[Funland] Trận An Lộc 1972

Trạng thái
Thớt đang đóng

Duy Ly Vu

Xe tăng
Nói về kinh tế VNCH thì phải hiểu đó là gộp chung với kinh tế của VC! :)) Nhiều cơ sở như hãng Sơn Đông Á thật ra là của VC.
Màn đánh ghen che dấu thân phận của bà vợ 2 ông chủ hãng sơn thật kịch tính. Chỉ những người cộng sản nằm vùng mới có thể che đậy kín như thế được cùng với 1 niềm tin son sắc ngày đất nước thống nhất.

Dở người

Xe điện
Tội phải ngồi lâu không phải do anh ấy chống đối mà gần tàn cuộc chiến vì cái đầu đất của anh ấy nên vài ngàn lính của cả 2 bên đã ra đi khi chỉ còn hơn chục ngày nữa là được về với bu rồi .

Cái Wiki nó phản ảnh không chính xác lắm đâu .Người trong cuộc cho biết anh ấy ngoan và chấp hành rất tốt .
Em trai anh đảo tiểu đoàn trưởng lính Trâu Điên .Bọn trâu điên này rất tàn ác ,chúng bắt được lính ta còn treo ngược lên chất củi đốt cho đến chết cháy mới thôi .
Nói cho ngay lính VNCH quá tệ, em thật. Tệ không chỉ vì oánh nhau tệ mà tệ cả về cư xử.
Tại sao mà dân, nhất là dân nông thôn nuôi giấu Vixi, hay ít nhất là có cảm tình với Vixi. Vì thực ra mà nói, chế độ nào với họ chả được, quan trọng là yên ổn làm ăn.
Nhưng lính VNCH cư xử rất mất dạy. Nhiều cụ già khu Nam trung bộ kể, lính đi càn, vào nhà dân là trêu gái, xin từ con gà đến mớ xoài. Gọi là xin chứ nói cho nhanh là cướp cạn. Toàn thứ lặt vặt nhưng dần dần khiến dân họ cảm thấy làm phiền, họ ghét. Mà đấy là vùng an toàn, dân không thân VC đấy. Chứ vùng tranh tối tranh sáng, lính VNCH cư xử như một lũ cướp đường, không hơn. Thậm chí mất dạy tới nỗi, đi cùng lính Mỹ chúng nó còn đỡ khốn nạn hơn. Chứ đội nào toàn lính VNCH, chúng nó thể hiện hết thứ xấu xa với dân. Bảo sao dân không thù, không ngày đi làm, đêm du kích.
Có cụ già còn nhận xét, mấy ông sỹ quan thì còn đàng hoàng, mấy ông lính thì quá tệ với bà con. Ác nỗi, kỷ luật quân đội bên VNCH không chặt chẽ nên tỷ lệ lính làm càn không nhỏ. Dân mà gọi lính là "ông lính" thì còn nước nôi gì?
Lính VNCH có thể nhìn lính Hàn cắt sống cổ trẻ con người già mà không thèm một câu can ngăn. Nên đừng có mở mồm nói chế độ này chế độ kia, vãi lắm. Chế độ nào quân nhân nhìn lính nước ngoài giết dân mình không gớm tay mà im lặng như thế? Có biết thế nào là danh dự, tự trọng, tư cách không? Về Quảng Đà nghe người già kể lại cho mà thủng ra kìa.
Trong khi đó, Vixi chúng nó lễ phép, lịch sự, rất hạn chế làm phiền dân. Trừ dân bị thương, tử vong do bom rơi đạn lạc chứ rất ít trường hợp lính MTGP hay lính Bắc làm phiền nhiễu, cướp bóc, hãm hiếp. Ngay cả cali cờ vàng thù plus tận xương tủy, nói láo thành thần cũng moi không ra trường hợp nào nói lính MT hay lính bắc việt làm trò đồi bại với dân thường. Trong khi chiều ngược lại thì không kể xiết.
Nên thua là đúng rồi chứ cãi cái gì.
Nghe mấy cụ lính VNCH kể lại chuyện cũ cũng thế. Anh hùng dũng cảm hiến thân quỷ gì nói dóc không. Nói dóc mà không thấy xấu hổ, em nghe mắc cỡ thay.

Xe gia đình

Xe điện
Nói cho ngay lính VNCH quá tệ, em thật. Tệ không chỉ vì oánh nhau tệ mà tệ cả về cư xử.
Tại sao mà dân, nhất là dân nông thôn nuôi giấu Vixi, hay ít nhất là có cảm tình với Vixi. Vì thực ra mà nói, chế độ nào với họ chả được, quan trọng là yên ổn làm ăn.
Nhưng lính VNCH cư xử rất mất dạy. Nhiều cụ già khu Nam trung bộ kể, lính đi càn, vào nhà dân là trêu gái, xin từ con gà đến mớ xoài. Gọi là xin chứ nói cho nhanh là cướp cạn. Toàn thứ lặt vặt nhưng dần dần khiến dân họ cảm thấy làm phiền, họ ghét. Mà đấy là vùng an toàn, dân không thân VC đấy. Chứ vùng tranh tối tranh sáng, lính VNCH cư xử như một lũ cướp đường, không hơn. Thậm chí mất dạy tới nỗi, đi cùng lính Mỹ chúng nó còn đỡ khốn nạn hơn. Chứ đội nào toàn lính VNCH, chúng nó thể hiện hết thứ xấu xa với dân. Bảo sao dân không thù, không ngày đi làm, đêm du kích.
Có cụ già còn nhận xét, mấy ông sỹ quan thì còn đàng hoàng, mấy ông lính thì quá tệ với bà con. Ác nỗi, kỷ luật quân đội bên VNCH không chặt chẽ nên tỷ lệ lính làm càn không nhỏ. Dân mà gọi lính là "ông lính" thì còn nước nôi gì?
Lính VNCH có thể nhìn lính Hàn cắt sống cổ trẻ con người già mà không thèm một câu can ngăn. Nên đừng có mở mồm nói chế độ này chế độ kia, vãi lắm. Chế độ nào quân nhân nhìn lính nước ngoài giết dân mình không gớm tay mà im lặng như thế? Có biết thế nào là danh dự, tự trọng, tư cách không? Về Quảng Đà nghe người già kể lại cho mà thủng ra kìa.
Trong khi đó, Vixi chúng nó lễ phép, lịch sự, rất hạn chế làm phiền dân. Trừ dân bị thương, tử vong do bom rơi đạn lạc chứ rất ít trường hợp lính MTGP hay lính Bắc làm phiền nhiễu, cướp bóc, hãm hiếp. Ngay cả cali cờ vàng thù plus tận xương tủy, nói láo thành thần cũng moi không ra trường hợp nào nói lính MT hay lính bắc việt làm trò đồi bại với dân thường. Trong khi chiều ngược lại thì không kể xiết.
Nên thua là đúng rồi chứ cãi cái gì.
Nghe mấy cụ lính VNCH kể lại chuyện cũ cũng thế. Anh hùng dũng cảm hiến thân quỷ gì nói dóc không. Nói dóc mà không thấy xấu hổ, em nghe mắc cỡ thay.
Mỹ là bọn cướp nước!
VNCH là bọn bán nước!
Cho nên chúng nó phải thua!

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Việc SV "dám" biểu tình, "dám" tỏ ý kiến, về mặt nào đó cũng là 1 thành công của giáo dục cụ ợ.
Việc này là ưu điểm của thể chế, chứ không phải thành công của giáo dục cụ ợ.

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]

Xe gia đình

Xe điện

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Ấy hô xong xách Ak đuổi luôn nên giờ mới đỡ phải hô đó cụ ;))
:)):)):))....em nhớ hồi đó mấy đ.c ở đội thanh niên cờ đỏ chiên hô thế . nhất là khi được đ.c bý thư chi đoàn gạ...mày hô to và hăng hái vào..mai tao ghi danh cho mày vào danh sách Cảm Tình Đoàn 😷😷😷😷😷

z300

Xe điện
thớt các bố vào chém lung tung loãng quá. Cụ Ngao5 nếu xong phóng sự rồi thì báo bọn em để bọn em bỏ theo dõi. Em cám ơn cụ

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]

tuannbb

Xe điện
phải công nhận tướng lĩnh Bắc Việt và VNCH ngày xưa phong độ thật, tiếng Anh, tiếng Pháp thì như gió :)

Xe gia đình

Xe điện
Ơ..thế Đoàn và Ẳng bỏ phí một nhân tố như đ.c rồi
Là con thì phải biết yêu quý bố mẹ mình.
Là người dân thì phải biết yêu quý đất nước mình.
Em chỉ nghĩ đơn giản thế thôi nhé :)
Cụ chắc cao siêu thì có suy nghĩ siêu thực, em không dám bàn :)

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ
Tướng VNCH đánh thuê cho Pháp, cho Mỹ mà không giỏi tiếng Pháp, tiếng Anh thì làm sao làm thuê được?
Cụ dùng từ thế là hơi quá.. Phía vnch họ chiến đấu cũng vì lý tưởng của họ và phía vndcch cũng chiến đấu vì lý tưởng của họ
2 ý thức hệ này phang nhau đều xét cho cũng cũng khác gì cụ nói đâu
1 đằng thì do 2 ông anh cả đỏ bơm tiền và thức ăn cũng như đồ hơi cho
còn phía kia cũng được ông anh cả bơm bơ sữa và đồ hàng cho
2 thằng em đánh nhau chí tử để tăng level

A98

Xe container
Cụ

Cụ dùng từ thế là hơi quá.. Phía vnch họ chiến đấu cũng vì lý tưởng của họ và phía vndcch cũng chiến đấu vì lý tưởng của họ
2 ý thức hệ này phang nhau đều xét cho cũng cũng khác gì cụ nói đâu
1 đằng thì do 2 ông anh cả đỏ bơm tiền và thức ăn cũng như đồ hơi cho
còn phía kia cũng được ông anh cả bơm bơ sữa và đồ hàng cho
2 thằng em đánh nhau chí tử để tăng level
Phạm Văn Phú hết theo Pháp đánh Việt Minh đến theo Mỹ đánh Việt nam đấy thôi.

Cụ Hồ và bộ đội cụ Hồ đánh từ lúc chưa có nước Việt Nam đến khi có một nước Việt Nam thống nhất, đánh đuổi từ lính Pháp đến lính Mỹ lại đến lính tàu, cụ đừng xếp ngang hàng với bọn bán nước kia. Bên đó họ đánh để có Liên Hiệp Pháp, để có 2 nước Việt Nam.

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Phạm Văn Phú hết theo Pháp đánh Việt Minh đến theo Mỹ đánh Việt nam đấy thôi.

Cụ Hồ và bộ đội cụ Hồ đánh từ lúc chưa có nước Việt Nam đến khi có một nước Việt Nam thống nhất, đánh đuổi từ lính Pháp đến lính Mỹ lại đến lính tàu, cụ đừng xếp ngang hàng với bọn bán nước kia. Bên đó họ đánh để có Liên Hiệp Pháp, để có 2 nước Việt Nam.
Ồ vậy là cụ đang truyền tải thông tin là
Nhờ có cụ Hồ và bộ đội cụ Hồ mới có nước vn ta.
Vậy e và mọi người lên hiểu là .. Ông Hồ đẻ ra nước vn
Chứ kg phải đất nước này và dân tộc này đẻ ra ông ta chăng ????

Xe gia đình

Xe điện
Không phải ngày ""xóa tội vong nhân"" mà sao nhiều ""hồn ma"" hiện lên thế nhỉ :)

A98

Xe container
Ồ vậy là cụ đang truyền tải thông tin là
Nhờ có cụ Hồ và bộ đội cụ Hồ mới có nước vn ta.
Vậy e và mọi người lên hiểu là .. Ông Hồ đẻ ra nước vn
Chứ kg phải đất nước này và dân tộc này đẻ ra ông ta chăng ????
Cụ không phân biệt được hai khái niệm dân tộc và quốc gia. Dân tộc VN có từ ngàn xưa. Còn nước Việt Nam độc lập là do Cụ Hồ tuyên bố thành lập năm 1945.
Dân tộc này xứng đáng sinh ra một người con như Hồ Chí Minh. Hồ Chí Minh cũng xứng với dân tộc này.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cụ nhầm nhé. Cụ tìm hiểu quyển nền kinh tế của Việt Nam Cộng Hòa và Bàn về Giáo dục Việt Nam trước và sau năm 1975, Sách in tại Việt Nam nhé
Em sống với mấy ổng suốt mà,cần gì phải đọc sách.Người thực việc thực luôn cụ êi.

Trạng thái
Thớt đang đóng