[CCCĐ] Tour xuyên việt khám phá dải đất Việt Nam n+ ngày

raninc

Xe tải
Cũng cùng quan điểm với cụ là hải sản Đồng Hới k bằng so với nhiều nơi, nhưng đồ rừng, đồ đất liền khá ngon. Còn hải sản thì bên ngoài Đồng Hới ngon hơn, chạy xuống Hải Ninh, gần dự án FLC resort, mực nháy hấp ngon tuyệt, chẳng kém Vũng Áng khi xưa
thank cụ để lượt về e sẽ khám phà đồ rừng ở đó xem ra sao, lượt đi vì ngày vướng ngày lễ nên e k nán lại những nơi đông đúc, lượt về e sẽ ở lại quảng bình vài hôm.
e đi du lịch, chủ yếu để khám phá cảnh đẹp, ẩm thực, con người -văn hoá, và khám trải nghiệm những cung đường mình đi qua

joyride

Xe điện
Lại là xuyên Việt :) Những cung đường gây nghiện cho nhiều người.

raninc

Xe tải
Em có ghé quán này rồi, khu đô thị mới phải không mợ? Đúng hôm trời mưa như trút các em ý phục vụ không ổn. Không ngờ góc trên cao đẹp thế.
e thấy trong đâu phục vụ rất ok chắc, hôm đó mua gió hay sao thế nào, trong chuyến đi hiện tại 2 nơi e khá ấn tượng mà trước chuyến đi e k biết đến đó là tây nguyên Có TP buôn mê thuột và tp Rạch Giá. quán này chắc htrc cụ k ngó kỹ, chứ e đi xem tùng ngóc ngách thiết kế của nó đúng là tuyệt với rộng thiết kế có điểm nhấn, mái dùng bằng gỗ hết nói chung là kỳ công và đẹp cụ à, còn đồ ăn chiếu với tối khá ngon, mình e chiến hết 2 xuất mỳ sào hải sản với pizza hải sản đồ uống cũng ok mà rẻ hehe

raninc

Xe tải
E up ảnh bản đồ sơ bộ để các cụ hình dung qua khi đi muốn bản nét các cụ seach gg là ra hehe

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
NGÀY 8, tạm biệt Kontum em lại bon bon Pleiku. Thẳng đường QL14 là sang tới Pleiku, mà đi cung này đường rất đẹp nhưng các cụ cần lưu ý đi đúng tốc độ. Do có nhiều vạch liền lên chú ý lỗi đè vạch. Đặc biệt là hay bị bẫy lắm nha,có đoạn em phải bám đít con xe tải đi tầm 20km/h mấy trăm mét. Em vẫn còn clip khi nào em post sau nhé.
Đặt chân tới Pleiku là phải chạy qua Đôi mắt Pleiku ngay.
Biển Hồ

Một số nơi ăn uống ở Pleiku em đã ăn

Bò thì mêm ngon mỗi tội cay quá em ăn cũng ko nổi luôn ;))
Em nghiên cưau

Mem0ry

Xe buýt
Tiếp theo là quán gà nướng em nghiên cứu trên otofun của cụ italy_man gì đó review. Em qua ăn thử thấy cũng ok

Ở Tây Nguyên thẩm mỹ rất tốt, mọi thứ nhìn đơn giản nhưng rất có nét. Em ghé qua 1 quán Cafe tên Cuội ở 62 Đống Đa

Chùa Minh Thành

susu

Xe điện
Chào các cụ e đang thực hiện chuyến xuyên Việt đi n+ ngày và hiện tại e đang ở Phú Quốc. Đầu tiên e cũng ko định post bài nên trên này, nhưng e thấy khá nhiều cụ có ước mơ đi xuyên việt nên e lập topic này để lưu lại hành trình, và chia sẻ những kinh nghiệm, cung đường, chỗ ăn chơi ngủ nghỉ một cách thực tế nhất để để các cụ có thể tham khảo và hiểu hơn về đc Việt Nam! Ở Các vùng miền khác nhau. Trong chuyến đi e cũng đã tham khảo rất kỹ từng nơi mình đến ở trên of mình cũng như các diễn đàn khác nên có những kinh nghiệm gì e sẽ cố gắng chia sẻ đầy đủ cho các cụ. E khởi hành từ ngày 28/4 và đến hnay là ngày thứ 19 và hiện tại e đang ở phú quốc. Ngày mai e sẽ đi tàu về rạch giá.
Ở topic này e sẽ cập nhật lại những lộ trình e đã đi và sẽ update tiếp hành trình mà e đang đi.
Hay quá, em hóng xinh kinh nghiệm. Mời cụ

toxic82

Xe điện
Hay quá, e hóng để sang năm đi ạ :)

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Dịp 30/4 em cũng đi Quảng Trị rồi quay về Quảng Bình. Đây là ảnh dừng chân nghỉ qua đêm ở Cửa Việt:

Cửa Việt ăn nghỉ khá ổn, nước trong, sạch. Giải trí thì không có gì :))

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
NGÀY 3
Nghỉ ngơi 1 đêm ở Huế thấy người cũng khoẻ hẳn, em lại tiếp tục đi thăm chùa Thiên Mụ, lăng vua Minh Mạng và Khải Định vì mấy điểm này gần nhau. Cũng như tiện cho đoạn đường em đi Đà Nẵng. Trong mấy điểm này em thích nhất Lăng vua Khải Định. Đẹp tuyệt vời luôn các cụ à, nhìn thấy cái là phải trầm trồ ngay.hehe

Thăm thú xong mấy điểm này em triển khai qua Đà Nẵng luôn để tối còn xem pháo hoa quốc tế.
Dừng chân nạp ít năng lượng

Lượt đi thì em đi Hầm Hải Vân cho biết, còn lượt về phải đổ đèo cho nó phê.

Tầm 4h chiều cũng đặt chân được tới Đà Nẵng. Đi ăn uống tắm biển các thứ, tối 7h30 xem bắn phao hoa.

Công nhận cụ chân to thật, toàn thấy đi và đi

tranvuhoang2005

Xe điện
Cụ giới thiệu giúp một vài quán ăn hải sản hoặc cơm gia đình giá hợp lý, em sắp có chuyến đi QB
Gửi cụ:
- Quán này trong Tp, khá ngon, gia hợp lý, ngày lễ cụ nên đặt bàn trước kẻo hết: https://goo.gl/maps/SwqFaJ8s7Qs
- Nếu đông thì cụ chạy ra đây, cũng là cơ sở 2 của họ: https://goo.gl/maps/86os38CLBN32
- Quán dê nổi tiếng ngày trc ở chân cầu Nhật Lệ (khi chưa xây cầu) nay chuyển về đây: https://goo.gl/maps/eJe96jDC25R2
- Ăn sáng thì cụ vào đây, bánh canh cá Hảo, ngon rẻ, mát mẻ, vừa ăn vừa ngắm hồ nước, ngõ cạnh bến xe Đồng Hới,quán không có biển đâu nhé: https://goo.gl/maps/y2juYaeAFKy
- Nếu đi Hang Tối, suối Mooc, sông Chày thì cụ đến đây ăn trưa, ngon và rẻ, chứ mấy quán ăn gần đó toàn nấu kiểu công nghiệp, chỉ hợp khách du lịch: https://goo.gl/maps/e5RQs4VJgWr
- Mực nháy thì ở biển Hải Ninh, biển này đẹp hơn Nhật Lệ nhiều nhiều lần, cát trắng, biển thoải, không nguy hiểm như Nhật Lệ, Bảo Ninh đâu. Toàn bộ khu làng này sắp bị FLC giải tỏa làm Resort, giá 40 củ/m2. Lúc đi cụ đi dọc đường biển DT569 từ bên Bảo Ninh, lúc về cụ đi đường QL1A, đừng đi QL1 nhé, 2 bên đường toàn cồn cát đẹp mê hồn. Quán hải sản Hòa Vân: https://goo.gl/maps/Y7ZPmNiusE92
Có thời gian cục hạy tiếp biển Lệ Thủy cũng rất đẹp.
Còn một số quán khác, e k đánh dấu trên bản đồ, phải tìm ảnh chụp, e xin gửi sau

Đi đường xa, vợ 2 lầy lội, cụ quá bộ đưa nàng tới đây SPA lại sắc đẹp: https://goo.gl/maps/q8MGUHDtTsH2

tranvuhoang2005

Xe điện
Ra Cửa Việt, có thời gian thuê tàu chạy ra đảo Cồn Cỏ tắm biển, ngắm rừng, chụp ảnh sổng ảo thì tuyệt vời lắm. E đi chục năm rồi, nay muốn 1 lần quay lại xem đảo đổi mới ra sao

chuvit

Xe đạp
Website
ecuocsong.com
chà đẹp quá, chưa dịp nào đến Đà Nẵng vào dịp có pháo hoa cả tiếc thật

Mem0ry

Xe buýt

tùng tổng

Xe tăng
Chúc nhà cụ có chuyến đi ý nghĩa và oan toàn

Mem0ry

Xe buýt
NGÀY 9,10. hai ta bon ton trên chặng đường Buôn Mê Thuột đang vẫy gọi. Cứ đi theo QL14 là đến được BMT, từ cung này là chúng ta bắt đầu thấy rất nhiều đồi thông rồi. Cảm tưởng như đang ở giữa đồi thông Đà Lạt ý ^^ đến đoạn Đăk Lăk rất nhiều hoa quả ngon luôn, bán đầy 2 bên đường. Như quả bơ sáp, mãng cầu, chanh leo và nhiều hạt tiêu nữa. Các cụ có thể mua về làm quà hoặc ăn dọc đường, vừa ngon lại rẻ.

Ngã 6 ở BmT

Ở BMT có rất nhiều quảng trường, rộng và đẹp. Em cũng ghé qua mà đi buổi tối lười ko chụp ảnh ;))

Đến đất này mà ko ngồi uống cafe thì thật là uổng. Em hóng đc là dân BMT tẩy chay cafe Trung Nguyên vì lùm xùm máy móc gì đó. Nên thôi em cũng theo dân ta luôn, quán cf em chọn là làng cà phê mêhycô

Đến vùng này ko ăn đồ rừng thì cũng uổng, em nghiên cứu qua of thấy cụ italyman review quán Biển Rừng có món chồn hương ngon lên em cũng phải mần ngay đến để thứ. Thật sự là ngon thật các cụ ạ ;))

Thêm nữa, ở BmT các cụ cũng nên thử món bò nhúng me. Ăn ngon lắm ạ

Thăm quan Bản Đôn, cưỡi voi khoái đáo để
:))

Các cụ mua cafe làm quà or uống thì qua 81 Hai Bà Trưng mua nhé. Vừa rẻ lại còn được hướng dẫn pha trộn như nào thì uống hợp với khẩu vị của mình.

Nếu chưa biết chọn nơi nào nghỉ qua đêm thì các cụ vào nhà nghỉ ALysa 26 phạm hồng thái. Ở đây hội tụ đầy đủ tiêu chí sạch,đẹp,rẻ :))

raninc

Xe tải
1 chút cảm nhận riêng về TP BMT
- thời tiết đến đây ban ngày thì nóng nhưng chiều tối là mát và lạnh thời tiết có chút la lá giống đà lạt
- quy hoặch ở đây phải nói là đẹp đường ô vuông thẳng tắp luôn các cụ nhìn google map mới thấy nó đẹp cỡ nào, tp sạch, và rất nhiều cây xanh, không hổ danh là tp có tỉ lệ cây xanh nhiều nhất VN
- con người bình dị, thân thiện, cafe thì cực chuẩn rồi k còn gì phải bàn
- nhà cửa ở đây họ xây rất có gu, đẹp và tinh tế, phải nói là rất chất, kiến trục thiên về mái lợp rất đẹp

NGÀY 7, xuất phát từ Đà Nẵng đi dọc QL 14B theo AH17 rồi tới QL14B để đến Tp.KonTum.

Ghé tới KonTum có 1 số địa điểm tham quan như :
Toà giám mục được xây từ năm 1936

Nhà thờ gỗ cổ nhất Việt Nam

Bắc ngang qua dòng sông Đăk Bla là cây cầu treo Kon K'lor

Ngay cạnh phía sông Đăk Bla là nhà Rông Kon K'lor. Do hôm ấy đóng cửa lên em ko vào thăm quan được. Chỉ đứng ngoài ngó cho nên ảnh ko được chất lượng lắm, các cụ thông cảm nha.

Có 1 địa điểm khác mà chắc chắn đặt chân tới KonTum các cụ ko thể ko qua. Đó là quán cafe eva, quán được thiết kế tỉ mẩn từng chi tiết một tạo lên cảm giác muốn khám phá nơi đây từng ngóc ngách 1. Đặc biệt đồ uống rất rẻ, cô chú chủ quán thì hiền khô à. Cực kỳ dễ thương ^^ vào đến Tây Nguyên ko uống cà phê thì quá uổng luôn, em ko rành uống cf mà uống thử cũng mê luôn ý.

À thêm chút về ẩm thực, em phát hiện ra 1 quán đồ nướng chuyên về đồ rừng rất ngon. Có dịp các cụ qua ăn thử nha. Hôm em ăn có thử con cheo nướng, nai xào, nhím, thịt lợn rừng. Tiếc là hôm ý đói quá mải ăn quên ko chụp ảnh luôn :)). Mà Đúng tiêu chí ngon bổ rẻ nhé ạ ^^

Thêm 1 điều nữa về thời tiết mấy vùng trong Tây Nguyên rất hay, ban ngày nắng vỡ mật luôn nhưng cứ tầm chiều chiều trời lại mưa rồi sấm chớp ầm ầm như kiểu giông ấy ạ.

Quán nướng 82 mà địa chỉ 98 ure. Nhìn hấp dẫn quá. Năm trước nhà em cũng đi cung gần giống ntn. Công nhận Tây Nguyên còn nhiều thứ để mà khám phá và cảm nhận.

Ps. Mít thì thôi rồi vừa ngon sạch lại rẻ nữa. Năm trước 7500k nột kg