[Funland] Tranh treo phòng khách

Bastion.P

Xe container
E thì thấy bức này mới nhìn thì đẹp, nhưng càng nhìn kỹ phông nền vàng thì càng thấy không hiểu ý nghĩa của bức tranh là gì. Cụ giảng giúp e cái ạ, e thấy hơi khó hiểu.

Mùa xuân MB ko có phông nền này, hoa đào chưa bao giờ ở trong một không gian có nền vàng như vậy.

Còn là mùa xuân MN thì có màu vàng là màu hoa mai, nhg hoa mai cod màu vàng rực rỡ và cây nó cũng thấp, ko bao trùm không gian như vậy được. Và rừng hoa phía dưới có ít hoa màu vàng thì cũng ko phải hoa mai?

Khi gió đồng ngát hương, đầy trời chim én liệng

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Sau khi xem tranh cụ chủ ở đây. Em thấy hiện lên quảng cáo tranh này, ko biết ông nào copy của ông nào:

ford focus 2010

Xe điện
Kts giỏi phải định hướng được cho gia chủ phong cách phù hợp nhất.
Nghĩ em lại tiếc vì trót thuê kts mà mặt bằng công năng lại do mình vẽ.
:((
Vậy kts ko có tư vấn gì thêm về mặt bằng ạ? Vậy là mợ thuê kts để hoàn thiện lại ý tưởng của mình, thay vì thuê họ để mua kiến thức chuyên môn của họ từ a-z :)

114hangbong

Xe cút kít
Vậy kts ko có tư vấn gì thêm về mặt bằng ạ? Vậy là mợ thuê kts để hoàn thiện lại ý tưởng của mình, thay vì thuê họ để mua kiến thức chuyên môn của họ từ a-z :)
Không hoàn toàn thế cụ ạ. Layout tổng thể sân vườn thì cũng ngon chỉ mỗi cái nhà thì em muốn nhiều thứ nên họ vẽ lại theo ý em hết. =((

114hangbong

Xe cút kít
E thì thấy bức này mới nhìn thì đẹp, nhưng càng nhìn kỹ phông nền vàng thì càng thấy không hiểu ý nghĩa của bức tranh là gì. Cụ giảng giúp e cái ạ, e thấy hơi khó hiểu.

Mùa xuân MB ko có phông nền này, hoa đào chưa bao giờ ở trong một không gian có nền vàng như vậy.

Còn là mùa xuân MN thì có màu vàng là màu hoa mai, nhg hoa mai cod màu vàng rực rỡ và nó cũng thấp, ko bao trùm không gian như vậy được. Và rừng hoa phía dưới có ít hoa màu vàng thì cũng ko phải hoa mai?
Kinh nghiệm của em là mình chỉ thích những cái gì bí ẩn khó hiểu thôi cụ ạ. :)

Bastion.P

Xe container
Không gian của 1 câu chuyện cổ tích mợ nhỉ >:D<

không gian này e chưa từng gặp ở nơi đâu, có lẽ do 1 núi vàng ròng ở xa tạo ra chăng. Vậy là chủ đề bức tranh là chúc năm mới (hoa đào) hạnh phúc (chim én) & thịnh vượng (núi vàng) ~:>~:>

Kinh nghiệm của em là mình chỉ thích những cái gì bí ẩn khó hiểu thôi cụ ạ. :)

chuot08

Xe lăn

Còn là mùa xuân MN thì có màu vàng là màu hoa mai, nhg hoa mai cod màu vàng rực rỡ và nó cũng thấp, ko bao trùm không gian như vậy được. Và rừng hoa phía dưới có ít hoa màu vàng thì cũng ko phải hoa mai?
Hì! Nó là giấc mơ về 1 mùa xuân xa xưa cụ ah. Trong giấc mơ đẹp thì nền tuy lờ mờ nhưng rõ màu chủ đạo, tuỳ mỗi người nhưng với em màu chủ đạo nó có vàng cổ tích sâu hun hút; và mơ nên chỉ cần rõ chủ thể cánh én và đào xuân trên nền đó thôi.
Giấc mơ hay nghệ thuật ko nên nặng kỹ thuật quá, sẽ mất tính sáng tạo. Trong hội hoạ có rất nhiều trường phái, nếu áp kỹ thuật vào thì sẽ giết tất cả cảm xúc sáng tạo của hs và người xem sẽ khô cứng, và sẽ ko có trường phái nọ kia. Cũng như trong nghe nhạc, cứ soi kỹ quá dải nọ nốt kia thì khó cảm nhận được cái hay của nó, mà chì thuần tuý là nghe thôi. Hay như trong cs cũng có hư thực, có kĩ thuật và sáng tạo, có tiền bạc và cái gì đó cao hơn nó, như 2 mệnh đề cần và đủ. Có cần rồi thì cũng nên hướng đến đủ, như có thực rồi thì cho phép mơ, chứ ko nên mơ khi chưa có thực; mơ thế là ảo và xa rời quá.
Đấy là kỹ thuật của giấc mơ. Nói về mơ mà có tách kỹ thuật được đâu! :D Thôi e mơ tiếp xem có ai gọi bia ko đây! Bia cũng có màu vàng óng như mơ đấy cụ! :D

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
con cháu ở nhà nó vẽ đó cụ, vẽ mẫu thật, mẫu cũng gần 50 sọi rồi , 2 con rồi. Cháu họa sĩ vẽ cô này chắc đã trẻ tới tận 20 tuổi rồi :>. Cháu nó có vẽ 1 bức khác cũng cô này nhưng nó tả kỹ quá, từng nếp nhăn luôn nên em hem thích lắm. Vẽ nhẹ nhàng như trên thôi là được. Em thấy bức này có sự mềm mại hồn hậu , đáng yêu của người phụ nữ.
Tranh sáng tác nên mình cũng quý, thích treo ở phòng khách mà chả đứa nào nó chịu móc lên tường cho :-w
vẽ thế là bản lãnh đó, tiến xa

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thích đủ thứ; gọi là đa đoan cho văn vẻ chứ thực ra là nợ đời cụ ah. Nhiều khi đói dài răng nhưng có đồng nào lại hoắng lên cả! :D
Em chơi ít gốm sứ cổ, món này cũng có đan xen điêu khắc và hội hoạ. Màu lam được phủ 1 lớp men trong suốt, rất bền với thời gian. Đa số các hình vẽ đều có liên quan đến đặc trưng hoạ tiết; nội dung tích gì đó trong văn hoá xưa. Em nghĩ chơi tranh thì dưỡng tâm, chơi đồ cổ thì dưỡng thần.
Khoe các cụ 1 bản dầm, độ tuổi khoảng đầu tk19, vẽ nhà thơ Đỗ Mục đời Đường đang dừng xe nghỉ chân và 2 câu thơ trong bài Sơn hành của ông:
Dừng xe chiều ngắm rừng phong thẳm
Lá đỏ hơn hoa tiết tháng hai.

Em lọ mọ vẽ lại chữ cho nguyên bài
lát e mài mực hoạ lại bài này xem sao

lông khô cả rùi

ford focus 2010

Xe điện
Không hoàn toàn thế cụ ạ. Layout tổng thể sân vườn thì cũng ngon chỉ mỗi cái nhà thì em muốn nhiều thứ nên họ vẽ lại theo ý em hết. =((
Đoạn "muốn nhiều thứ" này nan giải phết.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Ngồi làm việc, thỉnh thoảng em hay thư giãn ngoáy bậy! :D

từ Nam Quôc Sơn Hà tới bạch vân sinh xứ thì cái nét cứng quá, mực e để nó khô nứt, lông thì ngâm mãi chưa mềm, tay sổ nét chưa yên nên chưa vẽ đc

trong tuần e tập lại nét bút rùi hoạ cùng cụ ạ…

Lavender168

Xe buýt
Em vẫn để trống, tranh treo phòng khách chắc chắn phải do em vẽ. Tuy nhiên em bận quá chưa làm đc, nhưng em thà để trống chứ kg treo tranh mua.

chuot08

Xe lăn
từ Nam Quôc Sơn Hà tới bạch vân sinh xứ thì cái nét cứng quá, mực e để nó khô nứt, lông thì ngâm mãi chưa mềm, tay sổ nét chưa yên nên chưa vẽ đc

trong tuần e tập lại nét bút rùi hoạ cùng cụ ạ…
Hì, em amateur tự học lúc rảnh và cũng mới tập viết, bút thì vớ gì viết đó, chủ yếu để nhớ mặt chữ thôi cụ. Cụ viết gì đăng hoặc gửi e học tập với; e chưa dám viết bút lông.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Hì, em amateur tự học lúc rảnh và cũng mới tập viết, bút thì vớ gì viết đó, chủ yếu để nhớ mặt chữ thôi cụ. Cụ viết gì đăng hoặc gửi e học tập với; e chưa dám viết bút lông.
vâng, biết được mặt chữ và biết được đồng âm khác nét là mình cảm thấy vui rùi ạ, e cũng tập toẹ làm mấy cái bút lông, gắng thoát qua cái nét mà khó ạ, các thầy toàn chê mình chưa được vô tâm

chúc cụ ngủ ngon ạ

chuot08

Xe lăn
vâng, biết được mặt chữ và biết được đồng âm khác nét là mình cảm thấy vui rùi ạ, e cũng tập toẹ làm mấy cái bút lông, gắng thoát qua cái nét mà khó ạ, các thầy toàn chê mình chưa được vô tâm

chúc cụ ngủ ngon ạ
Thầy em tên NET nên rất dễ tính, thỉnh thoảng đang dạy thầy lại cho xem ảnh mát mẻ để trò đỡ căng thẳng! :D
Em lại úp cái tranh cho vào quỹ đạo, vẫn chủ đề mùa xuân nho nhỏ. Các cụ có nghe tiếng lích chích và cành mận rung rinh ko?

Bastion.P

Xe container
Tranh có hoa mận (mùa xuân), cặp chích bông (hạnh phúc) & nền vàng (ấm áp, an khang) thì chắc chủ đề là Năm mới an khang, hạnh phúc!

Tuy nhiên, E lại phê bình tiếp nhé :D

Cành này chỉ có hoa (to, nhỏ), ko có nụ + lá, nên chưa đủ lộc.

Hoa mận có đặc điểm là nhụy hoa vàng nhạt rất dài nhìn khá rõ khi hoa nở to. Nhg trong tranh ko thể hiện rõ các sợi nhụy, nên nhìn sơ tưởng hoa cúc trắng. Cành thì hơi trơn & nhạt như cành đào, cành mận thật thì xù xì & đen đậm hơn.

Phông nền vàng nhạt ấm áp nhưng màu này không tự nhiên, chỉ có trong không gian nhân tạo.

Điểm cộng duy nhất là 2 e chim chích bông khá sinh động. Có lẽ là a chàng phía trên đang tìm cách tán tỉnh e phía dưới. Tuy e ở dưới cũng đã nhận ra tình cảm của anh chàng (mặt hơi hướng lên, lắng nghe a kia), nhg a chàng thì vẫn còn rụt rè chưa mạnh dạn tiến tới bày tỏ (nấp sau 1 chùm hoa).

Tuy nhiên, chim chích bông là loại chim có thế đứng như thể lấy đà sắp bay đi, 2 chân dài khẳng khiu lộ rõ, chứ ko thẳng, vững chãi, kín đáo kiểu như chim bồ câu như trong tranh.

Nên tổng hợp lại, e vẫn lại thấy bức này hơi khó hiểu, chưa đủ tỷ mỉ, và vẽ theo thói quen.

Thầy em tên NET nên rất dễ tính, thỉnh thoảng đang dạy thầy lại cho xem ảnh mát mẻ để trò đỡ căng thẳng! :D
Em lại úp cái tranh cho vào quỹ đạo, vẫn chủ đề mùa xuân nho nhỏ. Các cụ có nghe tiếng lích chích và cành mận rung rinh ko?

Chỉnh sửa cuối: