[Funland] Trải nghiệm chữa cận bằng Ortho K

blackpaint

Xe container
Cụ cho em hỏi thêm câu nữa là cái atropin này nhỏ có tác dụng phụ gì không ạ?
Tác dụng chính là làm liệt điều tiết, khi nhìn gần thì mắt sẽ điều tiết khoảng + 3.00 Diop.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu phương pháp này lắm, áp dụng cho người già u50 như em có ổn không nhỉ? Còn cho trẻ vị thành niên có sao không?

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
2 tuần vẫn mờ, cỡ 1 tháng trở ra và ngủ đủ liều ban đêm mới ok cụ ạ. Mắt em cận 4,5 độ. Hơi phiền phức vụ tháo ra lắp vào, bsy em cho nhỏ thuốc tê 2 tuần đầu cho quen sau tháo lắp đơn giản hơn. Chỉ có điều hay đi công tác hoặc ăn nhậu về muộn ngại đeo thật.

Mà họ bảo 3-4 tháng đeo thì có thể cách ngày đeo cũng được mà em thấy không ổn, em mà bỏ 1 ngày là hôm sau mờ lắm.
E chào cụ
Giờ cụ con đeo ko ạ. E đang tính theo. Các cụ con trai thì lích kích chứ e chịu được. Vì giờ e đeo áp trong ban ngày này, cũng tối về ngâm mà, sáng lại đeo e quen rồi thấy nhanh chóng. Giờ mà chuyển sang loại đeo đêm ngày ko phải đeo mà ok thì e theo cũng được ạ.

3077

Xe container
E chào cụ
Giờ cụ con đeo ko ạ. E đang tính theo. Các cụ con trai thì lích kích chứ e chịu được. Vì giờ e đeo áp trong ban ngày này, cũng tối về ngâm mà, sáng lại đeo e quen rồi thấy nhanh chóng. Giờ mà chuyển sang loại đeo đêm ngày ko phải đeo mà ok thì e theo cũng được ạ.
Em vẫn đeo và cũng quen rồi nên cũng nhanh, chưa thấy gì bất thường

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Em vẫn đeo và cũng quen rồi nên cũng nhanh, chưa thấy gì bất thường
Vâng chắc e sẽ ra bác sĩ tư vấn ạ. Đeo như e đeo áp tròng thì e cũng quen rồi. Ngày nào cũng đeo. Chủ yếu e đang bị tăng độ cận nên e dùng để giữ hoặc giảm độ cận càng tốt ạ!

Apache01

Xe tải
Có cụ nào đã thành công với phương pháp Ortho-K này chưa ạ?

Các cụ tham khảo bài viết của em cách đây hơn 1 năm nhé :D

Mình đeo kính cận hơn 20 năm rồi, nặng 3.5 đi ốp. Mình chán ngấy cặp đít chai nặng trịch trên mặt lắm rồi, đeo tới nỗi hằn tẹt hai bên sống mũi, mà bỏ kính ra thì y như mù dở. Lúc ở Hà Nội bắt đầu mổ mắt cận, mình xin mẹ đi mổ nhưng mẹ mình không đồng ý. Sau mình tìm hiểu kỹ hơn thì mổ mắt phải kiêng nhìn máy tính, ti vi ít nhất 2 tuần, cái này quá khó thực hiện với mình và nếu không giữ gìn cẩn thận thì lại bị cận lại, mà cận lại thì không mổ cận được nữa.
Từ cuối năm ngoái, mình nghe nói đến chữa cận bằng cách đeo kính ban đêm nên bắt đầu tìm hiểu về phương pháp này. Tuy nhiên thông tin chia sẻ ở Việt Nam khá ít. Mình tìm được thông tin từ các trang web Tiếng Anh là nhiều (thuật ngữ rất chóng mặt) nên đọc lướt để nắm sơ sơ thôi.

Một số link tiếng Việt giải thích phương pháp Ortho-K:
http://www.thucday2020.com/qua-kh--...
http://kinhaptrong.vn/kinh-dieu-tri...
http://matcrt.com/

Một lần nói chuyện với cô bạn hồi cấp 3, bạn ấy cho biết cô em chồng sử dụng kính có hiệu quả rất tốt. Mình có xin số điện thoại và nói chuyện thì được biết em ấy cận 8 độ mà giờ ban ngày mắt 10/10. Trời, có thể tạm biệt gọng kính cận rồi, quyết tâm bốc lên ngùn ngụt.

Tư vấn ở bệnh viện

Đầu tiên mình tới Viện Mắt Ánh sáng (Trần Cung), nơi em gái kia điều trị. Mình tới tư vấn gặp một bác sĩ già, có khám mắt và tư vấn cho mình. Tuy nhiên bác sĩ cứ gạ mình làm phẫu thuật mổ mắt với lại nếu định đeo kính cứng thì phải chờ bà bác sĩ viện trưởng lấy kính vì bà ấy đang đi công tác. Sau 1 tuần chờ đợi thì mình quyết định đi tư vấn chỗ khác.
Tiếp đó mình tới Viện Mắt Trung ương (Bà Triệu), có một chị tư vấn và phát tờ quảng cáo, bác sĩ chính là một bác sĩ trẻ, rất dễ chịu. Câu đầu tiên bác sĩ nói là mình rất phù hợp đeo kính này hơn là mổ mắt vì vài năm nữa mắt bắt đầu lão hóa. Nếu mổ mắt thì mình sẽ phải đeo kính viễn, còn đeo kính cứng thì sau vài năm sẽ giảm dần độ cận, lúc đấy có thể đeo kính để điều chỉnh tiếp, cũng có thể không cần phải đeo kính nữa. Mình kết bác sĩ luôn.
Nơi hỏi tư vấn thứ ba là Bệnh viện Mắt Kỹ thuật cao Hitec (Trần Nhân Tông). Ui chao mình gọi điện hỏi tư vấn thì cũng bình thường nhưng hỏi đến giá tiền thì kêu phải đến tận nơi tư vấn mới báo giá. Gớm, không biết báo giá có gì mà quan trọng thế, hai bệnh viện kia mình gọi điện hỏi thì nói luôn. Nên thôi, mình bỏ qua luôn.

Hãng kính

Hai bệnh viện mình đến tư vấn nói họ sử dụng kính của Fargo (Mỹ) và Seeds (Nhật Bản).

Chi phí ban đầu và khám định kỳ

Mình chọn Viện Mắt TW vì 2 lý do: thứ nhất là bệnh viện đầu ngành, thứ hai là gặp bác sĩ thích luôn, thứ ba là chi phí có vẻ tốt nhất.
Lúc đầu mình thích Viện Mắt Ánh sáng vì gần nhà. Nhưng khi đến tư vấn, thấy bác sĩ gạ mổ mắt là mình không thích rồi. Chi phí thì họ bóc tách ra từng khoản:
- Kính mắt: 10 tr/ đôi, sau 1-2 năm thay kính là 6tr/đôi
- Nước nhỏ mắt và rửa kính: 250k/tháng
- Khám lại 1 tuần, 1 tháng, 3 tháng, 6 tháng… Khám thường 200k, khám giáo sư 400k
- Chụp, đo… : không nói rõ, hình như là 200-500k
Mặc dù khi báo giá họ nói chi phí 11tr nhưng cộng các khoản trên thì 11tr chỉ là khám lại 1 tuần + nước nhỏ mắt, rửa kính, sau đó phải trả cho từng lần khám.
Viện Mắt Trung ương thì đưa ra trọn gói:
- 12 triệu cho kính Seeds Nhật Bản bao gồm kính, nước nhỏ mắt và rửa kính trong 1 tháng đầu tiên, khám trong vòng 6 tháng.
- 14 triệu cho kính Fargo
Tại thời điểm mình tư vấn thì bác sĩ nói là hãng kính Fargo đang ký lại hợp đồng với Bệnh viện nên chưa có giá và kính, phải chờ hoàn thành giấy tờ thủ tục giữa hai bên. Vì không muốn chờ đợi và cũng tin tưởng vào sản phẩm của Nhật nên mình chọn kính Seeds luôn. Tính ra chi phí trọn gói của Viện Mắt TW mình thấy hợp lý.
Sau này trong một lần đi khám lại, mình có nói chuyện với một chị có con đeo kính cứng, đem con đến khám vì viêm mắt hay gì đó. Chị ấy nói Viện Mắt Sài Gòn (???không chắc chắn nhớ đúng không) tính 10tr cho đôi kính nhưng tái khám chụp cầu mắt là 500k rồi, giá ở viện Mắt TW còn rẻ hơn.

Quá trình khám trước và sau khi đeo kính

Duy nhất lần đầu tiên mình khám là có khám máy đo thị lực. Các lần sau đều qua 2 máy: 1 máy chụp cầu mắt, 1 máy soi mắt (cụ thể từ chuyên môn thì bác sĩ nói một lần mình quên luôn rồi), còn thi thoảng bác sĩ cầm kính soi mắt nữa.
Lần 1 khám, bác sĩ nói mình viêm giác mạc nhẹ, cho thuốc nhỏ mắt về 10 ngày sau khám lại. Do mình đi làm qua con đường quá bụi nên mình dụi mắt và gây xước, có đốm nâu trên mắt.
Lần 2 khám, bác sĩ nói mắt mình hoàn toàn phù hợp với đeo kính và đưa cho mình một túi nhỏ gồm 1 cặp kính, 1 dụng cụ tháo kính, 1 lọ nước mắt nhân tạo và 1 lọ rửa kính trong vòng 1 tháng. Mình đặt cọc 6 triệu, nếu sau 1 tháng không có vấn đề gì và đồng ý dùng lâu dài thì đóng nốt chỗ tiền còn lại, không thì chỉ trả tiền thử kính, bác sĩ sẽ trả lại chỗ thừa.
Lần 3 khám sau 1 ngày: kiểm tra mắt phản ứng tốt, lúc này đã giảm xuống còn 2 độ.
Lần 4 khám sau 1 tuần: kiểm tra mắt phản ứng tốt, không có vấn đề gì.
Lần 5 khám sau 2 tuần: kết quả tốt.
Lần 6 khám sau 1 tháng: mắt rất tốt, trả lại bác sĩ cặp kính thử, thanh toán đủ tiền và nhận cặp kính mới.
Mỗi lần khám là lần lượt ngồi nhìn vào 2 cái máy, sau đó bác sĩ chỉ chữ trên bảng đọc 2 mắt rồi che lần lượt từng mắt đọc lại.
Đến nay là tái khám 2 lần nữa rồi, kết quả vẫn là 10/10.

Chi phí hàng tháng

- Nước mắt nhân tạo: bác sĩ nói loại nào cũng được, mình dùng Refresh 70k, mỗi tháng hết 1 lọ.
- Nước rửa kính: Menicare Plus mua ở chỗ bác sĩ, lọ to 250ml giá 350k, dùng trong 2 tháng.
- Tiền tái khám: cụ thể là bao nhiêu thì mình chưa biết vì đi khám bác sĩ chưa bảo trả tiền
^_^.
- Kính gìn giữ cẩn thận thì 2-3 năm mới phải thay kính. Hoặc mắt giảm độ cận thì cũng cần phải thay.

Trải nghiệm dùng kính

Khi đi tư vấn Viện Mắt Ánh sáng, ông bác sĩ nói mình là đeo kính một đêm thì hôm sau mắt về bình thường luôn. Tuy nhiên khi khám ở Viện Mắt TW thì bác sĩ nói là mất 1-2 tuần thì mắt mới quen với kính và có thể đạt 10/10. Độ cận càng cao thì mất nhiều thời gian hơn và mất 1 tháng để ổn định.
Lần đầu đeo kính ở phòng khám thì chị bác sĩ tư vấn (không phải bác sĩ điều trị) chỉ cho mình cách đeo và giúp mình. Lúc đó không vấn đề gì, nhưng về nhà mình tự đeo thì xót mắt, nước mắt chảy đầm đìa, và phải tháo ra rồi đeo lại. Sáng ra tự tháo cũng mất 15 phút, cũng chảy nước mắt, cũng xót. Kính bằng thủy tinh cứng, bé đúng bằng đồng tử mắt, khi đeo cũng lưu ý để chính đúng vào đồng tử mắt, thường thì không phải chỉnh vì nó hình cầu sẽ tự vào giữa mắt. Đeo kính rồi thì không được dụi mắt, kính lệch sẽ gây xót mắt rất đau. Khi ngủ thì chẳng sao cả vì khoa học đã chứng minh là con người ngủ không dụi mắt.
Mất 1 tuần đầu mình đi mượn kính lung tung để đeo do giảm độ cận liên tục, không đeo kính thì thấy nhòe nhòe mà đeo cũng chóng mặt nên mình chỉ đeo khi thật cần thiết phải nhìn rõ.
Kết quả hiện tại: mắt đạt 10/10 nhưng vẫn nhòe nét, nghĩa là khi đeo gọng kính thường thì mình nhìn đồ vật sắc nét hơn nhưng không nhìn xa bằng. Hiện tại nhìn xa tốt nhưng không sắc nét bằng. Lý do là 2 cầu mắt mình chỉ số bằng nhau nhưng mắt trái thị lực kém hơn mắt phải. Bác sĩ nói chuyện này là bình thường.
Kính tháo ra lắp vào rất nhanh và dễ. Trước khi lắp kính phải nhỏ mắt, dụng cụ lấy kính ra rất dễ chịu. Kính tháo ra phải vệ sinh bằng nước rửa kính rồi cho vào lọ đổ đầy nước rửa kính để giữ gìn.
Có hôm đi ngủ quên đeo kính thì đến tầm 4 giờ chiều ngày hôm sau mắt bắt đầu nhìn mờ, tăng độ cận. Nếu mình ngủ ít, chỉ đeo kính khoảng 3-4h buổi đêm thì cũng chỉ duy trì được đến 8h tối ngày hôm sau. Nên đeo kính ngủ phải đủ 6-8h để duy trì hiệu quả 24h. Có những khoảng thời gian mình làm việc liên tục trên máy tính, liên tục thức đêm thì mắt nhòe không nhìn nổi cái gì nữa. Ngủ đủ điều độ thì có quên kính mắt vẫn duy trì được cả ngày.

So sánh kính áp tròng cứng ban đêm với kính gọng thường

- Chi phí: Rõ ràng kính gọng thường rẻ hơn rất nhiều. Trước đây mỗi năm mình mua gọng kính hết khoảng 500k/năm, còn riêng năm nay là mất 12tr rồi, cố gắng duy trì được 3 năm thì cũng là 4tr/năm. Tất nhiên kính gọng mình mua là kính đểu chứ không phải hàng hiệu. Tuy nhiên có là kính gọng hàng hiệu thì vẫn rẻ hơn kính áp tròng cứng.

-Tính hiệu quả: Kính gọng thường chỉ giải quyết vấn đề nhìn (nhiều khi chỉ đủ nhìn trong một khoảng cách nào đó) còn lại làm gì cũng bất tiện; còn kính áp tròng cứng có tác dụng điều trị tật khúc xạ. Đối với trẻ em thì điều này rất quan trọng và là biện pháp tốt. Còn già như mình thì chỉ có hiệu quả thẩm mỹ, cái giá phải trả cho thẩm mỹ thật không rẻ, hic hic.

- Tính thuận tiện: Cứ tưởng tượng là bạn buồn ngủ díp hết cả mắt rồi vẫn phải cố mà lọ mọ rửa tay, nhỏ mắt, rửa kính, đeo kính rồi mới đi ngủ được. Ngày nào cũng thế, đi đâu xa cũng phải kè kè bộ kính để đeo trước khi ngủ. Nhưng bù lại ban ngày bạn chạy nhảy, lái xe, thể thao thoải mái, sung sướng đeo kính râm sành điệu các kiểu. Còn kính thường thì thôi, khỏi nói nhé, trời mưa là biết tay nhau ngay ấy mà.

- Điều trị thị lực: Kính cứng không làm giảm độ cận thì cũng giúp duy trì độ cận hiện tại, không bị tăng lên. Kính gọng thường có nguy cơ tăng độ.

- Bất lợi: Kính gọng thì phải cẩn thận kẻo vỡ kính. Kính áp tròng cứng đeo ban đêm nên giảm được nguy cơ rơi vỡ kính. Nhưng do đeo áp vào tròng mắt nên nếu không vệ sinh kính đúng cách thì dễ gây viêm mắt, mà đã bị viêm mắt là không được đeo kính áp tròng. Cách vệ sinh kính áp tròng thực tế dễ vô cùng, đổ nước rửa kính vào lòng bàn tay nhiều một chút, dùng đầu ngón tay cọ hai mặt kính, lần nào đeo vào tháo ra cũng thực hiện mất có 5 phút thôi. Ngoài ra cũng có khả năng gây xước mắt vì kính bằng thủy tinh cứng. Nhưng chẳng có ai thô bạo tới mức gây xước mắt đâu. Nếu trên mắt mình có hạt bụi, không đeo kính mình chẳng cảm thấy gì mà mình đeo kính vào thì đã xót phát khóc lên ấy. Ngoài ra kính áp tròng cứng kích thước nhỏ nên dễ làm rơi, làm mất, khi đeo kính đặc biệt tránh các chỗ có thể làm mất kính.

- Vì sao các bác sĩ vẫn đeo kính gọng thường, kể cả bác sĩ mắt: cái này mình suy ra từ mình thôi. Mình nhìn vẫn bị nhòe nét, các bác sĩ cần chăm chú nhìn rõ thì đeo gọng kính sẽ nhìn sắc nét hơn, nhìn nhòe nhòe thì ai làm việc cho nổi. Mình cho là bác sĩ nào đeo kính áp tròng cứng ban đêm mà ban ngày nhìn rõ như đeo gọng kính thường thì chắc chắn họ sẽ sử dụng kính áp tròng cứng. Và các bác sĩ này cũng phải làm việc ở cường độ đều đặn, không thức đêm, vài đêm liên tục càng không được, không bị dựng dậy lúc nửa đêm để cấp cứu…
Cụ review chi tiết quá. em quote lại để nghiên cứu.

gautrucbe

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, con nhà em được 11t, đã đeo được 3 tuần. Về cơ bản cháu đáp ứng tốt. Sau 3 tuần đeo, mắt của cháu 10/10 mỗi mắt và 12/10 cả 2 mắt ( đo lúc 3h chiều). Bác sỹ đặt cho bạn nhà em là kính của Contex Mỹ. Tuy nhiên, em có lăn tăn muốn nhờ các cụ tư cấn:
1. Hiện con nhà em dùng nước mắt nhân tạo của hãng Contact and eyecare và dung dịch ngâm kính PGP gold theo tư vấn bác sỹ. Nhưng loại này rất khó mua. Em có thể đổi nước mắt nhân tạo loại khác được ko ạ?
2. Dùng lâu dài nước mắt nhân tạo có tác dụng phụ hay có biến chứng gì ko?
3.Con nhà em 11t, đang tuổi lớn. Mục đích em cho dùng vì con tăng độ nhanh quá, lại sắp bược vào tuổi dậy thì rồi. Vậy dùng lâu dài Orthor K có biến chứng gì ko( thay kính theo khuyến cáo của bác syz). Em cân nhắc con lớn sẽ cho mổ.

3077

Xe container
Các cụ cho em hỏi, con nhà em được 11t, đã đeo được 3 tuần. Về cơ bản cháu đáp ứng tốt. Sau 3 tuần đeo, mắt của cháu 10/10 mỗi mắt và 12/10 cả 2 mắt ( đo lúc 3h chiều). Bác sỹ đặt cho bạn nhà em là kính của Contex Mỹ. Tuy nhiên, em có lăn tăn muốn nhờ các cụ tư cấn:
1. Hiện con nhà em dùng nước mắt nhân tạo của hãng Contact and eyecare và dung dịch ngâm kính PGP gold theo tư vấn bác sỹ. Nhưng loại này rất khó mua. Em có thể đổi nước mắt nhân tạo loại khác được ko ạ?
3.Con nhà em 11t, đang tuổi lớn. Mục đích em cho dùng vì con tăng độ nhanh quá, lại sắp bược vào tuổi dậy thì rồi. Vậy dùng lâu dài Orthor K có biến chứng gì ko( thay kính theo khuyến cáo của bác syz). Em cân nhắc con lớn sẽ cho mổ.
1. 2 hãng cụ nói này nghe lạ thật, search còn k ra. Em dùng tới năm thứ 2 thì thay nước mắt nhân tạo bằng nc muối sinh lý cũng ok, bản chất là nó nhỏ vào kính tránh khi áp vào mắt có bóng khí thôi chứ cũng chả tác dụng gì hơn (theo em là thế). Nước ngâm kính thì em dùng cái Clear Care, dùng thấy ok hơn cái loại gì mà có lần k mua được em thay
2. Em sau dùng nc muối sinh lý nên k rõ
3. Chắc cụ phải hỏi bs, em dùng tới nay năm thứ 4 và vẫn k thích mổ

Nghĩa auto Tây Hồ

[Tịch thu bằng lái]
e cũng đang ngâm cứu vấn đề này

blackpaint

Xe container
Hãng cụ nói lạ nhỉ? Hiện nay có Fargo và GOV là thịnh hành ở Việt Nam. Mỗi loại có kiểu ngâm lens khác nhau, nên dùng đúng khuyến cáo của nhà sx
- Dùng nước mắt nhân tạo lâu dài ko gây hại gì nhé
- Về lens áp tròng thì cũng sẽ có tỉ lệ biến chứng nhất định (rất ít) chứ ko phải ko có: nhiễm trùng, kích ứng... do đó nên có bs chuyên khoa Mắt theo dõi trong quá trình đeo lens

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Cụ đeo mấy tuần đầu thì nó thế mà, em đeo 3 tháng thì ok rồi
Cụ ơi, ok chưa cụ, e tối qua bắt đầu đeo. Sáng nay nhìn rõ được 1 lúc, xong mờ dần, giờ mờ hẳn, nhưng đeo kính cũ ko đeo được. E cũng mù dở như cụ đeo ngày đầu tiên đây. Khoảng 1 tuần - 1 tháng là ngon hẳn hả cụ!

3077

Xe container
Cụ ơi, ok chưa cụ, e tối qua bắt đầu đeo. Sáng nay nhìn rõ được 1 lúc, xong mờ dần, giờ mờ hẳn, nhưng đeo kính cũ ko đeo được. E cũng mù dở như cụ đeo ngày đầu tiên đây. Khoảng 1 tuần - 1 tháng là ngon hẳn hả cụ!
E đeo được 4 năm rồi thấy ok, mới thay kính mất 12 củ. Thường 3-4 năm là phải thay. Ngoài việc tốn tiền thì em thấy ok cả

Cụ đeo thì mất 1-2 tuần sẽ bị mờ và lóa như kiểu quáng gà, sau thì sẽ ok

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
E đeo được 4 năm rồi thấy ok, mới thay kính mất 12 củ. Thường 3-4 năm là phải thay. Ngoài việc tốn tiền thì em thấy ok cả

Cụ đeo thì mất 1-2 tuần sẽ bị mờ và lóa như kiểu quáng gà, sau thì sẽ ok
Vâng, e đang dí sát mắt vào màn hình đây ạ, đeo kính cũ ko được. E tham khảo bài ròi, nên e xác định mù dở 2 tuần đầu ạ.

Yauto

Xe đạp
E cũng hóng kết quả

Mss AN TÂM

Xe điện