[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

sinichit52

Xe container
Em đọc bài thấy con nhà mợ học tốt đều lại ngoan, rất yên tâm ạ. Thằng nhà em thì rất nhiều vấn đề, học toán cũng không phải là tốt đâu, chỉ tại ở lớp dạy đúng là dễ quá.

Hôm nay nó về em hỏi ở trường có chuyện gì, rồi mang thư của cô ra thì nó chối biến 8-| Dạo này nó nói dối thành thần rồi nên không biết thế nào.

Hic, em chê nó thế thôi chứ cũng mong lớn lên thì tự nhiên ngoan như con nhà mợ.
Ngày bé con nhà em ngoan, hiền mợ ạ. Vào lớp 11, có người yêu cũng bớt ngoan đi nhưng được cái hình thành đôi bạn cùng tiến. Sang năm tụi nó học cùng nhau ở đất khách quê người. Em lại lo lắng hơn, chỉ sợ tụi nó cho em lên chức bà ngoại sớm thì chết.

Smile1102

Xe container
Chuyện học ở Mỹ:

Hôm nay cô giáo viết thư nói thằng con ở lớp cáu kỉnh vì lớp bị thay đổi lịch gì đó. Người ta làm gì ý và nó không chịu làm, cứ ngồi đọc sách. Cô hỏi thì nó khóc lóc, bảo bài ở lớp dễ quá không muốn làm.

Mà cũng dễ thật. Lớp 4 rồi mà cứ dạy cộng trừ nhân chia mãi :( Em đã bảo nó ở lớp người ta chỉ dạy thế thôi, học nâng cao thì đã học thêm ngoài (tuần 1 buổi) thế mà vẫn có những sự vụ như thế này.

Nó học chắc kiến thức cơ bản, nhưng không phải loại giỏi xuất sắc. Ở đây cũng có lớp chuyên, thi đầu vào toán với tiếng Anh thì nó chỉ đạt môn toán.

Đây là lần thứ 2 em nhận được thư của cô kiểu này, người ta muốn nó gặp psychologist. Lần trước em đã cảnh cáo nó cô nói làm gì thì làm nấy, không được cãi rồi. Hôm nay lại nữa, có thể vì nó không ăn sáng, đói nên cáu kỉnh.

Em nhớ hồi bé đi học lúc học trường làng, em cũng thấy học ở lớp chương trình của bộ rất dễ (mà những bạn khá tí đều thấy thế chứ đâu chỉ có mình), mình biết thế, chấp nhận thế, sống trong nội quy chứ đâu ầm ĩ như nó.

Ở nhà nó có học thêm 1 lớp competition math thì lại kêu khó quá, không tập trung, lười học (dù khi tập trung thì cũng hiểu & làm được bài). Nó đọc rất nhiều sách, hiện giờ là sách lịch sử, trung bình mỗi ngày 1-2 tiếng.

Có cụ mợ nào có con trong hoàn cảnh tương tự không ạ?
Con nhà em đây ạ, hết kỳ 1 lớp 1 viết thư cho bố mẹ bảo con muốn có nhiều bài tập khó hơn. Nhưng nếu cho khó quá không làm được lại khóc :D. Giờ học lớp chọn của trường thì ko thấy kêu dễ nữa, học tàng tàng giữa lớp thôi.
Còn con lớn cấp 1 học trường làng làm các cô mẫu giáo rất ngạc nhiên, hết lớp 5 cô giáo bảo học dễ với nó quá thành ra bố mẹ phải tống vào Archimedes vì thấy bảo học nặng hơn trường thường chút. May vào đc lớp chuyên và cũng giữa lớp như thằng em.
Thấy con vui vẻ và tự hào trường lớp hơn hồi cấp 1 ạ.

starsn

Xe điện
Ngày bé con nhà em ngoan, hiền mợ ạ. Vào lớp 11, có người yêu cũng bớt ngoan đi nhưng được cái hình thành đôi bạn cùng tiến. Sang năm tụi nó học cùng nhau ở đất khách quê người. Em lại lo lắng hơn, chỉ sợ tụi nó cho em lên chức bà ngoại sớm thì chết.
Bạn ấy lớn, hiểu biết thế rồi chắc không sao đâu ạ. Có gì vừa học vừa làm thêm nuôi con :P

NNS

Xe ngựa
em "trăn trở" mỗi điều con em nó thi éo đỗ thôi :))

starsn

Xe điện
Con nhà em đây ạ, hết kỳ 1 lớp 1 viết thư cho bố mẹ bảo con muốn có nhiều bài tập khó hơn. Nhưng nếu cho khó quá không làm được lại khóc :D. Giờ học lớp chọn của trường thì ko thấy kêu dễ nữa, học tàng tàng giữa lớp thôi.
Còn con lớn cấp 1 học trường làng làm các cô mẫu giáo rất ngạc nhiên, hết lớp 5 cô giáo bảo học dễ với nó quá thành ra bố mẹ phải tống vào Archimedes vì thấy bảo học nặng hơn trường thường chút. May vào đc lớp chuyên và cũng giữa lớp như thằng em.
Thấy con vui vẻ và tự hào trường lớp hơn hồi cấp 1 ạ.
Bạn bé cũng học Archemedes ah mợ? Bạn ấy lớp mấy ạ?

Thằng bé nhà em làm em đau tim từ bé đến lớn, từ 2 đến 6 tuổi lúc nào cũng nơm nớp nó bị autistic. Giờ thì em nghĩ có khi con trai lúc bé hay thế. Nó có trí nhớ siêu tốt ạ, đầu như cái máy photocopy, biết nhiều, nhưng tư duy thì rất bình thường. Thỉnh thoảng tò mò muốn mang nó đi holistic cognitive testing nhưng còn tiếc 4k tiền phí :D

Em nghĩ ở VN có khi thi Archimedes chả chắc đã đỗ ý. To mồm thế thôi :|

starsn

Xe điện
Hu hu, thời gian học còn không có nữa là thời gian chăm con.
Em đùa tí thôi. Mợ khéo lo, bạn ý chín chắn thế sẽ biết nghĩ. Em thuộc dạng mẹ siêu vô tư, cô mà không réo em thì em chả quan tâm :D

vihali

Xe container
Trên đời có nhiều trường phái, có điều giỏi trong lĩnh vực chuyên sâu là lựa chọn phổ biến hơn. Ko phải là nghĩ giỏi môn của mình là được, mà đấy là vấn đề của việc sử dụng thời gian hiệu quả.

Ví dụ trong giới cầu thủ bóng đá chẳng hạn, ai cũng bảo thuận 2 chân có lợi nhưng thực tế số lượng cầu thủ thuận cả 2 chân chiếm tỷ lệ khá khiêm tốn. Ko phải vì tập để thuận 2 chân khó khăn đến thế, mà vì mọi người cho là thời gian bỏ ra để tập cho thuận 2 chân thì dùng để tập trung chỉ cho chân thuận thì tốt hơn.

Các cụ đã nói "1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề" hay "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh" cũng ý là như thế. Đó ko phải là coi thường "9 nghề", thực ra ai cũng thích giỏi cả "9 nghề", nhưng thời gian ko cho phép mình làm vậy.

Ngay kể cả trong game, là thế giới ảo nơi được lựa chọn cộng chỉ số 1 cách tự do, thì đa phần người chơi đều lựa chọn chỉ tập trung tăng cho 1 chỉ số chứ ko phải tăng đều. Tại sao? Ấy là bởi nếu chọn lựa như vậy thì mặc dù nhân vật sẽ bị "yếu", giống như chuyện "ngờ nghệch trong các vấn đề khác", nhưng nếu cho 1 tổ hợp "yếu" này chọi với 1 tổ hợp "đều" thì cái tổ hợp "đều" nói chung là thua rất thảm.

Cá nhân em thì ủng hộ tất cả, quan trọng nhất là dùng vào đâu, như thế nào. Cái "đều" cũng cần, thường là ở vị trí phụ trợ để hụt đâu thì có thể trám ngay vào đấy mà ko lo mất cân bằng.
Trường chuyên tức là trường cấp 3 dành cho các bạn nổi trội hơn về lĩnh vực đó. Trong một mặt bằng chung, học sinh giỏi cần có nơi để đào tạo mũi nhọn thì em đồng ý, nhưng hiện trạng bây giờ không phải thế bởi có quá nhiều trường chuyên và ngược lại trường chuyên thì đa số là học như trường thường.

Hiện nay, mỗi tỉnh có ít nhất một chuyên, có vài ba tỉnh có nhiều trường chuyên. Như thế là quá nhiều, với VN thì chỉ cần 3 đến 4 trung tâm chuyên được đầu tư thật xịn xò, học đúng chương trình chuyên chứ cào bằng 70 chuyên, mỗi trường hàng nghìn cháu thì chuyên thế nào được. Và quả thật với cách làm đó thì người ta đã làm tầm thường hóa chuyê. Các cụ nghĩ hs chuyên, VD chuyên toán, thì sẽ học chuyên sâu về toán. Nhầm to, trong lớp 50 thì may ra có 5 bạn vào đội tuyển và theo chương trình nâng cao đúng chuyên. Các bạn này được bỏ hết các môn khác, không cần biết các kiến thức phổ thông khác. Số còn lại học không khác gì trường thường với mục tiêu thi ĐH. SGK có 2 cấp là cơ bản và nâng cao thì chuyên cả nước chả ai ngó đến sách nâng cao vì đề thi ĐH không có phần nâng cao đó.

Như vậy, chuyên bây giờ nó như kiểu là chỗ học chương trình thường của một số bạn học chăm, học khá hơn mặt bằng, chứ không phải đào tạo ra các mũi nhọn để đáp ứng yêu cầu phát triển khoa học. Nhìn sang trường chuyên các nước xung quanh, hs chuyên của học không có bạn nào học chương trình thường như đa số chuyên của ta mà là chương trình đặc biệt đúng chất chuyên, hướng nghiên cứu chứ không phải luyện bài tập. Ngoài những giờ lên lớp chung, các hs trường đó tản về các phòng thí nghiệm, các câu lạc bộ để làm việc nhóm, sản phẩm là các nghiên cứu tuy còn sơ khai nhưng là nơi ấp ủ hoài bão theo đuổi khoa học.

Ta rất cần chuyên, nhưng không phải chuyên như hiện nay mà là chuyên kiểu khác, mô hình, quy mô cũng phải khác.

starsn

Xe điện
Trường chuyên tức là trường cấp 3 dành cho các bạn nổi trội hơn về lĩnh vực đó. Trong một mặt bằng chung, học sinh giỏi cần có nơi để đào tạo mũi nhọn thì em đồng ý, nhưng hiện trạng bây giờ không phải thế bởi có quá nhiều trường chuyên và ngược lại trường chuyên thì đa số là học như trường thường.

Hiện nay, mỗi tỉnh có ít nhất một chuyên, có vài ba tỉnh có nhiều trường chuyên. Như thế là quá nhiều, với VN thì chỉ cần 3 đến 4 trung tâm chuyên được đầu tư thật xịn xò, học đúng chương trình chuyên chứ cào bằng 70 chuyên, mỗi trường hàng nghìn cháu thì chuyên thế nào được. Và quả thật với cách làm đó thì người ta đã làm tầm thường hóa chuyê. Các cụ nghĩ hs chuyên, VD chuyên toán, thì sẽ học chuyên sâu về toán. Nhầm to, trong lớp 50 thì may ra có 5 bạn vào đội tuyển và theo chương trình nâng cao đúng chuyên. Các bạn này được bỏ hết các môn khác, không cần biết các kiến thức phổ thông khác. Số còn lại học không khác gì trường thường với mục tiêu thi ĐH. SGK có 2 cấp là cơ bản và nâng cao thì chuyên cả nước chả ai ngó đến sách nâng cao vì đề thi ĐH không có phần nâng cao đó.

Như vậy, chuyên bây giờ nó như kiểu là chỗ học chương trình thường của một số bạn học chăm, học khá hơn mặt bằng, chứ không phải đào tạo ra các mũi nhọn để đáp ứng yêu cầu phát triển khoa học. Nhìn sang trường chuyên các nước xung quanh, hs chuyên của học không có bạn nào học chương trình thường như đa số chuyên của ta mà là chương trình đặc biệt đúng chất chuyên, hướng nghiên cứu chứ không phải luyện bài tập. Ngoài những giờ lên lớp chung, các hs trường đó tản về các phòng thí nghiệm, các câu lạc bộ để làm việc nhóm, sản phẩm là các nghiên cứu tuy còn sơ khai nhưng là nơi ấp ủ hoài bão theo đuổi khoa học.

Ta rất cần chuyên, nhưng không phải chuyên như hiện nay mà là chuyên kiểu khác, mô hình, quy mô cũng phải khác.
Em không biết kiểu chuyên mà cụ nói, vì VN ít có, nhưng chương trình học cần phân loại học sinh. Ví dụ như cả quyển sách giáo khoa văn hay toán, nhiều đứa ngồi làm khéo 1 tuần là hết, đây bắt cả nước học như nhau lê thê cả năm trời.

Thế nên nhiều hs đi học thêm, vì nội dung sgk có gì đâu.

Smile1102

Xe container
Bạn bé cũng học Archemedes ah mợ? Bạn ấy lớp mấy ạ?

Thằng bé nhà em làm em đau tim từ bé đến lớn, từ 2 đến 6 tuổi lúc nào cũng nơm nớp nó bị autistic. Giờ thì em nghĩ có khi con trai lúc bé hay thế. Nó có trí nhớ siêu tốt ạ, đầu như cái máy photocopy, biết nhiều, nhưng tư duy thì rất bình thường. Thỉnh thoảng tò mò muốn mang nó đi holistic cognitive testing nhưng còn tiếc 4k tiền phí :D

Em nghĩ ở VN có khi thi Archimedes chả chắc đã đỗ ý. To mồm thế thôi :|
Bạn bé nhà em đang học lớp 3, học Ngôi sao ạ.

vihali

Xe container
Em không biết kiểu chuyên mà cụ nói, vì VN ít có, nhưng chương trình học cần phân loại học sinh. Ví dụ như cả quyển sách giáo khoa văn hay toán, nhiều đứa ngồi làm khéo 1 tuần là hết, đây bắt cả nước học như nhau lê thê cả năm trời.

Thế nên nhiều hs đi học thêm, vì nội dung sgk có gì đâu.
"Kiểu chuyên mà cụ nói" trên là chuyên ta hay tây hở cụ, em xin hỏi cho rõ đối tượng. Em học chuyên ta, dạy chuyên ta nên coi như nằm trong chăn.

Chương trình thi ĐH của ta là chung cả nước. Tất nhiên bài tập thi lắt léo hơn SGK nhiều nên hs phải luyện. Cái đó chuyên hay ko chuyên đều đi luyện. Và như vậy, các bạn chuyên, ko thi hsg, học chả khác gì các bạn ko chuyên. Theo em, chương trình nâng cao kiểu thi hsg mới ngang tầm chuyên chứ vào chuyên để học chương trình thường thì tầm thường quá.

caisua

Xe lăn
"Kiểu chuyên mà cụ nói" trên là chuyên ta hay tây hở cụ, em xin hỏi cho rõ đối tượng. Em học chuyên ta, dạy chuyên ta nên coi như nằm trong chăn.

Chương trình thi ĐH của ta là chung cả nước. Tất nhiên bài tập thi lắt léo hơn SGK nhiều nên hs phải luyện. Cái đó chuyên hay ko chuyên đều đi luyện. Và như vậy, các bạn chuyên, ko thi hsg, học chả khác gì các bạn ko chuyên. Theo em, chương trình nâng cao kiểu thi hsg mới ngang tầm chuyên chứ vào chuyên để học chương trình thường thì tầm thường quá.
3 năm chuyên lý tổng hợp của thằng nhà em là 3 năm tập trung vào tiếng Anh, piano, tennis. Đến 3 tháng cuối mới cắm đầu ôn thi mà vẫn đỗ BK, NT nên em cũng chả tìm hiểu xem nó học cái gì mà điểm cứ cao chót vót. Chỉ khổ nhất năm lớp 9 ôn thi vào chuyên học như thằng điên suốt hơn năm giời, xong giải tán hết

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện học ở Mỹ:

Hôm nay cô giáo viết thư nói thằng con ở lớp cáu kỉnh vì lớp bị thay đổi lịch gì đó. Người ta làm gì ý và nó không chịu làm, cứ ngồi đọc sách. Cô hỏi thì nó khóc lóc, bảo bài ở lớp dễ quá không muốn làm.

Mà cũng dễ thật. Lớp 4 rồi mà cứ dạy cộng trừ nhân chia mãi :( Em đã bảo nó ở lớp người ta chỉ dạy thế thôi, học nâng cao thì đã học thêm ngoài (tuần 1 buổi) thế mà vẫn có những sự vụ như thế này.

Nó học chắc kiến thức cơ bản, nhưng không phải loại giỏi xuất sắc. Ở đây cũng có lớp chuyên, thi đầu vào toán với tiếng Anh thì nó chỉ đạt môn toán.

Đây là lần thứ 2 em nhận được thư của cô kiểu này, người ta muốn nó gặp psychologist. Lần trước em đã cảnh cáo nó cô nói làm gì thì làm nấy, không được cãi rồi. Hôm nay lại nữa, có thể vì nó không ăn sáng, đói nên cáu kỉnh.

Em nhớ hồi bé đi học lúc học trường làng, em cũng thấy học ở lớp chương trình của bộ rất dễ (mà những bạn khá tí đều thấy thế chứ đâu chỉ có mình), mình biết thế, chấp nhận thế, sống trong nội quy chứ đâu ầm ĩ như nó.

Ở nhà nó có học thêm 1 lớp competition math thì lại kêu khó quá, không tập trung, lười học (dù khi tập trung thì cũng hiểu & làm được bài). Nó đọc rất nhiều sách, hiện giờ là sách lịch sử, trung bình mỗi ngày 1-2 tiếng.

Có cụ mợ nào có con trong hoàn cảnh tương tự không ạ?
Có thể môi trường học Montessori ở bậc tiểu học và THCS + United World College ở bậc THPT + Minerva University ở bậc đại học sẽ phù hợp hơn với con cụ.

Tôi còn nhớ bản thân mình năm 4 đại học cũng có trạng thái tâm lý giống như con cụ: chẳng thiết tha học hành gì vì các lớp học dễ quá và quen thuộc quá nên hàng tuần mượn gần chục đầu sách từ thư viện và đọc ngấu nghiến. Nội dung đọc cũng tả pí lù, từ triết học đến kinh tế chính trị và đầu tư tiền bạc.

starsn

Xe điện

Ý em là chương trình chuyên để thi ý, em không học nên không biết ạ :) Em chém tí thôi, giáo dục khó làm mà, mỗi người một nhu cầu.

Học luyện thi HSG cũng tốt, nếu HS không phải hy sinh quá nhiều thời gian vào đấy, hy sinh các thú vui khác. Quan trọng là đến lớp luôn cảm thấy vui vì có tìm tòi, khám phá, còn học gì cũng được.

Em nghĩ mấy trường tư personalise tốt, chỉ tội đắt & bất tiện.

Chỉnh sửa cuối:

ttvnol.com

Xe tăng
Ở độ tuổi hết cấp 1 em đã có thể yên tâm để F1 tự quyết định các lựa chọn mà con có khả năng làm đc . Với em thì ko có con đường nào hoàn hảo cả , nếu con hiểu sự lựa chọn của nó ( mình phân tích rõ ràng cho con để nó hiểu rõ hơn còn quyết định sao để nó tự lựa ) rồi sau có vấp ngã hay thất bại em cũng coi đó là một điều tốt . Có vậy khi trưởng thành rồi đưa ra quyết định mới tự tin vào sự lựa chọn của bản thân được .
Không có cái gì tự nhiên mà giỏi đc ( hoặc ko tự nhiên mà thành công được ) , phải trả giá bằng kinh nghiệm cuộc sống và trận mạc .
F1 nhà em học homeschool toàn phần và bạn đang cảm thấy ổn .
Cá nhân em đề cao làm chủ việc tự học của con .

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Hồi em ở Đức cũng có phong trào "Genie", phát hiện con mình là thần đồng. Có mấy cô sinh viên lúc học giỏi nổi tiếng trong trường rồi thấy tụi trẻ nhà các cô ấy cũng là các thần đồng.
Đến khi mấy bạn sinh viên em hay giao thiệp đi làm thêm mới về nói lại "tụi trẻ con Việt mình giỏi lắm anh ạh, vào lớp học xem lại sạch vở để trên bàn, thấy điểm tụi trẻ con Việt rất cao" (ở cấp I tụi trẻ con học xong để hết sách vở ở lớp, không mang gì về nhà).
Đứa đầu nhà em sang lúc 2 tuổi, 2 tuần sau cho đi nhà trẻ, mấy hôm đầu được đến ngồi cùng, thấy mặt nó xám ngoét vì sợ mà thương. Nhưng cũng chỉ cỡ 1-2 tháng sau thấy nó ngồi cầu thang nói chuyên vanh vách với ông tây đen ỏ cùng nhà.
Chưa đi học nó đã đọc vanh vách số biển xe chạy qua. Rồi các cô chú sinh viên chơi đố với nó cộng - trừ các số tới 2-3 chữ số, chỉ nhẩm nhẩm một chút là nó nói luôn KQ, gần như chẳng sai bao giờ. Mấy bộ tú lơ khơ vừa mua về, nó bầy hết ra sàn, ngồi nhìn chăm chú rồi các cô chú ấy chỉ con nào đang lật úp, nó đọc đúng luôn!
Đến lúc đi học, lúc mới vào bà giáo dậy rất ghét, vì nó là đứa học sinh không phải người Đức duy nhất trong lớp, nhưng rồi thái độ bà ấy thay đổi rất nhanh, vì nó học rất tốt. Đến lúc em làm gần xong luận án cho nó về trước 6 tháng cho kịp vào học, bà ấy đến cửa hàng xin giũ nó lại học tiếp.
Khi biết nó sắp về, ở nhà cũng chạy khắp nơi tìm trường. Đến trường QT thì bà hiệu trưởng (khi ấy) nói "Nhiều đứa trẻ con tây cũng tìm học trường Việt, vào đây làm gì?". Em gọi điện về bảo tìm cái trường nhàng nhàng cạnh nhà, vì nó chưa học được đâu. Ở nhà chọn trường tiêu học Phương Mai. Khi vào KT (lúc đó nó học hết lớp 3), trường trả lời chưa học được lớp 2. May cô nó cũng dậy học phải đứng ra bảo lãnh nó mới được nhận (tiếng Việt nó rất kém). Cũng chỉ mất 1 tháng, rồi nó theo kịp và nó thi tin học được giải (tất nhiên tin học của tụi trẻ cấp I chỉ là mấy trò chơi), nên khi xin vào trường Ngô Sỹ Liên (lúc đó tụi em chuyển lên ở gần đấy) cũng không phải mất tiền. Rồi học cấp III nó vào Việt - Đức lớp chuyện tiếng Đức. Trong lớp nó vẫn học rất tốt. Đại học không may mắn lắm, nó trượt Ngoại thương, nhưng cũng học xong ở Học viện Tài chính, rồi cũng xong cả cao học ở nước ngoài. Tất cả việc học tập của nó, chỉ trừ học tiếng Việt hồi ở bên Đức, tụi em chưa bao giờ phải quan tâm, tự nó tìm và học.
Nhưng bây giờ thì nửa từ tiếng Đức cũng không nhớ. Làm việc ở gia đình cũng chỉ làng nhàng, nhiều việc rất hiển nhiên nhưng nó không hiểu. Cty hiện nay tụi em chắc khi không làm được nữa thì bán, chẳng dám giao lại cho tụi F1. Cũng chỉ mong chúng đi làm lấy lương, tiền hay tài sản để cho chúng thì chúng chỉ gửi hay cho thuê lấy lãi ăn, đừng kinh doanh gì thì đảm bào cả con chúng cũng thoải mái!

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Thi trường chuyên nhưng học lớp chọn thôi cụ , cũng nhẹ nhàng lắm . Mấy đồng nghiệp của em cũng dân trường chuyên , ko phấn đấu giải quốc gia, quốc tế thì cũng nhàn . Được cái môi trường tốt nên bố mẹ không quá lo lắng .

vihali

Xe container
3 năm chuyên lý tổng hợp của thằng nhà em là 3 năm tập trung vào tiếng Anh, piano, tennis. Đến 3 tháng cuối mới cắm đầu ôn thi mà vẫn đỗ BK, NT nên em cũng chả tìm hiểu xem nó học cái gì mà điểm cứ cao chót vót. Chỉ khổ nhất năm lớp 9 ôn thi vào chuyên học như thằng điên suốt hơn năm giời, xong giải tán hết
Rất phí cụ ạ. Các cháu đang có đà, đáng lẽ vài học tầm cao hơn thì bị đánh tụt xuống kiểu học thi ĐH. Em K6, con cụ K mấy?

Em đợt rồi tự quyết định hs em dạy chỉ phải làm bt trên lớp, ko giao btvn nữa để bảo vệ sức khoẻ hs. Ngoài ra, em dạy Lý nên rất chịu khó làm thí nghiệm cho hs thấy cho dù online. Ấy thế mà vẫn bị PH kêu ca là các con ko theo được, cần phải bớt thí nghiệm hiện tượng mà tập trung giải bt. Em dạy tây dạy tàu, chạy các hệ thí nghiệm hàng triệu đô, thế mà về VN, PH chỉ muốn thầy dạy giải bt. Gì chứ dạy kiểu quăng bt rồi chữa thì quá dễ. Kiểu ấy thì chỉ làm thợ mà thôi.

vihali

Xe container
Ý em là chương trình chuyên để thi ý, em không học nên không biết ạ :) Em chém tí thôi, giáo dục khó làm mà, mỗi người một nhu cầu.

Học luyện thi HSG cũng tốt, nếu HS không phải hy sinh quá nhiều thời gian vào đấy, hy sinh các thú vui khác. Quan trọng là đến lớp luôn cảm thấy vui vì có tìm tòi, khám phá, còn học gì cũng được.

Em nghĩ mấy trường tư personalise tốt, chỉ tội đắt & bất tiện.
À, ý em là chương trình chuyên phải nâng cao cỡ thi HSG chứ không phải làng nhàng như chương trình thường thi ĐH. Ngoài ra, hs chuyên phải học hướng nghiên cứu chứ ko phải giải BT, tức là học theo chủ đề, tìm tòi làm thí nghiệm.

Còn nói thực là em phản đối thi HSG :) Do đó, em không tham gia dạy đội tuyển. Xưa em thi QG nhưng chỉ làm bài trên lớp đội tuyển, thời gian trống là em chơi thể thao, guitar, ra Hồ Tây kiếm tây nói chuyện. Em thấy nhờ thế mà cuộc sống phong phú hơn.