[Funland] Trẻ cậy cha. Già cậy con

Đá sỏi

Xe buýt
Tại sao cứ phải áp 1 giá trị Phương Tây vào 1 nước phương đông, với vô vàn sự khác biệt về văn hoá, lối sống, cách suy nghĩ.
Chắc gì cách nghĩ và văn hoá đó của phương tây đã là tốt.

Với em giá trị gia đình vẫn là số 1.
Tây nó đề cao cá nhân thì kệ cmn
Em thấy bọn Tây nó đề cao lối sống gia đình, lối sống cộng đoàn... có khi còn hơn dân châu Á. Sau phong trào hippy đòi giải phóng cá nhân, tự do tình dục, cổ xúy cho sự phóng đãng... thì giờ đây "We are family" nghe như khẩu hiệu xuất hiện trong bất kỳ thể loại phim nào, nhất là anh gì đầu trọc trong phin "Fast & Furious" ca câu đấy cứ như tụng kinh vậy :D

Ông già xóm em hồi trước ngồi nhậu hay chọc ghẹo bố em ko biết đẻ con trai , bố em cười trừ thôi . Giờ thằg con ổng nghiện ngập hành nhà ổng lên bờ xuống ruộng tán gia bại sản , nhìn mà đã con mắt gì đâu hí hí
Những người trêu chọc chuyện đó thường không có nền tảng văn hóa dày dặn. Mình vui cũng chả nên vui quá, cụ nhỉ?

Grayson

Xe buýt
Đầu em tất nhiên là chứa não rồi - một chất nhầy nhầy giống như bã đậu. Đấy là em đoán thế thôi, chứ em cũng có biết đâu :D
Nếu cụ có những trải nghiệm trước 1986 hẳn cụ sẽ không phê phán em gay gắt như thế. Vậy nhé.
Trước 86 chắc cụ chưa ra đời nên mới huyên thuyên thế.

Grayson

Xe buýt
Tại sao cứ phải áp 1 giá trị Phương Tây vào 1 nước phương đông, với vô vàn sự khác biệt về văn hoá, lối sống, cách suy nghĩ.
Chắc gì cách nghĩ và văn hoá đó của phương tây đã là tốt.
Với em giá trị gia đình vẫn là số 1.
Tây nó đề cao cá nhân thì kệ cmn
Tây nó đề cao cá nhân nên nó nuôi dạy con cái biết tôn trọng người thân, ý thức cộng đồng tốt gấp tỉ lần những thể loại Ta mắt toét ra rả hiếu nghĩa mà ra đường toàn xả rác, đái bậy, hở ra cái là sửng cồ đấm đá, chửi bậy!

congthuong

Xe điện
"Trai mà chi, gái mà chi/ con nào có nghĩa có nghì thì hơn". Câu ca dao đó cụ và em và mọi người đều biết, đều đã từng nghe qua và hiểu ý nghĩa của nó. Tư tưởng bây giờ mọi người cũng thoáng đạt về chuyện con trai/ con gái rồi... nhưng cụ ạ, cái tâm lý, cái văn hóa bắt rễ sâu nghìn đời trong tâm thức người Việt vẫn sống, để đến một độ tuổi nào, nó trỗi dậy mạnh mẽ, không thể kìm được trong hành động, đặc biệt là khi người ta chứng kiến và thấm hết nỗi đau về sự hoang tàn, sự đổ nát của một gia đình trí thức không có con zai nối dõi, và cả sự suy đồi của một dòng tộc trước những biến cố đổi thay.
Còn số phận của các nhân vật trong câu chuyện có thật kia như thế nào, thời gian sẽ trả lời. Thằng nhóc khá đấy. Em rất mong cháu nó sau này thành đạt. Em chả mong suông đâu :P
Thành đạt là gì vậy cụ ?

Cụ có thấy tôi vẫn nói chỉ mong cháu hạnh phúc thôi không.

Sự khác nhau này, chắc cụ không hiểu được.

pain

Xe ba gác
Đầu em tất nhiên là chứa não rồi - một chất nhầy nhầy giống như bã đậu. Đấy là em đoán thế thôi, chứ em cũng có biết đâu :D
Nếu cụ có những trải nghiệm trước 1986 hẳn cụ sẽ không phê phán em gay gắt như thế. Vậy nhé.
Ơ kìa... cụ chả nghe em gì cả! Tiết chế cảm xúc tí đê, già mị rùi :-w

congthuong

Xe điện
Định bấm trả lời, mà nhầm nút voka, thôi cứ mời cụ 1 chén.

Tôi qua thời đó rồi, nhưng vẫn không đồng quan điểm với cụ ... :)

Anita Emi

Xe điện
Cụ định nghĩa lý trí như thế nào? Với em, người nào cũng có lý trí, tất nhiên trừ những người bị tật bẩm sinh, hay bị tai nạn mà mất đi cái xung năng đó. Ai cũng có lý trí, cao hay thấp, nhanh nhạy hay trì trệ... phụ thuộc rất nhiều vào sự giáo dưỡng của cha mẹ. Những người không có lý trí là những người được thú hoang nuôi dưỡng từ khi lọt lòng. Cha mẹ sinh con ra, nuôi dưỡng con như thế nào để được đánh giá là không có hiệu quả? ta hãy nhìn vào bài viết mà cụ đưa link. Cụ cho rằng bố mẹ của các cháu bé trong bức hình kia đã nuôi dưỡng con cái của họ không có hiệu quả sao? Nếu cụ nhận định như vậy, thì em xin cụ hãy nhìn thật kỹ vào những tấm ảnh và tự rút ra một vài nhận định của riêng cụ. Em bật mí với cụ một chút là bài viết mà cụ dẫn link không phải là một bài báo. Nó là một bài tuyên truyền - không hơn và không kém.
Cụ nói rằng "phải biết sinh con, chăm con thế nào nhằm mang lại cho chúng nó điều kiện sống, cơ hội trưởng thành tốt nhất có thể, chứ không phải là đẻ con như gà, nuôi con như cỏ dại xong cứ tụng niệm là đấy là công ơn". Đây là một câu nói ngụy biện tinh vi đến độ cụ cũng không biết nó là ngụy biện (tức là sai logic). Điều kiện sống (tốt đẹp), cơ hội trưởng thành tốt nhất không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của cha mẹ. Chúng phụ thuộc vào xã hội, nói chính xác hơn là phụ thuộc vào cách thức tổ chức xã hội mà ở trong đó đứa bé lớn lên.
Bài tuyên truyền hay bài báo, hãy nhìn vào nó viết đúng hay viết sai. Không phải là theo ý mình thì là bài báo, trái ý mình là bài tuyên truyền. Nên tranh luận vào quan điểm, không tranh luận kiểu chụp mũ :))

"Điều kiện sống (tốt đẹp), cơ hội trưởng thành tốt nhất không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của cha mẹ. Chúng phụ thuộc vào xã hội, nói chính xác hơn là phụ thuộc vào cách thức tổ chức xã hội mà ở trong đó đứa bé lớn lên".

Hay, rất hay!!!

Đẻ con là bản năng, là sở thích cao cả, là ơn huệ vĩ đại của tôi với con tôi, còn con tôi có điều kiện sống thế nào, có trưởng thành tốt hay không thì phụ thuộc vào... xã hội, dek phải vấn đề của tôi =))

Trước giờ em mới nghe câu "táo bón đổ tại chính quyền", giờ nghe thêm câu "điều kiện sống và cơ hội trưởng thành của trẻ con không phụ thuộc vào khả năng nuôi dưỡng của bố mẹ mà phụ thuộc vào xã hội".

Chúc mừng cụ đã xuất ra một câu nói kinh điển :))

Giả dụ con mình có đói thì bảo thằng "xã hội" nó cho ăn, con mình hư thì gọi thằng "xã hội" nó đến gặp cô giáo, con mình phạm pháp đi tù thì nhờ thằng "xã hội" đi thăm nuôi cụ nhỉ? :))

Kim J. Ủn

Xe tăng
Tây nó đề cao cá nhân nên nó nuôi dạy con cái biết tôn trọng người thân, ý thức cộng đồng tốt gấp tỉ lần những thể loại Ta mắt toét ra rả hiếu nghĩa mà ra đường toàn xả rác, đái bậy, hở ra cái là sửng cồ đấm đá, chửi bậy!
Cụ đánh đồng giữa ý thức của cá nhân với cộng đồng với vấn đề hiếu nghĩa, phụng dưỡng bố mẹ rồi.
Cái thằng xả rác, đái bậy của ta là do trình độ văn minh, ý thức cộng đồng kém. Cái này là do giáo dục
Còn cái chuyện hiếu nghĩa, phụng dưỡng người già thì cụ đừng so sánh ta với tây, nó là văn hoá.

Grayson

Xe buýt
Cụ đánh đồng giữa ý thức của cá nhân với cộng đồng với vấn đề hiếu nghĩa, phụng dưỡng bố mẹ rồi.
Cái thằng xả rác, đái bậy của ta là do trình độ văn minh, ý thức cộng đồng kém. Cái này là do giáo dục
Còn cái chuyện hiếu nghĩa, phụng dưỡng người già thì cụ đừng so sánh ta với tây, nó là văn hoá.
Ý thức cộng đồng kém là do giáo dục gia đình kém, vậy thì cũng chả trông mong gì "hiếu nghĩa" ở những thể loại đó.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đừng tranh cãi nhau làm gì, em nói thật con trai hay con gái cứ về già các cụ mới biết là có hiếu hay ko, nó còn phụ thuộc vào phúc đức của mỗi cụ và mỗi gia đình, phúc đức sâu dầy thì con rể nó cũng chăm mình, còn chả ra gì thì dâu hay trai nó cũng mặc kệ các cụ đấy :D

sweetlemon13

Xe đạp
Cái này thì phải cần quan điểm, mong muốn của đối tượng "người già" và cả sự phát triển về hình thức và phương pháp của các Viện Dưỡng Lão, nhưng theo em cũng là một lựa chọn văn minh đến một thời điểm nào đó.

Bà nội em có đợt gia đình khó khăn trong việc sắp xếp người chăm sóc, được đưa vào Viện Dưỡng Lão 1 thời gian ngắn. Em đến thấy có cụ thì vui vẻ phởn phơ, nhưng có cụ sầu khổ, đau lòng, ngày nhà em đón Bà em về, có cụ cứ khóc chạy theo bảo "cháu ơi gọi điện cho con bà để cho bà về với, bà cũng không muốn ở đây đâu, buồn lắm".

Em cứ bị ám ảnh mãi về hình ảnh đấy.

Việc ở đâu ko quan trọng bằng việc sự kết nối của con cái và bố mẹ, mong muốn báo đáp, làm chỗ dựa cho bố mẹ khi sức khoẻ và tinh thần đều yếu đi, nhiều khi ở chung 1 nhà nhưng cũng chẳng ăn nhập, khổ cả 2 thế hệ. Mà bỏ các cụ phó mặc cho Viện Dưỡng lão cũng càng ko được, người già họ sợ nhất cảm giác mình trở thành đối tượng dư thừa, ko còn cần thiết cho ai cả.

Nắng nhạt

Xe điện
Các cụ đừng tranh cãi nhau làm gì, em nói thật con trai hay con gái cứ về già các cụ mới biết là có hiếu hay ko, nó còn phụ thuộc vào phúc đức của mỗi cụ và mỗi gia đình, phúc đức sâu dầy thì con rể nó cũng chăm mình, còn chả ra gì thì dâu hay trai nó cũng mặc kệ các cụ đấy :D
Em khác cụ. Em không bao giờ trông chờ, hoặc để cho con cháu phụng dưỡng em. Như cụ dưới kể cụ già trong viện dưỡng lão khóc chạy theo muốn con cháu đưa về đó. Nếu là em thì còn đi được em tự chăm sóc bản thân việc gì phải vào viện dưỡng lão khi đang còn khỏe thế. Tích tiền nhiều vào để lúc già ngồi đó mà ăn. Quần áo đã có máy giặt, chỉ việc ở nhà nấu tí cơm, rửa mỗi cái bát của mình mà không làm được lại trông chờ vào con cháu nó đi làm cả ngày về lo cơm nước con cái cho gia đình nó rồi lại phải lo cho mình nữa thì chán các ông các bà quá. Làm mấy việc con con kia nó nhẹ nhàng lại tốt cho sức khỏe hơn là ngồi không chờ chết. Hôm nào mệt thì gọi đồ ăn ship đến nhà, khi thấy già quá rồi thì thuê giúp việc. Nếu đến giai đoạn lú lẫn quá không biết gì thì sống với chết có nghĩa gì đâu lúc đó thì chả quan tâm mình thế nào nữa. Nếu có quyền được chết thì em sẽ xin được uống thuốc ra đi nhẹ nhàng trước khi ốm quá. Không được chết thì cứ phải chịu sống đau đớn đến khi chết vậy. Lúc cuối đời rồi bệnh tật đau đớn thì có người chăm cũng khổ vì đau. Không có người chăm cũng khổ vì đau nhưng không có người chăm có khi còn chết nhanh hơn đỡ khổ hơn ấy. Em thấy trong xã hội có nhiều người già sống một mình. Họ tự chăm sóc bản thân đến khi chết có sao đâu nhỉ
Cái này thì phải cần quan điểm, mong muốn của đối tượng "người già" và cả sự phát triển về hình thức và phương pháp của các Viện Dưỡng Lão, nhưng theo em cũng là một lựa chọn văn minh đến một thời điểm nào đó.

Bà nội em có đợt gia đình khó khăn trong việc sắp xếp người chăm sóc, được đưa vào Viện Dưỡng Lão 1 thời gian ngắn. Em đến thấy có cụ thì vui vẻ phởn phơ, nhưng có cụ sầu khổ, đau lòng, ngày nhà em đón Bà em về, có cụ cứ khóc chạy theo bảo "cháu ơi gọi điện cho con bà để cho bà về với, bà cũng không muốn ở đây đâu, buồn lắm".

Việc ở đâu ko quan trọng bằng việc sự kết nối của con cái và bố mẹ, mong muốn báo đáp, làm chỗ dựa cho bố mẹ khi sức khoẻ và tinh thần đều yếu đi, nhiều khi ở chung 1 nhà nhưng cũng chẳng ăn nhập, khổ cả 2 thế hệ. Mà bỏ các cụ phó mặc cho Viện Dưỡng lão cũng càng ko được, người già họ sợ nhất cảm giác mình trở thành đối tượng dư thừa, ko còn cần thiết cho ai cả.

Gatrongthien

Xe buýt
Không thấy các mợ vào phản biện nhỉ, các cụ ở đây toàn nói về bố mẹ đẻ của mình. Còn các mợ thì sao.
Các cụ chỉ chăm chăm nói về việc phụng dưỡng cha mẹ của mình, thành ra các mợ là loại bất hiếu à?
Các cụ ích kỷ hay không?

Grayson

Xe buýt
Công nhận là bị ám ảnh, nhưng các cụ sau này ko dc phép để mình rơi vào tình trạng đáng thương thụ động khi còn khỏe mạnh minh mẫn như thế!

Em khác cụ. Em không bao giờ trông chờ, hoặc để cho con cháu phụng dưỡng em. Như cụ dưới kể cụ già trong viện dưỡng lão khóc chạy theo muốn con cháu đưa về đó. Nếu là em thì còn đi được em tự chăm sóc bản thân việc gì phải vào viện dưỡng lão khi đang còn khỏe thế. Tích tiền nhiều vào để lúc già ngồi đó mà ăn. Quần áo đã có máy giặt, chỉ việc ở nhà nấu tí cơm, rửa mỗi cái bát của mình mà không làm được lại trông chờ vào con cháu nó đi làm cả ngày về lo cơm nước con cái cho gia đình nó rồi lại phải lo cho mình nữa thì chán các ông các bà quá. Làm mấy việc con con kia nó nhẹ nhàng lại tốt cho sức khỏe hơn là ngồi không chờ chết. Hôm nào mệt thì gọi đồ ăn ship đến nhà, khi thấy già quá rồi thì thuê giúp việc. Nếu đến giai đoạn lú lẫn quá không biết gì thì sống với chết có nghĩa gì đâu lúc đó thì chả quan tâm mình thế nào nữa. Nếu có quyền được chết thì em sẽ xin được uống thuốc ra đi nhẹ nhàng trước khi ốm quá. Không được chết thì cứ phải chịu sống đau đớn đến khi chết vậy. Lúc cuối đời rồi bệnh tật đau đớn thì có người chăm cũng khổ vì đau. Không có người chăm cũng khổ vì đau nhưng không có người chăm có khi còn chết nhanh hơn đỡ khổ hơn ấy. Em thấy trong xã hội có nhiều người già sống một mình. Họ tự chăm sóc bản thân đến khi chết có sao đâu nhỉ
Tán thành vs quan điểm của cụ.
Nhà e thì từ xưa tới giờ luôn có ô sin, vừa làm mọi việc trong nhà vừa chăm sóc phụ huynh, giờ trở thành người trong nhà dồi! Nói chung mỗi người phải biết tự yêu mình, chăm lo cho bản thân, tự chủ về kinh tế, có $ khơ khớ trong tk... mới khỏi rơi vào trạng thái phụ thuộc vào người khác, đỡ làm phiền người khác khi hết khả năng lao động, dù là con cái!

Heocon22444

Xe tải

Em cũng xin kể 1 chuyện có thật ở chỗ em , chỉ ít người biết thôi . Cụ già nhà đó bị kiểu như già quá không biết gì nữa. bị các con thuê xe đưa tuốt bên củ chi , gần ngôi chùa nào đó , mà ác cái là để cụ 1 mình giữa đồng trống nửa đêm rồi bỏ về hết , sáng ra người ta phát hiện cụ mới đem vào chùa . Được vài hôm các con của cụ ấy chắc hối hận , khóc lóc lên rước mẹ về . Chuyện có thật ko phải em bịa

Anita Emi

Xe điện
Em đồng ý quan điểm của mợ. Còn khỏe thì kể cả sống một mình cũng chẳng sao, sáng tập thể dục rồi đi cafe đọc báo, đến bữa thích thì nấu ăn không thì thích ăn gì gọi ship về nhà, dọn dẹp nhà cửa thích thì làm, lười thì tuần gọi dịch vụ 2-3 buổi, tối lại lượn trà chanh chém gió với bạn già... :))

Lúc nào lụ khụ quá rồi thì vào viện dưỡng lão thuê điều dưỡng đàng hoàng, dịch vụ mà không tốt là cụ lên phây cụ làm ầm lên chả sợ quá :))

Việc gì mà cứ phải phụ thuộc con cái, chờ nó quan tâm nhỉ, nhất là khi mình nhìn con vợ nó thấy ngứa mắt vì xưa chúng nó lấy nhau mình đã không ủng hộ =))

Xe gia đình

Xe điện
Ngạn ngữ của Tây lông :""Chưa thấy quan tài chưa nhỏ lệ"" :)

Đá sỏi

Xe buýt
Định bấm trả lời, mà nhầm nút voka, thôi cứ mời cụ 1 chén.

Tôi qua thời đó rồi, nhưng vẫn không đồng quan điểm với cụ ... :)
em cũng muốn nghe lời cụ pain lắm lắm nhưng chót nhận chén rượu nhạt của cụ rồi mà không trả lời, e là thất lễ. Em xin trả lễ cụ, và xin phép cụ bỏ qua nếu em đã vô tình thô lỗ xem đây cũng là câu trả lời cụ Anita Emi.

Điều kiện sống tốt đẹp là đứa trẻ được sống trong một môi trường thiên nhiên trong lành, được ăn những đồ ăn ngon, giàu dinh dưỡng, được mặc những bộ quần áo đẹp và được sống trong tình yêu thương chan chứa. Ngoài cái tình yêu thương chan chứa kia ra, thì những thứ khác không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của bố mẹ chúng :D Em lấy mốc 1986 là có lý do của nó nhưng thôi... em không muốn nhắc lại những kỷ niệm xa xưa, em nêu một ví dụ không có thực với nhiều cụ nhưng đã xảy ra với em, chưa xa và rất thật: vì một lý do nào đó lượng sữa trẻ em bị sụt giảm và biến mất trên các kệ hàng, thì dù có nhiều tiền đến mấy, quan hệ rộng bao nhiêu thì các cụ cũng sẽ rất khó khăn để có thể mang sữa về cho đứa con bé bỏng.
Cơ hội trưởng thành tức là cơ hội được học tập và tiếp thu các nguồn tri thức của nhân loại. Đó là hệ thống các trường học và hệ giá trị mà xã hội đề cao. Nói có vẻ cao siêu như vậy nhưng thực ra nó bình dị lắm. Ví dụ như với các trường chuyên bây giờ, nếu các cụ cho rằng học trường chuyên lớp chọn sẽ là cơ hội tốt nhất để các con được học tập và tiếp thu kiến thức, các cụ dành tiền bạc, dành thời gian để giúp con thi đỗ vào các trường đó nhưng các con có đỗ vào các trường đó không không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của cha mẹ. Nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, trong đó các thiết chế xã hội đóng vai trò quan trọng nhất.

tungLam.nwl

Xe tăng
Mọi so sánh đều là khập khiễng.
Văn hóa Việt nam khác.
Môi trường xã hội, Phúc lợi xã hội ở Việt Nam khác.
Kinh tế Việt Nam khác.
Quan điểm đời cua cua máy, đời cáy cáy đào, không ai giàu ba họ, không ai khó ba đời đã được đúc rút từ ngàn năm chứ không phải đền giờ mới nói đến.
Thực tế nếu đã có xiền vào trại dưỡng lão thì chả thà ở nhà rồi thuê người giúp việc cho lành.