[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

sinichit52

Xe container
Lục lại post đã đăng, con em giờ vào A0 Lương Thế Vinh mà thấy có lẽ quyết định của mình sai sai! học lồi mắt, con chả còn thời gian vui chơi như trước đây :(
A0 LTV thì học căng rồi. Nó là lò luyện thi mà cụ

matran241091

Xe tăng
Em chả hiểu sao có người lại nói học chuyên mất tuổi thơ dù trong trường hợp nào. Em nghĩ chỉ có thể là tính cách họ có phần khó hòa hợp để làm bạn với người khác.
học chuyên nhàn hơn trường thường. mấy môn phụ thì khỏi phải học
chưa kể nếu không vào đội tuyển thì còn nhàn nữa.

NNS

Xe ngựa
Lục lại post đã đăng, con em giờ vào A0 Lương Thế Vinh mà thấy có lẽ quyết định của mình sai sai! học lồi mắt, con chả còn thời gian vui chơi như trước đây :(
nhóc nhà em cũng bằng nhóc nhà cụ, năm rồi cũng nộp hs LTV rồi lại rút, đứt mẹ 8 củ :(( . Bọn trẻ giờ học nặng thật, thằng oắt nhà em trước học lớt phớt như chơi mà giờ cũng bò ra với các loại bài tập, trình chiếu với thuyết trình.

NNS

Xe ngựa
hic, em chỉ thì thấy cu cậu học học, suốt ngày học đần người ra ấy :)
con nhà e thì ko đc ý thức như vây, nó chơi vẫn chả thiếu món nào. chiều nay lớp tiếng Anh lên lịch test online nó kiến nghị thẳng với trung tâm đổi giờ thi xuống 8 h vì 5h nó còn bận đi đá banh =))

Sad Man.

Xe hơi
nhóc nhà em cũng bằng nhóc nhà cụ, năm rồi cũng nộp hs LTV rồi lại rút, đứt mẹ 8 củ :(( . Bọn trẻ giờ học nặng thật, thằng oắt nhà em trước học lớt phớt như chơi mà giờ cũng bò ra với các loại bài tập, trình chiếu với thuyết trình.
Con cụ giờ học ở đâu? hay đâu cũng học như điên nhỉ?! :)

bachanhpm

Xe tăng
Ngót ba chục năm trước em thấy học chuyên toán c2 c3 thì thời gian ở gầm cầu bơi sông với thời gian ở sân vận động đá bóng khéo chả kém thời gian học luyện thi. Tệ cái là học lệch, có giải là trường như kiểu miễn sạch các môn khác. Giờ thì học kiểu mỹ mới được chơi nhiều thế.

starsn

Xe điện
Mà đã theo là ko dứt ra được, mấy hôm rồi cho con đi chơi cho đỡ ngố mà con cứ thấp thỏm bài với vở, điên lắm mà ko dám mắng, chả nhẽ mắng con vì con lo bài vở! Chỉ biết nói con cân đối giữa vui chơi và học. Cu cậu phang cho ngay 1 câu “Con chỉ lo học còn chưa xong bố còn xui con chơi”
Mỗi bm khổ một kiểu.

Hôm qua em vừa đập cho thằng con một trận vì tội giờ học ngồi search internet, xong đến lúc làm btvn không làm được (vì có nghe giảng đâu). Từ giờ phải ngồi canh nó giờ học :((

Xong con em (kém 2 lớp) chạy ra xem bài của anh, bảo, bài này dễ mà để con làm cho. Không biết nên cười hay nên khóc :((

babeo

Xe điện
F1 nhà cháu hồi c3 cũng học suốt, chả chơi bời gì. Mà nó học thành quen nên sau khi thi tốt nghiệp xong Nhà cháu bảo nó chơi đi, thì nó lại lọ mọ tìm các khoá học online trên mạng để học. Nên cứ kệ thôi, đêm thức khuya quá thì nhà cháu nhắc nó đi ngủ, còn thì mặc tự bố trí thời gian.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em ko ủng hộ việc học chuyên, mà muốn con học đều và phát triển toàn diện. Đó là lý do mà khiến nhiều người giỏi lĩnh vực mình chuyên sâu, nhưng lại ngờ nghệch trong các vấn đề khác. Và họ cứ nghĩ là mình giỏi môn của mình là đc. Cách đây vài năm em thấy hình như nhà nước mình ko còn cho thi đại học theo khối A B C D ... như mình ngày xưa nữa, mà bắt các con thi tốt nghiệp đều các môn rồi xét điểm tuyển đại học. Có lẽ đã thấy đc những hạn chế trong việc học lệch.

coolpix8700

Xe ngựa
Con út nhà em được bà xã chiều, nên đặc điểm của nó là lười. Lười tất cả mọi thứ, kể cả học.
Khi còn học cấp II nhà em chuyển về khu này ở cho gần văn phòng cty, em cũng cho nó từ Trưng Vương về cái trường Khương thượng. Khi xin về bà hiệu trưởng đặt dấu hỏi "Chắc phải là học sinh cá biệt mới bỏ Trưng Vương về đây!'. Đến cấp III thiếu nửa điểm nên phải sang học Tạ Quang Bửu. Chẳng phải là học sinh cá biệt, nhưng cũng trong diện chú ý của bà giáo chủ nhiệm, đặc biệt là thành tích đi học muộn. Riêng môn tiếng Anh 2 lần phải nhờ bà giáo chủ nhiệm vì cô giáo dậy tiếng Anh nói nó không chịu học môn của cô. Biết nó lười nên phải thuê mấy cô sinh viên làm gia sư, chỉ khi gia sư đến nhà nó mới học.
Chỉ có 1 điêu đặc biệt là 1 tháng trước khi thi tốt nghiệp nó đóng cửa phòng nó lại và ngồi trong học (lúc đó cũng đang online). Cũng không ngờ nó đạt được điểm cũng khá. Rồi vào học đại học, nó đăng ký học tiếng Anh, thi đầu vào dạng Eilt nó đạt 5.8 và bây giờ thấy nó khá chăm chỉ học. Chẳng hiểu lúc ở phổ thông lười, mà có 1-2 tháng học online mà nó nghe để hiểu được khá film không phụ đề.
Dù quan điểm của em là kiến thức phổ thông (được dậy ở phổ thông) là cái thứ kiến thức tối thiểu người ta phải biết để dù sau này có làm bất cứ việc gì, nhưng cũng chẳng ép buộc tụi trẻ, kể cả với đứa lười như cái con út này cũng chỉ thỉnh thoảng kích động nó một chút, nêu 1 số gương trong nhà không học hành thì thiệt thòi như thế nào, chứ không bắt nó phải học!
Cái cách dậy kiểu như luyện thi bây giờ đã bóp méo việc dậy kiến thức cho trẻ con. Càng học chuyên càng méo mó!

Thuantrung

Xe buýt
Con Em thấy học chuyên họ cho các chuyên đề nâng cao hơn chút, còn các Cô cũng dạy đều các môn, trừ khi mình định hướng chỉ học môn chuyên, bỏ môn khác còn ko thì không có ảnh hưởng. Con Em có lần nó có hỏi: Chẳng hiểu toán họ cứ ra khó như vậy để làm gì mẹ nhỉ. Em có trả lời là để rèn luyện tư duy logic hơn, nếu con muốn làm nghề A, B tốt thì sẽ cần sử dụng đến toán học, các thuật toán vv..Còn nếu con muốn làm nghề C thì cũng ko cần Toán khó như thế.

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
Em ko ủng hộ việc học chuyên, mà muốn con học đều và phát triển toàn diện. Đó là lý do mà khiến nhiều người giỏi lĩnh vực mình chuyên sâu, nhưng lại ngờ nghệch trong các vấn đề khác. Và họ cứ nghĩ là mình giỏi môn của mình là đc. Cách đây vài năm em thấy hình như nhà nước mình ko còn cho thi đại học theo khối A B C D ... như mình ngày xưa nữa, mà bắt các con thi tốt nghiệp đều các môn rồi xét điểm tuyển đại học. Có lẽ đã thấy đc những hạn chế trong việc học lệch.
Trên đời có nhiều trường phái, có điều giỏi trong lĩnh vực chuyên sâu là lựa chọn phổ biến hơn. Ko phải là nghĩ giỏi môn của mình là được, mà đấy là vấn đề của việc sử dụng thời gian hiệu quả.

Ví dụ trong giới cầu thủ bóng đá chẳng hạn, ai cũng bảo thuận 2 chân có lợi nhưng thực tế số lượng cầu thủ thuận cả 2 chân chiếm tỷ lệ khá khiêm tốn. Ko phải vì tập để thuận 2 chân khó khăn đến thế, mà vì mọi người cho là thời gian bỏ ra để tập cho thuận 2 chân thì dùng để tập trung chỉ cho chân thuận thì tốt hơn.

Các cụ đã nói "1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề" hay "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh" cũng ý là như thế. Đó ko phải là coi thường "9 nghề", thực ra ai cũng thích giỏi cả "9 nghề", nhưng thời gian ko cho phép mình làm vậy.

Ngay kể cả trong game, là thế giới ảo nơi được lựa chọn cộng chỉ số 1 cách tự do, thì đa phần người chơi đều lựa chọn chỉ tập trung tăng cho 1 chỉ số chứ ko phải tăng đều. Tại sao? Ấy là bởi nếu chọn lựa như vậy thì mặc dù nhân vật sẽ bị "yếu", giống như chuyện "ngờ nghệch trong các vấn đề khác", nhưng nếu cho 1 tổ hợp "yếu" này chọi với 1 tổ hợp "đều" thì cái tổ hợp "đều" nói chung là thua rất thảm.

Cá nhân em thì ủng hộ tất cả, quan trọng nhất là dùng vào đâu, như thế nào. Cái "đều" cũng cần, thường là ở vị trí phụ trợ để hụt đâu thì có thể trám ngay vào đấy mà ko lo mất cân bằng.

starsn

Xe điện
Chuyện học ở Mỹ:

Hôm nay cô giáo viết thư nói thằng con ở lớp cáu kỉnh vì lớp bị thay đổi lịch gì đó. Người ta làm gì ý và nó không chịu làm, cứ ngồi đọc sách. Cô hỏi thì nó khóc lóc, bảo bài ở lớp dễ quá không muốn làm.

Mà cũng dễ thật. Lớp 4 rồi mà cứ dạy cộng trừ nhân chia mãi :( Em đã bảo nó ở lớp người ta chỉ dạy thế thôi, học nâng cao thì đã học thêm ngoài (tuần 1 buổi) thế mà vẫn có những sự vụ như thế này.

Nó học chắc kiến thức cơ bản, nhưng không phải loại giỏi xuất sắc. Ở đây cũng có lớp chuyên, thi đầu vào toán với tiếng Anh thì nó chỉ đạt môn toán.

Đây là lần thứ 2 em nhận được thư của cô kiểu này, người ta muốn nó gặp psychologist. Lần trước em đã cảnh cáo nó cô nói làm gì thì làm nấy, không được cãi rồi. Hôm nay lại nữa, có thể vì nó không ăn sáng, đói nên cáu kỉnh.

Em nhớ hồi bé đi học lúc học trường làng, em cũng thấy học ở lớp chương trình của bộ rất dễ (mà những bạn khá tí đều thấy thế chứ đâu chỉ có mình), mình biết thế, chấp nhận thế, sống trong nội quy chứ đâu ầm ĩ như nó.

Ở nhà nó có học thêm 1 lớp competition math thì lại kêu khó quá, không tập trung, lười học (dù khi tập trung thì cũng hiểu & làm được bài). Nó đọc rất nhiều sách, hiện giờ là sách lịch sử, trung bình mỗi ngày 1-2 tiếng.

Có cụ mợ nào có con trong hoàn cảnh tương tự không ạ?

sinichit52

Xe container
Chuyện học ở Mỹ:

Hôm nay cô giáo viết thư nói thằng con ở lớp cáu kỉnh vì lớp bị thay đổi lịch gì đó. Người ta làm gì ý và nó không chịu làm, cứ ngồi đọc sách. Cô hỏi thì nó khóc lóc, bảo bài ở lớp dễ quá không muốn làm.

Mà cũng dễ thật. Lớp 4 rồi mà cứ dạy cộng trừ nhân chia mãi :( Em đã bảo nó ở lớp người ta chỉ dạy thế thôi, học nâng cao thì đã học thêm ngoài (tuần 1 buổi) thế mà vẫn có những sự vụ như thế này.

Nó học chắc kiến thức cơ bản, nhưng không phải loại giỏi xuất sắc. Ở đây cũng có lớp chuyên, thi đầu vào toán với tiếng Anh thì nó chỉ đạt môn toán.

Đây là lần thứ 2 em nhận được thư của cô kiểu này, người ta muốn nó gặp psychologist. Lần trước em đã cảnh cáo nó cô nói làm gì thì làm nấy, không được cãi rồi. Hôm nay lại nữa, có thể vì nó không ăn sáng, đói nên cáu kỉnh.

Em nhớ hồi bé đi học lúc học trường làng, em cũng thấy học ở lớp chương trình của bộ rất dễ (mà những bạn khá tí đều thấy thế chứ đâu chỉ có mình), mình biết thế, chấp nhận thế, sống trong nội quy chứ đâu ầm ĩ như nó.

Ở nhà nó có học thêm 1 lớp competition math thì lại kêu khó quá, không tập trung, lười học (dù khi tập trung thì cũng hiểu & làm được bài). Nó đọc rất nhiều sách, hiện giờ là sách lịch sử, trung bình mỗi ngày 1-2 tiếng.

Có cụ mợ nào có con trong hoàn cảnh tương tự không ạ?
Con em em đã ở trường hợp này đây cụ, cụ thể là môn tiếng Anh hồi lớp9. Do trình độ tiếng Anh của nó khá hơn mặt bằng chung ở lớp, bài tập nó chỉ cần làm tầm 10 phút là xong, sau đó ngủ trong lớp. Sau 1 thời gian GV quan sát thì hỏi nó bây giờ muốn cô giao bài khó hơn hay là tiếp tục tình trạng ngủ như vậy. Con em xin cô cho bài tập khó hơn. Từ đó cô cho nó bài tập khí và không bao giờ gọi nó lên bảng. Thật tiếc cô chỉ dạy con em hơn 2 tháng rồi sang dạy lớp chọn và đội tuyển Anh của trường. Cô gọi con em đi học đội tuyển. Đến lúc học các bạn lớp A nhìn cháu với con mắt hình viên đạn và tỏ thái độ lớp thường thì kém tắm thôi. Cháu thấy vậy thì xin cô thôi không học nữa. Cũng chả biết về sau cô tỉ tê kiểu gì đến khi chốt danh sách thi lại có tên cháu. Ơn giời, cháu cũng có giải để không phụ lòng cô. Có thể nói GV tiếng Anh đã tác động không nhỏ đến quyết định thi vào cấp 3 của con em.

Dancingwiththewind

Xe điện
Thằng bé nhà em mồm thì leo lẻo vào Archimede mà vẫn không bỏ lịch đá bóng đâm ra đang học thêm mỗi môn tiếng Anh. Thôi em cho thi thử đỗ Ar Đônh Anh thì học, không lại trường công gần nhà.

starsn

Xe điện
Con em em đã ở trường hợp này đây cụ, cụ thể là môn tiếng Anh hồi lớp9. Do trình độ tiếng Anh của nó khá hơn mặt bằng chung ở lớp, bài tập nó chỉ cần làm tầm 10 phút là xong, sau đó ngủ trong lớp. Sau 1 thời gian GV quan sát thì hỏi nó bây giờ muốn cô giao bài khó hơn hay là tiếp tục tình trạng ngủ như vậy. Con em xin cô cho bài tập khó hơn. Từ đó cô cho nó bài tập khí và không bao giờ gọi nó lên bảng. Thật tiếc cô chỉ dạy con em hơn 2 tháng rồi sang dạy lớp chọn và đội tuyển Anh của trường. Cô gọi con em đi học đội tuyển. Đến lúc học các bạn lớp A nhìn cháu với con mắt hình viên đạn và tỏ thái độ lớp thường thì kém tắm thôi. Cháu thấy vậy thì xin cô thôi không học nữa. Cũng chả biết về sau cô tỉ tê kiểu gì đến khi chốt danh sách thi lại có tên cháu. Ơn giời, cháu cũng có giải để không phụ lòng cô. Có thể nói GV tiếng Anh đã tác động không nhỏ đến quyết định thi vào cấp 3 của con em.
Em đọc bài thấy con nhà mợ học tốt đều lại ngoan, rất yên tâm ạ. Thằng nhà em thì rất nhiều vấn đề, học toán cũng không phải là tốt đâu, chỉ tại ở lớp dạy đúng là dễ quá.

Hôm nay nó về em hỏi ở trường có chuyện gì, rồi mang thư của cô ra thì nó chối biến 8-| Dạo này nó nói dối thành thần rồi nên không biết thế nào.

Hic, em chê nó thế thôi chứ cũng mong lớn lên thì tự nhiên ngoan như con nhà mợ.