko, cha mẹ các ông có lương hưu ko ? Có bds nhà cửa cho thuê ko ? Ko dựa vào con cái ko ? Cả nội ngoại. Đừng to còi. Chưa là gì đâu.
Loại như thế này khác quái gì chí Phèo

Than nghèo kể khổ thì chê bai chửi bới.

Người ta khá giả khoe khoang tý cũng chửi bới

Dân Việt Nam mình không thích ăn bò tây, nó nhiều mỡ ít nạc. Giá bò nhập khẩu ở Việt Nam tầm khoảng 150k-200K. Nhưng giá bò Việt Nam phải từ 250K

Bò Việt Nam vẫn ngon hơn bò Mỹ

vân khánh 712

Xe hơi
Giá internet Việt Nam có 20USD/tháng
Giá internet Mỹ 1200 USD/tháng

Cho nên Việt Nam nhiều người lên net chém gió hơn Mỹ =))

vân khánh 712

Xe hơi
Nói trợ cấp nông sản nghe như hiểu biết lắm, nhưng ko rõ nguồn ở đâu.
Lại giống cái kiểu tổng thống Mĩ do các tài phiệt đứng sau ...
Tôi nói những sự thật hiển nhiên, tất cả thế giới đều biết. Còn cái nick Thanhlien.cusi thì toàn đi nói linh tinh trên diễn đàn

nhanvuvan

Xe máy
Các bác không có ai để hỏi thì có thể hỏi google mà.
Ví dụ xem GDP thì gõ "gdp usa per capita", "gpd vietnam per capita"
Thu nhập ở Mỹ gâp 30 lần Việt Nam, mà giá cả hàng hóa "thiết yếu" (nói là thiết yếu nhé) vẫn rẻ hơn Việt Nam thì thử hỏi sao công nhân tháng 7tr ở Việt Nam vất vả vậy.

Visser III

Xe tăng
Bác viết vậy là giết em rồi. Em ở Texas, là xứ thịt bò mà em chưa bao giờ mua được giá đó (em thường xuyên phải đi chợ ). Vợ em mà nó đọc cái này thì em chết.
Tiếc là ngoài vodka ra, không có nút haha cho cụ

limoux

Xe buýt
Thu nhập ở Mỹ gâp 30 lần Việt Nam, mà giá cả hàng hóa "thiết yếu" (nói là thiết yếu nhé) vẫn rẻ hơn Việt Nam thì thử hỏi sao công nhân tháng 7tr ở Việt Nam vất vả vậy.
Thì đã nói Mỹ nó đã là nước XHCN rồi mà cụ cứ so bì với nó. VN đang phải cố gắng.

a_cheng

Xe điện
Các cụ cãi nhau chắc cũng mệt, để em hầu chuyện các cụ hơi có tí liên quan đến chủ đề này :)

Năm 2002 lần đầu tiên em được cử đi nước ngoài, cụ thể à Phi, để phiên dịch cho 1 cụ sếp cấp phòng chuẩn bị nghỉ hưu (nay đã khuất núi rồi ạ). Cụ ấy được cho đi nước ngoài dối già, trước khi nghỉ. Những hội thảo kiểu như này, tất cả các khoản chi phí (vé máy bay, khách sạn..)là đội Việt Nam thường được tài trợ mới đi, chắc lần này k có khoản chi tiền tiêu vặt nên áp dụng quy định của Bộ TC, chả được bao nhiêu nên em mới được đi :P

Thế là 2 chú cháu sáng ăn buffet khách sạn thật no, giữa buổi hội thảo thì tranh thủ có teabreak chén thật lực bánh ngọt, cafe.. tối sau khi window shopping chán thì mang mì tôm ra úp, dành toàn bộ tiền tiêu vặt để mua quà (vì ngày ấy đi nước ngoài nó to lắm, ai cũng hỏi quà). Chú ấy mới bắt đầu tập tennis, muốn mua vợt mà đắt quá, tìm mua seconhand mà k biết bán ở đâu.

Hội thảo 10 ngày, toàn bọn Châu Á, mấy thắng thượng đẳng thì tất nhiên coi thường đội VN . Lúc làm bài tập nhóm, thằng Sing bảo nước tao không có tham nhũng, tao không hiểu sao VN bọn mày lại cử người k nói được Tiếng Anh đi hội thảo.. bí quá, em bảo ông ấy không nói được TA, nhưng nói được tiếng Nga và là cựu binh trong chiến tranh với Mỹ (chả liên quan gì, nhưng em cũng chả biết trả lời thế nào :P). Không ngờ nói linh tinh mà 2 chú cháu được biệt đãi luôn, tất cả các buổi ăn tối về sau được mời và chúng nó tranh nhau đòi trả cho VN, lần đầu em được rủ đi bar uống rượu, hoặc tối chúng nó mua bia lên phòng em .. nhất là mấy thằng Hàn khâm phục vì VN đánh thắng cả P và Mỹ, thống nhất được 2 miền .. lúc chia tay chú ấy được chúng nó gom tiền tặng cái vợt tennis..

Sau này em bỏ nhà nước ra ngoài làm, 1 trong các thằng Hàn vẫn làm bạn của em đến bây giờ. Bây giờ cả nhà nó sang ở HN rồi, em thấy cuộc sống của em với nó cũng k quá chênh lệch nhiều ..:)
mấy bạn Hàn sang VN vui mà, cuộc sống thoải mái, ít áp lực. Ở Hàn cày khổ bỏ mịa :D
Ông bạn Hàn em nói vui là giờ ở HN ko biết tiếng Việt vẫn sống tốt :D

quy la tien

Xe điện
Cụ có cái số liệu thống kê nào chứng minh nhận định ở trên hay chỉ là cảm tính cá nhân ? Cái " tình làng nghĩa xóm " gì khi mà ăn miếng thịt cũng phải dòm ngó giấu diếm. Mất con gà thì chửi cả làm cả tổng. Hở cái gì ra là thó của nhau. Chỉ có những người hời hợt, bản năng mới cho rằng ko bằng ngày xưa, em thật.
Em kg dám cho mình là người chu đáo cụ ạ, em cũng đã từng sinh ra và lớn lên ở vùng nông thôn nghèo khó, đã rất cố gắng để học hành vươn lên và luôn nghĩ rằng nếu kg có đổi mới, có sự cố gắng của toagn xh thì mình kg được như hôm nay để lên đấy chém.
Vậy cụ nghĩ em còm có gì mâu thuẫn? Xin thưa là không ạ; chỗ cụ bôi đậm thì cụ và nhiều người đã nghe, thấy và biết khi tệ nạn tràn lan về vunhf quê xưa nay vốn yên bình, trước em nhớ ở quê nhà ai có việc cả xóm xúm lại, giờ toàn thuê, rồi thì rượu chè, cờ bạc đủ cả. Chắc nhiều bác u60 như em ước về lại như xưa đó cụ.Thân!

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua cái bánh mỳ ở USA với bánh mỳ ở VN thì ở đâu rẻ hơn?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nghe bảo 30 năm đổi mới ta đã đạp đầu thằng Phi đi lên rồi. Không biết căn cứ số liệu như thế nào để kết luận thôi, chứ lấy con số GDP của WB thì Phi vẫn ăn đứt ta từ tổng số đến đầu người. Nhưng mà nghe được tin là 10 năm qua dân ta phấn đấu quyết tâm uống sữa ăn trứng đều đặn nên đã cao hơn bọn Phi một cm. Mình cũng thấy rất mãn nguyện.
Phi nó cũng tùy Phi cụ ạ. Gặp thằng Nam Phi thì VN đuổi còn khướt. Đá bóng mấy anh đen từ Phi sang vẫn tỳ đè bẹp đám cầu thủ VN. Thể lực cả thế giới này còn phải nể mấy anh châu Phi, nói gì đến VN.

vnvodoi

Xe tăng
Nghe bảo 30 năm đổi mới ta đã đạp đầu thằng Phi đi lên rồi. Không biết căn cứ số liệu như thế nào để kết luận thôi, chứ lấy con số GDP của WB thì Phi vẫn ăn đứt ta từ tổng số đến đầu người. Nhưng mà nghe được tin là 10 năm qua dân ta phấn đấu quyết tâm uống sữa ăn trứng đều đặn nên đã cao hơn bọn Phi một cm. Mình cũng thấy rất mãn nguyện.
Bao nhiêu thớt cập nhật số liệu mới của IMF 2020 mà các bác vẫn hỏi nhỉ ?

hàng thiết yếu như kiểu cho lợn đem so với hàng thiết yếu cho người như thế này thì tôi so được với cả mặt trăng nhá :))