[Funland] Trận An Lộc 1972

Trạng thái
Thớt đang đóng

tieulyphidao

Xe tăng
Yes chính đc tbt của chúng ta nói là ta đánh là đánh cho LX TQ cho phe xhcn , vậy nên câu này của cu là đúng luôn bỏ cái chữ "nó cứ như " đi là đúng luôn !! ! ! !!! !
Các còm trước của cụ thì em thấy cụ trước kia là người của VNCH nhưng còn có phân tích khách quan, em theo dõi như luồng thông tin khác, tham khảo về trân chiến này. Nhưng còm này của cụ thì em thấy cụ đã bộc lộ .... sớm rồi.

rachfan

Xe điện
Nhìn cái ảnh thị trấn trước chiến sự rất yên lành, về phía người dân tự dưng an đạn pháo chết chóc, vậy dùng từ " giải phóng" đối với họ liệu có chính xác không.
"Giải phóng" là cách dùng chục năm trước rồi cụ ợ. Bây giờ nên nhìn nó như cuộc chiến tranh thống nhất đất nước thôi.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Các còm trước của cụ thì em thấy cụ trước kia là người của VNCH nhưng còn có phân tích khách quan, em theo dõi như luồng thông tin khác, tham khảo về trân chiến này. Nhưng còm này của cụ thì em thấy cụ đã bộc lộ .... sớm rồi.
Cụ cũng nên thông cảm . Có những thứ không dễ chấp nhận.

A98

Xe container
Nhìn cái ảnh thị trấn trước chiến sự rất yên lành, về phía người dân tự dưng an đạn pháo chết chóc, vậy dùng từ " giải phóng" đối với họ liệu có chính xác không.
Trong cái tổ vỡ thì không có trứng lành. Chiến tranh là như thế.
Cuối cùng lịch sử là do người thắng viết ra, người thắng coi nó là "giải phóng" thì nó là giải phóng.
Thực ra cá nhân em không coi tình huống này là "giải phóng", giải phóng phải lâu dài, phải lập được chính quyền, phải kiểm soát lãnh thổ, đây chỉ là một trận chiến, đánh xong thì rút thôi. Giải phóng thực sự là năm 75 cơ.

745Lii

Xe điện
Người OF
Các cụ lại đá chân nhau thế này thì thớt bay sớm thôi. Uổng công cụ Ngao.

A98

Xe container
Cũng gần đất xa trời rồi, đến giờ mối hận chưa nguôi thì cũng khó lắm cụ ạ.

provtc

Xe container
Sếp cũ của em là trai HN xịn nhé, năm nay cũng 60 rồi, lính trinh sát đánh Polpot, và gần như không bao giờ kể chuyện về đời lính của anh ấy và luôn mặc mayo đàng hoàng kể cả đi TS, ngồi tàu nóng vãi pee. Nhưng sau có lần đi tắm biển mới biết ông ấy là thương bình, cởi áo ra thì có bụng ông ấy chằng chịt sẹo, em cố hỏi thì anh ấy bảo dính mìn ở Cam được ATR 72 chở về TSN rồi phục viên, cũng chẳng bao giờ thấy anh ấy kể lại chiến đấu ra sao, bị thương thế nào. Thế nên có bác nào nói lính Bắc gan lỳ là em nhớ ngay đến anh ấy.
Cơ quan cũ em có bác là lính đặc công tên Hậu chỉ biết là chuyên về chất nổ, đi tắm biển cởi áo ra ở ngực có mỗi cái tên là ""Hậu"", hỏi bảo sao bác ko xăm đủ cả quê quán vào, ông bảo m ẹ xăm thế tự khai cho giặc à, để mỗi cái tên sau chết biết đâu nó cho cái bia ghi tên vào là ngon rồi. Haiz mới thấy lính bắc Việt quá gan lì, coi cái chết nhẹ như lông hồng

Vô-va

Xe tải
Cuộc chiến đó đối với bác giờ là vô nghĩa, nhưng với chúng tôi thì không. Non sông một dải, giờ chạy xe du lịch xuyên việt từ Bắc chí Nam mới hiểu ý nghĩa của thống nhất, đâu đâu cũng gặp người dân hiền lành chất phác, ăn bữa cơm đậm chất địa phương, sướng lắm. Bác nghĩ GPMN là lá bài thì việc của bác, tư duy như thế lý giải tại sao thua trận. Einstein nói "Trí tuệ của con người là hữu hạn, chỉ có sự u mê là vô cùng tận". Du kích ở Củ Chi có phải là CSBV ko bác ? Cứ tưởng tượng chiến tranh thế giới thứ 2 mà từ năm 40 du kích đồng minh lúc nhúc ở ngoại ô Berlin rồi, đánh đấm gì nữa ?
Bên VNCH cũng có nhiều tướng lĩnh tài ba và tận tụy, như Ngô Quang Trưởng chẳng hạn. Nhưng công bằng mà nói Mỹ và VNCH cầm cự được một thời gian chỉ nhờ có hóa lực hơn 1000 lần. Nếu hỏa lực ngang nhau thì QĐ Mỹ bị nghiền thành bột luôn. Đó là thực tế. Mấy năm chiến tranh Mỹ bị bắn hạ hơn 10.000 máy bay, ngày nào cũng rơi một mớ ! Trận Khe sanh (là trận thay đổi cục diện cuộc chiến, dẫn đến Mỹ bắt đầu rút quân) Mỹ ném trung bình 5 tấn bom/ 1 bộ đội mà ko ăn thua.

bên nào cũng vậy thôi ,cứ cái thằng chống lưng nó buông thì sụp thôi !!!! túm lại là bao nhiêu xương máu đổ ra để chả được cái giải gì .chỉ dân -quân là đau khổ thôi ,cái lò chiến tranh ấy cướp đi bao nhiêu ngưới trẻ ưu tú .!!! ko nên tranh luận mà chỉ nên ngậm ngùi tiếc thương thôi !!!!

GPMN chỉ là 1 lá bài thôi còn toàn quân CSBV cả

tomtomchát

Xe container
"Giải phóng" là cách dùng chục năm trước rồi cụ ợ. Bây giờ nên nhìn nó như cuộc chiến tranh thống nhất đất nước thôi.
E ở HN zô chơi cũng hay qua dinh Thống Nhất tìm lại chút hơi hướng lịch sử. Gần đây cho cả f1 lang thang qua,để chúng hiểu thêm về đất nước, quê hương.
Cũng thấy vui, dinh đã trở về tên cũ Independence
Cái tên Saigon dần phổ biến trở lại.
Các 'tên' Diệm, Thiệu cùng 'đám' tướng tá 'tay sai' giờ được trả lại nguyên tên họ, hoặc gắn với chức danh.
Vậy mới là tôn trọng lịch sử.

tomtomchát

Xe container
Cơ quan cũ em có bác là lính đặc công tên Hậu chỉ biết là chuyên về chất nổ, đi tắm biển cởi áo ra ở ngực có mỗi cái tên là ""Hậu"", hỏi bảo sao bác ko xăm đủ cả quê quán vào, ông bảo m ẹ xăm thế tự khai cho giặc à, để mỗi cái tên sau chết biết đâu nó cho cái bia ghi tên vào là ngon rồi. Haiz mới thấy lính bắc Việt quá gan lì, coi cái chết nhẹ như lông hồng
Móa, 73 ô Hậu ấy gặp ông Môn bên VNCH lại phanh áo khoác vai làm bô ảnh để đời nhờ :))
Có hình ảnh 2 người lính 2 trang phục 2 bên thời điểm ấy, e cho là rất ý nghĩa.

Có thể thấy cụ BV sắc lạnh, lì, cụ VNCH béo tốt, chất phác.

Chỉnh sửa cuối:

Lonestar

Xe điện
Ông chú e, dân Nghệ đánh ở Cam năm 79, trong tiểu đội có chú người miền Tây, đánh xong trận đi thu dọn chiến trường, thấy con bé cứu thương của bọn Khme Đỏ bị thương đang thoi thóp, ông kia rút dao rạch bụng moi quả mật nuốt tươi ngay tại chỗ luôn, ông chú e bảo, khi đó phát run nôn thốc tháo, về mấy ngày ko ăn nổi cơm. Nên, phải cố để đừng có chiến tranh.
Cậu RUột em đánh Khme Đỏ năm 79 cũng kể bảo là cả hai bên đều vậy, Lính Khme đỏ thì mổ bụng dân và lích mình chỉ để lùa tay vào trong bụng lấy hơi ấm.
ghê hết người

tomtomchát

Xe container
Cuộc chiến đó đối với bác giờ là vô nghĩa, nhưng với chúng tôi thì không. Non sông một dải, giờ chạy xe du lịch xuyên việt từ Bắc chí Nam mới hiểu ý nghĩa của thống nhất, đâu đâu cũng gặp người dân hiền lành chất phác, ăn bữa cơm đậm chất địa phương, sướng lắm. Bác nghĩ GPMN là lá bài thì việc của bác, tư duy như thế lý giải tại sao thua trận. Einstein nói "Trí tuệ của con người là hữu hạn, chỉ có sự u mê là vô cùng tận". Du kích ở Củ Chi có phải là CSBV ko bác ? Cứ tưởng tượng chiến tranh thế giới thứ 2 mà từ năm 40 du kích đồng minh lúc nhúc ở ngoại ô Berlin rồi, đánh đấm gì nữa ?
Bên VNCH cũng có nhiều tướng lĩnh tài ba và tận tụy, như Ngô Quang Trưởng chẳng hạn. Nhưng công bằng mà nói Mỹ và VNCH cầm cự được một thời gian chỉ nhờ có hóa lực hơn 1000 lần. Nếu hỏa lực ngang nhau thì QĐ Mỹ bị nghiền thành bột luôn. Đó là thực tế. Mấy năm chiến tranh Mỹ bị bắn hạ hơn 10.000 máy bay, ngày nào cũng rơi một mớ ! Trận Khe sanh (là trận thay đổi cục diện cuộc chiến, dẫn đến Mỹ bắt đầu rút quân) Mỹ ném trung bình 5 tấn bom/ 1 bộ đội mà ko ăn thua.
Ngô Quang Trưởng té sớm cùng Nguyễn Cao Kỳ bằng trực thăng lên Midway cụ nhé!
Trung thành với chế độ cũ có 5 tướng tự sát ngày 30/4, trong đó có 'người hùng' tử thủ An Lộc.

BiK

Xe điện
Nhìn nhận cả cuộc chiến thì phải thừa nhận về chiến lược ,chiến thuật ,chính trị ,ngoại giao của chính quyền VNDCCH là cực giỏi và linh hoạt .Nếu so về thực lực thì phía VNCH trội hơn gấp nhiều lần .
Phía VNCH có Mỹ ( Cường quốc số 1).Chư hầu có Hàn ,Phi ,Thái ,Úc ,New .Và khoảng triệu lính VNCH được đánh giá về sức mạnh thứ 4 thế giới .Trang thiết bị quân trang ,quân dụng ,vũ khí khí tài Mỹ lo từ A đến Z.
Phía VNDCCH chỉ có 2 sắc lính là giải phóng quân (miền nam) và bộ đội ( miền bắc ). Lính nước ngoài có cố vấn Liên Xô và mấy tay lính pháo cao xạ Trung Của .Vũ khí VNDCCH không có máy bay ném bom và trực thăng vận .
Kết cục Mỹ và chư hầu rút quân kệ mẹ anh Thiệu tự lo .Ngày nay nhiều kẻ rêu rao nào là miền Nam giầu có ,nào là Sài gòn hòn gạch viễn đông .Vậy mà Mỹ cắt viện trợ phát là anh Thiệu leo tầu bay chạy sớm nhất .Anh Thiệu đoạt giải nhất môn chạy thì đám quan quyền ,tướng lĩnh đoạt giải nhì môn chạy việt dã cũng đoạt thêm giải đu tầu bay ,tầu bò giỏi nhất .
Đầu đất nhất là anh Đảo tư lệnh sư 18 , cứ cặm cụi miệt mài oánh nhau ,đến lúc ngoảnh đi ngoảnh lại thì bọn tướng lĩnh cấp trên chúng đang ăn sáng uống cafe ở Guam từ đời tám hoánh rồi .Tội cho anh Đảo phải đi học đến 17 niên trong trại ,vậy mà sang Mỹ anh Đảo vẫn nổ là kiếp sau vẫn muốn làm lính vnch .
Nghe giọng anh Đảo vẫn yêu nghề chống Cộng lắm.

A98

Xe container
E ở HN zô chơi cũng hay qua dinh Thống Nhất tìm lại chút hơi hướng lịch sử. Gần đây cho cả f1 lang thang qua,để chúng hiểu thêm về đất nước, quê hương.
Cũng thấy vui, dinh đã trở về tên cũ Independence
Cái tên Saigon dần phổ biến trở lại.
Các 'tên' Diệm, Thiệu cùng 'đám' tướng tá 'tay sai' giờ được trả lại nguyên tên họ, hoặc gắn với chức danh.
Vậy mới là tôn trọng lịch sử.
Buồn cười là Dinh Độc Lập chưa bao giờ bị đổi tên. Hội trường Thống nhất là tên của cơ quan quản lý. Còn bản thân toà nhà và khuôn viên không hề bị đổi, cũng như không có văn bản nào đặt tên cho nó cả.

Lịch sử là VN đã bị đô hộ, bị chia cắt, và đã được thống nhất. Ai chia cắt ai thống nhất thì đã rõ.

Trạng thái
Thớt đang đóng