[Funland] Top 10 Đại học hàng đầu Châu Á 2021 (TQ đứng số 1)

Vâng, chất lượng được khẳng định qua cả trăm năm thì thành truyền thống cụ ạ, nghe tên là ai cũng biết và đánh giá cao. Ví dụ theo xếp hạng Engineering, Thanh Hoa cao hơn MIT, Nus và Nut của Sing cao hơn UC Berkely, nhưng chất lượng sinh viên MIT so với Thanh Hoa thế nào? giáo sư của Nut có hơn được giáo sư Berkely không? Đấy là về con người, còn chương trình đào tạo đại học và sau đại học của các trường lâu đời, đặc biệt là nhóm Ivy League và các trường tư tương đương rất bài bản, toàn diện và có triết lý rõ ràng. Ví dụ như Caltech thiên về hàn lâm, Stanford lại tập trung ứng dụng, MIT thì ở giữa. Người ta thường nói muốn trở thành nhà khoa học thì học Caltech, muốn lập nghiệp nên vào Stanford còn muốn trở thành kỹ sư giỏi thì vào MIT.
Cảm ơn cụ khai sáng cho em.

Thanhnguyen92x

Xe máy
Nếu so dân số đông, ngoài Ấn độ thì Indonesia cũng đông dân vãi cả ra cụ nhỉ :D, Việt + mình cũng Top 5 đông dân nhất CA... (dân số Sing thì bẳng 1 TP của mấy nước CA)....cá nhân em nghĩ ngoài yếu tố con người quan trong là chính sách quốc gia nào họ đặc biệt quan tâm đến giáo dục ĐH thì họ có được kết quả có trường tốt ..(đánh giá kiểu báo chí thì cũng thay đổi theo năm mà không phải cố định)
Vâng nhưng em thấy dân số nó quá đông tầm cỡ 1/9 dân số thế giới mà lại ko có một đại diện góp mặt nên thấy cũng là một thiếu sót của Ấn cái nôi của nền văn minh lưỡng Hà ngang với trung hoa.

drone

Xe buýt
Thanh Hoa, Bắc Đại, GTTH...ổn mà. Có gì đáng ngạc nhiên đâu. Đấy là còn chưa tính tinh hoa của Tàu đang làm mưa làm gió bên top của US. Tuy nhiên, để so sánh với Top của Nhật cũng một chín một mười, tương đương nhau thôi.

AkiraBin

Xe tăng
Có một lần rồi...
2015Tu Youyou 5012-1-2015.jpgĐồ U U
Trung Quốc
Sinh lý y tếNgười phụ nữ Trung Quốc đầu tiên đoạt giải Nobel
Nếu tính đài loan là trung quốc nữa thì + 10 lần

Nhật thì hơn 20 lần
.....
.....
Không ai thắc mắc cái thằng chiếm vị trí số 2 và số 3 ...là thằng nào nhỉ ;))... lơn hơn phú quốc tẹo... nhưng số 1 đông nam á
Em có thắc mắc thằng Đài Loan kinh tế cũng mạnh, cũng giàu có, thừa hưởng đội ngũ tinh hoa dân quốc trước 1949 chạy ra đấy xây dựng nền giáo dục thời kỳ đầu còn mạnh hơn TQ, có nhiều nhà khoa học đạt giải Nobel mà lại không có trường ĐH nào trong top đầu CA trong khi ông HK & Sing chiếm nhiều thế ? Hay 2 ông này đất nhỏ người đông đi theo hướng đặc biệt quan tâm đến giáo dục + xây dựng trung tâm tài chính làm chủ đạo nên có kết quả như chúng ta đang thấy.

Logen

Xe hơi
Em có thắc mắc thằng Đài Loan kinh tế cũng mạnh, cũng giàu có, thừa hưởng đội ngũ tinh hoa dân quốc trước 1949 chạy ra đấy xây dựng nền giáo dục thời kỳ đầu còn mạnh hơn TQ, có nhiều nhà khoa học đạt giải Nobel mà lại không có trường ĐH nào trong top đầu CA trong khi ông HK & Sing chiếm nhiều thế ?
Cách làm của Sing không mới, bỏ nhiều tiền cho nghiên cứu, mời các giáo sư nổi tiếng (nhưng qua thời kỳ đỉnh cao) giống hệt cách làm của bóng đá Trung Quốc. Nhưng quả thực chỉ thu hút được sinh viên châu á ngoại quốc (Tàu, Ấn), bản thân người Sing cũng không tin Nus hay Nut có danh tiếng cao. Các cụ xem bao nhiêu giáo sư của Nus, Nut được đào tạo ở Sing, nhà có điều kiện ở Sing gửi con đi học ở Anh, Mỹ hay Nus, Nut.

Antoni

Xe tải
Cách làm của Sing không mới, bỏ nhiều tiền cho nghiên cứu, mời các giáo sư nổi tiếng (nhưng qua thời kỳ đỉnh cao) giống hệt cách làm của bóng đá Trung Quốc. Nhưng quả thực chỉ thu hút được sinh viên châu á ngoại quốc (Tàu, Ấn), bản thân người Sing cũng không tin Nus hay Nut có danh tiếng cao. Các cụ xem bao nhiêu giáo sư của Nus, Nut được đào tạo ở Sing, nhà có điều kiện ở Sing gửi con đi học ở Anh, Mỹ hay Nus, Nut.
Những nhận xét của cụ rất đúng. Đọc thớt này và các com của cụ khai sáng đc nhiều ko như những thớt nhảm nhí trên diễn đàn này. Bảng xếp hạng thì cũng chỉ tham khảo thôi, như NTU trên QS đứng khá cao nhưng ko thể nào sánh bằng mấy trường kỹ thuật của bọn tư bản gộc đc. Top đầu của Châu Á thì e công nhận nhưng đứng 13 thế giới như trên QS thì e nghi lắm. Rất có thể trường này ra đời sau nên họ vận động để có thứ hạng, lấy số má trong thiên hạ.

grandis2012

Xe buýt
Em không biết tiêu chí chấm, xét thế nào nhưng có vẻ là lạ thế nào ấy. Em chỉ thấy có cái QS rankings là có vẻ ổn.

AkiraBin

Xe tăng
Những nhận xét của cụ rất đúng. Đọc thớt này và các com của cụ khai sáng đc nhiều ko như những thớt nhảm nhí trên diễn đàn này. Bảng xếp hạng thì cũng chỉ tham khảo thôi, như NTU trên QS đứng khá cao nhưng ko thể nào sánh bằng mấy trường kỹ thuật của bọn tư bản gộc đc. Top đầu của Châu Á thì e công nhận nhưng đứng 13 thế giới như trên QS thì e nghi lắm. Rất có thể trường này ra đời sau nên họ vận động để có thứ hạng, lấy số má trong thiên hạ.
Bao giờ cũng thế cụ ạ, chuyện nhảm nhí, soi mói thì hay có nhiều người tham gia chém gió tò mò, còn thớt có tính chất học hỏi bổ ích nhưng mang tính chất hàn lâm chút thì ít vì không phải ai cũng có đủ kiến thức và hiểu biết để chia sẻ ạ.. qua thớt này em cũng hiểu thêm được nhiều thông tin bổ ích.Cảm ơn các cụ

Ở một diễn biến liên quan, thời gian vừa rồi một số đồng nghiệp và có Sếp nhiều $ e quen biết, thấy nhiều người cho con học phổ thông trường tư kiểu như QT, tốp cao hơn thì đi hẳn ra NN như Canada , Úc hoặc Mỹ. Ngoài ra nhiều người theo phong trào sau cấp 3 thì cho con đi học du học sinh Nhật. Em có theo dõi nhóm cho con đi học du học sinh tự túc ở Nhật thì em thấy gần như thất bại, sang đấy chẳng học được gì nhiều, 4-5 năm về vật vưởng chẳng đâu vào đâu, nhiều đứa bỏ dở giữa chừng, ông ngồi sát bàn làm việc với em có đứa con gái đi được gần 2 năm chưa học dc gì dính covid-19 lang thang ở bên đó mãi mới xin được về tháng trước, hỏi thì ông ấy bảo nó bảo con chẳng học dc gì nhiều, sang đấy đi làm thêm cũng không được nhiều lắm, về cho con đi học Spa bố ạ..:)). (nhóm đi du học mà xin được học bổng thì em không nói vì đấy là có kiến thức trình độ rồi)

HungHino

Xe hơi
Bảng xếp hạng của mỗi tổ chức đưa ra sẽ dựa trên những tiêu chí khác nhau. Với bảng này thì TQ là nhất. Nhưng với TopUniversities thì Trung Quốc chả có cửa gì so với Singapore.

Tất nhiên với bảng nào thì VN mình hay Hàn hay thậm chí là Nhật cũng chả có cửa gì so với Trung Quốc. Khách quan mà nói Trung Quốc giỏi mà!
Đồng ý với qua điểm của cụ, Trung quốc không phải giỏi mà rất giỏi, còn xếp hạng nó phụ thuộc vào tiêu chí của mỗi tổ chức, quan trọng tổ chức đó có tiếng nói ntn

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Trung Quốc người đông nên theo ngẫu nhiên thì ta có 1 người giỏi thì nó có 10. Song vấn đề ở đây là cũng là dân số đông mà sao Ấn lại không có gương mặt nào đại diện
Ấn đụ ko cần học giỏi, chỉ quan tâm là làm thế nào đi làm chủ các tập đoàn toàn cầu thôi :))