[Thảo luận] Trên đường Pháp Vân Cầu Giẽ nhường như thế nào?

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Em thì cứ xi nhan phải rồi về làn trong nhường người ta như bình thường, họ vượt xong thì em lại xi nhan trái về làn luôn (nếu không có xe nối đuôi vượt ké) :) :) :)
Cụ chạy 90-95 tạt sang phải xxx nó chém cụ lỗi tốc độ ngay. Em thề.

Gendo

Xe đạp
trong trường hợp này nên xi nhan trái giảm ga lán từ từ sang trái xe sau không đam vào mít đâu. nó qua mình lại xi nhan phải về làn và tăng tốc.

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Cũng do cách phân làn không logic không khoa học nên mới có chuyện tranh cãi bất tận này. Thằng Nhật cho tiền làm đường nhưng lại vô trách nhiệm không đứng trực tiếp ở đó để mà cầm tay chỉ dạy người VN phân làn thế nào và nên đi lại thế nào.

Cũng như cách đây 10 năm tranh cãi xem ngồi xí bệt thế nào là đúng và tại sao lại thay xí xổm thành xí bệt.

Cũng như bây giờ đang tranh cãi tại sao đã đi thang cuốn lại còn phải nên đứng bên phải để nhường đường cho người muốn leo nhanh hơn.

Vấn đề là với những con đường mà có 3 lane đường cùng chiều trở lên thì lànn trong cùng bên phải là làn khẩn cấp (để dành cho xe cứu hộ) tuyệt đối không đi vào, không dừng đỗ. Làn ngoài cùng bên trái là lane over chỉ là lane để vượt khi vượt song thì lại phải vào lane trong để đi. Vậy là không có khái niệm xin vượt trái hay phải, không có khái niệm xe nào đi lane nào, tốc độ nào đi lane nào. Cụ nào cứ thích tằng tằng thì cứ việc. chẳng cản trở ai.

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Trong tình huống này hãy đặt mình vào vị trí người lái cái xe xin vượt thì sẽ biết nên làm gì.

pnew

Xe điện
Cơ bản là bạn SUV thì dí mít và đòi vượt trái xe em, tức là muốn em nhường đường, tránh vào làn giữa. Cơ mà em vào làn giữa thì em lại bị vượt giới hạn tốc độ 80km/h.
Nếu cụ đã có ý nhường người ta thì cứ từ từ giảm tốc độ rồi chuyển sang làn bên. Từ 95 xuống 80 có mất nhiều thời gian đâu

binhxd

Xe tải
Theo em cụ đi giữa hai làn ạ

BAOVIET_TAXI

Xe điện
em chạy cao tốc mà cụ nào dí mít em là em bật đèn =>đỏ mít =>xe sau tưởng em phanh=>dãn ra ngay:))

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Theo em thì bật xi nhan trái cho ông kia .... vượt phải mình ợ :))

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em đi qua cao tốc này thường chạy tầm 95 kmh cho nó lành, có mát ga tí cũng kô vượt quá tốc độ cho phép. Đang chạy làn bên trái ngoài cùng thì có anh SUV gầm cao máy khỏe dí mít xe em, đèn xi nhan nhấp nháy, đèn vượt loang loáng, còi rất chi là gấp gáp, kô biết có phải có lãnh đạo ngồi trên xe đang đau bụng cần xả xú uế kô nữa.

Em vô cùng thông cảm định xi nhan và sang làn giữa, nhưng chợt nhớ làn này giới hạn 80km/h. Giờ nếu em sang làn í là vi phạm về lỗi quá tốc độ, mà nếu em giảm tốc cho sát 80km/h rồi mới sang làn thì sợ lại bị xú uế kia thơm mít em.

Các cụ bảo em phải xử lý thế nào trong tình huống này ợ?! Nhường hay không? Nhường thì phải ntn?
Thì cứ như thế, cụ đã giải quyết rồi đó thôi

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em đưa thêm 1 giả sử lúc đó có 1 xe tải đang chạy 80km/h bên trong thì các cụ sẽ xử lý thế nào? Em rất hay đi trên cung đường này và thường xuyên bị các bác xe To xin vượt khi em cũng đang vượt xe làn trong. Đúng là các bác xe To em thấy ....lúc nào cũng rất vội . Khổ nhất chạy buổi tối thì các bác ấy lại ko biết bật đèn chiếu gần là gì cả :( . Chán với ý thức giao thông VN.

superdrives

Xe điện
Em đi đường này mà em đang chạy 90-100 rồi thì ông nào đòi vượt trái em là em không cho vượt, thích thì đi mà vượt phải, vì vượt em tức là nó đã chạy quá tốc độ cho phép (vì chạy nhanh hơn nhau 05-10km/h để vượt qua nhau trên đường cao tốc đâu có nhanh được, mà chỉ là chạy quá 100 thì mới đòi vượt kiểu như thế), Như vậy mình đúng thì chẳng tội gì phải nhường cái sai cả!

EyeStorm

Xe điện
Cụ chạy 90-95 tạt sang phải xxx nó chém cụ lỗi tốc độ ngay. Em thề.
Trước khi cụ vặn cái vô lăng để chuyển làn (xi nhan phải rồi nhé) mà cụ ko thả cái chân ga ra thì lúc cụ vặn vô lăng xe cụ lật tưng bừng :D :D :D
Cụ đang chạy 90-95, chẳng cần mớm phanh mà cụ chỉ càn thả ga thôi, với cái xác xe ngót nghét 1 tấn thì chưa tới 10s xe cụ đã về 80 rồi ^^

nghichnham

Xe tăng
Em đi đường này mà em đang chạy 90-100 rồi thì ông nào đòi vượt trái em là em không cho vượt, thích thì đi mà vượt phải, vì vượt em tức là nó đã chạy quá tốc độ cho phép (vì chạy nhanh hơn nhau 05-10km/h để vượt qua nhau trên đường cao tốc đâu có nhanh được, mà chỉ là chạy quá 100 thì mới đòi vượt kiểu như thế), Như vậy mình đúng thì chẳng tội gì phải nhường cái sai cả!
Khi có xe khác xin đường, và ta đủ điều kiện để nhường thì ta phải nhường cụ ạ. Luật nó bảo thế.
Nhỡ xe sau đang đi làm nhiệm vụ giải cứu thế giới thì sao, phải nhường chứ.

chinhatm

Xe container
Đúng ở chỗ nào khi đi mà chậm hơn lại đi ở bên trái? Trong khi Luật quy định "Xe chạy chậm hơn phải đi về bên phải"?
Bác nên hiểu cho rõ vấn đề! Họ đi quá tốc độ là họ sai, nhưng bác đi chậm hơn họ mà vẫn cố bám làn trái thì bác cũng phạm luật, ngoài ra còn thiếu văn minh nữa!

chinhatm

Xe container
Cung cấp thêm thông tin để các bác muốn nhường đường nhưng lại sợ quá tốc độ ở làn trong yên tâm. Việc quy định tốc độ theo làn là hợp lý, việc xử phạt những xe từ làn trái sang làn phải trong khi nhường đường là không nên, nhưng xxx ở Việt Nam chỉ nhằm tới mục đích kiếm tiền nên mới cố tình xử phạt những trường hợp này. Để đối phó, nếu bị xxx bắn tốc độ đúng lúc nhường đường thì có thể đưa ra những lý lẽ sau:
- Nhường đường cho xe xin vượt nên không thể giảm tốc độ đột ngột, dễ gây tai nạn. Bắn tốc độ đúng lúc đang giảm tốc độ.
- Biển hạn chế tốc độ không có biển phụ 504 (theo quy định của Quy chuẩn 41) nên không có hiệu lực bắt buộc với từng làn cụ thể, mà chỉ có ý nghĩa khuyến cáo thôi.

nghichnham

Xe tăng
- Biển hạn chế tốc độ không có biển phụ 504 (theo quy định của Quy chuẩn 41) nên không có hiệu lực bắt buộc với từng làn cụ thể, mà chỉ có ý nghĩa khuyến cáo thôi.

Em nghĩ biển phụ nói chung chỉ có ý nghĩa bổ xung, làm rõ chi tiết. Nếu kô có biển phụ thì CSGT vẫn có cơ sở phạt và OF thì nên chấp hành tự nguyện/có văn hóa chứ kô nên chống đối làm gì. Ta chỉ phản đối xxx khi họ bắt láo thôi.