[Funland] Tổng quan kinh tế Việt Nam từ khi đổi mới

LuckyCar

Xe container
Thôi các cụ đừng cãi nhau nữa, có cái tốt, có cái chưa tốt, vui lên các cụ, năm mới đến rồi.

cưỡi chổi

Xe lăn
E thấy sợ ngay hồi e học cấp 3 thôi. Cả trường lác đác có đúng 1-2 cái xe máy,còn lại toàn xe đạp. di động là con đen trắng huyền thoại, mà có 2/3 lớp thôi. Còn bây giờ thì toàn xe đạp điện với máy điện, di động thì toàn dùng loại vuốt, là thấy ngay lên hay xuống
Hồi cụ học c3 làm năm bao nhiêu vậy?

vnvodoi

Xe điện
Ô quay tay ít thôi, đang nói về tầm quốc gia, còn nước nào chả có người giàu người không giàu bằng người giàu hơn. Tự nhìn xem nước Nhật, Hàn chỉ mất 30 năm để người dân có cuộc sống thiên đường. Ở đấy mà quay tay.
Nếu so thế thì lại tự đánh giá cao mình. Nhật với Hàn nó ở một cấp độ phát triển đặc biệt hiếm nước nào có được, cứ nhìn họ chả khác nào so bản thân với anh Vượng rồi bảo sao mình không giàu bằng anh ấy !

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mấy con số vĩ mô này không phản ánh thực chất tăng trưởng của nền kinh tế. Thành phần tạo nên sự tăng trưởng này là gì, do bán tài nguyên? Em chả biết nói cao siêu thế nào, nhưng e chỉ xem cái quê e thôi, 40 năm nay giờ mới có nước sạch. Vâng phát triển thần kỳ quá cơ. Nhật mất 30 năm để đứng thứ 2 thế giới. Ngồi đấy mà quay tay.
Dở à mà bảo Nhật 30 năm?

Nhật hồi cttg thứ 2 nó đã sx ra cả đàn máy bay chiến đấu với các loại tàu sân bay, tàu pháo khổng lồ nhất tg rồi. Cái đó Vn 30 năm nữa Vn ko chạm nổi ấy.
Nền tảng kinh tế, khkt và tri thức của Nhât tích lũy đã là hạng nhất nhì tg từ cách nay 80 năm ấy.

Còn Vn mấy ông nông dân đòi đú Nhật.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các chỉ số đúng giai đoạn 3X trị vì là tệ hại nhất.
nếu ko có 3X phá hoại trong 10 năm thì giờ ít nhất chúng ta cũng lớn hơn cỡ 1.2 đến 1.3 lần so với con số hiện tại
3X và đồng bọn kéo lùi đất nước 10 năm
Tội danh nayd đáng ghi vào lịch sử dân tộc
Cái thể chế mà một người làm sai tận 10 năm đến lúc về hưu mới phát hiện ra rồi bắt bớ thì phát triển chậm là đúng rồi.
Nền quản trị tối ưu là nền quản trị khi một người làm sai thì tất cả phải nghi ngờ, chất vấn và chống lại một cách nhanh nhất, Nền Quản trị tốt là sau mỗi vụ án tham nhũng đc xử, người ta ko để ý nhiều tới mức án của đối tượng mà thấy đó đúc rút các kinh nghiệm, chỉnh sửa quy trình để người sau ko mắc phải.
Việt nam còn lâu lắm mới làm đc việc này

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn chậm lắm cụ à, lẽ ra phải ngang ngửa Hàn xẻng rồi ấy chứ.

Lucifer2306

Xe tăng
Nhật mất 40 năm để từ một thằng thua cuộc lên số 2 thế giới, Hàn mất 35 năm để từ thế giới thứ 3 lên thế giới thứ 1, Sing cũng gần từng đó để biến làng chài thành trung tâm tài chính, TQ còn khủng hơn lên số 2 chỉ sau 30 năm đổi mới. Việt Nam phát triển ai cũng thấy vui, nhưng nghĩ đến cảnh thua mấy thằng anh em hờ là lại thấy bực, trong khi xét về tiềm lực quốc gia mình hơn chúng nó nhiều, nhất là thằng Hàn với Sing có cái vẹo mẹ gì mà dám đòi khệnh với mình. Cho nên chưa tự mãn được mà còn phải cố gắng nữa các cụ ạ, mà người Việt vốn dĩ xưa nay thông minh chăm chỉ, chỉ mỗi cái thiếu khát vọng thôi. Cứ tự nhủ “như thế này là được rồi” thì hỏng.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Mũi tên bạc

Xe container
em nói thật là 40 năm em sống cuộc đời chưa phải phong bì cho bất cứ ai. Thực ra pb cũng là do mình, mình đưa thì người ta nhận, còn mình ko đưa mà mình đúng, chẳng ai làm được gì mình đâu. H làm thủ tục hành chính thì cũng 1 cửa với làm điện tử, thậm chí còn ko nhìn được mặt cán bộ phường vì nó gửi về nhà. Các thủ tục thì cứ đúng hướng dẫn mà làm, đi học thì ko quan tâm chăm sóc cô thì cũng ko thấy làm sao, thậm chí xin cô cho đi học them cô còn bảo thôi, học ở trường là đủ, bạn này ko phải học.
Em hơn 40 đâu đó đưa phong bì vài lần thôi nhưng khoảng 10 năm trở lại đây thì chả phải đưa cho ai cả. MÌnh cứ làm đúng thì việc gì phải đưa phong bì cụ ah!
Nói thật chuyện nhà em
1997 còn chạy gạo ăn vào dịp giáp hạt
1998 nhà em mới có tivi đen trắng (xem world cup đầu đời vẫn ấn tượng đến giờ)
2003 nhà em mới lắp máy điện thoại bàn
2003 em mới lần đầu tiên dùng máy tính có kết nội Internet ở quán game
2004 nhà em mới có xe máy
2007 em mới sở hữu chiếc điện thoại cục gạch đầu tiên
2008 em vẫn đạp xe đi học đại học cách trường 7km
2010 em ra trường đi thuê trọ và tài sản duy nhất là 1 cái máy tính xách tay và 1 cái xe máy wave anpha (tin chắc 80% bạn em khi đó đều same same em)

Giờ 2020 em có đủ những thứ mà ở thành phố đông người này họ đang có. Nhà, xe, việc làm thu nhập khá

Với em như thế là đủ. Còn cụ khác muốn phải giàu hơn, tốc độ phát triển phải nhanh hơn thì tự bản thân mình nên cố gắng hơn.
Xã hội giờ nó mở rộng, cơ hội chia đều cho mọi người
Em ăn bánh đúc ngô buổi sáng đến tận năm 1992 đã thấy vất lắm rồi mà cụ còn đến tận năm 1997. Đến năm 2020 em cũng giống cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
...Cho nên chưa tự mãn được mà còn phải cố gắng nữa các cụ ạ, mà người Việt vốn dĩ xưa nay thông minh chăm chỉ, chỉ mỗi cái thiếu khát vọng thôi. Cứ tự nhủ “như thế này là được rồi” thì hỏng.
Có môt cái thực tế rất trớ trêu là người càng làm ra nhiều tiền, lại càng cắm đầu vào làm!

minh91

Xe container
Nói thật chuyện nhà em
1997 còn chạy gạo ăn vào dịp giáp hạt
1998 nhà em mới có tivi đen trắng (xem world cup đầu đời vẫn ấn tượng đến giờ)
2003 nhà em mới lắp máy điện thoại bàn
2003 em mới lần đầu tiên dùng máy tính có kết nội Internet ở quán game
2004 nhà em mới có xe máy
2007 em mới sở hữu chiếc điện thoại cục gạch đầu tiên
2008 em vẫn đạp xe đi học đại học cách trường 7km
2010 em ra trường đi thuê trọ và tài sản duy nhất là 1 cái máy tính xách tay và 1 cái xe máy wave anpha (tin chắc 80% bạn em khi đó đều same same em)

Giờ 2020 em có đủ những thứ mà ở thành phố đông người này họ đang có. Nhà, xe, việc làm thu nhập khá

Với em như thế là đủ. Còn cụ khác muốn phải giàu hơn, tốc độ phát triển phải nhanh hơn thì tự bản thân mình nên cố gắng hơn.
Xã hội giờ nó mở rộng, cơ hội chia đều cho mọi người
Nhà em cũng giống cụ chỉ có điều nhanh hơn thôi.
Năm 1989 đã có khoán công trình cũng kiếm được, chỉ mỗi tội là hay trả bằng sản phẩm. Có những đợt nhà em chất đống mấy chục thùng sữa đặc có đường trong góc nhà. Bọn trẻ con thích nhất là đục 1 hộp sữa ra tư 1 hơi hết sạch. Cái đấy em nhớ là sữa kim cương, giờ ko thấy sản pharmam đấy trên thị trường

Năm 1990 là đã có cái ti vi JVC 14 inch rồi

Năm 1991 là em đã được tiếp xúc với máy tính, toàn là máy XT đen trắng thôi. hi hữu lắm mới có con AT bốn màu

Giờ nói chung cũng ổn.

Em bảo với bọn trẻ con là muốn học nước ngoài cũng được, nhưng phải suy nghĩ cho kỹ về năng lực bản thân và quyết tâm bước ra thế giới. Học phí nước ngoài rất đắt, nếu chỉ đi học lấy cái bằng Tây để về VN khoe mẽ thì ko đầu tư. Tiền học phí đấy đầu tư cho miếng đất ở Việt Nam, đến khi học xong đại học thì tiền đất gấp 10 lần tiền học. Có tiền rồi thì khoe mẽ với ai cũng được, chứ đừng nói bọn Tây

cocsku

Xe cút kít
Nhật mất 40 năm để từ một thằng thua cuộc lên số 2 thế giới, Hàn mất 35 năm để từ thế giới thứ 3 lên thế giới thứ 1, Sing cũng gần từng đó để biến làng chài thành trung tâm tài chính, TQ còn khủng hơn lên số 2 chỉ sau 30 năm đổi mới. Việt Nam phát triển ai cũng thấy vui, nhưng nghĩ đến cảnh thua mấy thằng anh em hờ là lại thấy bực, trong khi xét về tiềm lực quốc gia mình hơn chúng nó nhiều, nhất là thằng Hàn với Sing có cái vẹo mẹ gì mà dám đòi khệnh với mình. Cho nên chưa tự mãn được mà còn phải cố gắng nữa các cụ ạ, mà người Việt vốn dĩ xưa nay thông minh chăm chỉ, chỉ mỗi cái thiếu khát vọng thôi. Cứ tự nhủ “như thế này là được rồi” thì hỏng.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Vn ta thừa khát vọng chứ. Thiếu cái đầu tỉnh táo thôi.

cưỡi chổi

Xe lăn
Quy chụp người khác, vi phạm nội quy

Điểm phạt 2, hết hạn ngày 03.02.2021

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Vodka_Putinka

Xe điện
Mấy con số vĩ mô này không phản ánh thực chất tăng trưởng của nền kinh tế. Thành phần tạo nên sự tăng trưởng này là gì, do bán tài nguyên? Em chả biết nói cao siêu thế nào, nhưng e chỉ xem cái quê e thôi, 40 năm nay giờ mới có nước sạch. Vâng phát triển thần kỳ quá cơ. Nhật mất 30 năm để đứng thứ 2 thế giới. Ngồi đấy mà quay tay.
Tài nguyên còn gì đâu mà bán hả ông? Phát triển nhờ đầu tư FDI và dịch vụ ....
Tôi đếch biết quê ông sao . Nhưng nhân viên của tôi từ Bắc vào làm việc . Khoảng 10 năm ai cũng xây được 1 ngôi nhà riêng cho chính họ . Dù họ chỉ là công nhân.
Ông so sánh với nước nào trong DNA thì so . Đừng so với Nhật . Thế chiến thứ 1 nó đã công nghiệp hóa đất nước rồi . Lúc đó Vn đang ở đâu ?
Chưa kể tố chất bọn Bắc Á luôn cao hơn dân DNA nhé . Chưa kể tính cách và kỷ luật cực cao . Tụi Hàn đi làm bị quản lý mắng thậm chí bạt tai là thường. Còn công nhân Vn làm sai bị quản lý mắng là chiều gọi người nhà đến xử ...
Cứ cho Vn theo tư bản từ sau 75 đi thì phát triển cùng lắm bằng Thái hay Malai như bây giờ thôi . Đừng mơ như Hàn và Nhật nhé .

Đại tướng Alo

Xe điện
Chúng ta đang ở cái mức chạy ăn từng bữa, mấy chục năm qua nhẽ vẫn chạy ăn so với vô số những gì chúng ta đào xúc múc bán bao năm.
Nói bảo tự nhục nhưng trực quan nên làm cái biểu đồ tham nhũng theo từng năm xem nó tăng trưởng như nào.
Nói ta pt thì cũng phải xem các nước xung quanh ta họ pt như nào, mồm lúc nào cũng bảo hội nhập sâu rộng mà lại nhòm sang lào, cam rồi quay về tự sướng.
Cambodia và Lào không ai nhòm để so sánh với VN ....Nhòm sang đó để động viên và trợ giúp 2 thằng em cố gắng lên thôi.

Công bằng và khách quan mà nói, các nước hàng xóm ta xung quanh, năm 2020 phần lớn suy thoái kinh tế: Thái lan, Singapore, Malaysia, Philipines...suy thoái từ 5-8%....

Năm 2020, nền kinh tế VN đã có quy mô lớn thứ 4 ASEAN, GDP 343 tỷ USD rồi.

Vn ta thừa khát vọng chứ. Thiếu cái đầu tỉnh táo thôi.
Việt nam nhất là dân các thành phố lớn vẫn vướng bẫy thu nhập trung bình cụ ạ
Tây Mỹ nó starup ở mọi lứa tuổi, mọi nghành nghề, chỉ đi làm đến khi đủ tiền sinh hoạt và vốn khởi nghiệp ví dụ là 1 năm là dừng, quay ra khởi nghiệp ngay, sau thất bại cùng lắm lại về cày tiếp để lại có vốn khởi nghiệp

cưỡi chổi

Xe lăn
Ô quay tay ít thôi, đang nói về tầm quốc gia, còn nước nào chả có người giàu người không giàu bằng người giàu hơn. Tự nhìn xem nước Nhật, Hàn chỉ mất 30 năm để người dân có cuộc sống thiên đường. Ở đấy mà quay tay.
Cụ nói chán quá. Nhật từ WW2 nó đã phát triển lên tầm phát xít thì phải nói trình nó tầm nào. VN chỉ nên so với Hàn nhưng mỗi nước 1 hoàn cảnh lịch sử khác nhau. 1 thằng bị bao vậy cô lập, 1 thằng được trùm sò và đồng minh lobby

Đại tướng Alo

Xe điện
Cụ động não tý đê....
Bán tài nguyên ? Dầu thô và than bán được bao nhiêu trong tổng kim ngạch xuất khẩu 282 tỷ USD ? :D
Nói chung các cụ phải thấu hiểu là Việt Nam thời nay, tài nguyên thiên nhiên hết rồi, chả còn gì "múc lên mà bán" được nhiều tiền đâu ợ, cùng lắm "múc lên" bán được vài tỷ USD / 1 năm là hết cỡ....:D