[Funland] Trẻ con mấy tuổi thì cho đi học tiếng anh ?

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Nhà e thì kệ, đi học lớp 1 thì tiếng anh học ở trường theo chương trình. Thằng nhà e năm nay lớp 3 mà vẫn ngọng líu lô. E định sang cấp 2 mới cho học tiếng anh từ đầu chuẩn

Mi Mo Sa

Xe tải
Em nghĩ khoảng 3t trở lên là được vì khi ấy bé nói sõi tiếng việt rồi

BabySharks

Xe máy
Vấn đề về ngôn ngữ theo em nên tiếp xúc càng sớm càng tốt, càng già chúng ta càng "ỳ" hơn về ngôn ngữ. Chọn giáo viên chuẩn chỉ mới là vấn đề quan trọng

babeo

Xe điện
Con nhà cháu học từ lớp 1, học ở trường chứ không đi học trung tâm ( trường Đoàn Thị Điểm). Tính đến nay ( lớp 12 chuyên Anh CSP) chưa từng học thêm tiếng Anh ở đâu cả, vẫn ổn.

sakai_yo

Xe lăn
Kinh nghiệm cho 2 F1 tự học TA lúc bắt đầu tại nhà của em là từ 3 tuổi ạ. Tiếc là F1 thứ 2 nhà em 4t em mới bắt đầu - cũng hơi muộn nhưng còn hơn không. F1 thứ nhất thì 6 tuổi. Em cho tự học ở nhà (có mẹ đồng hành) chứ không học TT ạ.

sinichit52

Xe container
Con nhà cháu học từ lớp 1, học ở trường chứ không đi học trung tâm ( trường Đoàn Thị Điểm). Tính đến nay ( lớp 12 chuyên Anh CSP) chưa từng học thêm tiếng Anh ở đâu cả, vẫn ổn.
Mợ cho em hỏi chút. Em thấy F1 em nói chuyện, tụi chuyên Anh 7 năm có 2 thái cực: một là ngày càng lậm hoặc trở nên căm ghét tiếng Anh. Tụi nhỏ vẫn nói với nhau rằng càng học càng cảm thấy không cần thiết vi mình học tiếng Anh 12 năm kiểu như người học tiếng Việt vậy. Cũng một phần vì lý do đó mà tụi nhỏ khi thi ĐH chỉ có 1 số ít tiếp tục theo con đường ngoại ngữ. Liệu các bạn lớp F1 của nhà cụ có suy nghĩ này không hay chỉ tồn tại trong 1 bộ phận rất nhỏ hs chuyên Anh ạ

babeo

Xe điện
Mợ cho em hỏi chút. Em thấy F1 em nói chuyện, tụi chuyên Anh 7 năm có 2 thái cực: một là ngày càng lậm hoặc trở nên căm ghét tiếng Anh. Tụi nhỏ vẫn nói với nhau rằng càng học càng cảm thấy không cần thiết vi mình học tiếng Anh 12 năm kiểu như người học tiếng Việt vậy. Cũng một phần vì lý do đó mà tụi nhỏ khi thi ĐH chỉ có 1 số ít tiếp tục theo con đường ngoại ngữ. Liệu các bạn lớp F1 của nhà cụ có suy nghĩ này không hay chỉ tồn tại trong 1 bộ phận rất nhỏ hs chuyên Anh ạ
Lớp F1 Nhà cháu ko như vậy ạ! Chúng nó chỉ phàn nàn nội dung học ở lớp ( theo ctr nâng cao của Bộ) nhàm chán quá thôi. Chúng nó tự học tiếng Anh chuyên ngành theo ngành nó chọn từ lớp 11 chứ ctr phổ thông còn gì đâu mà học.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Theo em nên chắc thứ tiếng mẹ đẻ đã. còn tiếng Anh là môn phụ học sau , chỉ cần bố mẹ có phương pháp dạy thì cháu cũng nhanh tiến bộ lắm.

acdo

Xe tải
Nên cho trẻ tiếp xúc với ngôn ngữ sớm càng tốt, có môi trường tốt là ok! F1 nhà e không học thêm, không học trung tâm nào gần như tự học từ nhỏ đến c2 lên c3 vào chuyên điểm IELTS 8.5, SAT 1520
E ở tỉnh lẻ ạ

nghichnham

Xe tăng
Sớm muộn không quan trọng nếu coi nó là kỹ năng. Học và luyện đúng thì 1-2 năm là ngon. Sai thì như bố mẹ các cháu 20 năm vẫn ko dùng đc.
Và kỹ năng thì cần luyện và luyện chứ chả có mẹ gì cao siêu cả.

sinichit52

Xe container
Lớp F1 Nhà cháu ko như vậy ạ! Chúng nó chỉ phàn nàn nội dung học ở lớp ( theo ctr nâng cao của Bộ) nhàm chán quá thôi. Chúng nó tự học tiếng Anh chuyên ngành theo ngành nó chọn từ lớp 11 chứ ctr phổ thông còn gì đâu mà học.
Em cảm ơn mợ nhiều ạ

haiphdt

Xe buýt
Ơ, nó mới 5-6 tuổi chữ còn chưa học bác bảo nó đi thi cái gì? Mà thi để làm gì khi nó giao tiếp đc bình thường bằng tiếng anh, hiểu ng nc ngoài nói gì, trả lời đc, diễn tả đc ý của nó bằng tiếng anh, xem tv tiếng anh quen thuộc và hiểu đc nội dung :D
Và kể cả khi nó lớn hơn, đi học phổ thông em cũng k có ý định tốn tiền cho nó thi bằng nọ bằng kia nếu bằng chỉ để mang khoe. Cái cần là nó đọc hiểu, nói được, viết được, dùng được chứ bằng cử nhân ngoại ngữ mà k dùng đc thì cũng chỉ phí tiền :">
Bạn bè của con em cũng có vài bé được tiếp cận ngoại ngữ giống như bé nhà em, thậm chí các bạn kia còn giao tiếp ở nhà với bố mẹ hoàn toàn bằng tiếng anh, đi học trường làng, kết quả các bạn ấy cũng dùng đc tiếng anh như ngôn ngữ thứ 2 ngoài tiếng mẹ đẻ, phát âm, ngữ điệu và từ k thua gì bọn trẻ hàn quốc hay philipine theo bố mẹ sang Việt Nam. Và em khẳng định luôn, nếu ng k biết gặp bọn trẻ khi chúng nó chơi và trao đổi với nhau về mọi thứ bằng tiếng anh hoàn toàn thì sẽ k ai nghĩ chúng là trẻ Việt Nam 100% chưa ra nước ngoài k đi học trung tâm ngoại ngữ :))
Thi ở đây là cho cọ sát,thử sức chứ để cho trẻ nó có kỹ năng và cũng biết khả năng ra sao chứ không phải bằng nọ bằng kia.
Tiếng Anh giờ với bọn trẻ cũng chả ghê gớm lắm ,chục năm nữa thế hệ này nó nói tiếng Anh như gió giống như các cụ ngày xưa Tiếng Pháp và Tiếng Nga nói là chuyện bình thường,chả phải mắt tròn mặt dẹt gì.
Học thêm 1 ngôn ngữ nữa là tốt,thành thạo càng tốt hơn nhưng nếu học bị lệch theo tiếng Mẹ đẻ thì không tốt,không biết phân biệt R hay D,La hay N,Gi hay D,G hay Gh thì cũng là mối nguy đấy.

bubu08

Xe tăng
Các cụ các mẹ cũng cần thay đổi tư duy. Tiếng Anh thì tất nhiên là luôn quan trọng rồi, nhưng tiếng Việt thì đang ngày một tăng bậc với tốc độ nhanh. Phải đảm bảo cho con mình nói và sử dụng tiếng Việt hoàn hảo, chứ lâm vào tình trạng dở ông dở thằng tiếng Anh thì cũng không thể nào bằng người ta, mà tiếng Việt cũng không bằng người Việt, nên thậm chí có thể thua luôn trên đất nước mình.

nghichnham

Xe tăng
Các cụ các mẹ cũng cần thay đổi tư duy. Tiếng Anh thì tất nhiên là luôn quan trọng rồi, nhưng tiếng Việt thì đang ngày một tăng bậc với tốc độ nhanh. Phải đảm bảo cho con mình nói và sử dụng tiếng Việt hoàn hảo, chứ lâm vào tình trạng dở ông dở thằng tiếng Anh thì cũng không thể nào bằng người ta, mà tiếng Việt cũng không bằng người Việt, nên thậm chí có thể thua luôn trên đất nước mình.
Chuẩn ạ. Một dạng không có ngôn ngữ mẹ đẻ ấy.

Alex.N

Xe buýt
Em nói thật suy nghĩ, mong mợ đừng giận.

Mợ diễn đạt lủng củng thế kia em mong mợ đừng tự dạy cháu tiếng gì.
Em cũng hỏi thật là lủng củng chỗ nào ạ. Nếu bác cũng k biết lủng củng chỗ nào, chỉ là bác đọc k hiểu thì chắc rằng ng ta viết lủng củng thì thôi cũng k cần trả lời đâu :D

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Không liên quan đến tiếng Anh, nhưng cụ nào muốn con giỏi tiếng Việt thì phải tập cho nó đọc nhiều. Tiếng Việt không tự dưng mà giỏi viết, giỏi nói, giỏi diễn đạt nếu không chịu đọc, sẽ không thể có vốn.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Muốn con nói tiếng Anh như tiếng Việt thì cho đi học mẫu giáo ở trường Quốc tế. Lúc đó con cụ sẽ nói 2 ngôn ngữ ( song ngữ ) như tiếng mẹ đẻ.
Em biết có gia đình Bố / Mẹ nói với con bằng song ngữ Anh-Việt hoặc Pháp-Việt từ lúc con mới tập nói, sau nó lớn lên cũng nói song ngữ mẹ đẻ.

Hôm em đi ăn ở 1 quán ở phố Lý Quốc Sư - HN, thấy 3 mẹ con, 1 bà mẹ khoảng 35 tuổi và 2 cu con 1 đứa khoảng 10 tuổi, 1 đứa khoảng 6 tuổi...Bà mẹ cứ nói tiếng Việt, 2 thằng con cứ nói tiếng Pháp...mà 3 mẹ con vẫn hiểu nhau, nói chuyện cực vui vẻ, cười nói phớ lớ...lạ cái 2 thằng con vẫn hiểu bà mẹ nói gì, mà chúng không nói 1 câu tiếng Việt nào, toàn nói với nhau và nói với bag mẹ bằng tiếng Pháp...

Về con cụ, nếu cụ xác định tiếng Anh chỉ là 1 ngoại ngữ cho con cụ, thế thì cứ từ từ....để khi nào đi học THCS thì học cũng được, đường nào chả là 1 ngoại ngữ, nói bập bẹ cũng được. :D
Hay thật.
Người VN ở nước ngoài thì cố gắng cho con nói tiếng Việt mà không được, nhưng ở VN thì nhiều người lại muốn con mình nói lơ lớ như ở bển.
Tự hào.

Alex.N

Xe buýt
Thi ở đây là cho cọ sát,thử sức chứ để cho trẻ nó có kỹ năng và cũng biết khả năng ra sao chứ không phải bằng nọ bằng kia.
Tiếng Anh giờ với bọn trẻ cũng chả ghê gớm lắm ,chục năm nữa thế hệ này nó nói tiếng Anh như gió giống như các cụ ngày xưa Tiếng Pháp và Tiếng Nga nói là chuyện bình thường,chả phải mắt tròn mặt dẹt gì.
Học thêm 1 ngôn ngữ nữa là tốt,thành thạo càng tốt hơn nhưng nếu học bị lệch theo tiếng Mẹ đẻ thì không tốt,không biết phân biệt R hay D,La hay N,Gi hay D,G hay Gh thì cũng là mối nguy đấy.
À, quan điểm của em khác. Trừ khi có ng đòi nộp bằng mới đc làm abc, ví dụ tuyển sinh, định cư..., k có k được thì thi, chứ đương k thi làm gì cho tốn kém ạ. Mấy cái chứng chỉ đó toàn bộ đều có thời hạn, bây giờ thi lần sau cần vẫn p thi lại thôi, em chả dư tiền :D
Hehe, dĩ nhiên nhà bác nào thừa tiền muốn con nó có mục tiêu để phấn đấu thì cứ học, cứ thi, nhưng em nghĩ là, tiền học anh văn nguyên năm đấy quẳng cho nó đi nc ngoài chơi 15-20 ngày còn bổ ích hơn.
Em đang đặt mục tiêu chính xác như vậy, con k p đến trung tâm học anh văn, dùng tiền học để đi du lịch nc ngoài, học kỹ năng khác :D
Còn chuyện học ngoại ngữ sẽ kém tiếng Việt em k tin, cũng k đồg ý. Bé kém cái gì là vì nó k đc dạy, k đc dùng cái đấy. Như cháu em, k phải vì đi học trường quốc tế sớm nên nó lọng cọng k rành tiếng Việt, thằng bé k sõi tiếng Việt vì bố mẹ nó k chịu rèn tiếng Việt cho nó đấy chứ liên quan gì đến học quốc tế đâu. Cứ dạy đủ, có môi trường để rèn luyện, sử dụng thường xuyên tự khắc bọn trẻ sẽ làm tốt, k chỉ trong ngôn ngữ mà còn trong mọi chuyện khác.

Happymom

Xe buýt
Em nghĩ khoảng 3t trở lên là được vì khi ấy bé nói sõi tiếng việt rồi
Học sớm song song 2 ngôn ngữ thì tư duy TA của nó ko còn là ngoại ngữ. Ai hỏi TV nó nói TV hỏi TA trả lời TA như 1 phản xạ tự nhiên.
Còn sõi tiếng Việt rồi mới học thì nó học TA là 1 ngoại ngữ như phần đông chúng ta đang học thì học lúc nào cũng được cấp 3 học cũng được. Lúc nào thấy cần thấy thích thì học.
Lợi ích nữa của việc biết TA sớm là nó tiếp cận được nguồn kiến thức hay và dễ hiểu mọi lĩnh vực mà nguồn tài liệu chủ yếu là TA sávh TV không có. Đấy là cái quan trọng của việc học TA.

Chỉnh sửa cuối:

Happymom

Xe buýt
Không liên quan đến tiếng Anh, nhưng cụ nào muốn con giỏi tiếng Việt thì phải tập cho nó đọc nhiều. Tiếng Việt không tự dưng mà giỏi viết, giỏi nói, giỏi diễn đạt nếu không chịu đọc, sẽ không thể có vốn.
Liên quan đấy cụ ạ 😆 Giỏi TA mà không giỏi TV thì sau này không làm phiên dịch biên dịch được đâu. Và sẽ nói TV lơ lớ kiểu VK.
Chốt là phải tập cho giỏi cả hai còn không thì giỏi TV trước đi đã 😆