Toyota Land Cruiser 150 (Prado) 3.0 Diesel Full Option

NHÍM SÓC

Xe hơi
Ở VN mình mấy năm trước giá dầu bằng nửa giá xăng thì ok. giờ chúng nó ngang bằng nhau. mà công nghệ máy dầu là một loại công nghệ cao, phức tạp nneen giá xe máy dầu lại cao hơn máy xăng ...hic

em chạy Dmax vì nó quá tiết kiệm so với động cơ 3.0 . mà sao em thấy bản máy dầu 4.2 nó cũng ăn tương đương xe cụ chủ thớt là sao ạ ...hic
Ý của Cụ là Land máy dầu 4.2 ăn uống cũng chỉ tầm 11,6l/100km? Bên em không có Land máy dầu 4,2 - chỉ có 2 động cơ 3.0 D4D và 4.0 V6 Dual VVT-i. Theo catalogue em Land 3.0 Diesel chỉ ăn uống có 8,1l/100km thôi, nhưng thực tế sử dụng khác xa...Em đo tốc độ trung bình của xe có 34km/h, như vậy nó ăn uống 11,6l/100km cũng phải thôi - nếu như vận tốc trung bình của xe tăng lên, rơi vào tầm 70-80km/h thì em nghĩ chắc cũng chỉ ăn khoảng 8-9 l/100km thôi.

thaisonhoaiviet

Đi bộ
Bạn ơi con Parado máy dầu có êm bằng con Huyndai Santafe 2010 không vậy. Nổ máy đứng bên ngoài kêu to không? Bên đó có nhiều Pa hàng lướt ko. Mình đi Santa thấy êm và bốc lắm

NHÍM SÓC

Xe hơi
Bạn ơi con Parado máy dầu có êm bằng con Huyndai Santafe 2010 không vậy. Nổ máy đứng bên ngoài kêu to không? Bên đó có nhiều Pa hàng lướt ko. Mình đi Santa thấy êm và bốc lắm
Mình chưa chạy Santafe 2010 bao giờ, nên không dám so sánh. Cái này để anh em OF ném đá ... Em Land 2011 Diesel - trong xe gần như không nghe thấy tiếng của động cơ, nguyên nhân chính là các âm rất tốt. Còn bên ngoài đương nhiên là vẫn nghe thấy tiếng máy, nhưng cũng chỉ to tương đương em INNOVA thôi...
Nếu bạn muốn tìm hàng lướt LAND - mình nghĩ tương đối khó, vì ít khách bán xe 1-2 tuổi lắm...

ChauPhong

Xe máy
Gửi bác Nhím Sóc: cần số phụ bác để ở vị trí nào khi chạy xe trên đường bình thường. Có khi nào nó tự động chuyển về vị trí N không?

NHÍM SÓC

Xe hơi
Gửi bác Nhím Sóc: cần số phụ bác để ở vị trí nào khi chạy xe trên đường bình thường. Có khi nào nó tự động chuyển về vị trí N không?
Gửi Bác Chau Phong - em Land của em không có trang bị cần số phụ, Bác thử hỏi anh em OF xem có ai biết về vụ này không!!

xtitan

Xe buýt
ChauPhong nói:
Prado mới cài cầu bằng nút hết bác ạ, bt để ở 2H thì phải, mai em ngó lại Prado ở nhà nhé

fiateds

Xe máy
Prado 150 là fulltime nên mặc định là H4 rồi.

Nút bên cạnh là Center lock diff chứ không phải cắt cầu đâu bác Soc nhé :P Đề nghị bác đọc ngay tác dụng của nó trong Manual :P

Em cũng đang đi 150, nhưng ở VN thuế cao quá nên 98% toàn nhập xe 2.7 I4 petrol Trung Đông thôi. 4.0 V6 cũng có nhập vài chiếc nhưng giá quá cao, tầm 200k obama. Em ao ước chiếc máy 3.0 D4D như của bác mà không đâu nhập cả :(

ChauPhong

Xe máy
Hôm nay đọc hướng dẫn sử dụng thì thấy bảo đi đường bình thường thì cần số phụ để ở mức H. Nếu để ở mức N là ngắt truyền đồng xe không chạy được.

Em hỏi các cụ cái nữa: Có nên lắp nẹp của cho Prado không? Em cũng không rõ lắm về tác dụng của nẹp cửa. Bên này thấy báo giá là 1000 USD một bộ cả công lắp.

NHÍM SÓC

Xe hơi
Prado 150 là fulltime nên mặc định là H4 rồi.

Nút bên cạnh là Center lock diff chứ không phải cắt cầu đâu bác Soc nhé :P Đề nghị bác đọc ngay tác dụng của nó trong Manual :P

Em cũng đang đi 150, nhưng ở VN thuế cao quá nên 98% toàn nhập xe 2.7 I4 petrol Trung Đông thôi. 4.0 V6 cũng có nhập vài chiếc nhưng giá quá cao, tầm 200k obama. Em ao ước chiếc máy 3.0 D4D như của bác mà không đâu nhập cả :(
Cảm ơn Bác chỉ bảo! Em đã kiểm tra lại - đúng là Center Lock Diff, sử dụng để phân bổ chuyển động đều cho bánh trước và sau của xe. Chẳng bù cho em bên này, 90% khách hàng chọn máy dầu 3.0 D4D, rất ít khách chọn máy xăng. Theo em tìm hiểu thì máy 3.0D4D chủ yếu được bán tại Châu Âu, còn thị trường Mỹ va Trung Đông cũng chỉ có máy xăng..

NHÍM SÓC

Xe hơi
Hôm nay đọc hướng dẫn sử dụng thì thấy bảo đi đường bình thường thì cần số phụ để ở mức H. Nếu để ở mức N là ngắt truyền đồng xe không chạy được.

Em hỏi các cụ cái nữa: Có nên lắp nẹp của cho Prado không? Em cũng không rõ lắm về tác dụng của nẹp cửa. Bên này thấy báo giá là 1000 USD một bộ cả công lắp.
Em không rõ Bác định mua nẹp cửa nào mà những 1000$. Theo em nếu thấy thực sự cần thiết thì hãy mua, còn không tiết kiệm là quốc sách - nhất là trong thời buổi hiện nay..

fiateds

Xe máy
Cảm ơn Bác chỉ bảo! Em đã kiểm tra lại - đúng là Center Lock Diff, sử dụng để phân bổ chuyển động đều cho bánh trước và sau của xe. Chẳng bù cho em bên này, 90% khách hàng chọn máy dầu 3.0 D4D, rất ít khách chọn máy xăng. Theo em tìm hiểu thì máy 3.0D4D chủ yếu được bán tại Châu Âu, còn thị trường Mỹ va Trung Đông cũng chỉ có máy xăng..
Em ko rõ bên đó bảo hiểm tính thế nào chứ ở Pháp em vẫn chạy xe xăng mặc dù tốn kém hơn chút nhưng bảo hiểm rẻ hơn :D mới lại em bằng mới mà :(

Còn về công nghệ diesel ngày nay thì khỏi phải bàn, đến cái citroen c3 city car còn chạy diesel mà êm ru, hay chả nói đâu xa toyota iQ cũng còn ra cả bản d4d 1.4...

Còn về option xe bác, em xin lỗi, bác đang đi Lexus GX chứ ko phải Toyota đâu :P

NHÍM SÓC

Xe hơi
Em ko rõ bên đó bảo hiểm tính thế nào chứ ở Pháp em vẫn chạy xe xăng mặc dù tốn kém hơn chút nhưng bảo hiểm rẻ hơn :D mới lại em bằng mới mà :(

Còn về công nghệ diesel ngày nay thì khỏi phải bàn, đến cái citroen c3 city car còn chạy diesel mà êm ru, hay chả nói đâu xa toyota iQ cũng còn ra cả bản d4d 1.4...

Còn về option xe bác, em xin lỗi, bác đang đi Lexus GX chứ ko phải Toyota đâu :P
Bảo hiểm của em nó tính theo giá trị xe, không phân biệt xe xăng hay xe dầu ah.
Cảm ơn Bác động viên, LEXUS vẫn là niềm ước mơ của em - mong Cô thương cho em sớm thực hiện được ước mơ!!

tran_thuat_lai

Xe lăn

Chuẫn đấy Bác ơi ! nếu em là chủ thớt thì em sẽ thay calang, logo, lắp thêm cái đèn hậu cho nó lành Lexus lunnnnnnnnn....hihihi

fiateds

Xe máy
Bảo hiểm của em nó tính theo giá trị xe, không phân biệt xe xăng hay xe dầu ah.
Cảm ơn Bác động viên, LEXUS vẫn là niềm ước mơ của em - mong Cô thương cho em sớm thực hiện được ước mơ!!
Người Pháp họ tiết kiệm nên chạy dầu nhiều cho giá xăng dầu rẻ => xe dầu tham gia giao thông nhiều hơn => khả năng tai nạn nhiều hơn => bảo hiểm đắt hơn ! Và tất nhiên là còn theo giá trị cái xe nữa :))

Nếu chịu chơi, bác lên ebay,nhiều thứ làm lại cho 150 đẹp lắm đó ! Mà xe bác option vậy chắc chạy vành 18" đúng khong?

Còn xe em xác định theo trường phái "phá" xe rồi, VOC về có ảnh em sẽ khoe bác !

locpink5712

Xe buýt
Xe bác Nhím Option ngon quá ạ! Ở mình nhập về toàn là Prado máy xăng 2.7. Xe em đang đi option ko có tí gì luôn. Mà còn đắt hơn cả của Bác ạ!
Ghế chỉnh tay, chìa khóa cơ, gương ko có chống chói, ko camera, ko cảm biến mưa, ko cảm biến đèn, ko pcs, ko cruie control... Hộp số đời cũ... Nói chung là chán lắm. Nhìn xe Bác xong nghĩ đến xe mình mà chỉ muốn ôm bàn phím khóc hu hu...

Chỉnh sửa cuối:

NHÍM SÓC

Xe hơi
Người Pháp họ tiết kiệm nên chạy dầu nhiều cho giá xăng dầu rẻ => xe dầu tham gia giao thông nhiều hơn => khả năng tai nạn nhiều hơn => bảo hiểm đắt hơn ! Và tất nhiên là còn theo giá trị cái xe nữa :))

Nếu chịu chơi, bác lên ebay,nhiều thứ làm lại cho 150 đẹp lắm đó ! Mà xe bác option vậy chắc chạy vành 18" đúng khong?

Còn xe em xác định theo trường phái "phá" xe rồi, VOC về có ảnh em sẽ khoe bác !
Báo cáo Bác - em chạy vành 18' ah. Vụ đông vừa rồi em phải mua thêm 1 bộ vành 4 chiếc + 4 lốp mùa đông Yokohama, thiệt hại ngót nghét 3600$. LỤC TỐN!!!
Bác cố gắng pọt ảnh sớm để anh em - chiêm ngưỡng..

Chỉnh sửa cuối:

NHÍM SÓC

Xe hơi
Xe bác Nhím Option ngon quá ạ! Ở mình nhập về toàn là Prado máy xăng 2.7. Xe em đang đi option ko có tí gì luôn. Mà còn đắt hơn cả của Bác ạ!
Ghế chỉnh tay, chìa khóa cơ, gương ko có chống chói, ko camera, ko cảm biến mưa, ko cảm biến đèn, ko pcs, ko cruie control... Hộp số đời cũ... Nói chung là chán lắm. Nhìn xe Bác xong nghĩ đến xe mình mà chỉ muốn ôm bàn phím khóc hu hu...

Em chỉ mong về HN có được em LAND như của BÁC vi vu thôi.... Góp ý kiến với BÁC - BÁC pọt ảnh kiểu này anh em chẳng biết xem kiểu gì!!!

ChauPhong

Xe máy
Cho em hỏi cái. Nếu lắp vành 18" thì xe sẽ cao thêm mấy phân nữa à? Xe em hiện nay cao 1905 cm sử dụng vành theo xe khi mua. Tại sao bác Nhím Sóc lại phải mua thêm một bộ vành cho mua đông?

fiateds

Xe máy
Cho em hỏi cái. Nếu lắp vành 18" thì xe sẽ cao thêm mấy phân nữa à? Xe em hiện nay cao 1905 cm sử dụng vành theo xe khi mua. Tại sao bác Nhím Sóc lại phải mua thêm một bộ vành cho mua đông?
Vành 18" này là original theo xe lúc rời nhà máy bác ạ.

Còn bác muốn xe cao hơn thì phải thay dàn gầm, có rất nhiều hãng để bác lựa chọn. Xe em thay bộ của old man emu lên được 2".

Còn ở châu Âu mùa đông co tuyết nên phải dùng lốp cho mùa đông :)

@NHIMSOC : bác cũng mua vành 18" luôn à? Vành + lốp Đắt là phải :P biết bác mua thì bảo bác mua vành 17" thôi