[Funland] Trẻ con bây giờ sướng hơn trẻ con ngày xưa không?

huongdo03

Xe tăng
Con nhà em nó than biết bao giờ mới lớn để khỏi phải đi học nhỉ, em mới bảo lớn phải bạc mặt kiếm tiền nuôi ng khác ko sướng hơn đâu. Nó có vẻ cũng thấm nhg vẫn ước giá như chỉ phải đi học ít thôi.
Nói chung trẻ con nó chỉ quan tâm mỗi việc phải đi học và phải trả bài cho cô, nên nếu ít phải đi học (như chúng ta ngày xưa) cộng với đk csvc hiện tại thì chúng nó sẽ tuyệt sướng. Nhưng đời ko như là mơ nên mọi sự so sánh đều là khập khiễng, sống lúc nào biết lúc đó thôi.

xmen_pro

Xe điện
Sướng hơn về vật chất nhưng khổ hơn về tinh thần.

Igor Linsky

Xe buýt
Em cũng thấy như vậy, hồi nhỏ mình chạy chơi khắp làng chả sao, giờ xã hội nó phức tạp hỗn độn quá mức, nào là xe cộ nào là biến thái ... con cứ rời mắt mình là lo lắng không yên.
hồi xưa em và mấy đứa bạn cứ 3 tháng hè là đi chơi thoải mái, thời gian ở nhà có khi còn ít hơn thời gian chơi ở ngoài đường, mà toàn chơi mấy trò mất vệ sinh như nghịch đất cát :)), giờ nghĩ bọn trẻ con thành phố không được trải nghiệm mấy trò vui ngày xưa của mình cũng thấy tội tụi nó. Nhà cửa giờ san sát nhau không có chỗ chơi, môi trường thì ô nhiễm, rồi còn bao nhiêu mối nguy hại khác như bọn biến thái, bắt cóc trẻ con... nên giờ bọn trẻ con toàn được giữ ở nhà hoặc nếu có ra ngoài thì phải có người trông.

Race Dead

Xe điện
Trẻ con ngày xưa sướng hơn bây giờ nhiều , giờ bắt các con học nhiều quá .

GLC_300

Xe đạp
hồi xưa em và mấy đứa bạn cứ 3 tháng hè là đi chơi thoải mái, thời gian ở nhà có khi còn ít hơn thời gian chơi ở ngoài đường, mà toàn chơi mấy trò mất vệ sinh như nghịch đất cát :)), giờ nghĩ bọn trẻ con thành phố không được trải nghiệm mấy trò vui ngày xưa của mình cũng thấy tội tụi nó. Nhà cửa giờ san sát nhau không có chỗ chơi, môi trường thì ô nhiễm, rồi còn bao nhiêu mối nguy hại khác như bọn biến thái, bắt cóc trẻ con... nên giờ bọn trẻ con toàn được giữ ở nhà hoặc nếu có ra ngoài thì phải có người trông.
Vậy mới nói. Em thấy cuộc sống của con người hiện đại ừ thì dư giả về vật chất, bội thực về thông tin - văn hóa ... túm lại là tinh thần rất phè phỡn nhưng sao nó cứ không ra dáng một cuộc sống đúng nghĩa của con người nhỉ. Cảm thấy nó cứ ảo ảo, khổ khổ làm sao ấy.

zin80

Xe tải
Những nỗi sợ làm khổ chúng ta.
Chuyện bố mẹ đưa đón con đi học cho đến hết cấp 3 là khá phổ biến. Em còn có ông chú, đưa đón cô con gái gần 30 tuổi đi làm :(

zin80

Xe tải
Được như vậy quá tốt cụ à. Nhưng ra đường giờ rủi do quá lớn. Ngay cả người lớn về nhà trễ lâu là lo lắng
Em coi cái việc đứa trẻ tự đi về là "học" chứ không chỉ đơn thuần là "đi". Cũng khá là tốn công theo sát kèm cặp, nhưng thành tựu đạt được xứng đáng so với công sức bỏ ra.

Chỉnh sửa cuối:

Conchuotnho

Xe tăng
Trẻ con giờ không khổ như trước nhưng ko được tự do như trẻ con ngày trước. Ngày trước chúng ta có thể tự do cả ngày chơi cùng lũ trẻ con trong xóm, chạy sang nhà nhau chơi, túm năm tụm bảy bày đủ trò. ngày nay trẻ con cô đơn hơn trước, phụ thuộc vào sắp xếp của bố mẹ. HỌc hành cũng vất vả hơn, chỉ sướng hơn về điều kiện vật chất

blackpaint

Xe container
em khẳng định là sướng hơn nhiều .... đặc biệt là ở quê. Hè suốt ngày đi bắt cá, chăn trâu, tắm sông, nướng khoai, ... bắt được tôm, cá ... trát bùn, hay quấn lá rồi nướng lên, oánh chén, hoặc đi bắt chuột đồng ... trẻ bây giờ khổ bỏ mịa.

omerta77

Xe điện
E thấy khổ hơn ngày xưa ở việc học hành, thi cử. Ít được chơi kiểu tập thể khu phố như ngày xưa. Ra đường nguy hiểm nên bị hạn chế
Còn đa phần do đời sống vật chất tốt hơn nên điều kiện sống tốt hơn nhiều. E nhớ hồi bé hiếm khi có bạn nào béo :D

moly

Xe tăng
Tùy cụ thôi nhưng ngày xưa chắc chắn trẻ con biết con giun chứ bây giờ kể cả trẻ con ở quê đầy đứa không biết. Còn TP thì trâu bò lẫn lộn luôn.
Không biết cái này thì biết cái khác, em thấy chẳng sao cả. Hồi xưa tiếp xúc với con trâu, con bò thì khắc biết nhưng nhiều cái lại không biết. Giờ bọn trẻ thành phố nó ko tiếp xúc thì ko phân biệt được trâu bò, ngược lại nó biết nhiều cái khác. Thời đại nào theo thời đại ấy, thế hệ nào theo thế hệ ấy, đừng kéo con trẻ lại thế hệ xưa

villamers650

Xe tải
Trẻ con ngày xưa đói ăn hơn
Trẻ con bây giờ khổ vì bị ép ăn

xuantruong70t

Xe buýt
Sướng vì biết nửa kia trái đất cái gì đang xảy ra và được xem Live Ngoại hạng Anh rồi ...

hxduong

Xe lăn
Bù lại chúng nó được tiếp xúc với thế giới, được va chạm với nhiều nền văn hóa hơn. Chịu khó lắng nghe sẽ thấy chúng nó có những suy nghĩ mà người lớn ko ngờ đc đâu.
Em nghĩ cái ấy không phải là sướng đâu. Trẻ con tốt nhất là vô tư, thoải mái, mặc sức ăn, mặc sức chơi, đc nghịch ngoài thiên nhiên những gì chúng muốn. Đấy mới là sướng, ngày trước mình đc sướng như vậy.

sonbka2002

Xe tải
Cụ sẽ không thể có được câu trả lời nếu không đưa ra bộ kpi đánh giá tiêu chí thế nào là sướng

moly

Xe tăng
Trẻ con ngày xưa đói ăn hơn
Trẻ con bây giờ khổ vì bị ép ăn
Bố mẹ giờ cũng khổ vì quát tháo ép con ăn. Ngày xưa ăn thì ăn ko thì nhịn, có ăn là tốt rồi. Bây giờ nhièu nhà con lười ăn, ăn chậm và gầy, đến bữa ăn là điên tiết

bearbie

Xe điện
Em thấy tụi nhỏ giờ vất vả với việc học quá, từ tiểu học....Thế hệ tụi nó giờ giỏi hơn cha anh chúng nhiều, vậy mà đất nước không phát triển, còn lụn bại tệ hơn:))
Bác lớn lên ở thời kỳ nào vậy?
Cái thời con nít của tui là từ 1985 - 1995, để tui tả cái sự phát triển của đất nước thời đó cho bác nghe:

- Tui có 2 người ông bà mất trong giai đoạn đó, tuổi thọ 75-80. Từ 2005 tới nay cả họ nhà tui mất thêm có 1 bác, tuổi thọ trên 80. Ông bà tui 65 trở lên là hom hem, ra dáng lão lắm rồi. Giờ các bác nhà tui 85 còn đạp xe đi chợ.
- 1 ông bác 85 trong họ hôm nọ gật gù, giờ trời nóng vầy mà tao không bật máy lạnh là chịu không ngủ được. Cho tới 1995 chắc cả nhà tui được 3 cái quạt, máy lạnh là cái gì?
- Nhà nghèo vậy nhưng tới tận 2015 nhà tui lúc nào cũng có người giúp việc, kiếm rất dễ và rẻ, đơn giản vì nhiều người dưới quê còn khổ hơn, phải nói là đói luôn chứ không phải nghèo. Giờ các NGV lần lượt bỏ tui đi, lý do: dưới quê giờ sống được, con cháu dễ kiếm việc, các bác về buôn bán thêm cũng sống được. Các chị giúp việc ngày xưa lên tới nhà tui học hết có lớp 3. Giờ con nít miền Tây đa phần học tới lớp 12.
- Kể ra nhà tui hồi xưa cũng không phải nghèo lắm, trừ vụ không có tài sản gì lớn thì giống mọi người. Du lịch thì cũng đi được tới Vũng Tàu, đâu 2 năm 1 lần. Ở những căn nhà hôi hám, lênh láng nước, ruồi muỗi bu đầy. Giờ thì tụi nó lên tới Bà Nà luôn rồi. Con nít nhà nghèo thì cũng đi VT, mà còn lâu mới thấy lại cái nhà trọ như tui ở ngày xưa.
- Cho tới lớp 11 trường tui mới cho học bơi môn Thể dục, là đột phá lớn của TPHCM. Giờ con nít lớp 6 bị bắt học bơi trong trường hết (trường công). Nhà tui thể thao lắm thì cũng cấp 3 mới học bóng bàn. Con nít giờ đứa nào không thủ thêm 1, 2 môn, nào cầu lông, bóng đá bóng chuyền bóng rổ.
- Ngoại khóa là cái gì hả các bác? Thuyết trình là sao? Giờ con tui lớp 1 trở đi là ngoại khóa 1, 2 lần/năm. Lớp 6 trở đi phải thuyết trình. Powerpoint, excel bắt đầu làm tuốt.

Kể không theo thứ tự gì, nhớ ra gì thì nói đó thôi. Tui không hiểu tại sao có những người có thể mở miệng phát biểu đất nước ngày càng lụn bại cho được.

Đó là nói về đất nước, còn về con nít thì các bác cứ xem có phải nó cười nhiều hơn mình ngày xưa không thì biết là nó sướng hơn. Tui thì thấy con tui cười nhiều hơn tui rồi đó.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào bẩu ngày xưa sướng hơn thì vẫn kịp gửi con vể vùng sâu vùng xa được mà :)