[HĐCĐ] Topic chuyên về Hà Giang

tienthanh6t

Xe buýt
E tính ăn tết âm lịch tại Hà Giang, dự tính của e có 4 ngày 3 đêm. Mọi điểm Hà Giang đọc còm của các cụ thì ko thấy vẤn đề nhưng có một cung đường từ quản bạ đi Mèo Vạc theo lối qua Đường Thượng Không biết đường xá giờ đi có tốt không? E nhờ cách đây 4 năm e đi phải xuống đẩy xe vì đường bị sạt. Các cụ kinh nghiệm cho e xin thông tin nhé.

Hma041209

Xe tải
Vừa ăn con gà lẩu 800k ở quán Nhà Sàn ở Quản Bạ (trong ngõ, đối diện NH chính sách), các cụ có ghé qua thì cẩn thận. nói chung ăn cũng ngon nhưng hơi mặn

Vutunglam1979

Xe hơi
vk 2 của em mazda 3 2015 có chạy nổi hà giang ko các cụ,em mới lái 3 tháng

Vincent Đặng

Xe máy
chạy thoải mái cụ nhé. Em mới đi đợt tết Dương với V2 morning chạy ngon lành cụ ạ

Phong Vô Định

Xe đạp
E tính ăn tết âm lịch tại Hà Giang, dự tính của e có 4 ngày 3 đêm. Mọi điểm Hà Giang đọc còm của các cụ thì ko thấy vẤn đề nhưng có một cung đường từ quản bạ đi Mèo Vạc theo lối qua Đường Thượng Không biết đường xá giờ đi có tốt không? E nhờ cách đây 4 năm e đi phải xuống đẩy xe vì đường bị sạt. Các cụ kinh nghiệm cho e xin thông tin nhé.
Đường Quản Ba - Lùng Tám - Lũng Hồ - Đường Thượng - Mậu Duệ làm lại nhiều rồi. Đi được cụ nhé. Đoạn Mậu Duệ - Mèo Vạc thì năm nay còn hơi sóc quãng Lũng Phìn do vỡ nhưng xe vẫn cày ầm ầm. Dự là năm nay 2020 cũng làm lại đẹp nốt.
Cụ cần thông tin gì cứ ới em. Nhà em Mèo Vạc, tháng HN về 1 lần. :)

Phong Vô Định

Xe đạp
vk 2 của em mazda 3 2015 có chạy nổi hà giang ko các cụ,em mới lái 3 tháng
Mazda 3 thoải mái. Sedan bây h chạy đường chính QL 4đi Đồng Văn Mèo Vạc nhiều.
Tuy nhiên nếu cụ mới lái và ko quen đi đường đèo núi thì mình khuyên nên rèn luyện thêm.
Nhiều cụ lái 3 năm đường phố lên trên em vẫn bò như rùa :)

jake189

Đi bộ
Em cũng đang định tết làm quả Hà Giang. Thấy có clip quay đường lên Mã Pí Lèng sửa, tắc đường. Sedan có vẻ ko chạy được. Các cụ có thông tin gì ko ạ?

tienthanh6t

Xe buýt
Đường Quản Ba - Lùng Tám - Lũng Hồ - Đường Thượng - Mậu Duệ làm lại nhiều rồi. Đi được cụ nhé. Đoạn Mậu Duệ - Mèo Vạc thì năm nay còn hơi sóc quãng Lũng Phìn do vỡ nhưng xe vẫn cày ầm ầm. Dự là năm nay 2020 cũng làm lại đẹp nốt.
Cụ cần thông tin gì cứ ới em. Nhà em Mèo Vạc, tháng HN về 1 lần. :)
Cám ơn cụ, ko biết xe em sedan chạy có ổn ko? E thích chạy vòng này chứ đi thẳng qua MPL rồi quay lại thấy hơi nhàm.

wild nature

Xe điện
chạy thoải mái cụ nhé. Em mới đi đợt tết Dương với V2 morning chạy ngon lành cụ ạ
Cụ cho chi tiết lộ trình đc ko, vì nhiều cụ bảo chạy cột cờ với Yên Minh bị sạt gầm nên e đang cân nhắc

Vincent Đặng

Xe máy
Vừa ăn con gà lẩu 800k ở quán Nhà Sàn ở Quản Bạ (trong ngõ, đối diện NH chính sách), các cụ có ghé qua thì cẩn thận. nói chung ăn cũng ngon nhưng hơi mặn
Cụ cho chi tiết lộ trình đc ko, vì nhiều cụ bảo chạy cột cờ với Yên Minh bị sạt gầm nên e đang cân nhắc
Ngày 1: Hà Nội-Quản Bạ em xuất phát 7h20, ăn trưa ở Việt Quang xong tầm 12h và lên đến Quản Bạ 3h20, đêm ngủ Quản Bạ
Ngày 2: Quản Bạ-Yên Minh - Dốc Thẩm Mã - Sủng Là - Dinh họ Vương - Lũng Cú-Đồng Văn, em xuất phát 6h50 về Đồng Văn tầm 4h chiều. Cung này thì từ Dinh họ Vương lên Lũng Cú đường hơi xấu, còn mấy km gần cột cờ đường đang làm nốt nhưngđi vẫn OK cụ a. Em nghĩ tết âm chắc là xong. Duy chỉ cóđường từ Lũng Cú vềĐồng Văn thì hơi loằng nhoằng, một số đoạn em bò cũng hơi chậm vẫn OK.Đoạn này cụ nếu đi thì chú ý về sớm chút trước 5h chạy cho yên tâm.
Ngày 3: Đồng Văn- Mã Pí Lèng (điểm cuối em là Panaroma rồi quay lại không đi Mèo Vạc), trưa em ăn trưa Đồng Văn rồi xuôi về Thành Phố. Ngày này chủ quan nghĩ đường ngắn nhưng chạy về đến thành phố cũng khá mệt.
Cung đường đi nói chung là đáng để trải nghiệm cụ ạ, tiếc em đi chưa có hoa gì cả. Các điểm cua khuốt thì cụ chú ý gương cầu và còi cho an toàn. Đợt em đi ít nhưng cứ thưc hiện cho yên tâm. Chúc cụ và gia đình có chuyến du xuân vui vẻ, an toàn

TrungGia

Xe buýt
đội nhà cháo (3 nhà) dự kiến 2 Tết khởi hành chuyến lên HG.

dự kiến lịch trình:
Ngày 1 (2Tết): 07:30 xuất phát từ Hà Nội, lên Hà Giang. Chiều nếu còn sức, đi Vị Xuyên;
Ngày 2 (3Tết): Hà Giang đi Đồng Văn, dừng dọc đường (chỗ nào đẹp, chỗ nào thích thì dừng,... do mình quyết định, những chỗ nổi tiếng thì chắc phải có). Tối ngủ Đồng Văn
Ngày 3 (4 Tết) Đồng Văn - Hà Giang
Ngày 4 (5Tết) HG về Hà Nội.
Cung ngày 2-3, anh em thuê một tour guide đi cùng, nên chương trình sẽ do đc đấy hướng dẫn.

có cụ nào có kế hoạchtương tự, đi cùng cho vui.

Cụ White Tiger cho hỏi, đi khoảng thời gian vậy các dịch vụ ăn uống,... đã có chưa ạ, để nhà cháu cần tính ạ!
Cảm ơn cả nhà,... Chúc mừng Năm mới!

wild nature

Xe điện
Ngày 1: Hà Nội-Quản Bạ em xuất phát 7h20, ăn trưa ở Việt Quang xong tầm 12h và lên đến Quản Bạ 3h20, đêm ngủ Quản Bạ
Ngày 2: Quản Bạ-Yên Minh - Dốc Thẩm Mã - Sủng Là - Dinh họ Vương - Lũng Cú-Đồng Văn, em xuất phát 6h50 về Đồng Văn tầm 4h chiều. Cung này thì từ Dinh họ Vương lên Lũng Cú đường hơi xấu, còn mấy km gần cột cờ đường đang làm nốt nhưngđi vẫn OK cụ a. Em nghĩ tết âm chắc là xong. Duy chỉ cóđường từ Lũng Cú vềĐồng Văn thì hơi loằng nhoằng, một số đoạn em bò cũng hơi chậm vẫn OK.Đoạn này cụ nếu đi thì chú ý về sớm chút trước 5h chạy cho yên tâm.
Ngày 3: Đồng Văn- Mã Pí Lèng (điểm cuối em là Panaroma rồi quay lại không đi Mèo Vạc), trưa em ăn trưa Đồng Văn rồi xuôi về Thành Phố. Ngày này chủ quan nghĩ đường ngắn nhưng chạy về đến thành phố cũng khá mệt.
Cung đường đi nói chung là đáng để trải nghiệm cụ ạ, tiếc em đi chưa có hoa gì cả. Các điểm cua khuốt thì cụ chú ý gương cầu và còi cho an toàn. Đợt em đi ít nhưng cứ thưc hiện cho yên tâm. Chúc cụ và gia đình có chuyến du xuân vui vẻ, an toàn
Thank cụ để e nghiên cứu.

sontung

Xe tăng

dự kiến lịch trình:
Ngày 1 (2Tết): 07:30 xuất phát từ Hà Nội, lên Hà Giang. Chiều nếu còn sức, đi Vị Xuyên;
Ngày 2 (3Tết): Hà Giang đi Đồng Văn, dừng dọc đường (chỗ nào đẹp, chỗ nào thích thì dừng,... do mình quyết định, những chỗ nổi tiếng thì chắc phải có). Tối ngủ Đồng Văn
Cung ngày 2-3, anh em thuê một tour guide đi cùng, nên chương trình sẽ do đc đấy hướng dẫn.

Cụ White Tiger cho hỏi, đi khoảng thời gian vậy các dịch vụ ăn uống,... đã có chưa ạ, để nhà cháu cần tính ạ!
Em đăng ký đi cùng với đoàn bác từ sáng mùng 3 đến lúc về nhé ( em có chút việc sáng mùng 2 nên đến trưa mới đi được ), thông tin đã PM cho bác

avn

Xe điện
Miền núi giờ chăn dắt ác quá cụ nhỉ.

tienthanh6t

Xe buýt

dự kiến lịch trình:

cụ đi trùng ngày với đội nhà em nhưng hơi ngược một chút.
Ngày 1 HN-HG, nếu còn thời gian thuê xe máy đi Tây Côn Lĩnh (cửa khẩu chẳng có gì ngoài cột mốc)
Ngày 2 Hà Giang - Đường thượng-mèo vạc
Ngày 3 Mèo vạc-lũng cua- đồng văn- quản bạ.
Ngày 4 quản bạ- Hà Nội.
hy vọng gặp nhau ở Hà Giang, nếu cụ hứng thú cung này gia nhập cùng đội nhà em.

Chithichoto

Đi bộ
Đầu tháng 2 này em lên Hà Giang, cụ nào mới chạy đường Mèo Vạc - Bảo Lâm - Bắc Mê - Na Hang thì cho em hỏi có xấu lắm không ạ, chạy mất khoảng bao lâu?. Em đi SUV, đường xấu xấu như đoạn Bắc Yên - Tà Xùa năm ngoái em chạy được. Với em hỏi thêm cụ nào đã nghỉ ở các homestay làng Hạ Thành gần Hà Giang có thấy ổn không ạ. Nhà em có vợ và 2 con nhỏ, tuy cũng khá quen lang thang rồi nhưng mình hỏi cẩn thận vẫn hơn. Cảm ơn các cụ

mango

Xe tăng
Em định đi mấy điểm chính dưới. Các cụ tư vấn cung đg và chỗ ăn ngủ nghỉ giúp em nhé.

điểm muốn đi: tp hà giang, mã pí lèng, đồng văn.
Xuất phát: hà nội, đi từ 8h sáng, đi 3 ngày 2 đêm.

Em định:
Ngày 1: tp hà giang
Ngày 2: đi đồng văn, mã pí lèng, tp hà giang
Ngày 3: về hn

em đi ngắm cảnh là chính. Ko đi nhiều địa điểm quá dễ mệt

mango

Xe tăng
Tour đi Hà Giang-Đồng Văn-Lũng Cú-Mã Pí Lèng trên dưới 1000km

Lịch trình hiệu quả nhất trong tour là đi 3 ngày 3 đêm,xuất phát vào chiều thứ 5.Để hiệu quả nhất trong việc chụp ảnh ở Hà Giang tốt nhất các bạn nên tham khảo ngày xuất phát trước để chụp được các phiên chợ lùi được hiệu quả nhất

_Lịch họp các phiên chợ trong tuần
Thứ năm chợ Tráng Kìm
Thứ sáu chợ Minh Tân
Thứ bảy chợ Quyết Tiến
Chủ nhât chợ Quản Bạ,Yên Minh,Đồng Văn,Mèo Vạc

_Lịch họp các phiên chợ lùi
Ngày Tý,Ngọ chợ Phó Bảng
Ngày Dần,Thân chợ Lũng Phìn
Ngày Tỵ,Hợi chợ Sà Phìn
Ngày Thìn,Tuất chợ Phó Cáo

Lịch trình chính
Ngày 1 Thứ 5 xuất phát lúc chiều tối
Hà Nội-Hà Giang 310km và ngủ đêm tại Hà Giang mất 8h
Ngày 2:Thứ 6,chú ý các điểm này có thể thay đổi chứ không nhất thiết đi cả trong 1 ngày thứ 6 mà có thể sang cả ngày thứ 7 hoặc đến hôm về tức ngày chủ nhật sẽ qua

_Sáng sớm dậy trả phòng đi lên Đồng Văn.Có thể ăn phở tại Hà Giang hoặc ăn sáng với nhưng món ăn mà người dân ở chợ Minh Tân ăn ở đó,chụp ảnh cũng tại đó.
_Từ Minh Tân đi lên đến cây độc mộc và chụp đèo nếu gặp mây mù thì đó chính là nơi chắn mây cũng rất đẹp
_Đi tiếp đến núi đôi Quản Bạ lên cổng trời và ngắm núi đôi cô Tiên.
_Qua Quản Bạ sẽ đến tiếp là Lùng Tám.Chỗ này có cửa hàng bán đồ vải đay khá đẹp cũng như xưởng làm đay ở bên cạnh của nhà cô Mai.Một nơi mua đồ vải đay đẹp mà lại rẻ
_Qua Lùng Tám đế Cán Tỷ nơi 1 bản người Mông sống dọc con sông Miện
_Đi qua Cán Tỷ sẽ đến nơi ngắm khu địa chất Lao và Chải để có thể nhìn thấy tầng địa chất cũng như ruộng bậc thang
_Cách Yên Minh khoảng 11km sẽ đến rừng thông và vườn tre Yên Minh với phía đăng xa là ruộng bậc thang(đầu tháng 10)
_Ăn trưa tại Yên Minh
_Yên Minh - Phố Cáo qua con đèo có nhiều khúc ngoặt gấp và chụp xuống toàn cảnh con đèo để đến Phố Cáo.Đến bản Phố Cáo với lối kiến trúc cơ bản nhất và giữ được nhiều nét cổ xưa của người Mông với mái ngói âm dương,nhà trình tường bằng đất với hàng rào đá đặc trưng của người Mong vùng cao(Đây là nơi săn ảnh tốn nhiều thời gian nhất)
_Phố Cáo-Sủng Là cũng là 1 bản của người Mông và ngay đầu bản có ngôi nhà mà năm xưa là nơi đã quay bộ phim "nhà của Pao"
_Qua Sủng Là sẽ đến di tích nhà họ Vương nơi mà Vua Mèo từng ở
_Nhà Họ Vương-Lũng Cú nơi có cột cờ và lá cờ 54m2 tượng trưng cho 54 dân tộc
_Lũng Cú - Đồng Văn với cafe phố cổ,nhà cổ,chợ cổ đồng văn và chợ mới Đồng Văn
_Đồng Văn - Mã Pí Lèng

Lịch trình thay đổi liên tục để phù hợp việc chụp được các phiên chợ lùi.Chợ lùi được ưu tiên trước tiên so với các chợ cố định như Đồng Văn hay Mèo Vạc do những chợ lùi này thường có rất ít người Kinh nên rất tiện cho việc săn ảnh mà không lẫn hay bị mấy anh tộc Kinh lên chụp ké

Chủ nhật Đồng Văn-Hà Nội

Cung đường đi như vậy chỉ dành cho những người đi săn ảnh,nơi đến tham quan có thể thay đổi đi trước hoặc đi sau nhưng vẫn sẽ đi đủ theo chương trình để đảm bảo nơi cần chụp chụp đúng giờ cần chụp

Vì xe Mercedes Sprinter 16 chỗ chỉ phù hợp cho tối đa từ 8 đến 12 người cả lái khi đi trên đèo núi đông tây bắc nên mọi người đi cá nhân hay theo đoàn tớ sẽ tư vấn sao cho hiệu quả nhất để chụp ảnh.Kể cả những ai muốn đi Hà Giang để chụp ảnh mà không thể đi với tớ thì cũng cứ gọi tớ sẽ tư vấn hiệu quả nhất cho việc chụp ảnh,nơi ăn,chỗ nghỉ để mọi người đi lại cho an toàn và hiệu quả nhất

Thêm vài ảnh về HG
Dốc Bắc Xum

Dốc Thẩm Mã

Lũng Táo

Dốc chữ M

Ngoài ra em sẽ cập nhật tọa độ ảnh thông qua trang panoramio từ hôm nay 16-9-2015 để các cụ tiện nhận diện tọa độ

Các cụ có thể tìm qua Google map với chế độ vệ tinh là sẽ thấy
http://www.panoramio.com/user/6979236

Vì có quá nhiều người hỏi đi Hà Giang như thế nào cho thuận tiện nên em lấy luôn chương trình Photo tour em làm để các cụ lấy khung làm chuơng trình để tự đi.Nhưng đi khi nào thì cứ gọi em để em xem xuất phát từ đâu và ngày nào để tính lịch.Các bài trả lời của em do toàn bị trôi nên em không tìm lại các bài đã comment nên làm topic riêng để tiện trả lời.Các cụ nào muốn tự đi thì nên hỏi em trước để em lên lịch đi ntn cho trọn vẹn chuyến đi.Số đt của em ở chữ ký bên dưới

Linh FB của em

https://www.facebook.com/PhamQuangAnh
cụ chủ vào tư vấn em với. Cung em muốn đi như trên.
Ngày 2 chả lẽ quay lại tp hà giang? Hay em phi về bắc cạn nghỉ nhỉ?

WHITE TIGER

Xe container
cụ chủ vào tư vấn em với. Cung em muốn đi như trên.
Ngày 2 chả lẽ quay lại tp hà giang? Hay em phi về bắc cạn nghỉ nhỉ?
Về HG đi cho dễ đi,chứ đường kia ít người sống thì có ăn uống cũng khó