[Funland] Trẻ con bây giờ sướng hơn trẻ con ngày xưa không?

zin80

Xe tải
Con chim rừng phải tự đi kiếm ăn, có thể bị đói bị rét, nhưng tự do. Con chim cảnh nuôi trong lồng, ăn no ngủ kĩ chơi iPad cả ngày nhưng không tự do. Con nào sướng hơn?

L.C.D

Xe container
Có cái sướng hơn có cái khổ hơn.
Sướng hơn về mặt vật chất là rõ ràng nhất. Em có cả tuổi thơ thiếu thốn đói rách nên bây giờ em khá chiều con về khoản ăn mặc. Em cũng đồng hành cùng 2 con trong mọi hoạt động để con đc chơi vui vẻ lành mạnh, cảm nhận đc mẹ đã dành cho các con cả thời gian và tâm sức. Đấy là cái mà các con sướng hơn em hồi nhỏ.
Cái khổ hơn chỉ là chuyện học hành nặng hơn thôi. Em cho rằng mặt sướng nhiều hơn mặt khổ ạ.

Con chim rừng phải tự đi kiếm ăn, có thể bị đói bị rét, nhưng tự do. Con chim cảnh nuôi trong lồng, ăn no ngủ kĩ chơi iPad cả ngày nhưng không tự do. Con nào sướng hơn?
Chim cảnh sướng hơn, mấy cái trò trẻ thơ xưa nó cần ji, ngồi phòng lạnh uống coca ăn bỏng ngọt xem utube đủ hết mấy trò đấy.

zin80

Xe tải
Chim cảnh sướng hơn, mấy cái trò trẻ thơ xưa nó cần ji, ngồi phòng lạnh uống coca ăn bỏng ngọt xem utube đủ hết mấy trò đấy.
Giả sử cụ là chim bố, cụ muốn chim con cụ ở ngoài hay trong lồng? Em thì muốn con em ở ngoài.

But bi hong ha

Xe máy
Không bị đói là sướng hơn rồi ạ.

butchikim

Xe ba gác
Không đói, rét như xưa

Giả sử cụ là chim bố, cụ muốn chim con cụ ở ngoài hay trong lồng? Em thì muốn con em ở ngoài.
Cũng tuỳ cách hiểu về cái lồng cụ ạ, em ko hoài cổ, XH giờ khác xưa 100% rồi nên cái nghĩa lồng/tự do/trải nghiệm khó khăn nó cũng khác, ko bảo thủ ko cưỡng ép ko lấy cái cổ làm chuẩn cho trẻ con giờ được nữa rồi.

xegiacmo

Xe container
Sướng hơn là cái chắc , còn bố mẹ cũng cắm mặt vào smartphone thì con nó cũng thế là bình thường .

Nắng nhạt

Xe điện
Theo em là không. Trẻ con bây giờ đang bị cầm tù trong việc học và học với cái đống công nghệ game, TV, mạng xã hội....
Các cụ bẩu ngày xưa sướng mà cho trở lại sống như ngày xưa chả cụ nào dám. Đang ở TP lớn bảo về nông thôn cũng chả về. Bảo tv, mạng xã hội là nhà tù mà xểnh ra là cứ lao vào nhà tù. :(

Ken Hạ Long

Xe điện
Theo em là không. Trẻ con bây giờ đang bị cầm tù trong việc học và học với cái đống công nghệ game, TV, mạng xã hội....
Trẻ con ngày xưa cầm tay còn chả dám.
Trẻ con ngày nay chịch nhau như gà.
Vậy thời nào Sướng hơn?
Sướng hay không CCCM có thể quyết định được mà...
Xã hội phát triển đòi hỏi con người cũng phải phát triển. Nếu thích sướng kiểu vừa học vừa chơi thì lớn lên chấp nhận làm công nhân.
Toàn học vẹt nhồi nhét. Phải có sự phân công người có năng khiếu, chăm học thì học hành khác, người làm những lĩnh vực khác thì đâu cần phải học lý thuyết nhiều. Giờ tôi thấy trẻ con lười hơn ngày xưa, đòi hỏi nhiều hơn cái mà nó nên có, điều đó cho thấy có lẽ đi xuống thật.
Được cái này thì mất cái kia thôi.
Nên sau giờ học các Cụ nên sắp xếp cho các con chơi thể thao để khoẻ mạnh, tự tin.
Thường xuyên cho các cháu về quê, đi du lịch...
Trên hết là người lớn có dành thời gian chơi với chúng nó không. Nếu có thì chỉ vài món đồ vụn chơi cũng không chán. Tốt nữa thì thêm tí đồ chơi chạy pin, du lịch, bơi lội...

trukiphulan

Xe tải
Ngày trước các cụ đẻ xong thả rông đứa lớn trông đứa bé, điều kiện không có, các con kham khổ. H điều kiện tốt hơn nhiều, xã hội phát triển, còn công nghệ hay gì gì là do cách nuôi dạy.
Cháu nghĩ là thời nay tốt hơn nhiều lắm