[Funland] Tổng quan kinh tế Việt Nam từ khi đổi mới

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Tốt, có tiến bộ.
Nhưng bên Mĩ cân thịt lợn có 40 000, ta cân 170000, rồi so giá xăng giá hoa quả....choáng vì họ còn rẻ hơn ta. Thì cần phải xem lại.
Sự thật giờ đời sống giai cấp cn đang ở trọ, số này chiếm rất nhiều, là nhóm sản xuất trực tiếp đang rất khó khăn, mà trăm thứ đánh vào nhóm này.
Hai vợ ck ở trọ, nuôi con nữa thì đúng là khó.
Người ta cuồng Trump cũng đúng các cụ ạ, vì sau bao nhiêu năm bên Mĩ, mới có người đứng ra bảo vệ, ưu tiên cho giai cấp lao động.

Chỉnh sửa cuối:

xiao3xiao3xiao

Xe máy
Chia sẻ với cụ chút. Đài loansau năm 1949, nó là nơi tập trung hầu hết tinh hoa của TQ đấy. Số còn ở lục địa hầu hết là dân nghèo thôi. Nó đã có 70 năm phát triển rồi. Người Hoa họ làm ăn buôn bán giỏi, cụ cứ nhìn vô cái Sg trước 1975 thì biết. Cùng một môi trường mà tại sao người Hoa họ lai vậy mà ta lại vậy.
bác nói nhiều làm gì ... bây giờ cứ lấy số năm phát triển ra rồi chém thôi ... việt nam bắt đầu từ năm 1995 đi vậy mới có 25 năm ... tôi thấy là đang tiến nhanh so mặt bằng chung rồi đấy ... mấy thằng bên cạnh từng ấy thời gian chẳng đáng để kể ấy chứ

Laman1214

Xe buýt
em nói thật là 40 năm em sống cuộc đời chưa phải phong bì cho bất cứ ai. Thực ra pb cũng là do mình, mình đưa thì người ta nhận, còn mình ko đưa mà mình đúng, chẳng ai làm được gì mình đâu. H làm thủ tục hành chính thì cũng 1 cửa với làm điện tử, thậm chí còn ko nhìn được mặt cán bộ phường vì nó gửi về nhà. Các thủ tục thì cứ đúng hướng dẫn mà làm, đi học thì ko quan tâm chăm sóc cô thì cũng ko thấy làm sao, thậm chí xin cô cho đi học them cô còn bảo thôi, học ở trường là đủ, bạn này ko phải học.
Cụ chắc ko làm doanh nghiệp. Cuối năm nào bên em cũng khổ sở vì bọn nn đủ bộ ban ngành đi kiểm tra, moi móc các kiểu. Không phong bì đừng mong xong với chúng nó. Có làm chuẩn chỉ đến đâu cũng có lỗi. Phải va vấp mới biết chứ ko nói hay được.

TsarPutin

Xe tăng
C3 mà 2005 đổ lại thì chỉ ở TP mới có đt chứ ở quê vẫn chưa có đâu. Đến những năm 2007-2008 đổ đi mới phổ cập đt
HN 2005 lớp ĐH em mỗi 3 bạn ko có điện thoại cụ ah; bạn mấy đứa dùng 7610 9tr/con vs 6300; thời đó ông Viettel mới ra, chơi bài sim 35k có đâu 200k thế là mỗi chú 1 rổ sim; xong lại chơi bài cuộc gọi đầu tiên nội mạng k tính tiền :)) xong treo mạng luôn;
e nhớ thời đó quá, giờ thì còn chả quan tâm đến đt vì ngày 3GB chả biết dùng gì cho hết

TieuFu

Xe container
Tốt, có tiến bộ.
Nhưng bên Mĩ cân thịt bò có 40 000, ta cân 170000, rồi so giá xăng giá hoa quả....choáng vì họ còn rẻ hơn ta. Thì cần phải xem lại.
Sự thật giờ đời sống giai cấp cn đang ở trọ, số này chiếm rất nhiều, là nhóm sản xuất trực tiếp đang rất khó khăn, mà trăm thứ đánh vào nhóm này.
Người ta cuồng Trump cũng đúng các cụ ạ, vì sau bao nhiêu năm bên Mĩ, mới có người đứng ra bảo vệ, ưu tiên cho giai cấp lao động.
Cụ phán cứ như là người giời vi hành hạ giới ! Trump bảo vệ người LĐ thì quả là bánh đúc có xương ! cụ xem lại mình có cái nhà chưa ? chứ công nhân ở trọ còn có cái nhà ở quê, mí mảnh ruộng cho người nhà làm !

Pathfinder2003

Xe tải
Tốt, có tiến bộ.
Nhưng bên Mĩ cân thịt bò có 40 000, ta cân 170000, rồi so giá xăng giá hoa quả....choáng vì họ còn rẻ hơn ta. Thì cần phải xem lại.
Bác viết vậy là giết em rồi. Em ở Texas, là xứ thịt bò mà em chưa bao giờ mua được giá đó (em thường xuyên phải đi chợ ). Vợ em mà nó đọc cái này thì em chết.

alceste

Xe điện
Bác viết vậy là giết em rồi. Em ở Texas, là xứ thịt bò mà em chưa bao giờ mua được giá đó (em thường xuyên phải đi chợ ). Vợ em mà nó đọc cái này thì em chết.
Bác Thanhlien_cưsi - ko phải thanh niên njes, từng rất nổi tiếng vì Băcs ý phát biểu Covid làm người già, người ăn hại chết bớt đi, bớt gánh nặng cho Mỹ nên nước Mỹ sẽ mạnh lên nhờ dịch, thế nên bác lo gì.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Thanh niên gặm khoai lang nói chuyện như mới rơi xuống trái đất.

Có ai trả phi thuyền lại để him mau mau về trển đi.

Loại này chắc chả cty nào ở BD dám thuê, dù chỉ làm bảo vệ.

Chỉnh sửa cuối:

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cãi nhau chắc cũng mệt, để em hầu chuyện các cụ hơi có tí liên quan đến chủ đề này :)

Năm 2002 lần đầu tiên em được cử đi nước ngoài, cụ thể à Phi, để phiên dịch cho 1 cụ sếp cấp phòng chuẩn bị nghỉ hưu (nay đã khuất núi rồi ạ). Cụ ấy được cho đi nước ngoài dối già, trước khi nghỉ. Những hội thảo kiểu như này, tất cả các khoản chi phí (vé máy bay, khách sạn..)là đội Việt Nam thường được tài trợ mới đi, chắc lần này k có khoản chi tiền tiêu vặt nên áp dụng quy định của Bộ TC, chả được bao nhiêu nên em mới được đi :P

Thế là 2 chú cháu sáng ăn buffet khách sạn thật no, giữa buổi hội thảo thì tranh thủ có teabreak chén thật lực bánh ngọt, cafe.. tối sau khi window shopping chán thì mang mì tôm ra úp, dành toàn bộ tiền tiêu vặt để mua quà (vì ngày ấy đi nước ngoài nó to lắm, ai cũng hỏi quà). Chú ấy mới bắt đầu tập tennis, muốn mua vợt mà đắt quá, tìm mua seconhand mà k biết bán ở đâu.

Hội thảo 10 ngày, toàn bọn Châu Á, mấy thắng thượng đẳng thì tất nhiên coi thường đội VN . Lúc làm bài tập nhóm, thằng Sing bảo nước tao không có tham nhũng, tao không hiểu sao VN bọn mày lại cử người k nói được Tiếng Anh đi hội thảo.. bí quá, em bảo ông ấy không nói được TA, nhưng nói được tiếng Nga và là cựu binh trong chiến tranh với Mỹ (chả liên quan gì, nhưng em cũng chả biết trả lời thế nào :P). Không ngờ nói linh tinh mà 2 chú cháu được biệt đãi luôn, tất cả các buổi ăn tối về sau được mời và chúng nó tranh nhau đòi trả cho VN, lần đầu em được rủ đi bar uống rượu, hoặc tối chúng nó mua bia lên phòng em .. nhất là mấy thằng Hàn khâm phục vì VN đánh thắng cả P và Mỹ, thống nhất được 2 miền .. lúc chia tay chú ấy được chúng nó gom tiền tặng cái vợt tennis..

Sau này em bỏ nhà nước ra ngoài làm, 1 trong các thằng Hàn vẫn làm bạn của em đến bây giờ. Bây giờ cả nhà nó sang ở HN rồi, em thấy cuộc sống của em với nó cũng k quá chênh lệch nhiều ..:)
Cụ làm em nhớ lại cái thời cứ workshop vòng quanh Asean. Về sau em từ chối không đi nữa.

Hồi mới xuất ngoại lần đầu cũng ngang cụ. Lần đầu tiên vào cái 5 sao ở KL sướng sướng là.

Giờ thì chcc cao cấp ở VN cũng thế.

quy la tien

Xe điện
Mỗi một thời điểm, cơ cấu xã hội thay đổi, cơ cấu giá trị các tài sản trong xh thay đổi theo. Ai nhìn ra được sự thay đổi của xh, nương theo dòng thì vươn lên. Ai ko nhận ra được thì chịu cảnh vùi lấp, đó là quy luật.
Khi xh lạc hậu, đất rộng chẳng để làm gì hoặc sở hữu nhiều là một gánh nặng nên nó rẻ rúng. Giờ nó là một tài nguyên khan hiếm nên đắt là tất nhiên. Sao cụ ko so thời xưa đói ăn mờ mắt mà giờ thì ăn uống no đủ và phần đa ko còn là vấn đề nữa ? Hay xưa có được cái xe máy babetta là đỉnh thì giờ mà đi chẳng khác nào thằng dị ?
Ngược dòng tý: xe máy, ô tô, nhà mới mọc lên tình làng nghĩa xóm cũng nhạt phai, tệ nạ xh nhiều hơn do dễ kiếm tiền( bẩn) hơn và nợ nần nhiều hơn cho những cái xa xỉ đó, nên chăng?
Em thì chả suy nghĩ được sâu hơn ( dành cho nhười có trách nhiệm) và em cũng có nhà xe, thu nhập trên tb, nhưng thấy vậy nên có vài ý!

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ chắc ko làm doanh nghiệp. Cuối năm nào bên em cũng khổ sở vì bọn nn đủ bộ ban ngành đi kiểm tra, moi móc các kiểu. Không phong bì đừng mong xong với chúng nó. Có làm chuẩn chỉ đến đâu cũng có lỗi. Phải va vấp mới biết chứ ko nói hay được.
Thực ra bây giờ đỡ rất nhiều so với thời ba x rồi (năm nay hơi tăng thêm 1 chút).

Em cũng có thời lang thang nước ngoài, cũng có thời Nhà nước và bây giờ tự làm.
Lần đầu tiên ra khỏi biên giới đúng là như bước vào thiên đường (thời ấy lâu lắm rồi, đúng cái năm VN kết thúc chiến tranh với Mỹ, không kể), nhưng lần sau đi, ở lâu hơn thì các bác Việt kiều về nước như các đáng cứu tinh của gia đình, ra ngoài phố ai biết cũng nhìn với những ánh mắt đầy ngưỡng mộ, mấy ông tây mũi lõ thì như người trên thiên đình làm tụi em ở nước ngoài về cũng thơm lây. Có cái vụ ông Việt kiều về lừa cả cái UBND Tp. HN. Các xếp lúc đó dù ngồi cao vẫn ngây thơ, thấy cái mác Việt kiều là lóa mắt mới bị lừa dễ như thế.
Nhưng bây giờ chưa chắc các bác Viêt kiều vào cửa hàng được đón tiếp như tụi em, khách hàng nội địa. Tây cứ việc đi lang thang, dân ngoài đường chẳng còn ai thèm để ý nữa.
Có lần ở Tây Bán Nhà sứ quán nhận được điện thoại từ 1 cửa hàng, mấy ông Việt Nam phải qua phiên dịch vào chỉ chỉ mấy cái đồng hồ rồi bảo họ gói hết lại, làm cho họ nghi, vì thường ngày những loại này cả tháng chưa chắc họ bán được 1 cái!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Pathfinder2003 nói:
Tưởng Kansas mới là xứ thịt bò chứ.

40.000 đồng một lb thì mua được mấy thứ bầy nhầy bạng nhạng xay ra, ground beef/hot dog.
Trên này có 1 nhóm chuyên vào khoe chi tiêu ở Mỹ rẻ hơn ở VN.
Còn hôm qua trên TV đưa tin WB khẳng định nếu theo khả năng mua sắm thì GDB per Capita của VN cao gần gấp 3 bây giờ.
Em cũng chẳng biết phải tin ai!

Leonff

Xe buýt
Vẫn có nhiều ông cay cú với sự phát triển của đất nước nhỉ ? Chúng chỉ nghĩ đơn giản là cứ đa đảng hay thay đổi thể chế thì sẽ auto giàu .
Vì chúng nó bất tài vô dụng bác ạ! Loại này mãi có khá lên được đâu

coolpix8700

Xe ngựa
Food như thịt trứng nếu như cụ nói rẻ bằng VN, cả Xăng nữa,...thì bọn nó thiên đường thật chứ đùa.
Bên mình người đi làm cứ qui ngày công qui ra thịt bò/ thịt lợn mua theo kí thì ít lắm. Em nói số đông thôi nhé.
Nếu kéo dài, VN thế hệ trẻ em sẽ thiếu cân, thiếu chất. Bữa có bài báo công bố VN đang thiếu đấy.
Em thấy nhiều ông vào cứ nói giàu, nói ấy, ko biết có thật không.
Ông ở trên mây mà không thử vén mây ra nhìn xuống xem!
Nếu nói về dinh dưỡng cho toàn dân thì những thành tựu đã đạt được của VN được cả thế giới ghi nhận, kể cả ở những vùng sâu, xa và hẻo lánh nhất.
Còn tụi trẻ con ở quanh các thành thị bây giờ lại phải lo nỗi lo ngược lại, đó là béo phì do thừa chất đấy!

--Lamborghini--

Xe lăn
Cambodia và Lào không ai nhòm để so sánh với VN ....Nhòm sang đó để động viên và trợ giúp 2 thằng em cố gắng lên thôi.

Công bằng và khách quan mà nói, các nước hàng xóm ta xung quanh, năm 2020 phần lớn suy thoái kinh tế: Thái lan, Singapore, Malaysia, Philipines...suy thoái từ 5-8%....

Năm 2020, nền kinh tế VN đã có quy mô lớn thứ 4 ASEAN, GDP 343 tỷ USD rồi.
Mới có một năm thôi cụ.
Đúng rồi cụ nói chuẩn.
Nhiều người cứ "ngây thơ" nghĩ Nhật hồi sau WW2 - 1945 chả có gì, nghèo nàn, lạc hậu...và còn rất là "ngẫn" so Việt Nam sau chiến tranh với Nhật lúc đó ....xong rồi nói mấy chục năm mà Nhật phát triển thứ 2 TG .....:))
Thực ra Nhật phát triển từ thời Minh Trị, cuối TK 19 nó đã là Đế Chế Nhật phát triển rất cao ( so với mặt bằng TG hồi đó ) rồi, do phát triển quá mới gây chiến tranh để bành trướng, giành thị trường.
Hồi đó những nước "lìu tìu" làm sao SX nổi máy bay, tàu chiến....:D

Theo em Nhật mất gần 100 năm mới tiến hành xong Công nghiệp hóa, từ đầu TK 19 đến đầu Tk 20....Không phải 30 năm, các cụ cứ "thần thánh" Nhật quá.
Cụ giải thích giúp em về sự pt thần kỳ của Hàn giúp em với.
Đừng bảo là có thằng bảo kê bơm nhé, vì cũng nhiều thằng được bao kê nhưng không bằng anh Hàn xẻn.

Pathfinder2003

Xe tải
Tưởng Kansas mới là xứ thịt bò chứ.

40.000 đồng một lb thì mua được mấy thứ bầy nhầy bạng nhạng xay ra, ground beef/hot dog.
Em thấy TX nuôi bò nhiều mà. Ground beef thì HEB bán 4 đến 5$ 1 lb, tùy loại. Tính ra cũng 100k 1 kg rồi.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy TX nuôi bò nhiều mà. Ground beef thì HEB bán 4 đến 5$ 1 lb, tùy loại. Tính ra cũng 100k 1 kg rồi.
Để em giúp cụ!

Tính ra 6,58$/kg tức khoảng 150k vnd. Lấy đâu ra cái giá 40k.

Đúng là ăn khoai lang mơ thịt bò Mỹ cụ nhỉ.

Pathfinder2003

Xe tải
Ô sin cho giới nhà siêu giàu thôi
Em nhớ hồi năm 1990 đi Hongkong. Nghe tụi nó kể là những năm 1950 dân họ còn phải qua Philippines giúp việc mà đến lúc đó thì tụi Philippines lại phải qua làm osin cho nó.

coolpix8700

Xe ngựa
Mới có một năm thôi cụ.

Cụ giải thích giúp em về sự pt thần kỳ của Hàn giúp em với.
Đừng bảo là có thằng bảo kê bơm nhé, vì cũng nhiều thằng được bao kê nhưng không bằng anh Hàn xẻn.
Mấy cái trục đối đầu thì ai cũng thấy Liên Xô thua Mỹ (Đông Đức-Tây Đức, Đài Loan-Trung Quốc, Triều Tiên Nam Hàn; ngoài ra còn có Nhật). Chung chung là kế hoạch Mashall, Anh với truyền thống công nghiệp vẫn không thể vượt qua được Tây Đức, không phải do người Đức thông minh hơn, mà tiền của Mỹ.
Nhưng riêng hàn còn được lợi thế bán máu trong chiến tranh VN. Ở khu vực này có 2 nước nghèo nhận được nhiều tiền là Phi và hàn, nhưng người ngoài nhận nhiều hơn, còn biết tận dụng hơn người Phi.
Mấy ông còn đem Nhật ra so thì đúng là superman!
Thế giới ngày nay không còn có những "điều kiện" như vậy nữa và lại càng đừng kể với việc VN vật lộn với cấm vận hầu như bởi cả thế giới (chẳng ai dám làm trái ý Mỹ cả)!

Chỉnh sửa cuối: