Trang phục, trang bị chiến đấu cá nhân

Dan du an

Xe cút kít
Mình toàn đi bộ, mặc với đeo lắm vừa đến nơi chưa kịp đánh đã lăn ra ngất hết rồi, trong khi đó nó thì trực thăng đưa đến tận chân công trình. Mặc gì chả được.

Dan du an

Xe cút kít
Suy cho cùng luật nhân quả cũng chả sai đâu. 15 chú vào giết Bin, đợt trước bị anh họ Tan cho phát chết cả đám đấy.

Hà Tam

Xe điện
mún trang bị kiểu Mỹ thì đầu tiên làm tăng đô con cho người lính cụ à bởi tụi mĩ nó vốn đô con vả lại tụi nó coi trọng thể lực nên lính mình trang bị kiểu nó ko chịu nổi rồi
Lấy đồ kho quân trang chiến lợi phẩm của Mỹ, trang bị cho quân VNCH. Sau 1975, còn nhiều mang ra dùng dần cho các đơn vị chiến đấu.
Nói chung kho quân nhu, quân trang chiến lợi phẩm rất nhiều, nhỏ thì từ hộp ống thuốc bôi chân tay, chống muỗi, chống vắt, đến túi bông băng cá nhân Mỹ cài thắt lưng, rồi đồ y tế như bông băng, gạc, thuốc men các loại, nhất là nước cất và túi/chai nước biển cũng Mỹ, chai ô xy già, ống thuốc morphin giảm đau Mỹ, đến túi/bao nhựa trong đục đựng xác cũng đồ Mỹ.

UnitedKondoms

Xe điện
Các kụ hành quân đi bộ chưa ợ? Các kụ cựu thì cháu không dám hỏi, nhưng các anh zai bàn phím cứ đeo cái balô bỏ vào đó 3 cục gạch, 1 chai lavie 1 lít, đóng bộ full quân phục dã chiến, giày cao cổ, đội mũ sắt, tay cầm 1 cái xẻng.... đi bộ từ Hồ Gươm về Hà Đông thôi, xem đến Ngã Tư Sở có muốn quăng cmn cả cái khuy quần đi không

Khụ

cocsku

Xe cút kít
Các kụ hành quân đi bộ chưa ợ? Các kụ cựu thì cháu không dám hỏi, nhưng các anh zai bàn phím cứ đeo cái balô bỏ vào đó 3 cục gạch, 1 chai lavie 1 lít, đóng bộ full quân phục dã chiến, giày cao cổ, đội mũ sắt, tay cầm 1 cái xẻng.... đi bộ từ Hồ Gươm về Hà Đông thôi, xem đến Ngã Tư Sở có muốn quăng cmn cả cái khuy quần đi không

Khụ
Vậy theo cụ cứ cởi trần đánh nhau mới tốt sao?

Hồng Quốc

Xe tải
nhắc giày cổ cao tụi nam hàn mới nhớ , các cụ có biết gì về giày cổ cao loại màu xanh của tụi này ko ạ ? em hay coi trên YT thấy đẹp mà ko bít tên gì

TuDo2808

Xe điện
Điều kiện khí hậu ở VN, lý tưởng nhất là cởi trần, mặc quần đùi, khoác chăn chiên!:-w

elevonic

Xe lăn
BQP Ấn cho hay, trung bình một binh sỹ nước này vác trên người tổng khoảng 40kg và than phiền quá nặng.
Đang có chương trình cải tổ, trang bị lại vũ khí và đồ cá nhân.
Em k rõ các nước khác thế nào.

Hồng Quốc

Xe tải
BQP Ấn cho hay, trung bình một binh sỹ nước này vác trên người tổng khoảng 40kg và than phiền quá nặng.
Đang có chương trình cải tổ, trang bị lại vũ khí và đồ cá nhân.
Em k rõ các nước khác thế nào.
xem tụi Hàn vác đi hành quân trên youtube ko bít nặng ra sao nhưng thấy nó bự hơn cả người vác cụ à :-" tụi khác ko bít em hay coi thấy tụi nó đeo 1 balo loại nhỏ trước rồi đeo thêm 1 khung vác tùm lum cụ 2

nguyenvantho

Xe hơi
Người lính xung trận cần sự dũng cảm, cứ ỉ vào việc có áo giáp, thế lúc không có áo giáp thì cứ núp dưới hầm à :))
Không phải như bác nghĩ đâu. Giờ các nước thi nhau sắm giáp đấy. Bác xem mũ cối bộ đội của mình có chống đạn được không? :). Nhưng không có cũng phiền, nó che mưa, nắng bảo vệ cái đầu, nhỡ ra trận mảnh bom, đạn, đất đá văng vào thì giảm chấn thương. Còn trang bị áo giáp ngoài mục đích là bảo vệ tối đa cho binh lính ra thì còn làm cho tinh thần lính yên tâm chiến đấu. Bác nghĩ xem nếu mình ra trận, đứng giữa các làn đạn mà có áo giáp có yên tâm không?

Hồng Quốc

Xe tải
ở các nước mỹ hay đồng minh họ rất coi trọng mạng người lính vì đào tạo người lính xong để họ có kinh nghiệm chuyên môn thì rất lâu nên việc trang bị full giáp làm giảm tối đa thương tích ngoài ý muốn

các cụ nghĩ khi người lính này ko đeo kính ? ( ảnh em lụm trên internet )

ddcuong09

Xe tải
E thik camo của lính nga bây giờ , vn mà học theo thì tuyệt
Mũ chiến đấu thì thik theo lính đặc nhiệm nga cũ , giờ ko biet còn dùng ko

Mũ vai thì kiểu px đức như này

Hồng Quốc

Xe tải
E thik camo của lính nga bây giờ , vn mà học theo thì tuyệt
Mũ chiến đấu thì thik theo lính đặc nhiệm nga cũ , giờ ko biet còn dùng ko

Mũ vai thì kiểu px đức như này
nếu vậy thì mình chuyển qua kiểu tây cho tiện chứ nga bây giờ cũng đang chuyển sang tây mà ?

Nhan1234

Xe hơi
Nhà 39 ngõ 281 phố đội cấn, ba đình, hà nội
Sở trường của Việt Nam là chiến tranh du kích... trong game gọi là kỹ thuật móc lốp .. ko cần giáp đâu các cụ :))
Móc lốp học của anh Nhật mới đau, sau năm 1945 có một số lính Nhật ở lại huấn luyện bộ đội mình chiến tranh du kích thì phải

Hồng Quốc

Xe tải
Móc lốp học của anh Nhật mới đau, sau năm 1945 có một số lính Nhật ở lại huấn luyện bộ đội mình chiến tranh du kích thì phải
nếu em nhớ ko nhầm 1 số lính nhật ở vn làm sĩ quan huấn luyện lính việt minh rồi sau này lấy vợ việt sống ở vn lun , hình như còn làm hiệu trưởng trường sĩ quan lục quân I thì phải ?

Azzurri266

Xe hơi

Khụ
hehe, trước cháu đi diễn tập 3 ngày, mỗi ngày bình quân hành quân bộ khoảng 20km, đeo cái balo đầy đủ quân tư trang, súng, mặt nạ phòng hóa, xẻng,... rơi tất cả vào khoảng 25kg. Đi nhiều oải ghê lắm, lúc ấy đi giày vải ngắn cổ mới ok, chứ xỏ chân vào đôi ghệt thì có mà toi :)) giờ mà mặc thêm cái áo chống đạn và mũ sắt nữa thì phải suy nghĩ đấy :P. Như Mẽo, lính nó được thiết xa vận với trực thăng vận tới tận nơi rồi oánh thì mới trang bị nặng được, như mình hành quân bộ, đến nới chả đủ sức mà chiếm lĩnh trận địa nếu mang vác thêm. theo cháu biết giáp bây giờ mới trang bị ở các đơn vị đặc nhiệm, thực hiện nhiệm vụ đánh nhanh rút gọn thôi :)

magicwalker

Xe tải
Em nhớ có lần diễn kịch chống tội phạm ở cơ quan em, mượn được mấy cái áo ghi lê chống đạn của Bộ đội biên phòng, nặng hình như 15 kg/cái, ^:)^ tụi em phải lén tháo mấy miếng giáp ra rồi độn xốp vào đó... :))
Chả biết là cái lớp giáp đó nó là cái giống gì mà nặng khiếp, nhìn cứ trăng trắng giống mấy cái thớt chặt thịt của các cô, các mợ...

Hồng Quốc

Xe tải
hehe, trước cháu đi diễn tập 3 ngày, mỗi ngày bình quân hành quân bộ khoảng 20km, đeo cái balo đầy đủ quân tư trang, súng, mặt nạ phòng hóa, xẻng,... rơi tất cả vào khoảng 25kg. Đi nhiều oải ghê lắm, lúc ấy đi giày vải ngắn cổ mới ok, chứ xỏ chân vào đôi ghệt thì có mà toi :)) giờ mà mặc thêm cái áo chống đạn và mũ sắt nữa thì phải suy nghĩ đấy :P. Như Mẽo, lính nó được thiết xa vận với trực thăng vận tới tận nơi rồi oánh thì mới trang bị nặng được, như mình hành quân bộ, đến nới chả đủ sức mà chiếm lĩnh trận địa nếu mang vác thêm. theo cháu biết giáp bây giờ mới trang bị ở các đơn vị đặc nhiệm, thực hiện nhiệm vụ đánh nhanh rút gọn thôi :)
bọn mẽo vẫn huấn luyện thể lực mà bọn này lấy thể lực làm nền tảng mà cụ

Azzurri266

Xe hơi
bọn mẽo vẫn huấn luyện thể lực mà bọn này lấy thể lực làm nền tảng mà cụ
Đương nhiên rồi ạ, nhưng thể trạng người Việt mình khác vs chung quy cũng tại mình...nghèo, k có đk hành quân bằng cơ giới, tiểu đoàn bộ binh giờ vẫn hành quân mang vác, kể cả hỏa lực mạnh như dkz, cối,... vẫn phải mang vác. Giờ bộ binh mà trang bị nặng nữa với thể trạng ng mình khoa mà sống sót đc ạ :D
Bạn cháu nó đang ở Lục quân Pháp, theo diện trao đổi. Chương trình huấn luyện của nó nặng lắm, ở Việt Nam thể lực hắn vô đối mà qua bển cũng đuối, đống trang bị từ đầu đến chân nhìn là oải nếu hành quân bộ liên tục :)