[Funland] Trẻ nghịch quậy trong lớp - ý kiến người trong và ngoài cuộc?

gnor

Xe buýt
Các cháu lớn cấp 2 thì ảnh hưởng ít, nhưng cấp 1 và đặc biệt mầm non thì việc một hay một số trẻ quậy hơn bình thường ở trong lớp đúng là khá khó xử với cả cô giáo và nhà trường, trường tư càng khó? VD trong bài báo này không nói rõ các chi tiết như cháu nó chỉ vô ý 1 lần làm đau bạn hay cháu nó hàng ngày cũng nghịch trên mức bình thường. Các cụ, với vai trò phụ huynh, ý kiến sao về việc này nói riêng và việc giả sử trong lớp con mình có cháu nghịch hơn thông thường, "phá" lớp?

ZOMY

Xe hơi
toàn cành vàng lá ngọc

gnor

Xe buýt
toàn cành vàng lá ngọc
Nhà trường cũng khó, các phụ huynh còn lại không đồng ý cho học cùng, trên thì bảo xuống phải đối xử bình đẳng giữa các cháu!

Khọm

Xe tải
Nhà trường và cô giáo bản lĩnh kém, trường tư nên quyền của phụ huynh to quá

MAY HƠN KHÔN60

Xe tăng
Nhiều cháu bị tăng động/ tự kỷ... nới chung là không bình thường, chắc chắn bố mẹ các cháu biết - thực sự đó sẽ là mối nguy cho các cháu khác, mối nguy cho cô giáo, nhà trường và chính bản thân cháu đó - phải ở hoàn cảnh đó mới biết và cảm thông được; không nên phê phán cô giáo và nhà trường trước khi biết tường tận sự việc; Ngành giáo dục cũng nên có quy chế kiểm tra đầu vào để phân loại cho phù hợp;

Big Bang

Xe điện
Nhiều cháu bị tăng động/ tự kỷ... nới chung là không bình thường, chắc chắn bố mẹ các cháu biết - thực sự đó sẽ là mối nguy cho các cháu khác, mối nguy cho cô giáo, nhà trường và chính bản thân cháu đó - phải ở hoàn cảnh đó mới biết và cảm thông được; không nên phê phán cô giáo và nhà trường trước khi biết tường tận sự việc; Ngành giáo dục cũng nên có quy chế kiểm tra đầu vào để phân loại cho phù hợp;
Cháu biết một thằng bé, nó đánh cả lớp. Sau các phụ huynh gây áp lực, gia đình phải cho cháu bé đi chữa bệnh. Đây là một dạng bệnh , cần phải điều trị

Buồn quá

Xe hơi
Con thì không lo dậy dỗ,đi trách nhà trường với giáo viên.Con em mà học cùng trường em cũng làm cái đơn xin chuyển .Đây là dạng bệnh mẹ nó rồi.

Công Minh HN

Xe tải
Nếu thật sự cháu bé bị bệnh thì đầu tiên gia đình phải nhận thức được và chấp nhận nó chứ không nên gân cổ lên bảo vệ hay thanh minh làm gì theo kiểu mà các cụ hẳn đã quá quen thuộc "Con/cháu tôi ngoan lắm". Từ đó có cách hành xử phù hợp với cộng đồng và xã hội.

Em có một bé gái bị tự kỷ nặng. Nói thật với các cụ, nhà em mà chày cối, cứ trơ mặt ra nhét cháu vào trường công thì bố ai không dám nhận và cũng chẳng dám đuổi vì trường công mặc định là phải nhận tất, không được phân biệt đối xử. Trường làm căng quá mình chơi bài khóc lóc ỉ ôi, tung lên mạng hay báo chí thì khối ông chết. Tuy nhiên nghĩ lại thì con mình dù thế nào mình cũng phải thương nó đầu tiên. Cháu nó đi học rồi cũng lạc loài mà mình cũng chẳng thể yên được, thấp thỏm lo lắng. Chưa kể mình cũng nghĩ cho những gia đình khác rồi nhà trường, giáo viên. Ai có tội gì đâu mà phải chịu như vậy. Thế là nhà em đưa con đi đến những trung tâm phù hợp hoặc bí quá thì đành cho ở nhà.

Năm ngoái lớp con em có 1 cháu rất khác biệt, năm nay cháu ngoan, biết nghe lời hẳn. Vừa rồi lại có 1 cháu mới chuyển đến, các cô phải thay nhau ôm, chắc cũng có chút vấn đề. Nhưng em ko lo lắm vì theo em quan sát thì các cô thay nhau theo các cháu đặc biệt đó rất sát.

Trẻ con trêu nhau là bình thường, phụ huynh nên chuẩn bị tâm lý cho con mới phải. Nhiều trường còn có cô giáo trẻ mới ra trường hay thực tập, các cô nói chuyện với học sinh bằng ngôn từ rất hiện đại, F1 nhà em về kể mà ko nhịn dc cười :))

bachanhpm

Xe tăng
Trẻ có bệnh hoặc ngỗ ngược gia đình cần tìm môi trường đặc trị chứ không thể nhét đại vào cộng đồng trẻ thơ cho cách bạn khác chịu đựng được. Trường mà nhận thì trường phải có trách nhiệm kèm chặt không gây hại cho bạn khác.

mackyphong

Xe hơi
Nếu thật sự cháu bé bị bệnh thì đầu tiên gia đình phải nhận thức được và chấp nhận nó chứ không nên gân cổ lên bảo vệ hay thanh minh làm gì theo kiểu mà các cụ hẳn đã quá quen thuộc "Con/cháu tôi ngoan lắm". Từ đó có cách hành xử phù hợp với cộng đồng và xã hội.

Em có một bé gái bị tự kỷ nặng. Nói thật với các cụ, nhà em mà chày cối, cứ trơ mặt ra nhét cháu vào trường công thì bố ai không dám nhận và cũng chẳng dám đuổi vì trường công mặc định là phải nhận tất, không được phân biệt đối xử. Trường làm căng quá mình chơi bài khóc lóc ỉ ôi, tung lên mạng hay báo chí thì khối ông chết. Tuy nhiên nghĩ lại thì con mình dù thế nào mình cũng phải thương nó đầu tiên. Cháu nó đi học rồi cũng lạc loài mà mình cũng chẳng thể yên được, thấp thỏm lo lắng. Chưa kể mình cũng nghĩ cho những gia đình khác rồi nhà trường, giáo viên. Ai có tội gì đâu mà phải chịu như vậy. Thế là nhà em đưa con đi đến những trung tâm phù hợp hoặc bí quá thì đành cho ở nhà.
:( Chia sẻ với cụ. Bé lớn nhà em cũng vậy, 8 tuổi chỉ đi đến các trung tâm thôi chứ không đi học được. Cháu thì không nghịch nhưng ngôn ngữ hạn chế, nên đành cho cháu ở nhà và học ở các trung tâm.

hitle888

Xe điện
cũng khó cho cô và trường. thực ra bố mẹ gần con nhất, hiểu con nhất nhưng đôi khi không dám nhìn thẳng vào sự thật.
Lớp thằng bé nhà em (5t) có 1 bạn cũng dạng thế, bé ti ti nhưng phá rối đuổi đánh tất cả các bạn trong lớp, em bảo cu con bạn trêu thì tẩn cho 1 lần, nó tẩn thật (nó cao hơn và nặng gấp đôi thằng kia), sau đấy cô có nói lại và em cũng nói quan điểm, mấy hôm sau thấy cô bảo cu dấy h sợ thằng cu nhà em như cọp, cô nói không được nhưng cu nhà em ho phát ngồi ngoan.
Em không ủng hộ bạo lực nhưng thật ra có một số bé bố mẹ chiều quá, mềm nắn rắn buông là ngoan hết

chẳng có tên

Xe tăng
Cái này Nhà trường cũng sai khi cho các bạn lêu lêu bạn kia! Đáng lẽ ra phải làm việc với phụ huynh trước rồi mới đưa ra hướng giải quyết

ubisapro

Xe trâu
Cái gì cũng có 2 mặt của nó. Nếu đúng là trẻ con chơi đùa với nhau khiến bạn ngã và đau thì phải đánh giá xem cố ý hay vô ý. Xã hội bây giờ nhiều cha mẹ coi con như cục vàng, nâng như nâng trứng. Ngay lớp f1 nhỏ nhà e đang học mẫu giáo đây, cô giáo đánh vào tay mà phụ huynh ý kiến ầm ỹ trong group. Chán chả buồn nói.

matrix3011

Xe tăng
Vk em cũng làm mầm non tư nên em biết. Các trường hợp chỉ nghịch thôi thì ko sao, còn do bệnh thì nhà trường phải có kinh nghiệm để chăm riêng.
Còn ko lo được nữa thì báo phụ huynh chuyển trường hoặc tìm cách khắc phục.
Chứ đổ hết cho phụ huynh cũng ko được, mà tự ý hành cử như bài viết trên cũng không được.

Friendship_01

Đi bộ
Em phải tạo nick riêng để đăng đàn nói về vụ việc này đây vì đọc các bài báo em rất ức với cách viết cắt xén phiến diện. Bài viết cũng lung tung lắm các mốc thời gian.

Cái việc lêu lêu ấy, em có trao đổi với cô trưởng và cô phó, theo em hiểu nó chỉ là tai nạn chứ không phải cô giáo cố tình bày ra trò đó, các cô cũng đã lên xin lỗi vị phu huynh ấy rồi và sau đó phụ huynh cũng vui vẻ chuyển lớp. Cô phụ huynh ấy còn đăng đàn báo Dân Trí nữa mà:

Phần sau là bé P. này được chuyển qua lớp Lá 02 vì phụ huynh các nạn nhân bên Lá 01 phản ứng dữ quá.
Bây giờ con gái tôi bắt đầu là nạn nhân của các trò bạo lực từ bé P.: đạp lên tay bé, cầm hộp gieo hạt trồng giá đỗ của bé con em dốc ngược xuống sàn nhà và bảo con em nhặt đi, đánh vào lưng con của em mà bé kể bị đánh rất đau.

Đỉnh điểm là sau gần 2 tuần học chung với "bạn mới" P. này thì con bé nhà em xụ mặt và than: "Con sợ đi học vì bạn B. (tên ở nhà của cậu P. này) rất hay chọc ghẹo và đánh đau con".

Hơn nữa, không phải chỉ một mình con em bị mà một số các bé khác học chung lớp Lá 02 cũng bị. 01 Ví dụ điển hình: cả lớp đang nằm ngủ trưa, bỗng nhiên cậu P. nay bay tới tát một bé gái khác. Một bé gái khác thì bị cậu này rúc đầu vào váy.

Quá bức xúc, phụ huynh của các nạn nhân lớp Lá 02 mới đề xuất ngồi lại trao đổi với mẹ của cậu P. này cùng với sự tham gia của nhà trường về cách thức đảm bảo an toàn cho các bé khác và tìm ra giải pháp cho vấn đề.

Kết quả: có khoảng 7-8 phụ huynh gì đấy tham gia, ngồi từ 7pm đến 8pm hơn không thấy mặt mũi vị phụ huynh của bé P. đâu cả dù đã báo trước cả mấy ngày, cô giáo nhắn tin thì trả lời không tham gia, đại loại không phải việc của cô ấy (cái này em nghe nói lại, có thể không chính xác từng câu từng chữ).

Các phụ huynh ngồi họp đều thống nhất phải có biện pháp đảm bảo an toàn và cần sự hợp tác của người mẹ, và nếu không được thì tất cả đều không chấp nhận để P. học chung với con em họ nữa. An toàn là trên hết đúng không nào? Chết rồi lấy gì đi học?
Ngoài ra việc đảm bảo an toàn là rất cấp bách chứ không thể đợi gãy răng u đầu như lớp Lá 01 rồi làm gì được nữa?

Đa số phụ huynh hôm đó đều khẳng định, nếu mẹ P. không hợp tác thì họ không cho con đến trường nữa...

Sau đó cụ thể việc nghỉ học của bé P. thế nào em không rõ lắm, nhưng ngay lập tức sau khi bé P. nghỉ, con gái em đi học vui vẻ thoải mái không còn đòi nghỉ học nữa.

P/S: con gái em học trường này từ lúc 18 tháng tuổi đến giờ hơn 5 tuổi rồi, chưa bao giờ bé phàn nàn đòi nghỉ học vì bất cứ lí do gì mãi cho đến khi học chung với cậu bé P. này đấy.

P/S2: sau khi các bài báo được đăng lên, thì có 1 bài được chia sẻ vào group Facebook cộng đồng của chung cư chị này đang ở và cũng là nơi đặt trường mầm non kể trên. Kết quả?
399 bình luận từ các cư dân trong chung cư và không có một bình luận nào đứng về phía vị phụ huynh của bé P., cùng lắm thì có người nói đỡ khuyên can chị này tí tí. Còn lại là các tường thuật về các trải nghiệm hãi hùng của con em họ với cậu bé P. này...Gửi các cụ hình chụp 2 trong VÔ SỐ bình luận "mắng vốn" của các phụ huynh khác có con học cùng lớp với cậu P. này.

Chỉnh sửa cuối:

wanderersg

Xe tăng
Cái thứ con cái hư ntn là do bố mẹ vô học không biét dạy con ,hoạc chiều con chứ gì nữa. Con e 9 tháng đã biét gào thét quạy phá những thứ nó thích mà khi bị e ngan cản. Xong rồi nói ko cho nghịch nữa thì ong bà lại kêu nó bé biét gì mà nói thế.Vâng,cứ lúc nào cũng kiểu nó bé ko dạy rồi nó hư den lớn đít dạy duoc nữa.