Trang trại giao lưu đi các cụ các mợ ơi

vietbamboo

Xe điện
Dạ, nhưng e lười ko trồng nhãn, ăn ké của ông ngoại. Vườn chỉ có 1 mẫu bắc bộ cách nhà...30 m
Cá rô thì sẵn lắm, vườn nhà có cái đầm sen cụ ạ, lại ko thuốc sâu gì cả
Mùa sen đợt rồi hay cho cu con ra đầm hái sen, bố ơi bóc sen cho con đi, tuyệt vời cụ ạ
Đất vượt lậu nên ko xây dựng gì cụ ạ, e bên hưng yên
Hồ sen thì nhiều cá rô, chuối, diếc cụ nhỉ.
Em hay đi Hưng Hà - TB qua đường nhà cụ. mong có dịp nào ghé qua

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, Mời bác qua nhà e uống chén chè nhạt
E ko phải là dân chơi trang trại chuyên nghiệp nhưng thấy dân bán đất ruộng gần nhà e mua, rồi chạy chọt vượt đất trồng cây bác ạ. Đen là ruộng ngay trục đường chính, vướng víu kko xây dựng đc
Trồng đc ít chuối sạch lên trông vui mắt phết
Lại trồng thêm măng, may mắn là trồng xong toàn gặp mưa
Đợt rồi e thanh lý ít sen cho ông bạn cũng đc ...đủ tiền phân, hehe

vietbamboo

Xe điện
Vâng, Mời bác qua nhà e uống chén chè nhạt
E ko phải là dân chơi trang trại chuyên nghiệp nhưng thấy dân bán đất ruộng gần nhà e mua, rồi chạy chọt vượt đất trồng cây bác ạ. Đen là ruộng ngay trục đường chính, vướng víu kko xây dựng đc
Trồng đc ít chuối sạch lên trông vui mắt phết
Lại trồng thêm măng, may mắn là trồng xong toàn gặp mưa
Đợt rồi e thanh lý ít sen cho ông bạn cũng đc ...đủ tiền phân, hehe
Nếu đất nhà cụ gần cầu thì có thể vào quy hoạch của thành phố HY, nếu ngoài đê thì không sao, mà em nhớ ngoài đê lại không có sen. Nếu cần tra quy hoạch Hưng Yên em sẽ tra giúp em có thể làm gì được ở mảnh đất đó. Em cũng thích vườn mà mua cái trang trại, lúc mới háo hức gom mấy lần, rồi đến bây giờ thấy nó to quá, hơi vất vả

babeo

Xe điện
Nhìn cái trang trại nhà cụ làm cháu tự ti quá :D. Vườn tược xơ xác lắm còn phải chăm chút nhiều cụ ạ. Tụi trẻ con thích lắm, cái trò đốt cỏ với nướng khoai nướng thịt mà tuần nào cũng háo hức :D.
hấp dẫn quá
vừa hôm nào còn hỏi han để mua mà đã đâu vào đấy rồi. Hôm nào mợ cho em đến tham quan đi

vietbamboo

Xe điện
Nhìn cái trang trại nhà cụ làm cháu tự ti quá :D. Vườn tược xơ xác lắm còn phải chăm chút nhiều cụ ạ. Tụi trẻ con thích lắm, cái trò đốt cỏ với nướng khoai nướng thịt mà tuần nào cũng háo hức :D.
nhà em còn hoang tàn lắm. 5 người chỉ đủ làm cỏ và chăm đàn chó, cá thôi.
Chưa làm được gì cả, nhưng em cứ kệ nó mợ ah. Mợ quy hoạch vườn chưa? nếu cần em hỗ trợ thêm và tặng ít cây hoa giống

babeo

Xe điện
Cám ơn cụ. Vườn nhà cháu quy hoạch rồi vì chủ cũ làm thiết kế cảnh quan nên đã giật cấp san nền làm đường dạo nội bộ. Chỉ là họ làm rồi để hoang lâu ko chăm sóc nên bị xuống cấp. Giờ cháu dọn dẹp bỏ cây cũ đi vì nó suy nhược quá và trồng không đúng vị trí cháu muốn. Tường rào bị đổ mất một nửa nên phải xây lại. Cháu cứ làm từ từ vì tuần lên được có 1,2 lần thôi. À cháu hỏi cụ là chó Bắc hà biết săn chuột không, bọn trẻ nhà cháu thích mấy con chó khôn khôn tí, mà cháu chỉ thích chó ta. Nuôi vài con vừa trông nhà vừa chơi với trẻ con cho tụi nó thư giãn giảm bớt thời gian ôm ipad đi.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đất nhà cụ gần cầu thì có thể vào quy hoạch của thành phố HY, nếu ngoài đê thì không sao, mà em nhớ ngoài đê lại không có sen. Nếu cần tra quy hoạch Hưng Yên em sẽ tra giúp em có thể làm gì được ở mảnh đất đó. Em cũng thích vườn mà mua cái trang trại, lúc mới háo hức gom mấy lần, rồi đến bây giờ thấy nó to quá, hơi vất vả
Thanks bác, bác là người chân tình
Chỗ e thì bó tay rồi, bạn e phó phòng cs kinh tế nhờ bên sở tài nguyên, bên chánh vp tỉnh cũng ...chịu, đất của e là đất 2 lúa, bó chiếu rồi
Bên thanh tra phòng tài nguyên cũng làm lơ e mới bơm đc 2000m3 cát thì...dừng

vietbamboo

Xe điện
Cám ơn cụ. Vườn nhà cháu quy hoạch rồi vì chủ cũ làm thiết kế cảnh quan nên đã giật cấp san nền làm đường dạo nội bộ. Chỉ là họ làm rồi để hoang lâu ko chăm sóc nên bị xuống cấp. Giờ cháu dọn dẹp bỏ cây cũ đi vì nó suy nhược quá và trồng không đúng vị trí cháu muốn. Tường rào bị đổ mất một nửa nên phải xây lại. Cháu cứ làm từ từ vì tuần lên được có 1,2 lần thôi. À cháu hỏi cụ là chó Bắc hà biết săn chuột không, bọn trẻ nhà cháu thích mấy con chó khôn khôn tí, mà cháu chỉ thích chó ta. Nuôi vài con vừa trông nhà vừa chơi với trẻ con cho tụi nó thư giãn giảm bớt thời gian ôm ipad đi.
theo cháu nuôi 9 con thì tỷ lệ biết săn chuột là 2/9; tỷ lệ săn mèo và gia cầm là 8/9.
Để bắt chuột tốt thì bọn Mông Cộc có vẻ có tỷ lệ bắt chuột cao hơn ah

babeo

Xe điện
theo cháu nuôi 9 con thì tỷ lệ biết săn chuột là 2/9; tỷ lệ săn mèo và gia cầm là 8/9.
Để bắt chuột tốt thì bọn Mông Cộc có vẻ có tỷ lệ bắt chuột cao hơn ah
Cháu thích chó ta vì không phải chăm sóc nhiều :D. Vườn tược chăn nuôi chủ yếu để thư giãn chứ không phải để làm kinh tế nên chỉ có chi không có thu, tiền ít nên cũng phải tính toán. Có 3k m2 thôi mà thấy lắm việc phải làm, bắt đầu từ cái tường rào, cháu muốn xây bằng đá hộc mà còn chưa biết nên thuê khoán, rổ giá thế nào nữa :(.

vietbamboo

Xe điện
Với đất nhà mợ khoảng 0,5-0,6tr đồng 1m dài mợ ah

babeo

Xe điện
Với đất nhà mợ khoảng 0,5-0,6tr đồng 1m dài mợ ah
Cao bao nhiêu hả cụ ? Cháu nghe hàng xóm bảo xây bằng gạch block thì rẻ hơn nhưng cháu thích tường đá hộc trông tự nhiên và cổ kính. Nhìn mớ việc phải làm thấy cũng mệt phết cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

vietbamboo

Xe điện
Cao bao nhiêu hả cụ ? Cháu nghe hàng xóm bảo xây bằng gạch blog thì rẻ hơn nhưng cháu thích tường đá hộc trông tự nhiên và cổ kính. Nhìn mớ việc phải làm thấy cũng mệt phết cụ ạ.
cao tầm 1,4-1,5m mợ ah.
nếu chu vi rộng thì cũng là 1 khoản đấy. Mợ có thể xây mặt trước phần xung quanh mợ có thể dùng cọc bê tông và thép gai để làm hàng rào, trong xen vào đó là hoa giấy tím nhiều gai.
Vì ở vùng xa, hàng rào dài khi xây nên chia thành các đoạn khoảng 3-6m 1 đoạn, đừng xây nối liên tục vì nếu có sự cố gì thì chỉ sập đổ trong đoạn đó thôi

vietbamboo

Xe điện

babeo

Xe điện
cao tầm 1,4-1,5m mợ ah.
nếu chu vi rộng thì cũng là 1 khoản đấy. Mợ có thể xây mặt trước phần xung quanh mợ có thể dùng cọc bê tông và thép gai để làm hàng rào, trong xen vào đó là hoa giấy tím nhiều gai.
Vì ở vùng xa, hàng rào dài khi xây nên chia thành các đoạn khoảng 3-6m 1 đoạn, đừng xây nối liên tục vì nếu có sự cố gì thì chỉ sập đổ trong đoạn đó thôi
Chắc nghiến răng làm tường rào đá hộc cụ ạ. Cháu cũng thích nhà móng đá hộc nữa.

vietbamboo

Xe điện

babeo

Xe điện

Chết chết, sao cụ lại gọi tên cúng cơm của nhà cháu ra thế :)):)):))
Chủ đầu tư của cháu cũng thích đá hộc ( hay vì chiều ý cháu :))) , vì vậy cháu được làm theo ý thích. Cháu đang thích cái nhà kiểu này .

vietbamboo

Xe điện

Chết chết, sao cụ lại gọi tên cúng cơm của nhà cháu ra thế :)):)):))
Chủ đầu tư của cháu cũng thích đá hộc ( hay vì chiều ý cháu :))) , vì vậy cháu được làm theo ý thích. Cháu đang thích cái nhà kiểu này .
Cái này được thiết kế bám sát địa hình địa mạo của khu vực và gam màu hơn ảo.
trên mợ cảnh quan nó hơi khác 1 chút nên là cân nhắc sao cho hài hòa, đặc biệt khí hậu miền bắc này nữa ah. Giữa nhà và vườn phải có vùng đệm, chứ không sẽ rất ái ngại khi trời mưa và mùa nồm. đây là bài học từ nhà cháu

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Chắc nghiến răng làm tường rào đá hộc cụ ạ. Cháu cũng thích nhà móng đá hộc nữa.
Dân chơi sợ chi mưa rơi bạn nhỉ
Ủng hộ quyết định của bạn, tường rào đá hộc rất có nét riêng và thích mắt, mỗi tội tốn tiền
Nhưng cơ bản là thích thì làm, nhiều người trong đó có mình muốn xây mà chính quyền ko cho xây nhé

babeo

Xe điện
Đất nhà cháu là đất thổ cư nên làm gì cũng được, chỉ có tiền mà làm hay không thôi. Ít tiền thì làm kiểu năng nhặt chặt bị vậy. Cháu mà có thời gian chắc cứ cuối tuần cháu ra suối nhặt đá cuội chở về nhà quá :)):)):)), mỗi tuần một sọt chắc vài năm cũng đủ rải đường trong vườn 8->

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện

Cái này được thiết kế bám sát địa hình địa mạo của khu vực và gam màu hơn ảo.
trên mợ cảnh quan nó hơi khác 1 chút nên là cân nhắc sao cho hài hòa, đặc biệt khí hậu miền bắc này nữa ah. Giữa nhà và vườn phải có vùng đệm, chứ không sẽ rất ái ngại khi trời mưa và mùa nồm. đây là bài học từ nhà cháu
Vưng cụ, thích là thích thế , còn khi làm nhà cháu đưa ý tưởng cho kiến trúc sư, sử dụng đá hộc thế nào cho hợp khí hậu phong thuỷ và nhu cầu sử dụng thì phải thiết kế cho chuẩn mới làm, cháu hãi cảnh vừa làm vừa sửa lắm . View đây cụ, chiều chiều ngắm mặt trời xuống núi, nhà cháu mệnh Tây tứ trạch.

Chỉnh sửa cuối: