[Funland] Tổng thống Đức sang thăm Việt Nam

BMW X11

Xe tăng
Em chỉ thấy người Việt ở đây tham gia các công việc trong nội bộ cộng đồng là chủ yếu chứ chưa thấy người nào tham gia vào sinh hoạt chính trị của Đức, dù chỉ ở cấp địa phương thấp nhất.
Nhiều người ở đây lâu lắm rồi, quốc tịch Đức vài chục năm cũng không tham gia đảng phái hay ứng cử vào chính quyền địa phương mà chỉ vào các hội đoàn người Việt và luôn hăng hái chém gió về các vấn đề ở Việt Nam.
Thực ra, cũng như tụi teilon thôi bác, khi "tham gia đảng phái hay ứng cử vào chính quyền địa phương", câu hỏi luôn là Tau được cái gì?.
Cả ta và tây.
Câu trả lời của Ta và Tây ở bên đó, là khác nhau.

Có lần, mấy thằng tây cùng lứa với tôi hăng say chia sẻ tranh luận, tại sao phải bầu cho bà Angela Merkel mà không phải cho đối thủ.
Tôi thì chỉ cười khẩy, tất nhiên, vì tôi không có quyền chém; còn chúng nó thì cứ làm như là, chỉ nhờ dăm lá phiếu của chúng nó mà bà A. Merkel đã đắc cử thật.

Công bằng mà xét, quả là chúng nó đúng.

Mũi tên bạc

Xe container
NHớ ngày mới bắt Trịnh Xuân Thanh đưa về nước; một số kẻ lề trái cứ nâng tầm quan trọng nào là xem xét quan hệ ngoại giao; kinh tế, ... Việt Nam là nước duy nhất trên thế giới ký hiệp định đối tác chiến lược với Mỹ; Trung Quốc, Nga, Nhật, Hàn, Ấn, ... Nên nước nào không chơi với Việt Nam là hạ sách.

aitymo

Xe điện
Theo thông tin trên youtube với báo mạng thì
Thế giới đang bắt đầu phân cực từ bỏ toàn cầu hóa nên Các nước châu âu đang theo chân anh Mỹ từ bỏ một số thị trường, chuỗi cung ứng hiện có như nguyên nhiê liệu giá rẻ từ Nga, hàng hóa giá rẻ từ Trung quốc nên đang gặp một số khó khăn cho ngành công nghiệp của họ ..
Tương lai xa thì không biết thế nào, tư duy T+3 như anh em Việt nam nhà mình thì dạo này sang đó khó khăn do lạm phát kinh tế thì đình đám...
Ngoài lề Chọ Berboch đợt này đi 3 ngước ĐNA mà ko qua Việt nam chắc do chị này phát biểu bài Nga và chuier anh Tin ghê qua nên nhà mình ko tiện đón hay do lý do gì đó mà để cụ phụ trách Xã dao sang thăm ....

BMW X11

Xe tăng
NHớ ngày mới bắt Trịnh Xuân Thanh đưa về nước; một số kẻ lề trái cứ nâng tầm quan trọng nào là xem xét quan hệ ngoại giao; kinh tế, ... Việt Nam là nước duy nhất trên thế giới ký hiệp định đối tác chiến lược với Mỹ; Trung Quốc, Nga, Nhật, Hàn, Ấn, ... Nên nước nào không chơi với Việt Nam là hạ sách.
Làm gì có chuyện "ngày mới bắt" hả bác?
Hình như ổng bẩu, tau về đối diện sự thật; nguyên văn như thế.

YarisVerso

Xe tải
Em đọc mãi mà ko thấy chỗ nào cụ "chém về xúc xích, bia đen" cả 8->
Ý em là chờ ý kiến các cụ chứ em toàn uống bia Đức khi về VN đi với bạn bè rồi chúng nó gọi. Ở bên này ngày thường không uống bia vì còn phải lái xe đi làm. Cuối tuần hay ngày lễ có nhấm nháp tí chút thì chỉ mùa hè mới hay uống bia.
Đi chỗ hội hè thường cứ thịt nướng, xúc xích nướng rồi làm vại bia chỉ cốc đầu còn biết là có vị gì chứ từ cốc thứ 2 trở đi thì Pilsner, Hefe, Weiss, Dunkel, Schwarz,...cũng chả phân biệt nổi. Nói chung như em thì uống...phí bia nên không dám "múa rìu" cụ ạ. 😜

Dacia90

Xe tăng
Có ảnh trên báo Đức và thông tin là đang được cảnh sát Đức canh cửa đề phòng chị ấy quay xe đòi về nước mà. 😁
Uh nhầm lẫn chị bộ CT với chị AIC :)
Cóc chết ba năm quay đầu về phố Hàng bài thôi các cụ nhỉ, kiểu đi bộ về trình diện.

BMW X11

Xe tăng
Có cái khác biệt nữa là người Việt mình ít quan tâm đến chính trị chính em, chỉ ham làm giàu và nghiên cứu khoa học thôi. 😁
Trong khi người gốc Thổ Nhĩ Kỳ đã có mặt khá nhiều trên chính trường, trong các đảng phái và chính phủ, như Bộ trưởng nông nghiệp hoặc đồng chủ tịch đảng Xanh chẳng hạn, thì chính khách người gốc Việt có nhõn cụ Rösler từng là phó thủ tướng kiêm bộ trưởng kinh tế. Mà cụ này thực ra lớn lên hoàn toàn trong môi trường văn hoá Đức. Bây giờ cụ ấy cũng thôi chính trị ở Đức mà gần như về hẳn Việt Nam tham gia công tác đoàn thể rồi! 😜
Gốc Việt gì cái đồng chí Philipps ấy hả bác?
1 chữ Việt bẻ đôi không biết. Anyway, hoàn toàn không phải lỗi hắn.

Giờ thì hắn vòng vòng làm thêm tăng gia sản xuất kiếm tiền thôi ạ.
Cũng tiếc cho 1 chánh trệ gia như hắn, mà phải từ chức Chủ tịch FDP, rồi rời bỏ hẳn quê nhà.

duongqua

Xe container
cộng đồng ng Việt ở Đức có lẽ cũng chả kém cộng đồng ng Việt ở Nhật :D

BMW X11

Xe tăng
Ý em là chờ ý kiến các cụ chứ em toàn uống bia Đức khi về VN đi với bạn bè rồi chúng nó gọi. Ở bên này ngày thường không uống bia vì còn phải lái xe đi làm. Cuối tuần hay ngày lễ có nhấm nháp tí chút thì chỉ mùa hè mới hay uống bia.
Đi chỗ hội hè thường cứ thịt nướng, xúc xích nướng rồi làm vại bia chỉ cốc đầu còn biết là có vị gì chứ từ cốc thứ 2 trở đi thì Pilsner, Hefe, Weiss, Dunkel, Schwarz,...cũng chả phân biệt nổi. Nói chung như em thì uống...phí bia nên không dám "múa rìu" cụ ạ. 😜
ai da, ở xứ ấy mà bác "phí bia" thì quả là very lãng phí.
Hefe thì tôi không thích; cả Hell và Dunkel.

Thích nhất thì là Berliner Kindle.
Và khá ghét Paulaner; thằng ấy lại chuyên cung cấp cho Oktober Fest mới tức.

YarisVerso

Xe tải
Thằng bạn em học tiến sỹ bên Đức 7 năm mà về vẫn không có bằng.
7 năm làm tiến sỹ thì em thấy điêu điêu thế nào ấy. Hoặc là bạn cụ làm việc khác hoặc bị phốt phủng gì chứ học bổng tiến sỹ chỉ có thời hạn nhất định, không làm được trong thời hạn là giải tán ngay.

Có ngày xưa những năm trước 2000, khi sinh viên nước ngoài tốt nghiệp xong là phải về nước và thời gian cư trú du học rộng rãi thì có kha khá các tiền bối mặc dù học rất giỏi nhưng 7, 8 năm vẫn không chịu tốt nghiệp hoặc học tới văn bằng thứ 2, thứ 3.

YarisVerso

Xe tải
Sang nhận thầu cái đường sắt siêu tốc, kèm chuyển giao công nghệ sx thép/luyện kim, hoá chất, nhà máy cơ khí chế tạo thì em rất vỗ tay.🤓
TT Đức hữu danh vô thực :)):))
Đúng là tổng thống ở Đức chỉ là chức danh cho các nghi lễ, nhưng quan trọng là nhìn vào danh sách bộ sậu đi tháp tùng cụ ấy là cũng đoán ra mục đích chính của chuyến đi thôi.
Lần này có cụ Bộ trưởng lao động Đức đã lên tiếng với báo chí. Không biết các doanh nghiệp đi cùng là những tên tuổi nào?
Đọc trong thông báo chính thức của Phủ tổng thống Đức là cụ Tổng Đức sẽ gặp gỡ cả Tứ trụ VN, có thăm Văn Miếu rồi vào TP HCM thăm Đại học Việt Đức. Chương trình làm việc chính thức sẽ là hợp tác kinh tế, hỗ trợ du học nghề, đào tạo và cung cấp nhân lực có trình độ...

YarisVerso

Xe tải
ai da, ở xứ ấy mà bác "phí bia" thì quả là very lãng phí.
Hefe thì tôi không thích; cả Hell và Dunkel.

Thích nhất thì là Berliner Kindle.
Và khá ghét Paulaner; thằng ấy lại chuyên cung cấp cho Oktober Fest mới tức.
Nghe rất tội mà thôi cũng kệ cụ ạ. 😜
Oktoberfest thì em cũng chưa dám đến lần nào vì nghe đồn bia ở đó đắt lòi ruột mà không phải loại ngon. Đến đấy chắc là vui vẻ, lễ hội là chính chứ có khi bia chỉ là lý do.
Em có cô bạn người Nhật bình thường rất trầm tính, ít nói. Thế mà đi Oktoberfest uống cái quái gì mà nhảy lên bàn nhảy múa tưng bừng, có cởi gì không thì chính cô ấy cũng chẳng nhớ nữa.
Em có cậu bạn đồng nghiệp người Đức có căn hộ ở ngay cạnh chỗ tổ chức Oktoberfest, nghe nó kể cảnh bãi cỏ trước nhà đến mùa là đám say xỉn nôn oẹ và nằm say lăn lóc đầy ra đấy. Lại còn vụ tường nhà bị các cụ say trên đường về toàn dùng làm toilet phát kinh. 😁

Nhiều người Đức dịp Oktoberfest họ đi mấy ngày liền, sẽ thuê một chỗ trong những khu cắm trại chung quanh, cắm cái lều nhỏ để ngày đi uống, tối say về lều ngủ. Sau dịp này cũng sẽ có kha khá các cháu ra đời mà không biết bố là ai. 😜

Ảnh em chôm trên mạng để minh hoạ:

BMW X11

Xe tăng
Đúng là tổng thống ở Đức chỉ là chức danh cho các nghi lễ, nhưng quan trọng là nhìn vào danh sách bộ sậu đi tháp tùng cụ ấy là cũng đoán ra mục đích chính của chuyến đi thôi.
Lần này có cụ Bộ trưởng lao động Đức đã lên tiếng với báo chí. Không biết các doanh nghiệp đi cùng là những tên tuổi nào?
Đọc trong thông báo chính thức của Phủ tổng thống Đức là cụ Tổng Đức sẽ gặp gỡ cả Tứ trụ VN, có thăm Văn Miếu rồi vào TP HCM thăm Đại học Việt Đức. Chương trình làm việc chính thức sẽ là hợp tác kinh tế, hỗ trợ du học nghề, đào tạo và cung cấp nhân lực có trình độ...

Bác chuận ạ.
Tập trung nhiều vào phần Nhân lực.
Có lẽ, Germany sẽ thành 1 thị trường XKLĐ lớn của ta, như Korea và Taiwan, Japan.

Những mảng miếng to hơn, thì phải là anh Scholz.

sskkb

Xe tăng
Phải chơi bài nhà nước và nhân dân cùng làm, VN hỗ trợ cho mỗi người đi di cư sang đc đó khoảng 10 tỷ đ , yêu cầu sau khi định cư thành công thì trả góp 10 năm về lại cho Chín h p hủ nhể
Nước người ta ko nhận dân nhập cư thì VN phải cho quốc gia đó tiền thì họ mới nhận người, chứ cho dân mình thì cũng có sang được đâu

BMW X11

Xe tăng
Oktoberfest thì em cũng chưa dám đến lần nào vì nghe đồn bia ở đó đắt lòi ruột mà không phải loại ngon. Đến đấy chắc là vui vẻ, lễ hội là chính chứ có khi bia chỉ là lý do.
Em có cô bạn người Nhật bình thường rất trầm tính, ít nói. Thế mà đi Oktoberfest uống cái quái gì mà nhảy lên bàn nhảy múa tưng bừng, có cởi gì không thì chính cô ấy cũng chẳng nhớ nữa.
Em có cậu bạn đồng nghiệp người Đức có căn hộ ở ngay cạnh chỗ tổ chức Oktoberfest, nghe nó kể cảnh bãi cỏ trước nhà đến mùa là đám say xỉn nôn oẹ và nằm say lăn lóc đầy ra đấy. Lại còn vụ tường nhà bị các cụ say trên đường về toàn dùng làm toilet phát kinh. 😁

Nhiều người Đức dịp Oktoberfest họ đi mấy ngày liền, sẽ thuê một chỗ trong những khu cắm trại chung quanh, cắm cái lều nhỏ để ngày đi uống, tối say về lều ngủ. Sau dịp này cũng sẽ có kha khá các cháu ra đời mà không biết bố là ai. 😜

Tôi đến Oktober Fest 1 lần, cho biết thôi.
Đúng là đắt lòi.
Còn cái vụ say xỉn và "kha khá các cháu ra đời mà không biết bố là ai", nó không tệ đến thế.

Được cái có tý bia thì tụi Đức cũng vui vẻ: Có lần tụi tôi đi chơi về, qua 1 làng, nó chặn luôn đường.
Tôi cũng hãi, hóa ra nhân dịp Bayern vô địch => 1 cái Kneipe ở đấy mời bia cả xóm.
Thực tế, tụi nó toàn đổ bia lên đầu nhau, như trên sân vậy.

dpl

Xe lăn
Còn tùy học đến trình độ nào nữa cụ ạ. Học đủ để đọc viết tầm B1, B2 thì chăm chỉ trong vòng 1 năm, năm rưỡi là có thể đạt được vì tiếng Đức có quy tắc chặt chẽ, ai có đầu óc logic và trí nhớ tốt thì học nhanh hơn. Để nghe nói trôi chảy thì phải sống ở nơi nói tiếng Đức mới nhanh có phản xạ được.
Xuất khẩu lao động thì đến giờ này ở Đức vẫn chưa có. Nếu đã lớn tuổi thì cụ có thể đi hợp pháp nếu là nhà đầu tư, chuyên gia, thợ lành nghề, đầu bếp đặc sản... Hoặc tốt nhất là đầu tư cho F1 nó đi, sau mấy năm nó bảo lãnh bố mẹ sang rồi làm quản lý cho doanh nghiệp của nó hoặc ở nhà bế cháu. 😜
E gần 40t mà con mới lớp 1 nên tính đường đi làm xây dựng giống như công việc hàng ngày ở Vn thôi ạ. Tiếng e có vẻ nhanh nhg viết thì ngu :((

Đợt này nhiều thằng đến nhận quan hệ thế, có phải do đất hiếm không các cụ?

Noname_2015

Xe tăng

Do có tý men, lều lại na ná giống nhau xếp dãy thế kia tìm sao nổi? Nên thấy lều mở là vào. Lỗi tại ông giời :D

polizia

Xe container
Nếu cho 2 quốc tịch thì hay quá.
Em gái em học đại học ở Áo xong làm việc ở Đức, lấy chồng Đức, đẻ con, đứa nhỏ có 2 quốc tịch, nó đang có công việc hợp đồng vô thời hạn. Nếu luật thay đổi thì xin thêm cái quốc tịch là trọn vẹn, đi về thoải mái.
Vừa rồi hỏi nó là sao đứa bé có 2 quốc tịch thì nó bảo luật là đứa bé sinh ra ở Đức, có bố hoặc mẹ người Đức là đc 2 quốc tịch, nhưng trong giấy khai sinh thì tên phải có 1 chữ tiếng Việt thì mới đc giấy khai sinh Việt Nam để xin quốc tịch Vn.