Thảo luận Trao đổi nâng cao hiệu quả điều hoà xe City 15 16

totden

Xe tải
TRAO ĐỔI GIẢI PHÁP TĂNG HIỆU QUẢ ĐIỀU HOÀ HONDA CITY 2015 & 2016

Kính thưa cccm! Chi Hội Happy Car - Diễn đàn otofun.net có những ý kiến như sau:

I. Thực trạng : nhiều người sử dụng cảm thấy không được hài lòng như họ mong muốn trong các trường hợp :
-- Nhiệt độ ngoài xe lên cao
-- Khi xe đi chậm hoặc dừng đỗ
-- Khó chịu nhất khi dừng hoặc chạy chậm dưới trời nắng
II. Quá trình tìm hiểu : Các thành viên HappyCar do anh Nguyễn Sỹ Thành (ruou-quoc-lui) chủ trì, đã tham khảo các chyên gia, những người có hiểu biết để tìm giải pháp : Cụ Trần Khắc Huy ( hardtop - box Kỹ thuật diễn đàn otofun.net ).

Kết quả mấu chốt cuối cùng từ ý kiến cụ Huy hardtop : Hệ thống quạt hút gió làm mát cho blog tản nhiệt máy điều hoà(a) và blog két nước tản nhiệt động cơ(b) đã hút cả 1 phần hơi nóng toả ra từ động cơ xe vào khe giữa blog tản nhiệt máy điều hoà và blog két nước tản nhiệt động cơ ( do khe giữa (a) và (b) này không kín như một số dòng xe khác)
Do vậy blog giàn nóng máy điều hoà(a) không đc tản nhiệt một cách tối ưu từ sức hút của quạt gió
lll. Biện pháp của HappyCar:
Cần bịt kín khe giữa blog tản nhiệt máy điều hoà(a) và blog két nước tản nhiệt động cơ(b)
lV. Giải pháp thực hiện :
--Dùng mút xốp bọc bảo ôn ống dẫn máy điều hoà gia đình ( giữa 2 cục nóng-lạnh) bịt khe giữa (a) và (b) và dán cố định bằng keo X66
--Cách thực hiện:
1. Dỡ 2 miếng nhựa ở vị trí ốp trên két nước và 2 vai tam giác giữ 2 đầu phía trên két nước
2. Tách nhẹ khe hở giữa (a) và (b) để tiện thi công
3. Cắt các đoạn mút xốp trên dán bịt 4 góc bằng keo
4. Lắp ráp lại
--Lưu ý:
1. Cách làm này là ý kiến chốt cuối cùng của cụ Nguyễn Mạnh Thắng ( cụ XO) admin otofun.net trong cuộc Trao đổi sáng 06.4.2017 tổ chức tại Linh Đàm, Hoàng Mai, Hà Nội
2. Chi phí thực hiện : Thời gian khoảng 15-20 phút/1xe. Tiêu tốn khoảng 30.000đ/1xe ( cả trà đá )
V. Hiệu quả : các xe của nhóm Happy Car đã thực hiện đều nâng hiệu quả đáng kể và làm hài lòng người sử dụng kể cả trong điều kiện như mục l.
Vl. Kết luận:
Điều hoà xe City 2015 & 2016 không hề yếu như nhiều người nghĩ mà cần 1 chút điều chỉnh như trên
Việc áp dụng và đánh giá do từng người sử dụng quyết định, Happy Car mong nhận được phản hồi nhận xét cuối cùng từ cộng đồng
Thanks !

Chỉnh sửa cuối:

toyotavn.com.vn

Xe máy
Như vậy là thiết kế có vấn đề nên không khai thác tối ưu điều hòa được đúng không CCCM?

totden

Xe tải
Như vậy là thiết kế có vấn đề nên không khai thác tối ưu điều hòa được đúng không CCCM?
Không thể nói như thế được cụ ơi, mỗi dòng xe có triết lý thiết kế riêng, ta nên khách quan chứ đừng vì cụ là Toyota mà nói xe khác có vấn đề nhé :)

hoahuongduong

Xe buýt
TRAO ĐỔI GIẢI PHÁP TĂNG HIỆU QUẢ ĐIỀU HOÀ HONDA CITY 2015 & 2016

Kính thưa cccm! Chi Hội Happy Car - Diễn đàn otofun.net có những ý kiến như sau:
I. Thực trạng : nhiều người sử dụng cảm thấy không được hài lòng như họ mong muốn trong các trường hợp :
-- Nhiệt độ ngoài xe lên cao
-- Khi xe đi chậm hoặc dừng đỗ
-- Khó chịu nhất khi dừng hoặc chạy chậm dưới trời nắng
II. Quá trình tìm hiểu : Các thành viên HappyCar do anh Nguyễn Sỹ Thành (ruouquoclui) chủ trì, đã tham khảo các chyên gia, những người có hiểu biết để tìm giải pháp : Anh Lê Thanh Sơn ( Anh Sonrack Mod OtoFun vì cộng đồng ) Anh Trần Khắc Huy ( hardtop - box Kỹ thuật diễn đàn otofun.net ).

Kết quả mấu chốt cuối cùng từ ý kiến anh Huy hardtop : Hệ thống quạt hút gió làm mát cho blog tản nhiệt máy điều hoà(a) và blog két nước tản nhiệt động cơ(b) đã hút cả 1 phần hơi nóng toả ra từ động cơ xe vào khe giữa blog tản nhiệt máy điều hoà và blog két nước tản nhiệt động cơ ( do khe giữa (a) và (b) này không kín như một số dòng xe khác)
Do vậy blog giàn nóng máy điều hoà(a) không đc tản nhiệt một cách tối ưu từ sức hút của quạt gió
lll. Biện pháp của HappyCar:
Cần bịt kín khe giữa blog tản nhiệt máy điều hoà(a) và blog két nước tản nhiệt động cơ(b)
lV. Giải pháp thực hiện :
--Dùng mút xốp bọc bảo ôn ống dẫn máy điều hoà gia đình ( giữa 2 cục nóng-lạnh) bịt khe giữa (a) và (b) và dán cố định bằng keo X66
--Cách thực hiện:
1. Dỡ 2 miếng nhựa ở vị trí ốp trên két nước và 2 vai tam giác giữ 2 đầu phía trên két nước
2. Tách nhẹ khe hở giữa (a) và (b) để tiện thi công
3. Cắt các đoạn mút xốp trên dán bịt 4 góc bằng keo
4. Lắp ráp lại
--Lưu ý:
1. Cách làm này là ý kiến chốt cuối cùng của cụ Nguyễn Mạnh Thắng ( cụ @XO) admin otofun.net trong cuộc Trao đổi sáng 06.4.2017 tổ chức tại Linh Đàm, Hoàng Mai, Hà Nội
2. Chi phí thực hiện : Thời gian khoảng 15-20 phút/1xe. Tiêu tốn khoảng 30.000đ/1xe
V. Hiệu quả : các xe của nhóm Happy Car đã thực hiện đều nâng hiệu quả đáng kể và làm hài lòng người sử dụng kể cả trong điều kiện như mục l.
Vl. Kết luận:
Điều hoà xe City 2015&2016 không hề yếu như nhiều người nghĩ
Việc áp dụng và đánh giá do từng người sử dụng quyết định, Happy Car mong nhận được phản hồi nhận xét cuối cùng từ cộng đồng
Thanks !

Quá tuyệt vời, cảm ơn Mr.Sỹ Thành - Chủ trì và những con người sáng tạo

Hondabacninh

Xe hơi
Thank các cụ, e lại có cái để tv cho khách

hoahuongduong

Xe buýt
E 2 nick lão êi. Nick này e mới hay dùng.
cơ mờ e hỏi, e chửa tháo cái này bgio, tháo có dễ kko cụ nhỉ, cụ có clip quay từ đầu tới cuối đi, để tụi em thực hành, ko thành "lợn què" thì chết ah :D

Giang81

Xe máy
Các cụ giỏi quá, nhiều cụ có tin vui này!

ubisapro

Xe trâu
Hi vọng sẽ cải thiện nhiều dù e ko đi City:D Khoang máy nóng thế, chắc các cụ cũng tính đến vật liệu chịu nhiệt rùi. Chứ nghe tả mút với xốp e cứ thấy ghê ghê:(

Cách vẹn đôi đường nhất là ý kiến này bên Honda VN tham khảo và chấp nhận, làm cho khách. Chứ xe mới, động chạm vào đó, có vđê j liên quan bảo hành cũng hơi ngại.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Honda City 2013 cũng muốn thử xem có làm được như thế không!

mimi123mimi

Xe tải
E có mấy điều còn lăn tăn ntnay ah:
- dùng cách nhiệt điều có nhanh bị lão hoá, phải thay tx thậm chí nhiệt độ nóng quá có thể bị chảy, cháy kg?
- bịt kín khe giữa tản nhiệt động cơ và tản nhiệt điều hoà sẽ ảnh hưởng phần nào đến việc làm mát của 2 tản nhiệt này do tiếp xúc với không khí ít hơn
--> để hạn chế cháy (chẳng may do quá nóng) thay vì dùng ống bảo ôn đhoa thì gắn mấy lá nhôm vào vừa không lo bị cháy, vừa giúp tản nhiệt nhanh hơn (chắc sẽ tốn nhiều xèng hơn)
E có ngu kiến như thế, các cụ cho ý kiến để ae sớm khắc phục hạn chế của đhoa này ah

fair.star

Xe máy
Sáng nay em cũng vừa xem báo mạng thấy có tin này, rất mừng cho các cụ đi City.

totden

Xe tải
Cccm nào quan tâm thì bọn em thi công tiếp các xe còn lại 8:30 sáng T7 10.6.2017 tại cf monaco bán đảo Linh Đàm ạ
Mời cccm join

LanAnh_0910

Xe đạp
Sáng nay e cũng mới hóng được tin này. Tks các cụ. Chúc hội Happy car ngày càng phát triển

totden

Xe tải
Kính thưa cccm, em xin đc nói thêm 1 chút về vụ city 15,16 là qua xem xét cho thấy vấn đề cái ke hở khoảng 4cm giữa két nước và dàn nóng điều hoà:
--Hầu hết các giòng xe khác thì hoặc khe hở chỉ nhỏ hơn hoặc bằng độ 1cm nên hiệu quả hút của quạt gần như tuyệt đối
--Hoặc 1 số dòng xe thì đc bịt kín bằng mút xốp theo thiết kế

Em đc 1 số cccm thông tin lại là ở các diễn đàn khác đâu đó có í kiến trái chiều. Theo em nt là bthg, và em mong cccm đó cùng thảo luận đi đến chân lý tránh việc nhận thức ko khách quan cho người sử dụng xe trong cộng đồng. Cccm giúp em mời mn vào trang sự kiện công khai mà HappyCar đã mở :

https://www.facebook.com/events/1439540066103149/?ti=icl

Tengkiu !

Em cũng mong đc cụ hardtop, cụ Mod HC ruou-quoc-lui tham gia cho mn đc rõ thêm ạ

Em xin cảm ơn cccm !

HungLeQuang

Xe máy
Cccm nào quan tâm thì bọn em thi công tiếp các xe còn lại 8:30 sáng T7 10.6.2017 tại cf monaco bán đảo Linh Đàm ạ
Mời cccm join
Em nhọ quá cụ ạ. 9:00 mới xong việc. Chạy đến lối rẽ vào thì bị xxx tóm. Lỗi đi vào đường cấm theo giờ mới đau, tại mấy lần đi vào được nên chủ quan. Thấy giải quyết xong muộn quá nên em thôi, quay xe đi về