Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Winstorm07

Xe container
Chả hiểu các bác Pi kiểm tra chất lượng trước khi xuất xưởng thế nào, hôm qua Gấu nhà em đi về cứ thấy kêu lục cụ ở bánh trước, sáng nay em kiểm tra thì 2 con ốc bắt củ phanh trước 1 con thì rơi mất hẳn, 1 con thì lỏng toẹt ra. Thế có sợ kô cơ chứ :((
Xe em mới đi được 190km mà đã thế thì kô hiểu những con ốc chỗ khác thì thế nào.
Sáng nay mang ra số 7 Hàng Chuối để các anh ý bắt cho 2 con ốc khác./
Mà lại kô có 2 con ốc trắng như zin của nó nên anh thợ KT lại phải lấy 2 con ốc đen bắt chân chống ra lắp vào cho em :(
Em gái tiếp nhận xe nhìn xe em, nhìn số km rồi nhìn sổ bảo hành em đang cầm trên tay nhưng vẫn hồn nhiên nói em "anh vào quầy thanh toán tiền"
Em nói xe anh chạy chưa đến 200km, sổ BH vẫn còn đây mà lại bắt anh trả tiền là sao hả em??
Nói vậy rồi em gái ngẩn ngơ 1 lúc mới quay ra bảo em "Anh ký vào phiếu xuất kho và bảo hành giúp em..."

Quên, Xe em là Libety ạ :)

tuocnam

Xe tải
hnay đi mơí để ý xe Li có 2 công tắc đèn. Gạt sang trái 1 cái là bật cái đèn nhỏ. Gạt 2 cái là bật đèn bt :)) cho e hỏi cái đèn nhỏ để làm j?

zanny7690

Xe máy
Các cụ cho em hỏi xe vespa S ie của em cứ đi về để 1 lúc thì nó cứ có tiếng xì hơi,1 lúc nó lại kêu để lâu thì cũng hết không biết có bị sao không ạ ?
Em cũng không biết tả tiếng kêu đấy như nào nhưng nghe giống tiếng xì hơi lắm ạ :)
Các bác trả lời hộ em với ==' xe em cũng bị vậy ạ

lapquocbmw

Xe máy
Chả hiểu các bác Pi kiểm tra chất lượng trước khi xuất xưởng thế nào, hôm qua Gấu nhà em đi về cứ thấy kêu lục cụ ở bánh trước, sáng nay em kiểm tra thì 2 con ốc bắt củ phanh trước 1 con thì rơi mất hẳn, 1 con thì lỏng toẹt ra. Thế có sợ kô cơ chứ :((
Xe em mới đi được 190km mà đã thế thì kô hiểu những con ốc chỗ khác thì thế nào.
Sáng nay mang ra số 7 Hàng Chuối để các anh ý bắt cho 2 con ốc khác./
Mà lại kô có 2 con ốc trắng như zin của nó nên anh thợ KT lại phải lấy 2 con ốc đen bắt chân chống ra lắp vào cho em :(
Em gái tiếp nhận xe nhìn xe em, nhìn số km rồi nhìn sổ bảo hành em đang cầm trên tay nhưng vẫn hồn nhiên nói em "anh vào quầy thanh toán tiền"
Em nói xe anh chạy chưa đến 200km, sổ BH vẫn còn đây mà lại bắt anh trả tiền là sao hả em??
Nói vậy rồi em gái ngẩn ngơ 1 lúc mới quay ra bảo em "Anh ký vào phiếu xuất kho và bảo hành giúp em..."

Quên, Xe em là Libety ạ :)
Chào cụ!
Chắc nhà máy làm riêng cho cụ 1 con xe đề cụ đi rồi mà nhớ mãi không quên đấy thui( chắc công nhân mải nghĩ đến tết quá mà quên vặn chặt ốc) Cụ thông cảm nhé^^ nhưng phải công nhận là công nhân Việt Nam mình làm ẩu hơn công nhân bên Ý cụ nhỉ.
Chúc cụ và em nó tết này vi sờ vu nhé.
hnay đi mơí để ý xe Li có 2 công tắc đèn. Gạt sang trái 1 cái là bật cái đèn nhỏ. Gạt 2 cái là bật đèn bt :)) cho e hỏi cái đèn nhỏ để làm j?
Cái đèn nhỏ là đèn sương mù cụ ah. Lúc nào bật khóa lên là nó sáng ấy mà:))
Các cụ cho em hỏi xe vespa S ie của em cứ đi về để 1 lúc thì nó cứ có tiếng xì hơi,1 lúc nó lại kêu để lâu thì cũng hết không biết có bị sao không ạ ?
Em cũng không biết tả tiếng kêu đấy như nào nhưng nghe giống tiếng xì hơi lắm ạ :)
Các bác trả lời hộ em với ==' xe em cũng bị vậy ạ
Cụ tả khó hiểu quá, có gì cụ không yên tâm cứ mang ra trạm dịch vddeeer KTV người ta kiểm tra cho cụ ah( cái này free mà)

cocktail

Xe hơi
Xe li việt nhà em khi gat chân chống kêu rầm một cái , rất to , không hiểu tại sao , hồi mới mua không bị như vậy cụ ạ , có cụ nào biết không ?

Hoang.Berty

Xe buýt
cụ Pi cho em hỏi một câu ạ. con Li nhập em đi cứ vít lên tầm 50km xong bóp mạnh phanh là xe dần dần "lịm" hẳn rồi tắt luôn như mấy dòng Wave S cũ của Honda í, lại phải ga lại :|, hoặc là lúc mới đi cũng thế. Cứ dừng đèn đỏ cứ phải ga với bóp phanh sợ nó chết máy. đấy là do làm sao ạ :(
em cũng bị trường hợp này ạ . Mong bác Pi chỉ giúp

trangkutehd

Đi bộ
xe của em mới đi được có hơn 500km . Sáng nay lên hàng chuối để thay dầu, thay xong về đi bánh sau cứ kêu cành cạch, chiều lại phi lên thì được bắt bệnh là lỗi vành :( . Đợi ra tết đổi . Thế mới buồn không cơ chứ :((

lucky2u

Xe hơi
các bác kỹ thuật của piagio cho e hỏi tý:e có con liberty vn đi dc hoen 3000km mang lên hãng thay dầu hộp số thì a kỹ thuật bảo tù 8000km-10000km mới phải thay dầu hộp số.nhưng tham khảo trên mạng e thấy bảo là 3000km nên thay dầu hộp số.các bác cho e lời khuyên la ban nhiêu km thì nên thay dầu hộp số

lapquocbmw

Xe máy
cụ Pi cho em hỏi một câu ạ. con Li nhập em đi cứ vít lên tầm 50km xong bóp mạnh phanh là xe dần dần "lịm" hẳn rồi tắt luôn như mấy dòng Wave S cũ của Honda í, lại phải ga lại :|, hoặc là lúc mới đi cũng thế. Cứ dừng đèn đỏ cứ phải ga với bóp phanh sợ nó chết máy. đấy là do làm sao ạ :(
Chào cụ!
Em xin góp ý với cụ nhé, khả năng là do ga lơ ti của cụ để nhỏ quá đấy nhưng cũng không ngoại trừ khả năng quả ga của cụ có vấn đề, tốt nhất cụ nên mang ra trạm dich vụ để kiểm tra.
chào cụ pi em có vài thắc mắc muốn hỏi í kiến cụ: em đi con li IE cụ nhé
- là con xe em đi 7000 rồi cần thay thế những gì và giá cả thế nào hả cụ (em chỉ mới thay dầu chứ chưa thay thế gì trong xe cả)
- hôm nọ em tháo con lọc gió ra thì thấy trong bầu lọc toàn dầu vậy dầu đó là do thiết kế người ta cho vào hay là do xe có vấn đề gì dầu chảy vào hả cụ
- em thấy mọi người bảo lọc gió việt không tốt = nhập nên thay theo cụ có phải thay không ạ và giá cả thế nào hả cụ.
- con xe em lúc ga lên nó cứ ô ô` ô` vậy là do thiết kế xe hay do vấn đề gì hả cụ.
thank cụ giải đáp cho em
Vâng, chào cụ.
Theo em biết thì sau khi xe đi tầm 8k-10k mới phải bảo dưỡng toàn bộ ( khi bảo dưỡng toàn bộ có thể phải thay 1 số thứ như: bi côn, má phanh, bi cổ phốt...Giá bi côn là 250k, má phanh trước 200k, bi cổ phốt trên 100k và 150k tiền bảo dưỡng toàn bộ) đấy là những thứ em thấy hay thay chứ còn tùy từng xe cụ ah.
Còn về vấn đề có dầu trong lọc gió là do xe bị đổ hoặc nghiêng quá về bên trái thì dầu ở đầu bò sẽ tràn lên lọc gió qua 1 đường ống. Về lọc gió việt và nhập thì em thấy nó tốt như nhau thui vì chất lượng này do PIVN đặt ra mà. Xe PI khi ga lên đó là tiếng đặc trưng rùi cụ ah. Còn nếu kêu to quá thì cụ nên mang em nó đi kt đi nhé.
Chào bác pi ạ bác cho cho em hỏi là bên bác có bán cái miếng cao su ở phía dưới chỗ để chân không ạ (không phải thảm để chận ạ mà là mấy cái sọc sọc ạ) , mà bên bác có nhận sơn lai xe không ạ ,như xe xước quá em muốn sơn lại toàn bộ vẫn theo màu nguyên bản không phải là đổi màu bác có báo giá được luôn không a
Chào cụ.
Em thấy có bán đấy cụ, bên đấy cũng nhận sơn lại xe giổ giá thì tầm 3,3m cụ ah.

Xe li việt nhà em khi gat chân chống kêu rầm một cái , rất to , không hiểu tại sao , hồi mới mua không bị như vậy cụ ạ , có cụ nào biết không ?
Cụ mang ra trạm dịch vụ bảo họ chỉnh lại cho hoặc cụ tự chỉnh lấy cũng được vì đấy là do cái cao su ở chân chống bị lệch nên khi gạt nó mới kêu như thế.
xe của em mới đi được có hơn 500km . Sáng nay lên hàng chuối để thay dầu, thay xong về đi bánh sau cứ kêu cành cạch, chiều lại phi lên thì được bắt bệnh là lỗi vành :( . Đợi ra tết đổi . Thế mới buồn không cơ chứ :((
Cụ thông cảm vì bây giờ họ bận quá mà trên PiVN cũng sắp nghỉ tết nên muốn bảo hành chắc cũng phải qua tết cụ ah, cụ cứ đi tẹt con bọ lẹt đi rồi qua tết mang ra họ thay cái vành mới cho.
các bác kỹ thuật của piagio cho e hỏi tý:e có con liberty vn đi dc hoen 3000km mang lên hãng thay dầu hộp số thì a kỹ thuật bảo tù 8000km-10000km mới phải thay dầu hộp số.nhưng tham khảo trên mạng e thấy bảo là 3000km nên thay dầu hộp số.các bác cho e lời khuyên la ban nhiêu km thì nên thay dầu hộp số
Chào cụ!
Chắc cụ nghe thế nào chứ như cụ nói là gần đúng rùi đấy ạ, vì tầm 3k-4k là mình phải thay dầu hộp số rùi, và còn tùy vào điều kiện cụ đi nữa có khi 1k-2k cũng phải thay rùi í ạ.

Selene

Xe đạp
ấy cụ lapquocbmw có thể chỉ rõ nơi mua được không ạ , em không muốn dùng thảm nhưng mà dùng không thảm thể nào cũng có ngày cái miếng đấy nó bung rách thì xấu nên muốn hỏi để mua có gì còn thay :D

lapquocbmw

Xe máy
Rổ giá thay mấy cái này là bao nhiêu pak nhỉ...

Mai E chạy qua HC lun... :D
Ống xăng+ ống hơi= 70k, lọc dầu=135k, dầu máy=230k, dầu láp=55k

ấy cụ lapquocbmw có thể chỉ rõ nơi mua được không ạ , em không muốn dùng thảm nhưng mà dùng không thảm thể nào cũng có ngày cái miếng đấy nó bung rách thì xấu nên muốn hỏi để mua có gì còn thay :D
Cụ hỏi chủ thơt ý, qua số 7 hàng chuối mà mua.
Chúc cụ và em nó tết này vi sờ vu nha.

levis8889

Xe đạp
chán quá, con LX 125ie của e hqua bị va quệt nên sướt phía trước xe. bác cho e hỏi giá cả sơn thế nào ạ , để ra tết e qua chỗ bác làm :
Cụ thể : sướt 1 đường dài 30cm. và 1 chỗ lõm 1 tí, đường kính lõm khoảng 5cm.xe màu trắng
Tiện đây nói qua vs các bác sắp mua xe piaggio: hực sự quá thất vọng về chất lượng khi mua xe ở Topcom Nguyễn Thái Học.
1/ lúc lấy xe ko kiểm tra kỹ, về thấy phần bộ phận máy ở gần ống xả bị gỉ,như kiểu bị ăn mòn ý, ra hỏi thì thằng kỹ thuật bảo chắc do nước biển ăn mòn,ko sao đâu
2/ Lúc mua ko lắp gương, về lắp thì ko vặn vào đc, ra hỏi họ bảo: gen bị nhờn nên ko vặn đc,mà ko đc bảo hành.phải thay chân gen lắp gương hết 200k.(ok,tại tôi ko ktra khi mua nên ko đc đổi.Nhưng chẳng lẽ cửa hàng cố tình bán xe lỗi cho khách.)
3/sơn xe gần chân chống có chỗ bị sướt sơn 1 vạch tầm 4cm, may mà mình ktra lúc đó nên đổi lại
4/ ngoài ra logo xe in lệch. (chẳng lẽ các biểu tượng hãng quan trọng vậy mà họ ko ktra trc khi lắp vào xe.
XE rất nhiều chi tiết làm sao ktra hết đc, tin tưởng nên mua, đấy là những chỗ thấy đc chi tiết lỗi. còn bộ phận bên trong máy làm sao biết đc lỗi hay ko.
các bạn có mua ở đó phải ktra thật kỹ, tốt nhất là ko mua ở đó.

Chỉnh sửa cuối:

Selene

Xe đạp
hực chắc tết tắc đường nên không tháy cụ chủ thớt vào trả lời thắc mắc của anh em

xherox

Xe điện
chán quá, con LX 125ie của e hqua bị va quệt nên sướt phía trước xe. bác cho e hỏi giá cả sơn thế nào ạ , để ra tết e qua chỗ bác làm :
Cụ thể : sướt 1 đường dài 30cm. và 1 chỗ lõm 1 tí, đường kính lõm khoảng 5cm.xe màu trắng
Tiện đây nói qua vs các bác sắp mua xe piaggio: hực sự quá thất vọng về chất lượng khi mua xe ở Topcom Nguyễn Thái Học.
1/ lúc lấy xe ko kiểm tra kỹ, về thấy phần bộ phận máy ở gần ống xả bị gỉ,như kiểu bị ăn mòn ý, ra hỏi thì thằng kỹ thuật bảo chắc do nước biển ăn mòn,ko sao đâu
2/ Lúc mua ko lắp gương, về lắp thì ko vặn vào đc, ra hỏi họ bảo: gen bị nhờn nên ko vặn đc,mà ko đc bảo hành.phải thay chân gen lắp gương hết 200k.(ok,tại tôi ko ktra khi mua nên ko đc đổi.Nhưng chẳng lẽ cửa hàng cố tình bán xe lỗi cho khách.)
3/sơn xe gần chân chống có chỗ bị sướt sơn 1 vạch tầm 4cm, may mà mình ktra lúc đó nên đổi lại
4/ ngoài ra logo xe in lệch. (chẳng lẽ các biểu tượng hãng quan trọng vậy mà họ ko ktra trc khi lắp vào xe.
XE rất nhiều chi tiết làm sao ktra hết đc, tin tưởng nên mua, đấy là những chỗ thấy đc chi tiết lỗi. còn bộ phận bên trong máy làm sao biết đc lỗi hay ko.
các bạn có mua ở đó phải ktra thật kỹ, tốt nhất là ko mua ở đó.
Gọi thẳng lên nhà máy làm ầm lên,có số hotline in ở sổ bảo hành ấy.
Mà thực sự là nhà máy Pi Việt nam lắp ráp xe cực vớ vẩn,xe mới xuất xưởng nhưng cổ phốt và tay phanh sau ko có tý dầu nào luôn.Đấy mới chỉ là cái nhìn thấy được khi đi bảo dưỡng toàn bộ lần đầu,còn những cái khác thì ko biết thế nào.

ducminh1

Xe tải
Mà thực sự là nhà máy Pi Việt nam lắp ráp xe cực vớ vẩn,xe mới xuất xưởng nhưng cổ phốt và tay phanh sau ko có tý dầu nào luôn.Đấy mới chỉ là cái nhìn thấy được khi đi bảo dưỡng toàn bộ lần đầu,còn những cái khác thì ko biết thế nào.
Cụ nói chuẩn ạ hôm e đi bảo dưỡng cũng phát hiện ra là cổ phốt ko có tí mỡ nào b-( ko biết bánh xe các a ý có quên bôi mỡ vòng bi ko nữa :)) quay bánh sau thấy nặng mà ko bon nổi :))

se7enup_0705

Xe máy
Các cụ cho e hỏi về con Li việt nhà e.
Xe e chạy ga nhỏ bị giật giật, nhất là lúc sáng máy nguội chạy giật như ngựa ấy nhưng bị 1 lúc thôi chạy vài km thì có phần đỡ hơn chứ ko hết hẳn.
Có vào hãng ông thợ bảo vệ sinh nòng, vệ sinh rồi, nhưng e chạy đc 2 ngày vẫn bị lại, hix, giờ ko biết sao. Các cụ chuẩn bệnh hộ e và phải làm thế nào ạh :( :-s.
Xe e chạy đc hơn 5000 rồi ạh.

Chỉnh sửa cuối:

Winstorm07

Xe container
Em đã post ở mấy trang trước, xe em chạy chưa được 200km mà có 2 con ốc bắt củ phanh trước 1 con thì rơi mất, 1 con thì lỏng toẹt ra dùng tay cũng vặn được.
Các cụ bảo thế có nguy hiểm kô??!!! :(

MEOTO1988

Xe tải
Em đã post ở mấy trang trước, xe em chạy chưa được 200km mà có 2 con ốc bắt củ phanh trước 1 con thì rơi mất, 1 con thì lỏng toẹt ra dùng tay cũng vặn được.
Các cụ bảo thế có nguy hiểm kô??!!! :(
Pi VN kiểm tra xe trước khi xuất xưởng không kỹ. Nhưng cũng có phần trăm số dính lỗi. Cụ mang xe đi kiểm tra lại toàn bộ cho chắc. Ra tết em cũng mang đi kiểm tra toàn bộ xe ^^

Trạng thái
Thớt đang đóng