[Funland] Tranh chấp về việc cho thuê nhà ?

huyhung123

Xe điện
Chào các cụ
Hiện em đang có một căn nhà thuê.
Trong hợp đồng ghi rõ mục đich thuê “để ở”.
Tuy nhiên em phát hiện ra gần đây họ sử dụng để kinh doanh spa làm móng (có treo biển hiệu & đầu tư trong nhà).

Trong trường hợp này chủ nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không cần đền bù theo thoả thuận được không ạ.

Em cám ơn các cụ.
Spa thì k sao đâu cụ.

Euro2CityStar

Xe lăn
Em lưu ý với cụ chủ là cho thuê nhà làm spa thì họ hay giữ gìn sạch đẹp không như để ở đâu nên về khoản nhà cửa của mình thì không lo.
cái này là đang tiếc tiền chênh lệch .
chứ lo gì cái xác nhà hỏng đâu .

juneboy

Xe buýt
Bố láo nhể? Cụ chủ sao không phang cái đơn ra Phường cho nó chết luôn. Em nghe các cụ ở Việt Nam bẩu luật lá giờ chặt chẽ lắm, cán bộ làm ăn rất nghiêm chỉnh, làm ăn lươn khươn không có cửa. Đối tượng thuê nhà của cụ hoặc là quá coi thường vương pháp, hai nó là bố ông giời. Nếu luật nghiêm chỉnh cụ có khi còn lồi ra cái tiền thuê và tiền đặt cọc của người thuê và tiền bồi thường nếu nhà hỏng hóc hay bị sửa chữa gì đó. Sau đó cụ đi tìm người thuê mới tử tế hơn.

Em cho thuê nhà trong hợp đồng ghi rõ nhà chỉ mục đích để cho người thuê đứng tên trong hợp đồng ở. Mọi hành vi cho thuê lại hoặc sử dụng cho người khác ở chui mà không báo với em là em gọi sở cẩm tới vịn. Thậm chí hợp đồng còn ghi rõ không được tự ý sửa chữa hay đục khoan cái gì. Mọi việc đều phải thông báo và được sự đồng ý của em mới được phép làm.

juneboy

Xe buýt
Em hỏi thật, cụ định ăn vã tiền đặt cọc với công sửa nhà của bên thuê hay sao mà trong tay có hợp đồng thì cụ không đọc, lại lên mạng hỏi chuyện chấm dứt hợp đồng không đền bù? Nếu phát hiện họ sai mục đích thuê thì có thể thương lượng ký lại hợp đồng cho đúng mục đích mà.
Nếu muốn ăn theo em cũng ko sao. Miễn là đúng luật. Nhà dùng sai mục đích trong hợp đồng nếu xảy ra sự cố gì sau này cụ chủ cho thuê sẽ phải chịu liên đới. Giả sử Spa làm cháy nổ gì chẳng hạn thì bảo hiểm họ sẽ dựa vào đó để từ chối trách nhiệm bồi thường. Chưa kể nếu họ sửa chữa trái phép có thể ảnh hưởng đến tình trạng nhà. Cho thuê lời 1 đồng, mà sau này thu hồi phải sửa 10, 50 đồng thì ở vào vị trí chủ nhà cho thuê các cụ nghĩ sao? Đã là kinh doanh chỉ nói lý, không nên nói tình. Càng chặt chẽ và đúng luật bao nhiêu, thì sau này sẽ đỡ mệt đầu bấy nhiêu.

Duc Ta

Xe tải
Họ thuê nhà mà làm ăn được thì nhà mình càng có giá hơn có gì đâu mà ngại cụ. Thuê để ở mà ở không giữ gìn, tụ tập bay nhảy thì còn mệt nữa. Thời buổi khó khăn, họ làm ăn được thì mình lại càng mừng vì địa điểm nhà mình có vị trí tốt

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nếu muốn ăn theo em cũng ko sao. Miễn là đúng luật. Nhà dùng sai mục đích trong hợp đồng nếu xảy ra sự cố gì sau này cụ chủ cho thuê sẽ phải chịu liên đới. Giả sử Spa làm cháy nổ gì chẳng hạn thì bảo hiểm họ sẽ dựa vào đó để từ chối trách nhiệm bồi thường. Chưa kể nếu họ sửa chữa trái phép có thể ảnh hưởng đến tình trạng nhà. Cho thuê lời 1 đồng, mà sau này thu hồi phải sửa 10, 50 đồng thì ở vào vị trí chủ nhà cho thuê các cụ nghĩ sao? Đã là kinh doanh chỉ nói lý, không nên nói tình. Càng chặt chẽ và đúng luật bao nhiêu, thì sau này sẽ đỡ mệt đầu bấy nhiêu.
Có mua bảo hiểm cháy nổ đâu mà đòi bồi thường hở cụ?

namson229

Xe điện
sợ bảo làm spa... sau lại ra massage thì dở; spa cho các ô thèm xxx; hợp đồng thuê cần các điều khoản rõ ràng, cụ thể

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Nhân câu chuyện
Spa thì k sao đâu cụ.
spa thì sao lại không sao hả cụ
Nhiều người ra vào thì sàn nhà cũng nhanh bị hao mòn chứ
Điều hòa nhanh hỏng vì nhiều người dùng

vừa đi vừa láii

Xe container
Cứ theo HĐ mà làm thôi.

Cho thuê nhà ở thì bình thường nhưng có tí kinh doanh lại khác. Lễ tết cũng được AE chức năng quan tâm hơn :D
Điện dùng sinh hoạt thì không sao, nhưng kinh doanh thì nó lại áp giá khác. Điện lực phát hiện kinh doanh thì truy thu cũng 1 mớ ;))..

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Em làm sale bán căn hộ, cũng hay nghe ngóng được mấy vụ nhà cho thuê. Kinh dị nhất là dân kinh doanh online, họ thờ búp bê thái trong nhà để dẫn khách mua đồ. Ngoài HN thì có vẻ ít, chứ trong nam thì không thiếu ấy. Nên cccm cho thuê nhà cũng phải để ý

vừa đi vừa láii

Xe container
Em làm sale bán căn hộ, cũng hay nghe ngóng được mấy vụ nhà cho thuê. Kinh dị nhất là dân kinh doanh online, họ thờ búp bê thái trong nhà để dẫn khách mua đồ. Ngoài HN thì có vẻ ít, chứ trong nam thì không thiếu ấy. Nên cccm cho thuê nhà cũng phải để ý
Giật mình

Mr.Alo

Xe lăn
ngày xưa mọi người ngại cho thuê làm quán ăn vì nấu nướng bếp nóng giờ dùng điện hết thì cũng chả vấn đền gì , còn nhà cụ làm móng thì cũng chả sao vì nhà sẽ khá sạch sẽ

Thanhtranbk

Xe buýt
Thời buổi khó khăn nên tạo đk cho ng thuê nhà cụ ạ, em đc nhờ trông giúp nhà ô bà ngoại đang cho thuê T1. Hđ là thuê T1 không ngủ lại, hầm để xe dùng chung, sau làm ăn khó khăn họ xin lắp tạm cái bếp để nấu ăn trưa với cho 2 nv ngủ lại, e cũng tạo đk cho họ chứ giờ làm căng họ trả mặt bằng lại mất mấy tháng rao thuê, tầng hầm e cũng ko để gì ngoài mấy đồ linh tinh chỉ nhắc vệ sinh để ý điện nước thôi

vanlinhchi

Xe buýt
Theo em, nếu họ làm liên quan đến tiêm môi các kiểu thì có nguy cơ mất an toàn về con người cụ mới phải xem xét.
Còn làm móng nó đơn giản thì thôi tạo điều kiện cho họ làm việc.
Nó ko ảnh hưởng gì thì hỗ trợ người ta cụ ạ
Ý bác chủ là tăng thêm tí tiền thuê,vì người thuê có thu nhập thôi.
Giải pháp là 2 bên đều tạo điều kiện cho nhau.

juneboy

Xe buýt
Có mua bảo hiểm cháy nổ đâu mà đòi bồi thường hở cụ?
Cụ có quyền không mua, luật chắc không bắt buộc. Nhưng thường nhà mang đi cho thuê thì nên mua. Chẳng đáng bao nhiêu nhưng khi xảy ra sự cố thì có bảo hiểm sẽ yên tâm hơn. Chủ nhà có thể đứng tên trong hợp đồng bảo hiểm và tính tiền đó vào giá thuê nhà. Cách hai là để người thuê tự mua.

Ý bác chủ là tăng thêm tí tiền thuê,vì người thuê có thu nhập thôi.
Giải pháp là 2 bên đều tạo điều kiện cho nhau.
Người đi thuê nhà là bên yếu thế, chắc gì họ đã ăn nên làm ra, chưa gì đã nhăm nhăm sợ mình thiệt thế thì ko đẹp. Họ làm ăn đc mình cầm đồng tiền mới vui chứ.
Em ko nghĩ cụ thớt lom dom thế đâu.

ducdaide

Xe tải
Em cho thuê thì họ làm Spa, văn phòng, bán hàng Oline, vừa ở vừa kinh doanh, gọi thêm người vào ở để đỡ tiền thuê nhà đều Ok hết. Họ có đủ tiền trả cho mình là mừng rồi trong khi họ phải lao tâm khổ tứ mới trụ được. Quan điểm của em là tạo điều kiện thuận lợi hết mức để người đi thuê nhà có khả năng làm ăn tấn tới.
Có trường hợp họ làm ăn khó quá, thoảng xin khất tháng này, chậm tháng nọ. Đến khi hết khả năng thì họ bùng thế là đi toi 10 tháng tiền thuê nhà nhưng em cũng chỉ cho đó là rủi ro kinh doanh thui, ko buồn chi cả.
Làm gì có chuyện ông cho thuê nhà "để ở" rồi khách hàng đi làm việc khác.... thế nhà ông cho thuê nó đưa gái về làm động Cave cũng được à? đấy nuôi Cave cũng là để ở đấy.... đến chịu ông luôn .... cho nên mọi thứ nó phải rõ rằng, chứ nhà cho thuê để ở rồi làm việc khác như kinh doanh thì không đúng hợp đồng rồi....

Chỉnh sửa cuối:

Thanhtranbk

Xe buýt
Làm gì có chuyện ông cho thuê nhà "để ở" rồi khách hàng đi làm việc khác.... thế nhà ông cho thuê nó đưa gái về làm động Cave cũng được à? đấy nuôi Cave cũng là để ở đấy.... đến chịu ông luôn .... cho nên mọi thứ nó phải rõ rằng, chứ nhà cho thuê để ở rồi làm việc khác như kinh doanh thì không đúng hợp đồng rồi....
Cụ nghĩ nuôi kave dễ à, khai báo đk ngầm đầy đủ đấy. Cụ nói cho sướng miệng thì đc, chứ chắc cụ éo có cái bds cho thuê nào