Thảo luận Toyota corolla cross đang tự vả vào mình?

Đức_Giang

Xe hơi
Truyền thống của Toyota VN vẫn là ra giá xe mới đắt rất vô lý, tụi làm giá chắc vẫn hút cỏ đều. Bài học từ rất nhiều dòng xe đang bán định giá cao ngay từ đầu và options thì kém, như tự tay bóp ... mà vẫn chưa sáng mắt ra: Altis, Wigo, Avanza, Rush, Innova...
Đến cái con Cross này dự định cái giá vẫn thế, cao tận sao hoả, độc bán mỗi cái logo mấy trăm triệu=))=))=))=))=))
Chắc định ko thèm cạnh tranh với HRV, Kona, Seltos, Ecosport...
Cụ nào xuống tiền mua cũng nể thật đấy:-j:-j:-j:-j:-j

Lâu lâu em lại vào đây thả quả bom, các cụ chém nhẹ tay nhá nhá:)):)):)):)):))
Cụ nhìn làm gì giá của mấy thằng Báo mạng này, giá chưa công bố thì k thể phán được đâu cụ. Toyota giờ nó cũng thay đổi rồi. Riêng Cross lần này option an toàn phát triển riêng và lần đầu có trên dòng Toyota. An toàn thì theo tiêu chuẩn thế giới luôn cụ cứ yên tâm đi, Bản đắt nhất cũng chỉ hơn có 900tr mà được cả động cơ Hybird. Chưa hãng nào mà có xe dưới 1 tỷ mà trang bị động cơ Hybird đấy cụ. Còn cụ dị ứng Toyota cũng phải thôi thời 2014-2015 mà mua xe Toyota thì an toàn option nó chả có gì cả cảm giác lái thì chán. Nhưng so đi phải so lại thiết kế Form xe đợt đó con nào nhìn đến giờ form xe cũng lại rất giữ form và đẹp.

ngotiteo

Xe điện
Cụ đúng là dũng sĩ đi đầu trên trận tuyến chống Toy, em xin kính cụ một ly vì độ anti đến cuồng dại của cụ. Mà có tiền đi xe sang rồi vẫn không bỏ được cái thói sân si với mấy con xe cỏ à cụ :)) tháng trước Toy tụt doanh số Vios văng cả top 1 vẫn không thấy cụ vào sân si, hoá ra là chờ đến lúc CC sắp ra thì sân si một thể đây hả?
Nhưng mà em bảo này, anti thì cũng lắc cái não rồi hãy anti nhé. CC không sinh ra để cạnh tranh với Kona hay HR-V đâu, con xe Toy tương đồng nó là con C-HR cơ? Trong đội hình xe Toy thì CC nó đứng trên C-HR và RAV4, kích cỡ của CC nó bé hơn Tucson có tí thôi, xếp nó vào hạng C cũng được đấy. Mức giá của nó cũng chỉ lơ lửng nằm giữa hạng B và C, bản cao cấp có hybrid mà còn thấp hơn giá CR-V bản thấp nhất thì cụ còn đòi hỏi gì nữa? Hay là cụ đòi bán CC với giá của Kona, như cụ đòi bán Prado giá tỉ rưỡi đó hở? Bán với giá đó thì doanh số cao chả bù được lỗ, mà lỗ thì anti như cụ cũng có đứng ra bù lỗ được cho hãng đâu mà họ phải bán giá thấp làm giề :)) doanh nghiệp họ chỉ quan tâm đến doanh số và lợi nhuận thôi, chứ nghe tâm tư ít tính xây dựng giàu tính phá hoại của mấy người không thèm mua Toy như cụ thì đất cũng chả có để mà cạp đâu:))
ý cụ chủ thớt là dân ta ngu như lợn để bọn toy dắt mũi ý. Và cụ ý muốn dân ta phải bảo vệ nhau để không cho hãng xe nó bán vượt quá nhiều giá trị thực cụ nc đã thấy ít bột rồi.

hatchback

Xe buýt
Thấy các cụ bàn luận hăng quá nên cháu phải vào các loại web để xem thông tin con này, thấy cái này hay hay đưa ra để các cụ cho ý kiến:
Các trang báo + mạng Việt Nam đăng tin con Cross này đa phần nói là bản hybrid có động cơ xăng là 98 PS, động cơ điện là 72 PS, cộng lại là 170 PS, mạnh hơn con chạy xăng thuần (140PS). Nghe thế cháu cũng khoái, nghĩ 170 PS cũng rất ra gì!
Tuy nhiên xem trên web của TOY và các trang mạng nước ngoài thì con hybrid công suất tổng hợp xăng - điện chỉ là 122 PS (90kW) thôi nhé, yếu hơn bản chạy xăng.
Công suất bản hybrid như thế theo cháu là hơi yếu, trong lúc cái xác thì nặng hơn tầm 60kg, trọng lượng xe là 1385 kg so với 1325 kg.
Lợi xăng thì chắc chắn rồi, hybrid mà. Tuy nhiên cụ nào tưởng bản hybrid nó mạnh hơn thì vỡ mộng.

RAVA

Xe ba gác
He he.. các cụ cứ chửi nhau thật lực vào, tẩy chay thật mạnh vào để em được mua xe ngon giá phải chăng:D:D. Thật ra Toyota nó chẳng sáng tạo ra cái m.ẹ gì cả, cứ để thằng khác làm chán rồi bắt chước, cải tiến. Xe nó ngon bỏ mẹ ra, mua về chạy kiếm cơm là chuẩn, sỹ diện hão làm gì :)
-E nhớ ko nhầm là hồi năm 2011-12 trong cuộc chiến xe Nhật- xe Hàn trên OF này, bác ở phe Tuc-So chém Toy kinh lắm kia mà, giờ bác đã đổi ý rồi à? :))
-Mà bác nói là Toy nó ko sáng tạo gì là quá chủ quan đấy, Toy nó đẻ ra dòng crossover đầu tiên trên TG đấy, là con Rav4 ra đời từ năm 1994, còn dòng hybrid thì nó đi tiên phong và sx ra con Prius từ năm 1997 kia? :D

Chỉnh sửa cuối:

hoanganhdhyhp

Xe điện
Thấy các cụ bàn luận hăng quá nên cháu phải vào các loại web để xem thông tin con này, thấy cái này hay hay đưa ra để các cụ cho ý kiến:
Các trang báo + mạng Việt Nam đăng tin con Cross này đa phần nói là bản hybrid có động cơ xăng là 98 PS, động cơ điện là 72 PS, cộng lại là 170 PS, mạnh hơn con chạy xăng thuần (140PS). Nghe thế cháu cũng khoái, nghĩ 170 PS cũng rất ra gì!
Tuy nhiên xem trên web của TOY và các trang mạng nước ngoài thì con hybrid công suất tổng hợp xăng - điện chỉ là 122 PS (90kW) thôi nhé, yếu hơn bản chạy xăng.
Công suất bản hybrid như thế theo cháu là hơi yếu, trong lúc cái xác thì nặng hơn tầm 60kg, trọng lượng xe là 1385 kg so với 1325 kg.
Lợi xăng thì chắc chắn rồi, hybrid mà. Tuy nhiên cụ nào tưởng bản hybrid nó mạnh hơn thì vỡ mộng.
Cái máy yếu sinh lý là truyền thống của Toy VN rồi :-j

datto70

Xe điện
Công nhận, trước bán con Vios ăn dày chả có trang bị mẹ gì mà bán 640tr những năm 2014, giờ op ngập mà chưa đến 550 tr. Túm lại cứ để cho thị trường nó quyết. Toyota Vn thất bại vài dòng xe tại VN rồi, nhất là mấy con mác Daih gắn nhãn TOYOTA nhập khẩu, nhìn như xeđầu thế kỷ mà định giá trên trời.

beamnhi

Xe buýt
Mình thì không nghỉ họ mua hybrid vì mạnh hơn (mà chẳng ai nói thế vì google sẽ ra xe hybrid sản sinh ra ít công suất hơn xe chạy xăng - chứ nó chẳng liên quan gì TOY hay HÀN XẺNG gì cả). Họ mua là vì tiết kiệm xăng và bảo vệ môi trường thôi. Một số nước họ có ưu đãi cho người mua dòng xe này.

heroesdaubu

Xe điện
-E nhớ ko nhầm là hồi năm 2011-12 trong cuộc chiến xe Nhật- xe Hàn trên OF này, bác ở phe Tuc-So chém Toy kinh lắm kia mà, giờ bác đã đổi ý rồi à? :))
-Mà bác nói là Toy nó ko sáng tạo gì là quá chủ quan đấy, Toy nó đẻ ra dòng crossover đầu tiên trên TG đấy, là con Rav4 ra đời từ năm 1994, còn dòng hybrid thì nó đi tiên phong và sx ra con Prius từ năm 1997 kia? :D
He he... xe nào tốt vẫn phải khen thôi. Chắc cụ nhầm em với ai đó :)

lapin

Xe container
Vậy tại sao hãng không đưa ra mức cs kết hợp không mà phải nói đc xăng bn, đc điện bao nhiêu? :))

ubisapro

Xe trâu
Bản 1.8 G giá mà hơn 700 1 chút e thấy hơpj lý đó :D

Steven

Xe tăng
Đặt cọc là chưa có xe, chưa đi thử vẫn phải xuống tiền cọc à?

Em đi đến 4 đời toy rồi nhưng giờ cũng ko mê được

car fun

Xe hơi
Vâng em không nói là chết cụ ah. Cạnh tranh để đưa nó về đúng giá trị thực cụ.
Em rất hâm mộ Toyota nhưng theo báo doanh số hiện nay thì em cũng mong Toy biết sợ mà thay đổi để tốt cho người tiêu dùng hơn.

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận, trước bán con Vios ăn dày chả có trang bị mẹ gì mà bán 640tr những năm 2014, giờ op ngập mà chưa đến 550 tr. Túm lại cứ để cho thị trường nó quyết. Toyota Vn thất bại vài dòng xe tại VN rồi, nhất là mấy con mác Daih gắn nhãn TOYOTA nhập khẩu, nhìn như xeđầu thế kỷ mà định giá trên trời.
Giờ vios options nhiều nhưng chất lượng như lol. Xe em 3 vạn đã thay thước lái. Đợt tới xe đời options nhiều chắc hỏng vặt suốt. Cụ cứ vào hội vios trên Facebook sẽ rõ

Đảngnl

Xe đạp
Thực ra nhìn tận mắt lái thử mới biết được. Nếu đã ưng 1 tỏi vẫn mua. Mà đã k ưng thì 500 lăn bánh cũng chuyển phỏm

ubisapro

Xe trâu
Thực ra nhìn tận mắt lái thử mới biết được. Nếu đã ưng 1 tỏi vẫn mua. Mà đã k ưng thì 500 lăn bánh cũng chuyển phỏm
Câu này e nghe ưng đó. Mua xe trên giấy sợ lắm :))

sắt con

Xe điện
Đọc xong lại liên tưởng box samsung với apple 😁😁😁

Được gửi từ iPhone - Otofun

flanker.27

Xe buýt
ý cụ chủ thớt là dân ta ngu như lợn để bọn toy dắt mũi ý. Và cụ ý muốn dân ta phải bảo vệ nhau để không cho hãng xe nó bán vượt quá nhiều giá trị thực cụ nc đã thấy ít bột rồi.
chắc là cụ chưa vật nhau với cụ chủ bao giờ để biết độ anti Toy của cụ ý thế nào rồi nhỉ :)) cái mong muốn của cụ ý thì cụ ý lê hết từ thớt này sang thớt khác, và lần nào vật nhau em cũng chỉ bảo cụ ý là "tiền ít cứ đòi hít lìn thơm", thế thôi. Lý tưởng thì hay đó, nhưng thiếu thực tế bỏ mịa. Tại sao à?
1. Cụ ý muốn Toy Việt phải chất như Toy Mỹ với giá bán "hợp lý". Thích chất lượng Toy Mỹ thì chấp nhận chi nhiều tiền ra, chứ ít tiền thì đừng có mơ. Land Mỹ giá gốc 90k Trump về VN bán 7 tỷ, Highlander Mỹ giá gốc không quá 60k đô về VN bán 4 tỷ, RAV4 giá gốc em không tra nhưng về VN bản bèo nhất cũng 2 tỷ 6, còn Cam Mỹ về VN toàn gấp 3 lần Cam Việt là bình thường. muốn chất lượng ngon chỉ có Toy nhập, mà nhập muốn ngon thì chỉ có nhập Mỹ, nhập Trung Đông chứ bọn nhập Thái hay Indo thì quên đi, xêm xêm Toy nhập Vĩnh Phúc thôi. Toy nhập từ các nước trên chịu đủ mọi loại thuế, riêng thuế nhập khẩu và thuế TTĐB ốp vào là đủ tiền mua thêm một con xe giá gốc rồi, chưa tính thêm nhiều loại phí khác. nên muốn mua chất lượng Toy Mỹ với giá Toy Việt thì em bảo quên mịa đi, hoặc cứ ở đó mà mơ tiếp. còn ít tiền thì chỉ mua được Toy nhập ĐNA thôi. vấn đề là cái cơ chế, chính sách thuế má nó quá nặng nề, chứ thử bỏ được cái thuế nhập khẩu 70% đi, lúc đó Toy VN chả đưa vội RAV4 về đấu với CR-V hay CX-5 cho cân kèo chứ mang con lỡ cỡ như CC về làm gì?
2. Cụ ý muốn Toy phải bán xe rẻ, nhưng rẻ là bao nhiêu? bán xe hạng C với giá hạng B, bán Prado với giá của Fortuner ra biển thì đương nhiên là doanh số sẽ cao vút, nhưng doanh số cao chả bù nổi lỗ. mà làm thế nào để bán xe rẻ thì cụ ý có nói đâu? ý kiến suông thì ai chả nói được, nhưng làm được thì lại là chuyện hoàn toàn khác đấy? muốn giá xe Toy rẻ thì chỉ có đem về lắp trong nước, nhưng lắp trong nước thì lại có nhiều vấn đề. Với các loại xe bình dân rẻ tiền thì lắp trong nước chắc gì đã rẻ hơn nhập khẩu từ ĐNA, vì giá xe lắp ở VN thường cao hơn từ 20-30% xe lắp ở Thái hay Indo, lắp mà không bán được nhiều thì chả bằng nhập còn hơn. với các loại xe cao cấp mà lắp ở VN thì chất lượng luôn bị nghi ngờ, và Toy VN cũng chưa đến lượt lắp những loại xe tiêu chuẩn toàn cầu đấy, như RAV4, Land Cruiser, Prado thì ngoài nhà máy Nhật Bản chỉ có một số thị trường lớn mới được lắp thôi. Hyundai có thể cho lắp Santa Fe ở VN, nhưng Toy thì lại không làm vậy với RAV4, mà lý do đơn giản nhất có lẽ là vì VN chưa phải một thị trường đủ lớn để được ưu tiên lắp những loại xe chất lượng cao như vậy thôi? mà các cụ ngay cả đi xe Hàn nhập với xe Hàn lắp nó đã không giống nhau rồi, chứ chưa nói gì xe Nhật, lại là xe toàn cầu, vốn yêu cầu mức độ hoàn thiện rất cao? Nếu dùng hình ảnh để miêu tả cái ý nguyện của cụ chủ dưới con mắt của Toy VN thì nó sẽ trông như thế này cụ ạ:

bán được nhiều thì dễ, nhưng làm sao bán được nhiều mà có lãi thì cụ ý lại không nói?
3. bây giờ là thời đại kinh tế thị trường, ai có tiền muốn mua xe gì thì đó là quyền của họ, các hãng xe bản thân cũng sống chết vì doanh số và lợi nhuận, hai cái này mà suy giảm thì hãng sẽ tự phải điều chỉnh để cạnh tranh. Với đà tăng trưởng doanh số xe du lịch của Hyundai trong vài năm trở lại đây thì việc Toy phải thay đổi là điều tất yếu, chả cần chửi họ vẫn phải thay đổi, mà càng thay đổi thì người mua xe lại càng hưởng lợi thôi. có điều đấy là việc của thị trường, chứ ba cái diễn đàn toàn nick ẩn danh thế này mà bảo chửi để cho hãng thay đổi em thấy tào lao bỏ mịa, nếu thật sự mà chửi Toy trên OF có tác dụng thì Toy đã phải thay đổi từ bao nhiêu năm trước rồi kia. em phải cúi lạy và gọi cụ chủ là dũng sĩ đi đầu trên trận tuyến chống Toy là có lý do cả đấy, còn tại sao cụ tự tìm hiểu nhé.

InebryaSG

Xe tải
Hỏi thật các cụ là mấy xe của Toyota từ Wigo đến Innova có được lắp túi khí không ? Bỏ ra gần cả tỉ mà cái xe nát bươm không nổ túi là em sợ lắm.

Multivitamin

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chắc ma mới ko biết em rồi :-j
Em đã từng đi Toy từ rất lâu và em ko bao giờ thèm quay lại Toy nữa:))
Em bị dị ứng và rất kì thị Toy VN, anti Toy VN.
Do trong quá khứ Toy VN bán giá đắt lòi, coi thường khách Việt, options thì ít, an toàn thì cực lởm em có mấy bài ném đá tơi tả và các cụ trong hội Toy thi nhau vào chém với em=))=))=))=))=))

Nay rảnh em thích vào Box Toy ném viên đá ko đươc à cụ=))
(Em đi qua 2 đời Mer rồi nhé cụ, không cụ lại bảo em ko có xèng mua Toy):-j
Cụ chơi xe Hàn có sao đâu, cần gì cay nghiệt!?
Cá nhân em cũng bỏ TOY 12 năm nay rồi, nhưng em cũng chả chê gì Toy, cái gì nó còn tồn tại đều có lý của nó cả cụ à!
Em đang đi xe Đức + Mỹ + Toy (công ty). Nhưng nói thật cho em xe Hàn em cũng éo đi!