[Funland] Trẻ con bây giờ sướng hơn trẻ con ngày xưa không?

Dangminhquan

Xe điện
Em thấy khổ hơn.Con nhà em suốt ngày cắm mặt ipad,kêu nhớ điện thoại của bố.Nhiều lúc muốn đưa con đi chơi mà lại không còn thời gian.
Xưa em bé bao nhiêu là trò,chơi bài ăn tranh,ăn chun, bắn bi,bịt mắt bắt dê,trốn tìm,ô ăn quan,đánh cù,nhảy dây ,thả diều,pháo đất, tắm sông,câu cá,đáp lon ,chơi chuyền,đánh khăng,ăn trộm,ăn cắp đủ cả ,vv nhiều vô kể.Bạn bè thì chả cần điện thoại cũng tự biết chúng nó đang ở đâu,rất chịu khó đến nhà nhau và tìm nhau,chỉ để nhìn thấy bạn mình và tám những chuyện trên trời dưới bể.
Giờ thì nhốt chúng nó trong bốn bức tường,bên ngoài thì nhìn đâu cũng thấy nguy cơ.
Tuổi thơ chúng nó không thể bằng ngày xưa được đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ngọc linh 48

Xe máy
mỗi thời đều có cái sướng cái khổ. k thể đem ra so sánh giữa 2 thời đại đk cụ ạ

salesvietlong

Xe buýt
Theo em là không. Trẻ con bây giờ đang bị cầm tù trong việc học và học với cái đống công nghệ game, TV, mạng xã hội....
So sánh sướng hay khổ phải đặt đúng mốc t.gian chứ cụ.
- Hiện tại: vật chất đầy đủ nhưng tinh thần,sức khỏe kém hơn. Bị bắt học nhiều,đa phần ít thời gian chơi
- Xưa: vật chất thiếu thốn,bù lại sướng về tinh thần. Đc chơi những trò vui,nghịch ngu nhưng ko nguy hiểm lắm....
Nói chung mỗi thời mỗi khác

BMW_6688

Xe container
Chắc chỉ sướng hơn về cái vật chất ABC.. Còn ko thì khổ bủ mợ... Thậm chí còn ếch hơn so với trẻ e ngày xưa.

zin80

Xe tải
Xã hội phát triển đòi hỏi con người cũng phải phát triển. Nếu thích sướng kiểu vừa học vừa chơi thì lớn lên chấp nhận làm công nhân.
Học đúng cách thì cũng nhàn, vừa học vừa chơi, vui mà vẫn đạt kết quả tốt.

Em lấy ví dụ về trẻ cấp 1, học vất vả vì phương pháp sai, giáo viên kém, cộng thêm những chương trình học thêm như tiếng Anh, vẽ, nhạc, ... do cha mẹ quàng thêm vào cổ con mình, khiến đứa trẻ không còn thời gian để thở nữa. Rồi đến lúc có tí rảnh rỗi khi cuối tuần với bố mẹ thì lại được nhét vào tay cái điện thoại, khiến đầu óc chúng u mê thêm. Vậy thử hỏi làm sao mà đứa trẻ có thời gian để phục hồi thể lực, trí lực, rồi lại dẫn đến học kém trên lớp.
Một đứa trẻ bị bắt học quá nhiều sẽ học kém, giống như bị nhồi ăn quá nhiều sinh ra chán ăn và còi cọc vậy.

avn

Xe điện
Em thấy khổ hơn.Con nhà em suốt ngày cắm mặt ipad,kêu nhớ điện thoại của bố.Nhiều lúc muốn đưa con đi chơi mà lại không còn thời gian.
Xưa em bé bao nhiêu là trò,chơi bài ăn tranh,ăn chun, bắn bi,bịt mắt bắt dê,trốn tìm,ô ăn quan,đánh cù,nhảy dây ,thả diều,pháo đất, tắm sông,câu cá,đáp lon ,chơi chuyền,đánh khăng,ăn trộm,ăn cắp đủ cả ,vv nhiều vô kể.Bạn bè thì chả cần điện thoại cũng tự biết chúng nó đang ở đâu,rất chịu khó đến nhà nhau và tìm nhau,chỉ để nhìn thấy bạn mình và tám những chuyện trên trời dưới bể.
Giờ thì nhốt chúng nó trong bốn bức tường,bên ngoài thì nhìn đâu cũng thấy nguy cơ.
Tuổi thơ chúng nó không thể bằng ngày xưa được đâu ạ.
Đang định nói thì cụ nói cả rồi.

chube_way

Xe tăng
Sướng vì được học,tiếp cận công nghệ hay giao lưu bạn bè dễ dàng.Nhưng mà cũng ngố nhiều,vì mỗi lần hè về quê em thấy nhiều cháu bố mẹ cho về chơi mà nhiều cái gặp xem trên phim ảnh chỉ cái thì biết ngay nhưng gặp ngoài đời thực thì cứ ngố ngố mãi không rõ là gì.

hbu082

Xe container
Theo em là không. Trẻ con bây giờ đang bị cầm tù trong việc học và học với cái đống công nghệ game, TV, mạng xã hội....
cháu thấy chúng vẫn sướng hơn, cái đống học hành rồi game gủng, là do bố mẹ chứ đừng đổ tại môi trường ạ, còn cháu thấy sướng hơn vì giờ trong nhận thức của mọi người quyền trẻ em đc nâng cao hơn ngày xưa rất nhiều, trước đây xã hội vẫn mang đậm chất phong kiến, bố chỉ con giun bảo con rắn thì thằng con cấm cãi nó là giun, người lớn nói sao trẻ con phải nghe vậy.

poiuy

Xe cút kít
Em thấy tụi nhỏ giờ vất vả với việc học quá, từ tiểu học....Thế hệ tụi nó giờ giỏi hơn cha anh chúng nhiều, vậy mà đất nước không phát triển, còn lụn bại tệ hơn:))
Chẳng qua là phát triển không đủ nhanh chứ lụn bại hơn ở chỗ nào vậy ạ?

Baolongkub

Xe tăng
E thấy chả sướng
Đi học suốt chả đc chơi, ko đi ra ngoài đường lang thang như hồi xưa

Cu_in_Car

Xe điện
Nếu để lứa 6x, 7x, 8x nhận xét thì đa phần coi ngày xưa sướng hơn nhưng nếu hỏi các bé bây giờ ở độ tuổi dưới 12-15 thì chúng sẽ nói xã hội hiện đại có nhiều cái vui hơn con trâu, cái khăng hay con quay xưa cũ

tedotori

Xe tải
Ngày xưa em nài nỉ xin mẹ hộp sữa Yomost mẹ không cho - Ngày nay con em thừa sữa chả thèm uống
Ngày xưa em ăn cắp tiền của mẹ băng qua 1 cánh đồng để chơi điện tử - Ngày nay con em ngồi nhà chơi điện thoại
Ngày xưa nắng nóng em vác chăn chiếu màn lên sân tum ngủ - Ngày nay con em nằm ngủ điều hoà
Em khẳng định em sướng hơn ông anh em nhiều. Và trẻ con giờ sướng vkl.

tommy2015

Xe tăng
Theo quan điểm của người lớn thì trẻ con bây giờ khổ hơn trẻ con ngày xưa
Còn theo quan điểm của trẻ con thì chưa rõ
Theo quan điểm của cha anh chúng ta là chúng ta sướng hơn họ. Vậy, chúng ta hãy cố gắng để trẻ con bây giờ sướng hơn chúng ta ngày trước. Tuy rằng quan điểm thế nào là sướng rất khó thống nhất.

giafast

Xe hơi
Quan trọng quan niệm sướng là thế nào.Em thấy bây giờ trẻ con ăn mặc đầy đủ ko còn bị đói khổ như trước nhưng lại bị cầm tù trong chính ngôi nhà của mình: (bố mẹ bận bịu ko giao tiếp nhiều, thiết bị công nghệ điện tử ...) em thấy bây giờ tỷ lệ trẻ con bị tự kỷ khá nhiều ấy cụ ạ

thirellouma

Xe buýt
Chắc chắn là không, vì bố mẹ chúng nó còn bận lên otofun, web trẻ ranh với facebook, lotus :))

zin80

Xe tải
Nếu để lứa 6x, 7x, 8x nhận xét thì đa phần coi ngày xưa sướng hơn nhưng nếu hỏi các bé bây giờ ở độ tuổi dưới 12-15 thì chúng sẽ nói xã hội hiện đại có nhiều cái vui hơn con trâu, cái khăng hay con quay xưa cũ
Nếu đưa cho đứa trẻ vài lựa chọn: iPad hay ra công viên chơi. Đứa trẻ lúc đầu thích iPad hơn. Nhưng cứ đưa nó ra công viên chơi, về hỏi nó có thích không, thì nó sẽ nói thích và muốn hôm sau chơi tiếp. Giống như chúng ta, chiều về hỏi đi uống bia hay đi chạy, thì đa phần sẽ thích bia, nhưng nếu thử đi chạy 1 hôm thì nhiều người sẽ thay đổi ý kiến.

Thế nên, những cái đứa trẻ nhất thời thích chưa hẳn đó là cái nó thích hơn nếu được lựa chọn những thứ lành mạnh bổ ích khác.

Hay có 1 tình huống khác. Hỏi 1 ông nghiện ma túy, thì ông ý đương nhiên là chỉ mơ có matúy chơi thả phanh cả ngày, và coi đó là hạnh phúc thiên đường. Nhưng người bình thường nhìn vào thì có thấy thế không?

namdh8x

Xe điện
Trẻ con h phải lớn sớm nên khổ hơn thời trước. Cạnh tranh bây giờ cũng cao hơn.