[Funland] Tổng quan kinh tế Việt Nam từ khi đổi mới

vân khánh 712

Xe hơi
$3.99 là giá trứng gà đi bộ, range free. Bán mắc hơn gà nuôi nhốt chuồng kiểu công nghiệp. Ở Mỹ có cái chợ walmart, chi nhánh trải rộng toàn quốc, giá bán các mặt hàng thường rất rẻ. Cứ vào đó mà check giá thực phẩm Mỹ là ra thôi.

Như mặt hàng trứng (công nghiệp) thì hiện giá 7 cent một quả ~ 1.600 đồng
trứng gà công nghiệp loại nhỏ của VN hiện nay em nhập từ nhà máy có khoảng 1,1K thôi

Đại tướng Alo

Xe điện
mấy bạn Hàn sang VN vui mà, cuộc sống thoải mái, ít áp lực. Ở Hàn cày khổ bỏ mịa :D
Ông bạn Hàn em nói vui là giờ ở HN ko biết tiếng Việt vẫn sống tốt :D
Thì cũng giống ở Seoul không biết tiếng Hàn vẫn sống nhăn. :D

--Lamborghini--

Xe lăn
[/QUOTE]
Đúng là tính cách dân tộc, nhưng cần phải hướng nó vào đúng mục đích.
Em chả biết, nhưng cầm 15 USD trong tay, 1 người sống ở VN có thể sống 1 ngày ăn sáng - trưa - tối ( có cà phê sáng ) khá thoải mái, trong khi ở Mỹ chỉ với 15 USD thì khó mà ăn đủ 3 bữa 1 ngày, chưa nói đến cà phê sáng.
Cụ mang 15$ này vào siêu thị mua đồ ăn về nấu nướng em nghĩ vẫn đủ 3 bừa và có cả cafe uống.
Còn ra quan thì lại nhẽ khác vì giá nhân công lao động cao hơn ta.
Đang nói về nhu yếu phẩm cơ bản cụ nhé.

cưỡi chổi

Xì hơi lốp
Phi nó cũng tùy Phi cụ ạ. Gặp thằng Nam Phi thì VN đuổi còn khướt. Đá bóng mấy anh đen từ Phi sang vẫn tỳ đè bẹp đám cầu thủ VN. Thể lực cả thế giới này còn phải nể mấy anh châu Phi, nói gì đến VN.
Chắc cụ ý muốn nói đến Philippin

Cụ mang 15$ này vào siêu thị mua đồ ăn về nấu nướng em nghĩ vẫn đủ 3 bừa và có cả cafe uống.
Còn ra quan thì lại nhẽ khác vì giá nhân công lao động cao hơn ta.
Đang nói về nhu yếu phẩm cơ bản cụ nhé.
Cụ với cái nick kia là 1 người ạ

baongan2511

Xe buýt
Nói thật chuyện nhà em
1997 còn chạy gạo ăn vào dịp giáp hạt
1998 nhà em mới có tivi đen trắng (xem world cup đầu đời vẫn ấn tượng đến giờ)
2003 nhà em mới lắp máy điện thoại bàn
2003 em mới lần đầu tiên dùng máy tính có kết nội Internet ở quán game
2004 nhà em mới có xe máy
2007 em mới sở hữu chiếc điện thoại cục gạch đầu tiên
2008 em vẫn đạp xe đi học đại học cách trường 7km
2010 em ra trường đi thuê trọ và tài sản duy nhất là 1 cái máy tính xách tay và 1 cái xe máy wave anpha (tin chắc 80% bạn em khi đó đều same same em)

Giờ 2020 em có đủ những thứ mà ở thành phố đông người này họ đang có. Nhà, xe, việc làm thu nhập khá

Với em như thế là đủ. Còn cụ khác muốn phải giàu hơn, tốc độ phát triển phải nhanh hơn thì tự bản thân mình nên cố gắng hơn.
Xã hội giờ nó mở rộng, cơ hội chia đều cho mọi người
Cụ khớ quá. Chắc 2010 ra trường sêm sêm em mà giờ em vẫn phót phẹt quá

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ khớ quá. Chắc 2010 ra trường sêm sêm em mà giờ em vẫn phót phẹt quá
Quan niệm về khá hay phọt phẹt thì tuỳ góc nhìn thôi cụ ạ.
Ông kiếm 100 tỉ 1 năm thì nhìn em với cụ chả ra gì
Nhưng ông đang vỡ nợ thì nhìn cụ và em lại là ao ước.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Loại như thế này khác quái gì chí Phèo

Than nghèo kể khổ thì chê bai chửi bới.

Người ta khá giả khoe khoang tý cũng chửi bới
Cư sĩ xơi nhiều khoai lang quá nên bị ngáo khoai thôi.

Lý do người ta hay dặn trẻ con là ăn khoai sắn nên bỏ vỏ, đừng có tiếc của.

Bus_nhanh

Xe điện
GG ko tính phí, cụ có thể tự tìm hiểu thông tin trước khi hỏi linh tinh

Quê cụ ở chỗ nào mà bảo 40 năm mới có nước sạch. Cụ bịa thì nhận đi đừng nói linh tinh trẻ con nó cười cho
Cụ mới phải GG thêm!
Đầy chỗ cách hồ con rùa 35-40Km, nhưng đến nay thì cả làng mới có đường ống, chứ chưa có nước sạch nhé.
Dân vẫn dùng nước mưa và giếng khoan cụ ạ.

baongan2511

Xe buýt
Quan niệm về khá hay phọt phẹt thì tuỳ góc nhìn thôi cụ ạ.
Ông kiếm 100 tỉ 1 năm thì nhìn em với cụ chả ra gì
Nhưng ông đang vỡ nợ thì nhìn cụ và em lại là ao ước.
hehe. em so với Cụ thôi. Em thì chắc xuất phát điểm hơn cụ. Chẳng biết cơm độn là gì. Lớn lên nhận thức tí đã thấy có xe máy với tivi rồi. Ra trường 2010 đúng đợt khủng hoảng kinh tế nên cũng chẳng tự xin việc được. Túm lại đến giờ phút này em chưa làm gì có thể tự hào được cả.

Bus_nhanh

Xe điện
Dân số nghèo của mình h nặng nhất là vùng dân tộc thiểu số cụ ạ. ở HCM là đã cơ bản hết hộ nghèo, mà chuẩn nghèo HCM là cao hơn chuẩn nghèo cả nước (năm 2015 là 2 triệu/tháng), mức độ bảo trợ xã hội là cao hơn so với toàn quốc. Nhưng ở các vùng nhất là miền núi phía bắc, tây nguyên (Dak Nong, Dak Lac) thì tỉ lệ cao. Trước có những bản, xã, 95% hộ nghèo. Nó cũng đến từ 1 số lý do: đất dốc (nhiều nơi đất dựng đứng), điện đường trường trạm ko có, vì chi phí đầu tư cao, mà ví dụ xây dựng đường cho 1 bản nối đến trung tâm xa cho 50 hộ dân chẳng hạn tính ra ko có hiệu quả, xong mưa nhiều lũ ống lũ quét khoagnr 3 lần thì sạt hết, đi cả đường. Em có làm trên Sơn La, nói chuyện với các bác trên đó, bảo h đi 7 tiếng từ Sơn La về HN, nhìn đường 6 mà rơi nươc mắt, thời năm 2000 đi từ Sơn La về HN thì phải đi cả tuần, cứ sáng đi, tối thuê nhà dân ngủ, vì phương tiện thì kém, xe thì xấu mà cổ, đường thì toàn đường đèo, cua tay áo, chất lượng xấu, đường hẹp. Thế nên tất nhiên nhìn lên, cũng còn phải nhìn ngang nữa.
Túm cái váy lại, đại đa số chúng ta nên cố gắng để vào/duy trì được vào tầng lớp trung lưu, mà dự báo đén 2030 sẽ đạt 30 - 35% dân số kia kìa. Tầng lớp trung lưu càng đông thì động lực phát triển của nền kinh tế càng cao.

Bác nào trên vừa bảo Nhật mất 30 năm ý nhỉ, thế cho em hỏi nốt cái là Trân Chau Cảng thằng nào dùng các thể loại máy bay nhà làm các bạn Mỹ 1 trận thế ạ? Mới cả hạm đội nào nó chiến cả Nga lẫn hấp diêm TQ từ những năm 1900 ý ạ. Nhât ko mạnh từ cuối thế kỉ 19 thì đầu thế kỉ 20 cụ Phan Chu Trinh và Phan Bội Châu đã ko định duy tân cụ ơi :))
Có bịa thì cũng nên giữ lại chút sự thật nhé cụ.
Đã thế lại còn nói đã từng làm ở Sơn la.
Năm 1998 thôi, một người đi xe máy từ TX Sơn La về đến HN cũng chỉ hết 9h đồng hồ.
Còn nếu đi xe khách thì hết khoảng 9-10 tiếng tùy theo nhà xe.
Hay cụ nhầm sang năm 1900?

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng nếu bạn chỉ đi ra đường ăn tiệm. Giá ăn ở tiệm sẽ bao gồm thêm chi phí mặt bằng, nhân công, và thuế lợi tức. Ba cái chi phí này ở Mỹ cao gấp chục lần ở VN

Chứ cầm 15 đô đi chợ mua thực phẩm về nấu ăn trong gia đình thì một tháng $450 ở Mỹ sống rất no đủ. Mình thấy nhiều gia đình Việt Nam bên này nhận Food stamp của bọn Mỹ, chưa đến $200/người/tháng vẫn đủ ăn. Không sang trọng, như ăn đủ, ngon miệng.
Em đã mấy lần post ảnh bữa ăn 15K VNĐ/bữa XN (bây giờ lên 20K) rồi, tức là gần 1$/suất ăn!
Hồi em ở Đức mà về nông thôn mua gà hay cá nuôi thì giá chưa bằng 1/10 siêu thị đâu (tự câu cá thì chở 1 cốp xe chưa hết).
Cứ kể chuyện hồi ấy thì cả tháng em chẳng cần đồng Ơ nào để sống: rau quả cứ ra ngoài đồng hái, lợn rừng họ không cấm săn, nên 1 con ăn được 1 hay 2 tuần, thỏ được săn theo mùa, nhưng chúng cực dễ tính,...
Nhưng về phép em lại thấy VN thành thiên dường (cũng vì vậy em mới chọn con đường trở về và bây giờ thấy không chỉ đúng, mà quá đúng, thỉnh thoàng vẫn thấy thán phục mình quá giỏi với cái quyết định này)!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Có tiền thì về VN hưởng là thiên đường. Nhưng mà phải ở Mỹ kiếm tiền cái đã. Mà kiếm xong lại phải lấy ra giúp đỡ họ hàng lối xóm nữa. Làm mãi vẫn chưa có đủ một triệu để về VN hưởng già.
Em kiếm tiền ở nước ngoài, nhưng cũng chỉ để tạo vốn ban đầu, khi thấy đã đủ thì em về VN, với số vốn đã kiếm được thì nhân lên ở VN dễ hơn rất nhiều. Điều đó bây giờ không còn được như trước đây chục năm, nhưng vẫn chưa sai (mà em chẳng động chạm gì đến tiền nhà nước)!

TsarPutin

Xe tăng
Em không tin Nhật mất 30 năm để thành số 2 từ số 0 đâu....chuyện cổ tích pha chút hài lãng mạn thôi.
Một đất nước SX được máy bay thời 1930 ( tự SX từ A-Z chứ không nhờ vả ai, không mua công nghệ ai ) cho dù máy bay vớ vẩn cũng là kinh rồi, họ có nền tảng KHKT và nền công nghiệp hóa ở mức cao rồi...
Nhật xưa nó bóp Nga cướp đất cướp đảo như bóp dấm ấy cụ ah; sau ww2 Nga Xô mới có cơ hội phục thù suýt cướp cmn hết đảo Hokkaido, Mỹ ko đặt quả bom Nuclear lên thì giờ Nhật chả còn Hokkaido đâu; Nga mới chiếm hết Kuril dc thôi
Ngồi đó mà mấy cụ cứ bảo Nhật nó làm trong 30 năm, cả trăm năm trc nó cũng top công nghiệp thế giới với việc có chiến hạm bóp dấm cả Sa Hoàng Nga rồi

cuncon

Xe điện
Thật buồn cười là nhiều người giờ vẫn nghĩ Sing từ làng chài nhỏ bé xong sau vài chục năm trở thành trung tâm tài chính này nọ và thần tượng ông Diệu quá mức mà không tìm hiểu lịch sử. Người Anh họ xây cảng ở đó từ tám tỏng rồi, từ những năm 1830 trở đi nó đã là 1 trong những cảng biển và trung tâm logistics lớn nhất châu Á rồi :))
ai xem cướp biển Caribe thì từ thời đó Sing đã trên bản đồ hàng hải, và đã khá rồi, tuy phim hư cấu nhưng thời đó mông muội đến vậy Sing nó còn thế;
tội cho cụ nào tin lời hoa mỹ a Lý Q Diệu =)) cứ tg Sing nó nghèo hơn VN

TsarPutin

Xe tăng
Nếu để ý các cụ sẽ thấy mức tiêu dùng của cá nhân và xã hội nó thay đổi theo từng nấc chứ không tiệm tiến. Chẳng hạn đến mức nào đó thì cả làng làm nhà ngói, đến mức nào đó thì cả làng mua xe hơi vv...

Mức thịnh vượng tối thiểu của xã hội với quy mô dân số như VN nó là trên dưới 3 ngàn đô/ng/năm và nếu tính gần sát thì VN đã đạt mức đó từ khoảng 2017 nên mấy năm nay các cụ thấy mức sống mọi người tiến rất nhanh là vì vậy.

Tính cách ng Việt không dũi sâu và ko quyết liệt được như người Bắc Á nên không nên hy vọng vào một cá nhân kinh tế kiệt xuất hay một kỳ tích như Nhật Trung Hàn. Hãy chấp nhận là sự phát triển cứ bình bình thế này cho đến khi chạm bẫy thu nhập TB.

Thực tế thì "chỉ cần" mức thu nhập hiện nay của Thái lan (7-8 ngàn đô/ng/năm) là xã hội đã rất thịnh vượng. Nhiều cụ cứ tin vào khả năng VN sẽ trở thành nước phát triển nhưng tôi thì ko tin. Nên nhớ rằng từ sau 1945 đến nay chỉ có 4 quốc gia không phải da trắng bật lên được thành nước phát triển là Nhật, Hàn, Đài và Singapore. Ngoài tố chất con người ra thì cả 4 nước đều có đặc điểm là đồng minh (thậm chí đồng minh ruột) của Phương Tây.
3 trong 4 nước cụ nói khí hậu ôn đới; trừ Sing thì đa số cũng dân gốc TQ;
em cũng k tin VN qua dc mốc 10.000$/năm; giàu nó có phe rồi, k phải ngẫu nhiên các nước giàu đều ít nhiều thuộc phe Mỹ; VN k theo phe nào thì chờ đó mà giàu dc; hết sức viển vông

cshs2020

Xe buýt
Các cụ cãi nhau chắc cũng mệt, để em hầu chuyện các cụ hơi có tí liên quan đến chủ đề này :)

Năm 2002 lần đầu tiên em được cử đi nước ngoài, cụ thể à Phi, để phiên dịch cho 1 cụ sếp cấp phòng chuẩn bị nghỉ hưu (nay đã khuất núi rồi ạ). Cụ ấy được cho đi nước ngoài dối già, trước khi nghỉ. Những hội thảo kiểu như này, tất cả các khoản chi phí (vé máy bay, khách sạn..)là đội Việt Nam thường được tài trợ mới đi, chắc lần này k có khoản chi tiền tiêu vặt nên áp dụng quy định của Bộ TC, chả được bao nhiêu nên em mới được đi :P

Thế là 2 chú cháu sáng ăn buffet khách sạn thật no, giữa buổi hội thảo thì tranh thủ có teabreak chén thật lực bánh ngọt, cafe.. tối sau khi window shopping chán thì mang mì tôm ra úp, dành toàn bộ tiền tiêu vặt để mua quà (vì ngày ấy đi nước ngoài nó to lắm, ai cũng hỏi quà). Chú ấy mới bắt đầu tập tennis, muốn mua vợt mà đắt quá, tìm mua seconhand mà k biết bán ở đâu.

Hội thảo 10 ngày, toàn bọn Châu Á, mấy thắng thượng đẳng thì tất nhiên coi thường đội VN . Lúc làm bài tập nhóm, thằng Sing bảo nước tao không có tham nhũng, tao không hiểu sao VN bọn mày lại cử người k nói được Tiếng Anh đi hội thảo.. bí quá, em bảo ông ấy không nói được TA, nhưng nói được tiếng Nga và là cựu binh trong chiến tranh với Mỹ (chả liên quan gì, nhưng em cũng chả biết trả lời thế nào :P). Không ngờ nói linh tinh mà 2 chú cháu được biệt đãi luôn, tất cả các buổi ăn tối về sau được mời và chúng nó tranh nhau đòi trả cho VN, lần đầu em được rủ đi bar uống rượu, hoặc tối chúng nó mua bia lên phòng em .. nhất là mấy thằng Hàn khâm phục vì VN đánh thắng cả P và Mỹ, thống nhất được 2 miền .. lúc chia tay chú ấy được chúng nó gom tiền tặng cái vợt tennis..

Sau này em bỏ nhà nước ra ngoài làm, 1 trong các thằng Hàn vẫn làm bạn của em đến bây giờ. Bây giờ cả nhà nó sang ở HN rồi, em thấy cuộc sống của em với nó cũng k quá chênh lệch nhiều ..:)
Cũng năm ấy e đứng ở Sing... nhìn cái cầu vượt trồng đầy hoa giấy đẹp dã man! Ước ao bao giờ VN có cầu vượt cho người đi bộ! Thế mà giờ vượt chóng mặt!

vân khánh 712

Xe hơi
Cụ mới phải GG thêm!
Đầy chỗ cách hồ con rùa 35-40Km, nhưng đến nay thì cả làng mới có đường ống, chứ chưa có nước sạch nhé.
Dân vẫn dùng nước mưa và giếng khoan cụ ạ.
Cụ hình như ko đọc bài, còm lấy được để khoe chữ.

Ông kia kêu là nhà ông ý ko có. Cho nên tôi mới hỏi quê ông ý ở đâu. Thế là đánh bài chửi tôi 3 củ.

Nói thế là cụ đủ hiểu cái ông kia là người thế nào rồi.

Pathfinder2003

Xe tải
Thì đã nói Mỹ nó đã là nước XHCN rồi mà cụ cứ so bì với nó. VN đang phải cố gắng.
Cụ phải vui vì họ đem so sánh với Mỹ chứ. 20 năm trước Việt kiều về nước thì hiên ngang lắm, giờ cũng thường thôi. Hồi đó mà được đi Mỹ thì 99% sẽ đi. Giờ thì con số đó giảm nhiều rồi.