Thảo luận Trao đổi kiến thức về âm thanh xe hơi

ghbv113

Đi bộ
Chào các cụ mợ yêu âm thanh!

Nếu là người yêu thích âm thanh thì với xe cỏ (như Innova, Altis, Camry, Everest, I30, Kia Moring, Fortuner, CX5, CRV ... chẳng hạn) sẽ không thể đáp ứng. Với Home, chúng ta có không gian yên tĩnh và ngồi giữa vị trí 2 loa để thưởng thức. Loa trong thiết bị Home được kê ở độ cao sao cho dải mid và treble rót đúng vào tai người nghe. Âm thanh khi đó đến tai người nghe 1 lúc. Âm thanh Home đã phát triển từ lâu đời và đến nay đã đạt tới ngưỡng “cảnh giới”.
Không gian Car thì khác hẳn, bị ảnh hưởng bất khả kháng của tiếng ồn, rung, lắc, nhiễu điện... Vị trí người ngồi rải đều trong không gian xe nên khoảng cách từ các loa đến tai khác nhau nên gây hiện tượng âm thanh đến tai người nghe không đồng đều... Loa thường ở vị trí thấp hơn hẳn tai người nghe. Những nhược điểm này ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Công nghệ âm thanh Car hiện nay vẫn được các nhà Audio nghiên cứu phát triển nhằm mục đích khắc phục những mặt hạn chế, xóa dần khoảng cách so với Home. Tức là xu hướng của âm thanh Car ngày càng gần Home hơn! Điều đó có nghĩa là âm thanh Car muốn hay thì phải nhờ công nghệ.

Trước khi các cụ định nâng cấp âm thanh thì phải có kiến thức cơ bản về nó, nghĩa là ít nhất cũng phải biết khái niệm các dải tần, thể loại nhạc mình thích... Với ai đã từng sử dụng âm thanh Home hoặc xem phim thì sẽ hiểu hơn mục đích, định hướng nâng cấp âm thanh cho xe hơi. Có cụ chưa từng có khái niệm hoặc kiến thức gì về âm thanh nhưng cũng tư vấn, chém gió hoặc mấy lái buôn tư vấn với mục tiêu “bán hàng”... Những thể loại nhạc phổ biến trên 4b:

- Nhạc vàng, trữ tình (chậm): Đòi hỏi độ chi tiết các dải, đặc biệt là mid tốt để thể hiện giọng ca sĩ, bass không cần công suất lớn nhưng phải mềm và sâu (chậm thì mới có thể đạt được). Bass thế này oánh nhạc dance sẽ yếu.
- Nhạc trẻ, dance (nhanh): đòi hỏi bass phải khỏe, căng để đáp ứng tiếng trống dồn dập. Âm thanh không cần quá chi tiết. Do đó bass không cần mềm và sâu (ngược ở trên vì với thiết bị tạo tiếng bass dồn dập thì sẽ khó có thể xuống sâu được).
- Nhạc không lời: đòi hỏi thể hiện chi tiết tiếng nhạc cụ, phần lớn thiên về dải trung, cao.

Khi đã có ý định nâng cấp âm thanh thì cần phải nói rõ tên xe cùng đời, thể loại nhạc hay nghe, túi tiền, công suất mong muốn. Cũng giống Home, không bộ âm thanh nào dù cao cấp mà có thể nghe hay mọi loại nhạc. Đừng đòi hỏi bộ âm thanh chuyên trữ tình oánh nhạc dance hay hoặc ngược lại.
Và điều nữa là mình mua phục vụ mình nên thấy hay là được (nhiều người nghe sẽ nhiều ý kiến khác nhau, kể cả hoàn toàn đối nghịch), tiêu chí hay nhất với số tiền bỏ ra (phù hợp với nhiều cụ trong OF vì nhiều xiền thì ít cụ đi xe cỏ :) ). Khái niệm hay, dở chỉ là trìu tượng, phụ thuộc vào nhiều yếu tố và cảm nhận của mỗi người. Ý kiến em là 3 dải tách bạch, rõ ràng, không bị lẫn, méo là ok rồi :)

Hình ảnh âm thanh theo xe sang:

http://autovina.com/article/nhung-he-thong-am-thanh-tuyet-hao-nhat-tren-oto-15165.html

ESAVOX, sáng tạo mới nhất của iXOOST cho xe cỏ ;))

Như đã biết, hệ thống âm thanh tốt phải thể hiện đủ cả 3 dải (bài hát thường đủ 3 thành phần). Dải trầm (bass) liên quan đến âm thanh tần số thấp như tiếng trống, guitar bass, bom nổ... Dải trung (mid) như tiếng người (tiếng hát, tiếng rao). Dải cao (treble) âm thanh đạo cụ bằng kim loại như tiếng chuông, dế kêu, chim hót... Âm thanh càng cao cấp thì tiếng càng trung thực (live).

Âm thanh xe hơi được coi là chuẩn chủ yếu sẽ phát ra từ phía trước, trên mặt taplo (coi như ca sỹ đứng ở sân khấu hát) chứ không phải từ các loa, kể cả loa sub đặt ở tít đằng sau. Tốt nhất là nhắm mắt để cảm nhận nguồn âm thanh đến từ đâu?

Nhiều cụ chơi Home audio có vẻ coi thường món Car Audio nhưng nên hiểu mỗi cái có thú riêng, phải dính vào mới hiểu. Bộ Home dù hay mấy cũng không thể mang đi được :)). Công nghệ âm thanh hiện nay phát triển mạnh, nhiều bộ âm thanh hay mà các cụ chơi Home audio còn ngỡ ngàng!

Vốn có chút đam mê âm thanh, phim ảnh cho Home và Car, sau 1 thời gian nghiên cứu, thử nghiệm, nâng cấp và trả giá nên em có chút kiến thức chia sẻ với các cụ mợ. Trong hội Car audio không ít các cụ mày mò, ghép thử, nâng cấp đồ 3-4 lần với học phí không hề rẻ. Nhờ các cụ đó mà thế hệ sau đỡ mất phí hơn. Mục tiêu bài viết giúp các cụ mới chơi món này đỡ phải mất phí khi chơi khi nguồn hàng phong phú với không ít hàng fa.ke. Đây cũng là kiến thức em tổng hợp, tích lũy từ các cụ nhà Car Audio (nguồn hình ảnh, thông tin lấy ở đó là chủ yếu). Khả năng cũng như trình độ hiểu biết ở mức độ giới hạn, nên ý kiến góp ý, bổ sung. Tầm cao cấp nữa em chịu :-s. Theo đề mục thì chi phí sẽ tăng dần, bù lại âm thanh sẽ tốt hơn. :bz

PS: Kiến thức luôn được bổ sung, em update liên tục...
Thanks cụ post bài

Anhteo243

Xe đạp
Em dag co cap gto 609c viet namnam.moi 100.ai can lh

ôtômd

Xe hơi
Cho em hóng với:)) e nghiện nhạc và âm thạnh

ôtômd

Xe hơi
em hóng vs ạ:)) e nghiện âm thanh

vietdav1

Xe hơi
Đang lọ mọ độ sub cho con xe cỏ, đọc hết 11 trang nhưng thực lòng mà nói thì ngoài phần kiến thức chính của cụ chủ top, e muốn chia sẻ thêm kiến thức và kinh nghiệm cá nhân của e cho các cụ thích sub.
Đầu tiên phải nói là tai người không nhạy với vùng tần số trầm. Vì thế mà để nghe ra được tiếng siêu trầm thì phải bổ sung công suất cho vùng tần thấp này, có thể bằng tăng hệ số khuyếch đại (tăng bass trên đầu), hoặc lắp thêm sub.
Trong phần lắp thêm sub thì có 2 loại là sub hơi và sub điện.
Đối với e thì sub hơi được hiểu là chỉ có thùng sub và củ. Nhưng nếu thùng này đấu vào amply sub riêng thì về cấu hình vẫn coi là sub điện.
Ở đây thì e ko rõ lắm các cụ lắp sub hơi thế nào, theo định nghĩa sub hơi của e thì e đang hiểu là các cụ đấu song song sub hơi vào loa cánh hoặc loa sau, có thể qua phân tần bị động (cuộn cảm + tụ). Cách làm này bản chất là làm thay đổi trở kháng của hệ loa, giảm trở kháng( có thể tăng độ nhạy) dẫn đến tăng công suất ở tần thấp. Bản thân e đã thử, và không đánh giá cao cách làm này. Việc hiệu chỉnh thông qua quấn lại cuộn kháng và hàn đi hàn lại mấy con tụ, vừa mất công, vừa ko đẩy cs sub lên đc.
Lắp sub điện, theo cách hiểu của e là 1 hệ amply chuyên dụng, củ, thùng, ngon hơn. amply tích hợp vào thùng(hộp với sub gầm ghế) hay đc các cụ gọi là sub điện hơn. trường hợp này cs của phần trầm đc amply lấy từ acquy và bổ sung vào hệ thống nên có thể lên thoải mái, miễn là amp và loa lên đc. E đang độ xe em theo hướng này. Việc hiệu chỉnh mạch amply đối với e đơn giản, nhưng vấn đề nằm ở hộp loa và củ loa, bên cạnh đó là sự phù hợp với không gian xe.
dài quá, e xin phép trình bày tiếp trong bài sau.

vietdav1

Xe hơi
E xin phép trình bày tiếp.
Theo chủ quan thì sub điện là hướng đi hợp lý. Sub điện e vẫn đang hiểu là phần củ+thùng và amply chuyên dụng(tách rời hoặc ghép trong thùng hộp loa).
Vấn đề còn lại là lựa chọn thùng loa và củ loa.
Bản thân e nghe chủ yếu nhạc vàng, như cụ chủ top nói là cần chất sâu và mềm. gg một hồi, cộng với tự trải nghiệm một lô hơn chục cục sub hơi tách dàn mini các thể loại, e rút ra là sâu và mềm thực ra là đáp ứng tốt hơn ở vùng tần số thấp, thấp hơn loa thông thường, ví dụ 33Hz.
Lỗ thở là thùng thuộc loại vented hoặc ported box, bản chất là tạo ra việc cộng hưởng của thùng với khối khí bên trong. Lỗ thở càng dài/ càng nhỏ thì tần số cộng hưởng càng thấp. tuy nhiên đường kính lỗ thở càng nhỏ thì max vol sẽ nhỏ theo, nếu không sẽ có tiếng gió.
gg tiếp, e rút ra tiếp từ đặc tính củ loa, đường kính và khoảng dịch chuyển tối đa của củ, với một thể tích thùng cho trước, sẽ có một đường kính lỗ thở min. Sau khi chọn đường kính lỗ thở, với thể tích thùng đã cho, sẽ tính đc chiều dài lỗ thở tương ứng với tần số cộng hưởng đc lựa chọn.
Cái này có nhiều website cho tính online.
một hồi sau rút ra là ta cần một cái thùng to.
nhưng thùng to thì khó nhét vào gầm ghế hoặc đâu đó trên xe.
E đang đau đầu vụ này.
Các cụ cao nhân xin chỉ giáo cho e. e đang định chia nhỏ ra, tức là chơi nhiều củ nhỏ, thùng nhỏ, nhét mỗi gầm ghế 1 cái...

mottaythoi

Xe hơi
Cụ này sao bị thu bằng mất rồi, không biết lý do vì sao nữa ?

Anhteo243

Xe đạp
Loa xe hoi.hang chinh hang.
Cac cu yeu thich lien he

thaison2008

Xe container
Cháu thì đang mày mò với mấy quả Sub này. Toàn hàng khỉng mà chưa nghĩ ra cách. Nghe sub hơi hay lắm châubđã thử ạ!

Xenhaminh

Xe đạp
Cụ nào biết chỗ nào độ âm thanh tốt cho xin địa chỉ nhé

phamninh1983

Đi bộ
Em chào các cụ. Em mới tham gia OF, cũng mê âm thanh mà đặc biệt là ngồi trong lòng "vợ 2" nghe thì càng thích mỗi tội không hiểu gì nhiều. Mong các cụ chủ giáo. Vợ em là City 2017, em thích nghe mấy thể loại nhạc vàng hoặc ko lời...Vậy theo các cụ nên chơi bộ âm thanh như thế nào cho phù hợp với kinh phí khoảng dưới 20 củ. Em cảm ơn các cụ!!!

Website
www.facebook.com
Em chào các cụ. Em mới tham gia OF, cũng mê âm thanh mà đặc biệt là ngồi trong lòng "vợ 2" nghe thì càng thích mỗi tội không hiểu gì nhiều. Mong các cụ chủ giáo. Vợ em là City 2017, em thích nghe mấy thể loại nhạc vàng hoặc ko lời...Vậy theo các cụ nên chơi bộ âm thanh như thế nào cho phù hợp với kinh phí khoảng dưới 20 củ. Em cảm ơn các cụ!!!
Với kinh phí khoảng 20 triệu thì cụ có thể thay 4 loa cánh + Amplifier + 1 Sub gầm ghế là âm thanh nghe khác biệt luôn ah

ae nào biết kia morning của anh hải 2017 cài USB nhạc hình đuôi gì chỉ em với