Thảo luận Trao đổi kiến thức về âm thanh xe hơi

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ k viết tiếp, e hóng đoạn cách cài đặt, căn chỉnh âm thanh trên xe, hị hị
Nếu e xen ngang thì cụ chủ cứ có ý kiến, e sẽ xóa cho bài liền mạch ạ
Món căn chỉnh thì em dùng tai + tay thôi, thế là tạm ổn. Lão nào chơi Bit thì dùng pm.

Lão bổ xung phần về độ nhạy, SPL đê :)
Món SPL em chệu, lão nói độ nhạy của loa á?

Đáp tần, on/off axis thì nhờ lão Tvpl thôi:))
Lão TVPL bổ sung đê

Hình ảnh xe em sao mà nét vậy? ka ka ka
Em sẽ bổ sung thêm phần nguồn, "ổn áp" từ bộ của lão. Phảng phất hi-end Home :)). Mỗi tội giá không rẻ

thuandv80

Xe máy
Quá hay, cơ mà lúc căn thì còn mệt lắm lão chủ thớt nhỉ?
Với em, một số điểm sau cần quan tâm:
1. Chọn đúng gara uy tín tương ứng với hàng họ phân phối để đảm bảo chuẩn k cần chỉnh (Long Thịnh, Duy Linh, Sai gon caraudio....)
2. Theo money chọn 1 cấu hình phù hợp, lắp và căn chỉnh dần dần, chứ k thể 1 phát ăn lun đc

Riêng quả sắm theo money thì nên nghe ở xe của bạn bè trc để lên budget phù hợp với cái tai của mình, mình nghe xe mình chứ đừng nghe thằng nào khác :)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Quá hay, cơ mà lúc căn thì còn mệt lắm lão chủ thớt nhỉ?
Với em, một số điểm sau cần quan tâm:
1. Chọn đúng gara uy tín tương ứng với hàng họ phân phối để đảm bảo chuẩn k cần chỉnh (Long Thịnh, Duy Linh, Sai gon caraudio....)
2. Theo money chọn 1 cấu hình phù hợp, lắp và căn chỉnh dần dần, chứ k thể 1 phát ăn lun đc

Riêng quả sắm theo money thì nên nghe ở xe của bạn bè trc để lên budget phù hợp với cái tai của mình, mình nghe xe mình chứ đừng nghe thằng nào khác :)
1. Gara + thợ luôn cụ ạ.
2. Chuẩn đấy cụ, phụ thuộc vào trạng thái tâm lý nữa. Cùng 1 bài hôm nay nghe hay, mai nghe dở... :)

Nếu cụ chơi bộ xử lý âm thanh thì nên dùng pm để xác định vị trí điểm ngọt. Công việc này mất thời gian, xèng. Với bộ âm thanh thông thường test bằng tai cũng ổn. Có thể chơi bộ setup tự động giống bộ xem phim (phải dùng mic xịn mới hiệu quả). Nên nghe bài test trên bộ Home để có đánh giá sơ bộ về các dải đã.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Dường như là hàng độ thêm (aftermarket) do Alpine thiết kế sẵn cho Fortuner 2017

http://www.alpine-asia.com/AlpineStyle/15-Toyota-Fortuner

Hàng theo xe trên google em thấy toàn 7" ... đâu có nhẽ toy lại hào phóng mạnh tay chi gần 2000US thế :)

Chắc Alpine nó chỉ thiết kế cho Fortuner thật, không phải hàng theo xe. Chứ bọn này bần tiện cả 1 cảm biến lùi cho Cam 2.5Q (chỉ 2 cảm biến ở 2 bên mít thôi) :P
Riêng Hilux mới thì DVD Pioneer theo xe khủng phết, hình như 8750.
Có gì em update lại

Chỉnh sửa cuối:

vutuan_88

Xe hơi
Bài viết quá hay.
E có con moning si cùi muốn nâng cấp loa thì lắp những j hả cụ.
E chủ yếu nghe nhạc trữ tình

thuandv80

Xe máy
Bộ e cỏ thôi cụ, nhưng cũng mất có 15 ngày để lắp vs căn thôi ạ

kthien

Xe đạp
Hay quá rất hoan nghênh bài như của bác ae tham khảo

tanlocforever

Xe đạp
4. Mua đồ, lắp đặt và cài đặt, căn chỉnh âm thanh: hay

4.1. Mua đồ âm thanh:

Đây là vấn đề đáng bàn vì không ít người dính phải đồ dởm (fake), đồ kém chất lượng.

Đầu tiên, các cụ có thể chờ đợi, rình mua đồ thanh lý của các cụ nâng cấp món này :). Thường giá chỉ khoảng 50-75% giá gốc với chất lượng tốt. Tuy nhiên nguồn hàng này không nhiều, phải có cơ duyên mới gặp.

Mua mới là cách thức phổ biến nhất. Có nhiều cách mua như sau:

a- Từ các shop nhỏ lẻ, không thương hiệu, văn phòng tạm bợ, nguồn FB...: Đây là nơi dễ dính hàng fake nhất, giá rẻ để đánh vào lòng tham. Hàng fake chủ yếu nguồn gốc từ khựa và nhập tiểu ngạch, nguồn gốc không rõ ràng. Đồ dễ bị làm giả là loa Bose, Mark Levison (quảng cáo là tháo xe), loa Pioneer, Focal (cụ duylinh hiện đang phân phối chính thức, đã vạch mặt hàng fake), kể cả MBQ... Nói chung, không nên mua đồ nguồn gốc này nếu không hiểu biết.

Em cho đường link giá sub Alpine pwe-T080OC bên khựa (taobao) để so sánh với ở VN.

https://www.englishtaobao.net/Product/43660623257/alpine_pwe-t080oc_car_active_subwoofer_car_ultra_thin_8-inch_subwoofer_remote_control_subwoofer

Loa Focal dởm:

https://www.otofun.net/threads/canh-bao-hang-gia-hang-nhai-san-pham-focal.1147808/page-3#post-33335051

Loa Bose, Pioneer dởm:

https://www.otofun.net/threads/canh-bao-cac-cu-choi-loa-bose-thao-xe.1134449/

b- Hàng chính hãng: Một số đồ âm thanh đã được phân phối chính hãng như JBL (Phúc Giang), Focal (Duylinh), Pioneer (Viettronics Tân Bình),... Hàng chính hãng tuy giá đắt hơn so với mặt bằng nhưng người sử dụng yên tâm hơn, hơn nữa là có bảo hành. Các cụ có thể tìm kiếm thông tin trên mạng.

c- Ship từ nước ngoài: Nhiều cụ chọn phương án xách tay hay ship từ nước ngoài qua các trang ebay, amazon,... Nguồn hàng ở đây phong phú, dễ lựa chọn, nguồn gốc rõ ràng, bị kiểm soát. Giá cả tính cả mua, thuê ship, thuế... về VN vẫn rẻ hơn mua chính hãng tại VN. Nên tìm nhà ship chuyên nghiệp, uy tín để đề phòng trà trộn nguồn gốc kém chất lượng. Tuy nhiên có vấn đề là nếu hỏng hóc thì phải chịu (hên xui) vì chả mấy ai chuyển đi bảo hành ở nước ngoài nếu giá trị không cao. May mắn hơn thì có một số mặt hàng bảo hành toàn cầu.

4.2. Lắp đặt hệ thống âm thanh:

Khi đã có các thiết bị cơ bản như loa, amply, HU thì chúng ta có thể tiến hành lắp đặt hệ thống âm thanh. Nên hỏi nơi định lắp thương hiệu và chất lượng phụ kiện như dây nguồn, AV, dây loa, giắc... nếu mình chưa có. Tôi cũng từng ham rẻ nên lắp ở một số gara thợ không có chuyên môn, dây dợ lởm khởm. Có trường hợp đi dây loa cánh không luôn trong ống ruột gà mà đi tắt bên ngoài, sau 1 thời gian đóng mở cửa, dây loa đã bị nghiến đứt. Một số “thợ” không hiểu cực dương âm cho dây tín hiệu, dây loa, đi ngược chiều tín hiệu chỉ dẫn... Cụ nào có chuyên môn có thể tự lắp đặt. Nếu không nên chọn các gara có uy tín về độ âm thanh, lưu ý là kể cả ở gara đó vẫn có thợ học việc, thợ ẩu. Cần tìm hiểu hệ thống phụ kiện âm thanh ở gara (dây AV, dây loa, giắc...) trước khi lắp vì những đồ này không dễ tháo, dễ thay như Home.
Ở HN thì có thể tham khảo ở Long Thịnh - 21 Trần Khánh Dư, Duylinh,....
Ở Sài Gòn có thể tham khảo ở Saigon Car Audio,...
Phụ bác này

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếp tục vì không up được ảnh ở bài cũ...

c. Với xe sử dụng hệ thống xử lý âm thanh:

Với hệ thống này, để setup được điểm ngọt cho các vị trí nghe thì cần dùng hệ thống mic chuẩn + pm setup chuyên nghiệp. Việc setup này tốn khá nhiều thời gian, công sức, money :).

Setup cho bộ xử lý âm thanh Bitone, rất công phu:

kikvakik

Xe buýt
cụ chủ knghiem quá! Kính cụ 1 ly đã thông não cho a e

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn

Phú_Tùng

Xe hơi
Bài viết hay và bổ ích lắm cụnaj

Invescorp6

Xe đạp
Toyota fortuner 17 là pi cccm ạ, e vừa tháo ra kiểm tra

, k biết chất lượng thế nào

minh_tuaninfo

Xe buýt
Em tiếp tục vì không up được ảnh ở bài cũ...

c. Với xe sử dụng hệ thống xử lý âm thanh:

Với hệ thống này, để setup được điểm ngọt cho các vị trí nghe thì cần dùng hệ thống mic chuẩn + pm setup chuyên nghiệp. Việc setup này tốn khá nhiều thời gian, công sức, money :).

Setup cho bộ xử lý âm thanh Bitone, rất công phu:

Cháu bật mý cho cụ một bí mật.. Cháu nghe dân đồn DVD của Fortuner 2017 là về Việt Nam mới lắp đấy cụ ah ;)) cụ nói nhỏ thôi ko chít cháu :D

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]

Invescorp6

Xe đạp
Đầu DVD Pi em gúc ra chả có thông tin gì. Chắc do Toy đặt hàng riêng.
Đúng vây? Em cũng không thấy có thông tin, được mỗi cái đặt theo xe nên rất vừa và đẹp, không hở như những đầu lắp thêm.
Chất lượng âm thanh thì chưa text qua các đầu loại khác lắp vào nên chưa đánh giá được, chỉ chạy được mỗi file mp3 thôi, còn các loại file khác thì chịu

Visi

Xe tải
Hay quá, đọc 1 lèo hết các bài của cụ chủ nhưng nghèo nên chưa nâng cấp hệ thống đc