Thảo luận Trao đổi kiến thức về âm thanh xe hơi

Trung Lập

Xe đạp
em lót dép ngồi hóng vậy.. Đọc mãi chả hiểu :P

danzi

Đi bộ
Bài viết của cụ chủ hay quá ạ , em xin kính cụ 1 ly, em note vào để ngâm cứu dần

NguyenDK1712

Xe buýt
Bài viết hay quá, tks cụ chủ. Nhưng mà chưa có điều kiện để nâng cấp :)).
Hà Nội có chỗ nào chuyên đồ tháo xe, đồ đã qua sử dụng không các cụ nhỉ, em thấy trong Sài Gòn nhiều mà HN ko thấy đâu :(

djhieu

Xe hơi
thanhks cụ ạ

luonlotrenpho

Xe tải
Đọc xong bài này mép e chảy ròng ròng, cụ chủ lắp đặt kinh nghiệm thật. Xin hỏi xe civic 2.0 2009 e cần độ sub gì hay hay vậy cụ?

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
Đọc xong bài này mép e chảy ròng ròng, cụ chủ lắp đặt kinh nghiệm thật. Xin hỏi xe civic 2.0 2009 e cần độ sub gì hay hay vậy cụ?
Nếu có điều kiện, cụ nâng cấp lên sub hơi nghe là okie...còn không cụ nghiên cứu mấy loại Sub điện thương hiệu như Alpine, Infinity, Pioneer, Nakamichi, Phillip,...nghe là ổn áp. Đơn cử, em đề xuất model Alpine T080OC là thấy nhiều cụ Ofer tin dùng

Tuyển Đèn

Đi bộ
Chào các cụ mợ yêu âm thanh!

Nếu là người yêu thích âm thanh thì với xe cỏ (như Innova, Altis, Everest, I30... chẳng hạn) sẽ không thể đáp ứng. Với Home, chúng ta có không gian yên tĩnh và ngồi giữa vị trí 2 loa để thưởng thức. Âm thanh khi đó đến tai người nghe 1 lúc. Hiện nay, âm thanh Home đã phát triển từ lâu đời và đạt tới ngưỡng “cảnh giới”. Không gian Car thì khác hẳn, bị ảnh hưởng của tiếng ồn, rung, lắc... Vị trí người ngồi rải đều trong không gian xe nên khoảng cách từ các loa đến tai khác nhau nên gây hiện tượng âm thanh đến tai người nghe không đồng đều... Những nhược điểm này ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Công nghệ âm thanh Car hiện nay vẫn được các nhà Audio nghiên cứu phát triển nhằm mục đích khắc phục những mặt hạn chế, xóa dần khoảng cách so với Home. Tức là xu hướng của âm thanh Car ngày càng gần Home hơn!

Trước khi các cụ định nâng cấp âm thanh thì phải có kiến thức cơ bản về nó, nghĩa là ít nhất cũng phải biết khái niệm các dải tần, thể loại nhạc mình thích... Với ai đã từng sử dụng âm thanh Home hoặc xem phim thì sẽ hiểu hơn mục đích, định hướng nâng cấp âm thanh cho xe hơi. Có cụ chưa từng có khái niệm hoặc kiến thức gì về âm thanh nhưng cũng tư vấn, chém gió hoặc mấy lái buôn tư vấn với mục tiêu “bán hàng”... Những thể loại nhạc phổ biến trên 4b:

- Nhạc vàng, trữ tình (chậm): Đòi hỏi độ chi tiết các dải, đặc biệt là mid tốt để thể hiện giọng ca sĩ, bass không cần cs lớn nhưng phải mềm và sâu (chậm thì mới có thể đạt được). Bass thế này oánh nhạc dance sẽ yếu.
- Nhạc trẻ, dance (nhanh): đòi hỏi bass phải khỏe, căng để đáp ứng tiếng trống dồn dập. Âm thanh không cần quá chi tiết. Do đó bass không cần mềm và sâu (ngược ở trên vì với thiết bị tạo tiếng bass dồn dập thì sẽ khó có thể xuống sâu được).
- Nhạc không lời: đòi hỏi thể hiện chi tiết tiếng nhạc cụ, phần lớn thiên về dải trung, cao.

Khi đã có ý định nâng cấp âm thanh thì cần phải nói rõ tên xe cùng đời, thể loại nhạc hay nghe, túi tiền, công suất mong muốn. Cũng giống Home, không bộ âm thanh nào dù cao cấp mà có thể nghe hay mọi loại nhạc. Đừng đòi hỏi bộ âm thanh chuyên trữ tình oánh nhạc dance hay hoặc ngược lại.
Và điều nữa là mình mua phục vụ mình nên thấy hay là được (nhiều người nghe sẽ nhiều ý kiến khác nhau, kể cả hoàn toàn đối nghịch), tiêu chí hay nhất với số tiền bỏ ra (phù hợp với nhiều cụ trong OF vì nhiều xiền thì ít cụ đi xe cỏ :) ). Khái niệm hay, dở chỉ là trìu tượng, phụ thuộc vào nhiều yếu tố và cảm nhận của mỗi người. Ý kiến em là 3 dải tách bạch, rõ ràng, không bị lẫn, méo là ok rồi :)

Hình ảnh âm thanh theo xe sang:

http://autovina.com/article/nhung-he-thong-am-thanh-tuyet-hao-nhat-tren-oto-15165.html

Như đã biết, hệ thống âm thanh tốt phải thể hiện đủ cả 3 dải (bài hát thường đủ 3 thành phần). Dải trầm (bass) liên quan đến âm thanh tần số thấp như tiếng trống, guitar bass, bom nổ... Dải trung (mid) như tiếng người (tiếng hát, tiếng rao). Dải cao (treble) âm thanh đạo cụ bằng kim loại như tiếng chuông, dế kêu, chim hót... Âm thanh càng cao cấp thì tiếng càng trung thực (live). Âm thanh trung thực nhất chủ yếu sẽ phát ra từ mặt taplo (coi như ca sỹ đứng ở sân khấu hát) chứ không phải từ các loa, kể cả loa sub đặt ở tít đằng sau. Tốt nhất là nhắm mắt để cảm nhận nguồn âm thanh đến từ đâu?

Nhiều cụ chơi Home audio có vẻ coi thường món Car Audio nhưng nên hiểu mỗi cái có thú riêng, phải dính vào mới hiểu. Bộ Home dù hay mấy cũng không thể mang đi được :)).

Vốn có chút đam mê âm thanh, phim ảnh cho Home và Car, sau 1 thời gian nghiên cứu, thử nghiệm, nâng cấp và trả giá nên em có chút kiến thức chia sẻ với các cụ mợ. Trong hội Car audio không ít các cụ mày mò, ghép thử, nâng cấp đồ 3-4 lần với học phí không hề rẻ. Nhờ các cụ đó mà thế hệ sau đỡ mất phí hơn. Mục tiêu bài viết giúp các cụ mới chơi món này đỡ phải mất phí khi chơi khi nguồn hàng phong phú với không ít hàng fake. Đây cũng là kiến thức em tổng hợp, tích lũy từ các cụ nhà Car Audio (nguồn hình ảnh, thông tin lấy ở đó là chủ yếu). Khả năng cũng như trình độ hiểu biết ở mức độ giới hạn, nên ý kiến góp ý, bổ sung. Tầm cao cấp nữa em chịu :-s. Theo đề mục thì chi phí sẽ tăng dần, bù lại âm thanh sẽ tốt hơn. :bz

Em update liên tục...
Bài viết của cụ thật ý nghĩa nhưng e hiểu biết có hạn ko nhớ hết dc ạ cảm ơn cụ về bài viết

thanhnam1203

Đi bộ
Bài viết rất bổ ích.

Phuco2007

Xe lăn
E đọc để hiểu thêm về âm thanh trên xe hơi, chứ trước j mù tìn tịt:D