[Funland] Trái phiếu DN

Hanh Ha

Xe tăng
Mình đã có thời kì ôm một mớ công trái tức là trái phiếu chính phủ sau đó thanh toán chã lãi bao nhiêu. Các cụ nói trái phiếu nhà nước không có rủi ro là không đúng. Rủi ro lớn nhất là do lam phát, tỉ giá làm đồng tiền mất giá nên đến thời hạn thanh toán tiền lãi không bù đắp được mức độ trượt giá. Còn việc lựa chọn như thế nào là tùy người thôi
Thay bằng mua trái phiếu NN thì sao ko mang đi gửi tk. Lãi cao hơn và mức độ an toàn cũng cao. Lại linh hoạt hơn mua TP

sakai_yo

Xe lăn
E ra bank gửi tiết kiệm cũng hay đc chào mua mà không hiểu gì, ls cao hơn gửi tk.

thaomoc

Xe tăng
Giờ lãi suất tk xuống còn thấp hơn trc rất nhiều nên chắc TP vẫn bán tốt các cụ nhi !

BDS_79_53_51_86

Xe tải
Nói ko với trái phiếu doạnh nghiệp .

Có cụ nào làm trong 1 số ngân hàng có phát hành trái phiếu tư vấn lựa chọn cho mình . Mình có 1 số tiền muốn mua trái phiếu . Kỳ hạn tối đa 2 năm
Xin cảm ơn
Inb sđt để trao đổi cụ thể

trungbusiness

Xe tải

dadangkyroi

Xe hơi
Thế quái nào 4 tháng rồi mà Sunshine không đủ mạnh để gỡ đc bài này?

Mà sao báo Nhân dân lại tự dưng đi chạy bài rất chi tiết về trái phiếu công ty, người viết ký tên Liêm Chính? Oánh ai ai oánh?

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em cũng đang mua trái phiếu qua tech, mà cái này do tech bán lại nên ls như ls ngân hàng thôi, tính ra đem gửi mấy ngân hàng như Kiên Long bank lãi còn cao hơn
cụ nói đúng, nhưng trái phiếu cụ giữ 6 tháng bán lại được, còn gửi tiết kiệm 1 năm mà nửa năm cụ lấy vốn gốc ra thì còn dc lãi như gửi cả năm không ạ?

Emesco

Xe điện
Bảo lãnh phát hành là gì?
Nắm kỹ kẻo nhầm

trungbusiness

Xe tải
Thế quái nào 4 tháng rồi mà Sunshine không đủ mạnh để gỡ đc bài này?

Mà sao báo Nhân dân lại tự dưng đi chạy bài rất chi tiết về trái phiếu công ty, người viết ký tên Liêm Chính? Oánh ai ai oánh?
Khi đạt đến 1 tầm nào đó sẽ nghĩ rằng mình đứng trên tất cả, đứng trên cả pháp luật và quan trọng nhất là không việc gì phải sợ bố con thằng nào hết. Với suy nghĩ như thế có thể dẫn đến những hành động như: qua cầu rút ván; nói một đằng làm một nẻo; quay xe với đối tác sau khi xong việc.

chichihua

Xe buýt
Thấy có cụ lính mới quảng cáo trái phiếu apec có vẻ ngon, search phát ra ngay công ty bất động sản bán trái phiếu chui, không có tài sản đảm bảo.
Bảo lãnh thanh toán gốc & lãi bởi CTCP Đầu tư IDJ Việt Nam theo như bài báo này :

blackhole1

Xe điện
Vụ trái phiếu này em can rủi ro quá cao ,nếu đc bảo lãnh thì lãi suất nhỉnh hơn bank tý xíu còn loại lạc trôi thì tùy như đi đánh bạc , theo quan điểm em sẽ đầu tư vào chứng khoán của một số doanh nghiệp đầu ngành thiết yếu và uy tín sẽ tốt hơn lãi suất bank ,hoặc săn lấy một BDS vùng ven có giá trị thấp
Còn nếu muốn ăn ngon ngủ yên thì gửi bank ,nhóm big 4

BinhWalker

Xe điện
Vụ trái phiếu này em can rủi ro quá cao ,nếu đc bảo lãnh thì lãi suất nhỉnh hơn bank tý xíu còn loại lạc trôi thì tùy như đi đánh bạc , theo quan điểm em sẽ đầu tư vào chứng khoán của một số doanh nghiệp đầu ngành thiết yếu và uy tín sẽ tốt hơn lãi suất bank ,hoặc săn lấy một BDS vùng ven có giá trị thấp
Còn nếu muốn ăn ngon ngủ yên thì gửi bank ,nhóm big 4
Trái phiếu doanh nghiệp là rất bình thường thôi cụ, nó là chứng khoán rất tốt. Chẳng qua vì thị trường trái phiếu doanh nghiệp mình còn quá bé so với các nước, chỉ 26 tỷ $ nên tăng rất nhanh 22%/năm. Tăng như Thánh Gióng :D còn gọi là tăng nóng, cha vơ chú váo nào cũng luồn lách phát hành. Các nước quy mô chỉ tăng 3-4% / năm thôi hà.

Lại thêm tỷ lệ tp bđs cao, kẹt đường tín dụng nên vay bằng tp. Bình quân các nước tp bđs chiếm 1 tỷ lệ rất nhỏ còn mình tới 50%.

Rồi thị trường tp vẫn sẽ ngon, chỉ là muốn chơi phải trả ít học phí thôi. Loại bớt các nhà phát hành vỉa váo, lừa đảo, cho thị trường tpdn lành mạnh hơn.

Screenshot_20220407-082415_Samsung Notes.jpg

Screenshot_20220407-083405_Samsung Notes.jpg

Chỉnh sửa cuối:

blackhole1

Xe điện
Trái phiếu doanh nghiệp là rất bình thường thôi cụ, nó là chứng khoán rất tốt. Chẳng qua vì thị trường trái phiếu doanh nghiệp mình còn quá bé so với các nước, chỉ 26 tỷ $ nên tăng rất nhanh 22%/năm. Tăng như Thánh Gióng :D còn gọi là tăng nóng, cha vơ chú váo nào cũng luồn lách phát hành. Các nước quy mô chỉ tăng 3-4% / năm thôi hà.

Lại thêm tỷ lệ tp bđs cao, kẹt đường tín dụng nên vay bằng tp. Bình quân các nước tp bđs chiếm 1 tỷ lệ rất nhỏ còn mình tới 50%.

Rồi thị trường tp vẫn sẽ ngon, chỉ là muốn chơi phải trả ít học phí thôi. Loại bớt các nhà phát hành vỉa váo, lừa đảo, cho thị trường tpdn lành mạnh hơn.

Đó là chơi cụ ah còn đầu tư thì rất ít doanh nghiệp đáp ứng các chỉ tiêu về an toàn vốn , trước khi nghĩ giàu thì chỉ cần nghĩ sao bảo vệ tiền đã .riêng ở VN thì nên giảm danh mục đầu tư trái phiếu .

tieudaovnt

Xe tăng

Cái này có chiêu gấp thếp được không Cụ nhỉ, lấy 1 tỏi đi mua, sau lại cầm cố 90% vay lãi thấp ngắn hạn dưới 1 năm khoảng 5-6%, lại cầm đi mua , cứ thế gấp thếp lên cũng kiếm mớ khá ấy nhỉ, không biết ngân hàng có cho cầm cố cái này không

BinhWalker

Xe điện
Cái này có chiêu gấp thếp được không Cụ nhỉ, lấy 1 tỏi đi mua, sau lại cầm cố 90% vay lãi thấp ngắn hạn dưới 1 năm khoảng 5-6%, lại cầm đi mua , cứ thế gấp thếp lên cũng kiếm mớ khá ấy nhỉ, không biết ngân hàng có cho cầm cố cái này không
Cụ tính nhanh thế, vđ là tính thế nhưng làm chưa? :D Quay vốn ngắn hạn - trái phiếu làm được. Nh có cho vay cầm cố, nhưng ko phải ngân hàng nào trái phiếu nào cũng cho cầm cố. vay tối đa 85% định giá.

BinhWalker

Xe điện
Đó là chơi cụ ah còn đầu tư thì rất ít doanh nghiệp đáp ứng các chỉ tiêu về an toàn vốn , trước khi nghĩ giàu thì chỉ cần nghĩ sao bảo vệ tiền đã .riêng ở VN thì nên giảm danh mục đầu tư trái phiếu .
Tất nhiên cũng phải xem doanh nghiệp nào phát hành, tp nào cầm cố bank được thì khá yên tâm, cầm cố tp là 1 hình thức sử dụng bộ máy ngân hàng thẩm định thay cho mình, miễn phí :D đừng nghe ngân hàng nói, chỉ nên xem ngân hàng làm (cho vay cầm cố ko).

lãi cao hơn tiền gửi, với các cụ có tiền mà ko bon chen nhiều như cụ Ngao5 thì tpdn là lựa chọn hợp lý. Chỉ đen là cụ chọn nhầm doanh nghiệp. Theo e trong lúc này nên né tp bđs.