Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 4

Trạng thái
Thớt đang đóng

nikeleader

Xe tải
Cụ cho e hỏi thay dầu láp thì mấy tuýp ạ

hotboy12a3

Xe đạp
Cụ cho em hỏi, em đi Li việt 125ie xanh cửu long, giờ muốn đổi bộ vỏ sang màu đỏ hoặc xanh rêu, bên cụ có thay được ko, rổ giá thế nào ạ? Cho em cái thông tin nhé.
Thanks cụ
PS: Hơi tâm linh tí, khi mua e ko để ý, đổi sang màu đỏ cho hợp mệnh, em mệnh hỏa :D

shiva9988

Xe tải
Cụ Tân cho em hỏi con lx của em sao đi rửa xe về thế là lúc đề tay phanh trái không đề được nữa mà bóp tay phanh phải thì lại đề được. Trong khi trước lúc rửa xe toàn phải bóp tay phanh trái. Không biết bệnh đó có nặng k để em đem xe ra chỗ cụ.
Mà cụ Tân là cụ nào e gặp chưa nhỉ? Em là ng đem xe đỏ ra hàng Chuối sơn xanh da trời có quả đèn bi xenon đây ạ

Móp

Xe tăng
Chiều nay e gọi cụ Tân chả được, định mang xe của gấu ra bảo dưỡng và ngồi chém gió tý

Namnguyen81

Xe hơi
Con LXie của mình gần 2 năm mới đi có 4k, ra đây kiểm tra định kỳ 2 lần thì phải, xe ít đi quá toàn phủ bạt

4576

Đi bộ
- tớ có con GT ăn 3,55lít/100km (đổ 1000tr tiền xăng rồi tính trung bình) chạy trên cả đường fố, leo núi, tóm lại trừ lội suối thế là dư nào ạ, mọi người đều bảo fải trên 4-4,5l mới đúng
- tiếp nữa là cái baga GTS ở ngoài HN có bán ko ? thấy mỗi trong SG bán 850k :(

ducminh1

Xe tải
Đọc cả 100 trang, em thây đa phần lỗi do các cụ vận hành chưa đúng với điều kiện đường xá, hay vấn đề xăng cộ, rửa xe không đúng cách, rồi bơi vào mùa hà lội. Thế nên vấn đề chết máy, khó nổ và bị các anh vặt là không thể tránh khỏi. Theo em bác Tân là người tư vấn nhiệt tình thì cứ tổng kết một bài về kinh nghiệm vận hành đúng cách, xăng cộ chuẩn( em la cứ A95 ơ cây xăng lớn mà múc), đặc biệt là cách rửa xe( vì đa phần các cụ cứ mang xe để tự ý mấy bố phụt toàn vào những chỗ hiểm của dòng xe piagio), ngoài ra thì việc bảo dưỡng định kỳ thì theo sách hướng dẫn, đặc biệt thay dầu đúng km quy định thì khả năng sẽ hạn chế hỏng hóc, gây bực mình cho chủ phương tiện.
- Kinh nghiệm của em là: Xăng phải là A95, và phải đổ ở cây xăng có uy tín, chỉ dùng 1 loại là A95 ngay từ đầu. Việc đổ xăng của e cứ lúc đèn báo hơi nháy nháy là em đổ ngay để khỏi bị hỏng bơm xăng cao áp, e cũng ít phải kiểm tra lọc xằng vì A95 cũng đỡ, mặt khác giúp hệ thống kim phun xăng điện tự hoạt động ổn định hơn, không bị bẩn hay hỏng hóc.
- Vận hành: Ga nhẹ nhàng, không ép ga, kiểm tra áp suất lốp thường xuyên, khởi động đúng quy trình và không trở quá tải quy định, em luôn cố đi ở tốc độ 40km, đông quá thì 30, còn tắc đường thì chịu. :D
- Rửa xe: Trước khi rửa em bao giờ cũng mở yên, tháo cái cốp để mũ bảo hiểm ra, rồi lấy mảnh túi bóng bọc kính chỗ nhiều dây diện, máy để tranh phụt nước vao, thứ 2: dán băng dính quanh ổ chìa khóa khởi động, tránh nước làm hỏng từ, thứ 3: còn chỗ nào đậy được là em bọc hết không cho bọn nó phụt nước vào như chỗ côn có cái lỗ là em cũng bịt, bugi thì bảo nó hạn chế phụt vào chỗ đó, hệ thống quạt mát, hoặc cả cái công tác chân trống....nói chung bịt hết, cái xe này nó nhiều bộ phận điện tử nên việc gặp thời tiết nóng ẩm như ở VN là dễ hỏng hóc.( Em đang tính mua cái máy rửa mini để phục vụ em nó, rảnh cần thể dục thì cho cả em 4b của em nưa, thế là lành nhất các cụ ợ :D)
- Mùa mưa to đường mà ngập thì em cho em nó ở nhà với bà giúp việc. :D
- Dầu máy và lap thì em toàn thay sớm hơn quy định để tranh việc hỏng hóc, và hình như cũng đỡ phải bảo dưỡng côn hơn anh em khác thì phải. Em thấy các cụ toàn kêu liên tục bảo dưỡng côn mà em thì ngược lại xe đi vẫn ổn, giật thì dưới 20km không tránh được.
- Còn cái chân trống, em mà gửi xe, hoặc để cơ quan là cứ dựng cái chân giữa cho lành, tránh việc và trạm làm đổ xe, nhiều trường hợp xe trật kín nhiều người lấy xe xê dịch mạnh dễ làm hỏng cái công tác ngắt máy ở chân trống.
- Nói chung thì cũng không thể tin tưởng hết mấy ông ở các head bảo dưỡng được, xe không phải của các ông nên toàn qua loa đại khái, nhiều ông vớ vần toàn bảo thay lọ thay chai, rồi mất tiền oan trong khi các ngài có thể lại tận dụng được mấy thứ đồ đó làm việc khác. :-s. Em là em cứ phải hỏi thằng nào ở đấy có kinh nghiệm và cẩn thận nhất em chọn cho nó kiểm tra bảo dướng, ngoan thì em cho quà.:D
- Em mạn phép Bác Tân nói như trên đúng không ạ, bác rảnh giúp anh em tổng kết thêm thật nhiều cho nó ngắn gọn để biết cách sử dụng, cũng như nguyên nhân để tránh mất oan tiền khi sử dụng dòng xe Piagio.
cụ nói khá chuẩn ạ như e cứ ~2500km thay dầu motul htech (mà chả hiểu sao mọi xe đều chuẩn MB mà xe piaggio lại MA nhỉ) ,xăng thì cứ A95, rửa xe thì e chưa rửa trong cốp bao h :)) ,dầu lap thì ~6-8000km thay 1 lần , lọc gió thì ~ 6-8000km vệ sinh và ~ 2 vạn thì thay mới . Xe e cứ đi đến h 3 năm rồi chả bị sao cả càng đi càng êm do côn mòn bớt khi vòng tua cao côn bám chặt luôn ko trượt nên hết hẳn rung giật ngay

sweetman

Xe máy
Xin hỏi các bác chút ah, e thay lốp cho e GTS ie thì nên thay loại nào bây giờ? E đặt lốp Michelin mà không có, vậy sau loại ý thì loại nào là được nữa vậy các bác?

Square

[Tịch thu bằng lái]
các cụ cho hỏi số 7 hàng chuối có hay bảo dưỡng px 2011 ko ?

Andrei

Xe đạp
Cụ tấn ơi em li nhà e phát bệnh r :(( cả tối đi k sao đến khi dừg vào chỗ thằg bạn 15p đi ra nổ máy đi đc mấy mét thì nó bị ko lên ga như kiểu thở k ra hơi ý xog thả ga là chết máy @@ 3 4 phát liên tiếp mới đi bình thườg đc :( thế là bị sao hả cụ ?

ly_phi_tieu

Xe hơi
Cụ chủ cho em hỏi xe lx 150 của gấu nhà em đi được 3 vạn gần đây em thấy khi chạy tốc độ trên 50km/h thì nghe có tiếng hú, càng chạy nhanh hú càng to em đã thay dầu láp rồi vẫn không hết. Cụ chủ tư vấn cho em xem cần phải xử lý em nó thế nào và chi phí ra sao

Sue.Bunny

Đi bộ
anh ơi cho e hỏi, xe em bị một vết xước dài tầm 20cm bên hông chỗ bầu xe ý, xe LX a ah, thì nên xử lí thế nào đây a :((
Người thì bảo sơn lại toàn bộ hông, người thì bảo đi cana gì đó, ( e con gái nên ko rõ lắm) :((

quangninh01

Đi bộ
Chào bác pi, bác cho e hoi xe lx125 3v. Thay dầu lap là bao nhiêu ml, xe e đi sắp được 500km theo bác có lên thay dầu láp luôn ko.
Cảm ơn bác

billabong2809

Xe hơi
Bác ơi cho em hỏi xe em mới đi được 500km đi bảo dưỡng, thay dầu Agip 5w 312k + lọc dầu 145k là đúng giá chưa hả bác >:D<

TanPiaggio

Xe buýt
OF bị tin tặc tấn công nên một số bài trả lời các cụ bị xóa mất, để cho nhanh các cụ alo cho em nhé.

Xin hỏi các bác chút ah, e thay lốp cho e GTS ie thì nên thay loại nào bây giờ? E đặt lốp Michelin mà không có, vậy sau loại ý thì loại nào là được nữa vậy các bác?
Cụ dùng loại SAVA cũng tốt mà.

các cụ cho hỏi số 7 hàng chuối có hay bảo dưỡng px 2011 ko ?
Cứ có chữ Piaggio hay Vespa là sửa được hết cụ à.

Cụ tấn ơi em li nhà e phát bệnh r :(( cả tối đi k sao đến khi dừg vào chỗ thằg bạn 15p đi ra nổ máy đi đc mấy mét thì nó bị ko lên ga như kiểu thở k ra hơi ý xog thả ga là chết máy @@ 3 4 phát liên tiếp mới đi bình thườg đc :( thế là bị sao hả cụ ?
Nếu là xe nhập thì chắc có ông bạn nào buồn tay vặn ga lên chơi nên xăng bị xặc tí. Nếu li Việt thì cụ kiểm tra lại giắc cao áp hoặc đầu buzi xem có lỏng không nhé.

Cụ chủ cho em hỏi xe lx 150 của gấu nhà em đi được 3 vạn gần đây em thấy khi chạy tốc độ trên 50km/h thì nghe có tiếng hú, càng chạy nhanh hú càng to em đã thay dầu láp rồi vẫn không hết. Cụ chủ tư vấn cho em xem cần phải xử lý em nó thế nào và chi phí ra sao
Khả năng bộ láp của cụ đã đến lúc ra đi rồi.

anh ơi cho e hỏi, xe em bị một vết xước dài tầm 20cm bên hông chỗ bầu xe ý, xe LX a ah, thì nên xử lí thế nào đây a :((
Người thì bảo sơn lại toàn bộ hông, người thì bảo đi cana gì đó, ( e con gái nên ko rõ lắm) :((
Nếu xước sâu thì khả năng phải sơn lại mợ nhé. Chứ đánh bóng bằng xi Cana không ăn thua đâu.

Chào bác pi, bác cho e hoi xe lx125 3v. Thay dầu lap là bao nhiêu ml, xe e đi sắp được 500km theo bác có lên thay dầu láp luôn ko.
Cảm ơn bác
Dầu láp của dòng 3v khoảng 200ml, 500 ~ 1000km đầu cụ nên thay vì trong đó vẫn còn sót lại những mạt sắt nhỏ khi lắp ráp.

Bác ơi cho em hỏi xe em mới đi được 500km đi bảo dưỡng, thay dầu Agip 5w 312k + lọc dầu 145k là đúng giá chưa hả bác >:D<
Cụ mà qua chỗ em và hô lên em là offer thì đảm bảo sẽ tiết kiệm được khoảng 70k.

tu0iteen

Đi bộ
các cụ thật là nhiệt tình
Em muốn hỏi cụ chút, xe e LX 125 Việt đời 2009, công tơ mét ko chạy, em chả biết là đứt dây hay ko nữa, nhưng mà mang ra hiệu nhỏ thì đều chỉ đường đến hiệu lớn. mà quê em hiệu lớn nó đang đập đi xây mới. chắc phải hôm nào xuống HN mới thay dc.
Em mở cốp, tháo bỏ thùng xe ra, thì xem mấy cái dây nối, dây xăng hay dây gì gì đấy màu ghi xám ấy ạ, nó nứt nẻ như kiểu sắp đứt rồi ấy ạ. nhỡ nó đứt rồi nó chảy xăng ra thì có phải em lại dc lên báo mất.
Với lại em đi đường, phi qua mấy cái gờ giảm tốc, nó hay bị hiện tượng trẹo bánh.

Với lại nữa :D em có phiếu "Bảo dưỡng toàn bộ xe Piagio Vespa" tại số 7 hàng chúi.

Bác xem giúp hộ em là tổng chi phí khoảng mấy khìn dc ko ạ :(
cảm ơn bác, chúc bác có buổi tối vợ con gấu bông vui vẻ.

quangninh01

Đi bộ
Cám ơn bac Pi, xe e chay đủ 500 km sẽ qua bác.
Chúc bác sức khoẻ dồi dào để giúp đỡ những thắc mắc của ae trên diễn đàn

Andrei

Xe đạp
TanPiaggio Nếu là xe nhập thì chắc có ông bạn nào buồn tay vặn ga lên chơi nên xăng bị xặc tí. Nếu li Việt thì cụ kiểm tra lại giắc cao áp hoặc đầu buzi xem có lỏng không nhé.[/QUOTE nói:
Chuận buzi cụ ah :)) mời cụ 1 ly :x mà chán mấy ôg thợ topcom cầu giấy quá.lần trc kim xăng của e bị lệch mấy bố đặt lại xog thành cao quá sáng nay e bị quả vạch chưa hết mà xăng đã hết :)) dắt bộ ộc cơm ra :(( mà ra đấy cho mấy bố chỉnh lại xog xuôi hết thì tận tối e mới để ý kim công tơ mét k chạy @@ chắc lại làm tuột dây của e r.hôm nọ vừa bôi dầu mỡ vào dây xog :( đến nản lsau k ngại xa nữa hjx mag lên chỗ cụ cho lành. Mà cụ ơi sao xe e đi nhah hết xăg thế @@ đổ 100k sáng chủ nhật mà bh t3 đã đèn vàng choé @@ cùg lắm đc 50km

Chỉnh sửa cuối:

zyn010

Xe đạp
em mới mua lại con li việt đki tháng 10 năm 2012 nhưng k có sổ bảo hành, bác cho em hỏi có làm lại đc không ?
với cả xe em đi bình thường có tiếng tạch tạch ở đằng sau nghe rất rõ, kêu liên tục luôn là bị sao ạ ?

Trạng thái
Thớt đang đóng