Trang trại giao lưu đi các cụ các mợ ơi

xe dap dien TQ

Xe tải
Các cụ có trang trại mở cửa mời chúng em tham quan cuối tuần đi ah, đồng thời giới thiệu luôn các địa danh di tích quanh vùng để chúng em kết hợp thăm luôn. Cuối tuần chúng e cuồng cẳng mà chả biết đi chơi đâu.

vietbamboo

Xe điện
cụ chủ chưa gia đình thì chắc mới tầm 3x, làm đuợc như này thì thật ngưỡng mộ quá. nhà cháu cũng tầm tuổi đó mà chưa làm đc 1 phần nhỏ của cụ. Có dịp cho nhà cháu xách dẹp học hỏi, mở mang.
em sang đầu 4 rồi cụ ah.
Trang trại việc đầu tiên là thích, sau đó tự sẽ hình thành các kế hoạch. Có đến đâu làm đến đó, to chưa chắc đã là tốt đâu ah. Vừa sức mình mà đem lại sự vui vẻ hứng thú là đích cuối cùng chứ không cần to với bé

vietbamboo

Xe điện
Nhà cháu cũng tậu mảnh đất 3000 m2 ở gần Xuân Mai để vui thú điền viên tuổi già rồi cụ ạ. Tuần lên 1, 2 lần dọn cỏ trồng cây cũng thư giãn ra phết.
Cháu thấy cỏ lá gừng trồng phủ bề mặt tốt. Khi nó lên dày rồi thì các loại cỏ khác không lên được nữa. Mà lại ít phải cắt. Đỡ tốn nhân công cắt xén tỉa tót. Cụ thử dọn đến đâu trồng cỏ lá gừng đến đấy luôn xem sao. Rễ loại cỏ này cũng không ăn sâu nên khi muốn bỏ cũng dễ. Chi phí cỏ giống đâu 50k/m2 (cháu ko chắc vì vườn nhà cháu chủ cũ trồng sẵn, việc của cháu chỉ là tỉa rồi trồng ra chỗ khác nếu thích). Cụ mua cỏ giống trồng độ vài trăm m2 sau vài tháng nó đẻ cây mới thì cụ tỉa trồng mở rộng diện tích chứ cái trang trại khủng của cụ mà mua để phủ hết luôn thì tốn kém không cần thiết. Hoặc cụ trồng cỏ lá lạc vừa cải tạo đất vừa lấy lá làm thức ăn cho trâu bò được, làm phân xanh cũng tốt. Chứ cỏ dại nó mọc nhanh lắm, cắt chưa tới cuối vườn thì đầu vườn đã tốt um.
Chào mợ!
Vậy là việc chốt địa điểm đã xong rồi ah, chúc mừng gia đình mợ.
Cảm ơn mợ về gợi ý trồng cỏ lá tre, khu vực em để chơi em đã phủ kín cỏ đó rồi. Phần còn lại em đã đưa cây xuống và bọn cỏ nó hoành hành khu vực này, máy cắt cỏ không luồn hết vào được. Tuy nhiên cỏ cũng có giá trị riêng của nó, nó cải tạo đất và hình thành hệ sinh thái cây trồng rất tốt, em cứ chờ đợi vậy
Mợ thích cây giống gì về hoa lá thì ới em nhé, mảng này em có làm vườn ươm nên là có một số thứ

vietbamboo

Xe điện
Em cũng có mảnh vườn 4000m2 ở xuân mai . em thấy chống cỏ dại thì rau lang ăn lá là dễ nhất. Trồng 1 lần , nó mọc nhanh át cả cỏ và sâu. Rau thì người ăn hoặc chăn nuôi đều được. Gửi các cụ mấy cái ảnh cho vui.

Trang trại nhà cụ định hình rồi, sẽ nhàn hơn so với em. Em mua xong thì mất 1 năm san nền, xây dựng hồ, hệ thống thoát nước đào bới tung lên, chắc phải 1 năm nữa đất mới ổn định được.
Cụ nên trồng thêm cây lớn bao quanh hàng rào nó sẽ làm không gian ấm cúng hơn và vi khí hậu tốt hơn. Theo em cụ giữ 1 cây sung thôi, còn lại bổ sung thêm vài cây ăn quả ven ao. Em nhìn chất đất nhà cụ rất thích, trồng cây ăn quả và rau sẽ ngọt, chất lượng tốt

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn các bác mà thích quá, e mới vượt đc 5 sào đất bắc bộ bằng cát pha, xung quanh trồng chuối sứ
Nhưng đợt bão số 1để lại hậu quả cho cây trồng, e quyết định chỉ trồng măng bát độ (măng ngọt) trên phần còn lại

vietbamboo

Xe điện
Nhìn các bác mà thích quá, e mới vượt đc 5 sào đất bắc bộ bằng cát pha, xung quanh trồng chuối sứ
Nhưng đợt bão số 1để lại hậu quả cho cây trồng, e quyết định chỉ trồng măng bát độ (măng ngọt) trên phần còn lại
Theo em cụ trồng măng bát độ bao quanh ô đất, trong lõi cụ trồng những cây ít khả năng chịu gió bão, để tránh tre ăn hết chất thì cụ có thể làm cái hào nhỏ xung quanh kết hợp mặt nước nuôi trồng cá hay rau cỏ, bên trong tha hồ cụ trồng cấy và làm khu ở.

lamhit

Xe máy
Trang trại nhà cụ định hình rồi, sẽ nhàn hơn so với em. Em mua xong thì mất 1 năm san nền, xây dựng hồ, hệ thống thoát nước đào bới tung lên, chắc phải 1 năm nữa đất mới ổn định được.
Cụ nên trồng thêm cây lớn bao quanh hàng rào nó sẽ làm không gian ấm cúng hơn và vi khí hậu tốt hơn. Theo em cụ giữ 1 cây sung thôi, còn lại bổ sung thêm vài cây ăn quả ven ao. Em nhìn chất đất nhà cụ rất thích, trồng cây ăn quả và rau sẽ ngọt, chất lượng tốt
Em có một mớ mít, bưởi , cam rồi, nhưng có vẻ mít là hợp nhất. Sung nhà em có sẵn ven ao, toàn cây to, em tiếc nên ko chặt. Hái quả non muối thay cà cũng ngon phết. Tết này em trồng nốt ít măng bát độ và tre ngà vòng quanh nữa. Thực ra cũng câu giờ cho có việc, chứ làm nhanh thì xong lâu rồi, mà xong thì cũng chưa biết làm gì tiếp với nó, ngoài việc thỉnh thoảng lên chơi.

lamhit

Xe máy
Theo em cụ trồng măng bát độ bao quanh ô đất, trong lõi cụ trồng những cây ít khả năng chịu gió bão, để tránh tre ăn hết chất thì cụ có thể làm cái hào nhỏ xung quanh kết hợp mặt nước nuôi trồng cá hay rau cỏ, bên trong tha hồ cụ trồng cấy và làm khu ở.
Cụ dạy phải ạ. Em cũng trồng thử ít măng rồi, lên tốt lắm, vài tháng đã bắt đầu có thu hoạch rồi.

vietbamboo

Xe điện
Cụ dạy phải ạ. Em cũng trồng thử ít măng rồi, lên tốt lắm, vài tháng đã bắt đầu có thu hoạch rồi.
vâng, nhưng đừng để chúng lan rộng quá, bọn này vắt kiệt đất nhanh lắm

vietbamboo

Xe điện
Em có một mớ mít, bưởi , cam rồi, nhưng có vẻ mít là hợp nhất. Sung nhà em có sẵn ven ao, toàn cây to, em tiếc nên ko chặt. Hái quả non muối thay cà cũng ngon phết. Tết này em trồng nốt ít măng bát độ và tre ngà vòng quanh nữa. Thực ra cũng câu giờ cho có việc, chứ làm nhanh thì xong lâu rồi, mà xong thì cũng chưa biết làm gì tiếp với nó, ngoài việc thỉnh thoảng lên chơi.
theo em cụ đừng trồng nhiều tre, vài bụi ở vài vị trí là được. Cụ ưu tiên cây ăn quả lâu năm, kết hợp với những khóm bụi hoa có tuổi thọ lớn. Quy hoạch cẩn thận rồi trồng theo quy hoạch, mỗi năm đẹp lên 1 chút

coolpix8700

Xe ngựa
Em có mấy bãi đất lớn rất nhiều cỏ gianh. Hội bảo vệ cứ cắt rồi đốt, em đã nhắc là cái loại cỏ này càng đốt càng lên tốt. Năm vừa rồi em trồng bí ngọn, nhưng chỉ quanh hốc bí cỏ mọc ít đi, còn chúng vẫn lên rất tổt. Tháng mưa ngâu này em định thanh bằng đu đủ, chắc cây đu đủ lên cao độ phủ tốt có khả năng hơn!
Cả sen ở mấy cái hồ nước nữa, có lúc trị được đến 2 năm tưởng sạch rồi, nhưng rồi chúng vẫn lên lại phủ kín hết mặt hồ. Mà nước hồ sen thì đen và bẩn lắm!

vietbamboo

Xe điện
Em có mấy bãi đất lớn rất nhiều cỏ gianh. Hội bảo vệ cứ cắt rồi đốt, em đã nhắc là cái loại cỏ này càng đốt càng lên tốt. Năm vừa rồi em trồng bí ngọn, nhưng chỉ quanh hốc bí cỏ mọc ít đi, còn chúng vẫn lên rất tổt. Tháng mưa ngâu này em định thanh bằng đu đủ, chắc cây đu đủ lên cao độ phủ tốt có khả năng hơn!
Cả sen ở mấy cái hồ nước nữa, có lúc trị được đến 2 năm tưởng sạch rồi, nhưng rồi chúng vẫn lên lại phủ kín hết mặt hồ. Mà nước hồ sen thì đen và bẩn lắm!
các cụ bảo được sen thì thôi cá! cụ muốn triệt nó thì cần phơi ruộng và cầy bừa và đưa vôi xuống.
Nhà cụ có hồ sen thì rộng lắm nhỉ, cụ nên quy hoạch lại rồi làm từng phần

lamhit

Xe máy
theo em cụ đừng trồng nhiều tre, vài bụi ở vài vị trí là được. Cụ ưu tiên cây ăn quả lâu năm, kết hợp với những khóm bụi hoa có tuổi thọ lớn. Quy hoạch cẩn thận rồi trồng theo quy hoạch, mỗi năm đẹp lên 1 chút
Em đang làm như cụ nói đấy: quy hoạch rõ ràng, làm hàng rào, đường đi, sân cổng, giếng nước, điện 3 pha, trồng cây, hoa , rau theo quy hoạch. Mà em làm từ từ , tận dụng thời gian rảnh rỗi.

vietbamboo

Xe điện
Em đang làm như cụ nói đấy: quy hoạch rõ ràng, làm hàng rào, đường đi, sân cổng, giếng nước, điện 3 pha, trồng cây, hoa , rau theo quy hoạch. Mà em làm từ từ , tận dụng thời gian rảnh rỗi.
vâng, thế thì nhất rồi ah. Cụ chú ý chọn chủng loại cây phù hợp, hạn chết tối đa thay đổi vì được cái cây mất vài năm là ít

coolpix8700

Xe ngựa
các cụ bảo được sen thì thôi cá! cụ muốn triệt nó thì cần phơi ruộng và cầy bừa và đưa vôi xuống...
Chắc sang mùa khô này em sẽ thử với cái hồ nằm tách ra (cũng chỉ bằng bờ thôi), vì xuyên qua XN có 1 con kênh thủy lợi, mấy năm vừa rồi chắc lười dọn dẹp nên họ lại cho đổ vào mấy cái hồ để lấy nước ra ở cái hồ sát bờ tường phía bên XN.
Chỗ tụi em cả mùa khô lẫn mùa mưa đều rất sẵn nước (ngoài cái kênh xuyên qua, thì dọc bờ tường còn 1 con kênh khác to hơn chạy song song với đường đê cách tường tụi em chỉ chục mét), nên để được khô đáy hồ chắc phải nghĩ cách!

Chắc cái hồ này em sẽ thử đầu tiên

lamhit

Xe máy
vâng, thế thì nhất rồi ah. Cụ chú ý chọn chủng loại cây phù hợp, hạn chết tối đa thay đổi vì được cái cây mất vài năm là ít
Cụ nói chuẩn. Xi măng sắt thép thì vài hôm là xong, cây thì cứ phải vài năm. Nhân công chăm sóc cụ tìm có dễ không?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ làm trang trại thương mại mà cần thức ăn chăn nuôi gia súc gia cầm thì ới em nhé, bên em có cả sản xuất riêng thức ăn hữu cơ cho trang trại thực phẩm sạch, nếu đủ một lượng nhất định (vì ít quá thì khó sản xuất - vì phải theo mẻ).
Có chuyên gia kỹ thuật về dinh dưỡng tư vấn nếu cần.
Giá cả cũng hợp lý vì bên em chỉ lấy công sản xuất thôi, nguyên liệu tính theo giá mua vào. Vì khi sx ở nhà máy thì thức ăn qua khâu làm chín bằng hơi nên an toàn và bảo quản được lâu, ko bị nấm mốc, là thức ăn viên thì đỡ bị hao hụt hơn thức ăn bột. Mà gia cầm và con đẻ thì rất nhạy cảm với nấm mốc
Hiện nay em đang cung cấp thức ăn gà cho 1 trại chăn nuôi gà sạch thả vườn của bạn em ở Hòa Bình.

manowar04

Xe tải
Em oánh dấu học hỏi kinh nghiệm các cụ. Cụ chủ thớt giỏi ghê, mới đầu 3 mà trong tay có mấy chục tỷ rồi, thật ngưỡng mộ.

babeo

Xe điện
Em chế ngự cỏ dại bằng cách trồng hoa mười giờ và sam mười giờ kín đất trống. Đến mùa đông thì em trồng ngọc thảo.
Đấy là với diện tích hẹp thôi cụ ạ. Với 2,5 ha của cụ bamboo mà trồng như thế thì tốn kém nhân lực vật lực lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Diệt cỏ gianh bằng cây gai xấu hổ (cây trinh nữ) hay cây khoai lang thì em có biết, nhưng tụi em không có người. Việc trồng cây keo (em đang phủ gần hết các diện tích trống xung quanh bằng keo) hay cắt cỏ thì giao cho bảo vệ, còn các loại cây khác chỉ có mỗi mình em cặm cụi nên khó quá. Mà nhiều khi mất bao nhiêu công cho cây lên được một chút, tụi bảo vệ cắt cỏ xong đốt là cháy trụi cả. Có lần em cáu quá phạt cả tháng lương nhưng tình hình cũng chỉ được cải thiện rất ít. Em mất cả vườn bưởi hơn trăm gốc đã lên được 3 năm, còn thỉnh thoảng vài cây mít, cây bưởi là chuyện vặt mà ít như vậy cũng chẳng lỡ phạt!