[Funland] Trải ngiệm làm lại hộ chiếu thời 4.0

tvu732

Xe buýt
Chẳng hiểu họ yêu cầu nộp về làm gì cụ nhỉ?
Tại cùng một thời điểm không thể có hai hộ chiếu cùng có hiệu lực. Hoặc là nộp về, hoặc là làm cách nào đó để cái trước mất hiệu lực, ví dụ như cắt góc, bấm lỗ. Kể ra em cũng thích được bấm lỗ xong giữ lại, về sau khi cần xòe dấu visa cũ ra là tôi đã đi đây đi đó rồi. Còn nếu nộp thì phải photo trước những trang visa quan trọng để lưu.

ar3a

Xe điện
Tại cùng một thời điểm không thể có hai hộ chiếu cùng có hiệu lực. Hoặc là nộp về, hoặc là làm cách nào đó để cái trước mất hiệu lực, ví dụ như cắt góc, bấm lỗ. Kể ra em cũng thích được bấm lỗ xong giữ lại, về sau khi cần xòe dấu visa cũ ra là tôi đã đi đây đi đó rồi. Còn nếu nộp thì phải photo trước những trang visa quan trọng để lưu.
Như những lần trước em làm thì họ bấm lỗ, đóng dấu hết hạn rồi trả lại cùng hộ chiếu mới.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Vậy tốt quá. Nhưng em thấy trong quy trình cấp lại hộ chiếu vẫn có yêu cầu nộp lại hộ chiếu vẫn còn hiệu lực, và bị mất thì phải có tờ khai về việc bị mất. Lần tới cụ làm lại thì cập nhật vào đây để mọi người biết.
Mai em đi làm lại hộ chiếu có gì em cập nhật cho... Không ngờ CCCD đợt này họ trả nhanh thế. Em làm hôm 01/08 hôm nay có rồi ạ.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụ nào chưa làm thì hoãn lại chờ thay đổi rồi làm 1 thể chứ làm đi làm lại mất công lắm!

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào chưa làm thì hoãn lại chờ thay đổi rồi làm 1 thể chứ làm đi làm lại mất công lắm!
Em làm mẫu cũ từ năm ngoái, nhưng bị mất... Đang tính làm lại.

Vinhdq164

Xe buýt
28/7 đk online sáng nay vừa nhận dc. Thấy thủ tục quá OK r

Vinhdq164

Xe buýt
Con lại À Ố ... Con đăng ký 25/7, được tiếp nhận và đóng tiền ngày 27/7 mà giờ vẫn im lặng.

Trên HC mới có bị chú luôn nơi sinh không Cụ?
K có cụ nhé. Chắc bị chú nơi sinh còn để các a ấy nghiên cứu tiếp

wild nature

Xe điện
Bẩm các cụ.

Hôm nọ em dọn tủ thì lòi ra cái hộ chiếu, ngó thì đã hết hạn từ tháng 12/2017. Chợt nhớ ra đã lâu lắm không xuất ngoại, lần gần nhất là từ tháng 1/2016. Thôi thì đi làm lại để có dịp thì sẵn sàng lên đường luôn he he.

Bìa đây. Đã từng bay hãng HK nào thì kiếm cái logo dán chơi.

Hết hạn lâu phết rồi. Ko có nhu cầu đi đâu ra khỏi VN nên quên béng.

Vào mạng hỏi chị Gúc gồ thì được chụy ý chỉ cho cách làm HC online. Sau khi thực hiện thì thấy quá ư là nhanh gọn, tiện lợi nên chia sẻ với các cụ.

Các bước thực hiện như sau:

1. Truy cập hochieu.xuatnhapcanh.gov.vn rồi chọn mục phù hợp.

View attachment 6693019

2. Khai đầy đủ các hạng mục có dấu (*).

View attachment 6693023

3. Phần nội dung đề nghị thì chọn phù hợp: HC lần đầu thì chọn lần đầu, cấp lại thì chọn mục cấp lại.... Nhập mã Captcha rồi bầm nút kiểm tra

Update theo cụ Hieumos
Nếu mục 15 (Cơ quan tiếp nhận) các cụ chọn là Cục QLXNC thì mục 16 (Địa chỉ nộp hồ sơ) chỉ có 1 địa điểm duy nhất là 46 Trần Phú.
Nếu mục 15 các cụ chọn là phòng QLXNC CA Hà Nội thì mục 16 có 2 địa điểm là 44 Phạm Ngọc Thạch và số 6 Quang Trung, Hà Đông

View attachment 6693040

View attachment 6693815

4. Kiểm tra lại thông tin. Nếu sai thì sửa, chửa thì đẻ he he. Chọn cam đoan bla bla rồi bấm nút "Kết thúc" là xong, đừng có bấm vào nút In tờ khai làm gì, kệ nó. Bấm vô ích.

View attachment 6693046

5. Chụp ảnh màn hình lại hoặc ghi mã tờ khai TKxxxxxxx. Cái nút "Bấm vào đây để in tờ khai" là lừa đấy, chả tác dụng gì đâu. Thế là xong bước đăng ký.

6. Chuẩn bị giấy tờ bao gồm CMND/CCCD + Hộ chiếu cũ. Nếu ngày xưa làm HC bằng CMND 9 số, giờ đã có CMND 12 số hoặc CCCD gắn chíp thì chuẩn bị thêm 1 bản photo 2 mặt của CMND 12 số/CCCD mới.

7. Chải keo vuốt tóc đeo cà vạt mặc comple....Lên xe lượn ra 46 Trần Phú thôi. Gửi xe máy mất 5K, còn a tô thì gửi ở Khúc Hạo nhưng rất hay hết chỗ. Tốt nhất là đi Grab.

8. Vào Cục XNC xếp hàng chờ, checkin bằng App PC Covid, xuất trình màn hình checkin cho bạn gái ngồi ngay ở cửa. OK thì đo thân nhiệt, bấm số thứ tự, chọn mục số 1.

9. Đi tiếp 5 bước, nhìn sang bên phải sẽ thấy 1 bạn gái gồi cạnh máy in và máy ảnh, đọc mã số tờ khai TKxxxxx cho bạn gái này, ngồi xuống ghế chụp ảnh tại chỗ, nộp 20K và nhận bản in tờ khai. Dùng bút mực xanh ký ghi rõ họ tên.

10. Vào quầy số 2, 3 ngồi chờ gọi tên. Cũng ko đông nên rất nhanh đến lượt. Nhớ ngồi giãn cách đảm bảo 5K

11. Đợi tầm 10 phút thì đến lượt lên quầy số 3. Nộp HC cũ + bản chụp CCCD + tờ khai. Đợi khoảng 2 phút để cán bộ kiểm tra và in cho 2 tờ biên nhận.

12. Lượn sang quầy số 5, nộp 1 tờ biên nhận + 160K. Nhận biên lai nộp tiền, ký vào biên lai và giữ lại 1 liên. Thế là xong, về thôi. 1 tuần sau đến lấy HC.

Tổng thời gian từ lúc gửi xe đến lúc lấy xe chưa đầy 30 phút.
Tổng thiệt hại 160K làm lại HC + 20K chụp ảnh + in tờ khai + 5k gửi xe máy x 2 (Lần đến làm và lần đến lấy HC) = 190K. Đi A tô hay Grab thì hơn xíu....
Đợi tuần sau đến lấy HC e lại trình bày tiếp he he.

Thêm cái ảnh miêu tả độ đông đúc.

Cái 1 tuần mới quan trọng hè

Vinhdq164

Xe buýt
Cụ có thể hướng dẫn qua các bước được ko ạ?
Cụ vào đây đăng ký nhé. Đều có hướng dẫn cả. Chụp ảnh thì như e chụp cam ip e chọn chế độ chân dung( lưu ý nếu có đeo kính thì bỏ kính ra) r m có thể chụp ảnh màn hình cái ảnh r chỉnh sửa cắt góc các thứ. Trên đó cũng có hướng dẫn cách chụp ảnh hết đó ạ. E thấy nó cũng đơn giản thôi k có gì khó khăn đâu. Nhưng hộ chiếu mới chưa có nơi sinh nên có khi từ từ m hãy làm xem ntn

Root Sudo

Xe tải
Cụ vào đây đăng ký nhé. Đều có hướng dẫn cả. Chụp ảnh thì như e chụp cam ip e chọn chế độ chân dung( lưu ý nếu có đeo kính thì bỏ kính ra) r m có thể chụp ảnh màn hình cái ảnh r chỉnh sửa cắt góc các thứ. Trên đó cũng có hướng dẫn cách chụp ảnh hết đó ạ. E thấy nó cũng đơn giản thôi k có gì khó khăn đâu. Nhưng hộ chiếu mới chưa có nơi sinh nên có khi từ từ m hãy làm xem ntn

Chọn cái thực hiện tại cấp tỉnh hay cấp trung ương thế cụ?

dntq83

Xe buýt
Cám ơn cụ nhiều ạ