[Funland] Trẻ cậy cha. Già cậy con

kduc

Xe container
Đây là diễn đàn mà cụ, sao lại vô trách nhiệm. Mọi người có quyền bày tỏ quan điểm của mình về vấn đề này mà. Em nào có quảng cáo cho ai đâu.
Em có người bạn, ông bố bị tai biến, chỉ sống thực vật, không còn biết gì. Nhờ quen biết nên được nằm trong Bv mà cứ 30 củ/tháng, thỉnh thoảng lại mất hơn 100 tr mỗi khi bệnh trở nặng. Nhà có mỗi 2vc gánh vác nên cũng phải "gồng mình" lắm rồi. Nhiều lúc bạn hỏi "Không biết tôi làm như thế với ông già là có hiếu hay không nữa". Chúng tôi không ai trả lời cho bạn được.
Sống thực vật thì khác gì chết, ấy thế mà các nhà đạo đức phản đối việc chết tự nguyện, bác sỹ tử thần,...ghê lắm. Có những người sống thực vật cả 10 năm xong mới die, tiền ấy mà xây trường thì được cả ngôi, xây chùa được cả cái.
Hôm nọ mấy lều có bài câu like vv ông bố bị ung thư phổi, ck đòi bán nhà chữa cho bố, vk ko đồng ý, haizzz.

holland

Xe điện
Đây là diễn đàn mà cụ, sao lại vô trách nhiệm. Mọi người có quyền bày tỏ quan điểm của mình về vấn đề này mà. Em nào có quảng cáo cho ai đâu.
Em có người bạn, ông bố bị tai biến, chỉ sống thực vật, không còn biết gì. Nhờ quen biết nên được nằm trong Bv mà cứ 30 củ/tháng, thỉnh thoảng lại mất hơn 100 tr mỗi khi bệnh trở nặng. Nhà có mỗi 2vc gánh vác nên cũng phải "gồng mình" lắm rồi. Nhiều lúc bạn hỏi "Không biết tôi làm như thế với ông già là có hiếu hay không nữa". Chúng tôi không ai trả lời cho bạn được.
Nói ra nhiều người lại cho là bất hiếu. Sau này em già, em chẳng muốn rơi vào trường hợp của ông bố, nằm đó nhìn trần nhà vô thức, khổ mình khổ con. Có thể nhà ông bạn này giàu có, chứ như thế này thì hầu hết nhà cccm ở đây sặc sụa, cả nhà nhịn đói, mang nợ để kéo dài sự sống thực vật cho ông bố. Như thế này thà chết cho xong.
Nhiều cụ nói rõ hay, chứ chăm bố mẹ mà con cái kiệt quệ về kte, khi kiệt quệ thì các con và cháu cũng chả vui vẻ với nhau. Nên nhiều khi, có hiếu thật nhưng tự dưng thấy bố mẹ quả là gánh nặng (hy vọng các cụ mợ có đạo đức vào đừng mắng em nhé).
Em giờ đã nói trước rồi (không biết sau này già có ham sống sợ chết mà đổi khác đi không), khi mẹ đã già, không còn biết gì nữa thì đừng gắng kéo dài cái sự tồn tại nữa. Nhất là con cái nghèo khó thì càng kéo dài càng làm khổ mẹ.
Với những nhà có tiền, thuê osin chăm nuôi bố mẹ 5, 10 năm thì rất dễ. Còn những nhà không có tiền hoặc ít tiền, bản thân vừa đi làm, vừa chăm bố mẹ, tiền thuốc thang bệnh tật cho bố mẹ, cho mình, tiền học hành cưới hỏi nọ kia cho con ..., thật không dễ dàng gì.
Em chỉ mong sống khỏe, khi già chết nhanh để không là gánh nặng cho bất cứ ai.

Chỉnh sửa cuối:

Wakeup

Xe điện
Tình huống mà 2 v.c nhà kia chịu được thì cứ cố theo cho khỏi áy náy về tinh thần.
Còn tình huống mà 2v.c nhà kia theo đến khi không chịu được nhiệt, kinh tế sụt giảm và mệt mỏi tinh thần thì cũng nên xem bàn bạc thống nhất cho hợp tình hợp lý.
Em trước cũng chăm ông già ở b.viện một thời gian và thấy nhiều nhà (nhất là ở nông thôn) đi chăm người thân bị trọng bệnh cũng gồng mình cố theo.
Cuối cùng người bệnh vẫn cứ mất, còn người sống thì bán hết nhà cửa, kinh tế kiệt quệ, không còn gì cả.

Grayson

Xe buýt
Nói ra nhiều người lại cho là bất hiếu. Sau này em già, em chẳng muốn rơi vào trường hợp của ông bố, nằm đó nhìn trần nhà vô thức, khổ mình khổ con. Có thể nhà ông bạn này giàu có, chứ như thế này thì hầu hết nhà cccm ở đây sặc sụa, cả nhà nhịn đói, mang nợ để kéo dài sự sống thực vật cho ông bố. Như thế này thà chết cho xong.
Nhiều cụ nói rõ hay, chứ chăm bố mẹ mà con cái kiệt quệ về kte, khi kiệt quệ thì các con và cháu cũng chả vui vẻ với nhau. Nên nhiều khi, có hiếu thật nhưng tự dưng thấy bố mẹ quả là gánh nặng (hy vọng các cụ mợ có đạo đức vào đừng mắng em nhé).
Em giờ đã nói trước rồi (không biết sau này già có ham sống sợ chết mà đổi khác đi không), khi mẹ đã già, không còn biết gì nữa thì đừng gắng kéo dài cái sự tồn tại nữa. Nhất là con cái nghèo khó thì càng kéo dài càng làm khổ mẹ.
Với những nhà có tiền, thuê osin chăm nuôi bố mẹ 5, 10 năm thì rất dễ. Còn những nhà không có tiền hoặc ít tiền, bản thân vừa đi làm, vừa chăm bố mẹ, tiền thuốc thang bệnh tật cho bố mẹ, cho mình, tiền học hành cưới hỏi nọ kia cho con ..., thật không dễ dàng gì.
Cụ cứ viết
Tình huống mà 2 v.c nhà kia chịu được thì cứ cố theo cho khỏi áy náy về tinh thần.
Còn tình huống mà 2v.c nhà kia theo đến khi không chịu được nhiệt, kinh tế sụt giảm và mệt mỏi tinh thần thì cũng nên xem bàn bạc thống nhất cho hợp tình hợp lý.
Em trước cũng chăm ông già ở b.viện một thời gian và thấy nhiều nhà (nhất là ở nông thôn) đi chăm người thân bị trọng bệnh cũng gồng mình cố theo.
Cuối cùng người bệnh vẫn cứ mất, còn người sống thì bán hết nhà cửa, kinh tế kiệt quệ, không còn gì cả.
Mấy thánh nho ở đây tầm U30-U40 thì phán khỏe lắm, cần đặt địa vị người con lúc đấy đã U60-U70, đến sk khỏe của bản thân ko ai đánh cũng tự xuống cấp chưa nói trường kỳ giải quyết các vđ gđ khác.

agrimeco

Xe lăn
Ý em nói cái bài báo nó định hướng qc VDL ấy, với cụ lập thớt mà ít còm quá, chẳng biết cụ thuộc phe nào nữa;)) cụ cũng nên giám sát nhắc nhở những ai quá khích kẻo lời qua tiếng lại mạt sát chửi nhau thì lại nát hết thớt cụ đấy :D

pooka

Xe container
Còm này của cụ em ưng. Mà bổ sung thêm là kể cả con cái có điều kiện, thì việc một đứa phải chăm bố mẹ trong khi đứa khác không phải chăm là đã sinh ra tị nạnh ,cãi nhau. Bảo sao có những nhà cả lũ con phân công bố mẹ luân phiên ở nhà mỗi đứa 1 vài tháng. Chửi người ta thì dễ nhưng nghĩ kỹ về trách nhiệm của người ta với gia đình con cái, rồi còn vợ nó nữa, sẽ thấy khối chuyện. Tất nhiên đứa nào có điều kiện kinh tế và có điều kiện phục vụ nhất thì thường gánh trách nhiệm chăm sóc bố mẹ già. Nhưng trong lòng nó ấm ức vì mỗi mình nó chăm sóc trong khi những anh chị em kia không trách nhiệm gì cả, trút trách nhiệm lên đầu nó là phủi tay. Được gia đình đứa nào cả vợ lẫn chồng có điều kiện lại thoáng tính mà chăm sóc các cụ thì mới không sao . Thế nên tốt nhất anh em mềnh phải giữ sức khỏe, chuẩn bị một khoản tiền dưỡng già , khi nào nằm liệt giường nằm viện hãy nhờ đến tụi F1. Và có đủ tiền để trang trải mọi thứ. Quan điểm của em là tụi F1 cứ có việc làm cuộc sống ổn định, gia đình yên ổn là có hiếu rồi. Đừng đòi hỏi tụi nó phụng dưỡng mình nếu không thực sự cần.

Autum leaf

Xe buýt
Còn một vấn đề khác rất thông dụng trong xã hội Âu Mỹ và bây giờ xã hội Vietnam cũng dần hướng đến. Đó là công ăn việc làm cùng với sự thay đổi chỗ ở phù hợp với môi trường làm việc. Đa số các thanh niên Âu Mỹ nhất là những người làm về high tech đều thay đổi công việc trong khoảng thời gian 5 năm. Nếu bố mẹ sống với con cái, mỗi khi chúng thay đổi công việc, dọn đi nơi khác thì bố mẹ phải bán nhà cửa đi theo hay sao ? Người trẻ thì thích sống ở thành phố lớn với nhiều tiện ích công cộng, nhà hàng, quán bar mà ở thành phố lớn đắt đỏ lấy đâu ra nhà riêng? Rồi cuộc sống trong chung cư cũng không dễ dàng cho " tam đại đồng đường" . Thế nên bây giờ các cụ có hiếu chăm sóc bố mẹ ở chung nhà là việc tốt nhưng đừng hy vọng mấy chục năm nữa các con của mình sẽ chăm sóc mình giống như vậy. Mấy câu chuyện Chữ Đồng Tử hay bỏ cha trong rừng thì kể cho lứa tuổi mình nghe còn được, cho bọn trẻ nghe nó cười vào mặt. Nghèo không có cái khố để mặc còn mơ lấy công chúa :D Thời buổi này bỏ người già trong rừng là cố ý phạm tội ngược đãi, lỡ ông cụ có bề gì lại mang tội sát nhân đấy :D

Heocon22444

Xe tải
Em ghét 2 câu nho hay dc áp dụng là nhất nam viết hữu gì đó 10 gái ko = 1 trai , với câu phụ nữ chồng chết phải thờ chồng nuôi con giữ gìn tiết phụ 😳
Nghe mà mún ném cho cục gạch

Grayson

Xe buýt
Em ghét 2 câu nho hay dc áp dụng là nhất nam viết hữu gì đó 10 gái ko = 1 trai , với câu phụ nữ chồng chết phải thờ chồng nuôi con giữ gìn tiết phụ 😳
  1. Tại gia tòng phụ (在家從父)[5]: người phụ nữ khi còn ở nhà phải nghe theo cha.
  2. Xuất giá tòng phu (出嫁從夫)[6]: lúc lấy chồng phải nghe theo chồng.
  3. Phu tử tòng tử (夫死從子): nếu chồng qua đời phải nghe theo con trai.

Heocon22444

Xe tải
Thớt này đc lên báo nè bác ei

Heocon22444

Xe tải
Còn câu gì : đàn bà và tiểu nhân là khó dạy
Nghe mà tứk

meomun346

Xe container
Đúng thật, mỗi một trường hợp để đi đến hạnh phúc, cái giá nó khó tính nổi. HP của người này có được, thì là bất hạnh của bà mẹ ở một mình
Cũng chả biết đánh đổi thế nào, vì nếu bà mẹ quyết định từ đầu, chỉ cho con ở trong nước thì sẽ khác, bây giờ con đường nó đã định cư rồi, ko thể chốc chốc mà về được, thay đổi được. Mẹ sang cũng khó, vì chắc gì mẹ đã thích.
Hãy bẩu bọn nó gửi tiền về VN, rồi thuê Osin xịn, hoặc vô viện dưỡng lão của VN, chả khó gì. Ở bển, họ còn gửi tiền nhờ người ở quê cúng cơm bố mẹ, rồi quay phim gửi qua bển báo cáo mà!

Gatrongthien

Xe buýt
Còn câu : Anh em như chân tay, vợ con như quần áo nữa.
Ý nói là chân tay mất thì không mọc được ra, nhưng quần áo thì thay được.

Grayson

Xe buýt
Còn một vấn đề khác rất thông dụng trong xã hội Âu Mỹ và bây giờ xã hội Vietnam cũng dần hướng đến. Đó là công ăn việc làm cùng với sự thay đổi chỗ ở phù hợp với môi trường làm việc. Đa số các thanh niên Âu Mỹ nhất là những người làm về high tech đều thay đổi công việc trong khoảng thời gian 5 năm. Nếu bố mẹ sống với con cái, mỗi khi chúng thay đổi công việc, dọn đi nơi khác thì bố mẹ phải bán nhà cửa đi theo hay sao ? Người trẻ thì thích sống ở thành phố lớn với nhiều tiện ích công cộng, nhà hàng, quán bar mà ở thành phố lớn đắt đỏ lấy đâu ra nhà riêng? Rồi cuộc sống trong chung cư cũng không dễ dàng cho " tam đại đồng đường" . Thế nên bây giờ các cụ có hiếu chăm sóc bố mẹ ở chung nhà là việc tốt nhưng đừng hy vọng mấy chục năm nữa các con của mình sẽ chăm sóc mình giống như vậy. Mấy câu chuyện Chữ Đồng Tử hay bỏ cha trong rừng thì kể cho lứa tuổi mình nghe còn được, cho bọn trẻ nghe nó cười vào mặt. Nghèo không có cái khố để mặc còn mơ lấy công chúa :D Thời buổi này bỏ người già trong rừng là cố ý phạm tội ngược đãi, lỡ ông cụ có bề gì lại mang tội sát nhân đấy :D
Chuyện nhờ ko có khố lấy được công chúa e thấy ko có ý nghĩa giáo dục lắm, vì nhân vật chính thoát nghèo nhờ "chẳng may" gặp 1 người giàu có là con gái vua, chứ ko phải nhờ chính sự phấn đấu bằng tài năng, học vấn của bản thân.

Grayson

Xe buýt
Còn câu gì : đàn bà và tiểu nhân là khó dạy
Nghe mà tứk
Câu này các lờ đờ thích lắm ;))
“Quân xử thần tử, thần bất tử bất trung; phụ xử tử vong, tử bất vong bất hiếu”
“Vua bắt bề tôi chết, bề tôi không chịu chết là bất trung; cha bắt con chết, con không chịu chết là bất hiếu”.

meomun346

Xe container
Trường hợp này khá nhiều cụ ạ, cô giáo bạn em chăm chồng bị ung thư hơn 3 năm, chồng mất và gia sản cũng còn cái vỏ nhà! Cũng chỉ biết động viên bạn thôi!

Mấy thánh nho ở đây tầm U30-U40 thì phán khỏe lắm, cần đặt địa vị người con lúc đấy đã U60-U70, đến sk khỏe của bản thân ko ai đánh cũng tự xuống cấp chưa nói trường kỳ giải quyết các vđ gđ khác.
Oh, con 60 chăm bố mẹ 80 khắc biết nhau luôn.
Mấy câu hủ nho đó thời nay không hợp đâu cụ ơi. Bây giờ con cái đặt đâu cha mẹ ngồi đó (trong việc dựng vợ gả chồng:)) ). Thời nay chữ trinh tiết và tiết phụ nó khác lắm rồi!

kduc

Xe container
Hãy bẩu bọn nó gửi tiền về VN, rồi thuê Osin xịn, hoặc vô viện dưỡng lão của VN, chả khó gì. Ở bển, họ còn gửi tiền nhờ người ở quê cúng cơm bố mẹ, rồi quay phim gửi qua bển báo cáo mà!
Em tết rồi cuối năm cúng chỗ mộ ô Kháng rồi livestream cho cô Hằng đó thôi :D

hoanglongtung

Xe hơi
Trường hợp này khá nhiều cụ ạ, cô giáo bạn em chăm chồng bị ung thư hơn 3 năm, chồng mất và gia sản cũng còn cái vỏ nhà! Cũng chỉ biết động viên bạn thôi!
Thương thật, không chữa chạy thì cũng áy náy, mà chữa chạy xong, tiền mất người mất, để lại người sống dặt dẹo, sống dở chết dở.
Có lẽ với bệnh ung thư, rất cần sự tư vấn cụ thể của bs. Bệnh ở giai đoạn nhẹ thì cứu chữa, còn nếu chỉ để sống thêm 2-3 năm thì người bệnh xác định lên kế hoạch: đi du lịch với cả nhà làm kỷ niệm, tính toán mọi chuyện tương lai, rồi thì sống vui thêm được ngày nào hay ngày đó với con cái, chữa bệnh theo bảo hiểm ..sao cho tốn kém ít nhất có thể để người sống có thể sống tiếp không quá cực khổ nếu thiếu mình hic hic

smilingman82

Xe buýt
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Thuận lợi nhất là cả bố mẹ và con cái thông cảm, chia sẻ được với nhau thì việc sống chung dưới 1 mái nhà sẽ dễ dàng, từ đó con cái chăm sóc bố mẹ gần gũi hơn. Còn trường hợp về phía bố mẹ hay con cái mà không hợp tính nhau, có mâu thuẫn thế hệ thì theo mình tốt nhất nên ở riêng. Con cái vẫn nên cố gắng quan tâm tới ông bà tùy theo điều kiện hoàn cảnh. Quan điểm là tùy cơ ứng biến. Cụ nào phải lâm vào hoàn cảnh ông bà khó tính, phong kiến mới hiểu tại sao có nhiều ý kiến theo xu hướng đổi mới như vậy và ngược lại. Tóm lại cố gắng làm sao cho cả ông bà và mình cảm thấy thoải mái, vui vẻ nhất. Người ngoài nói sao thì kemeno :D