[Funland] Trend làm pháo nổ???

Rivers

Xe container
Ạ cụ! Bằng diêm kinh hơn thuốc súng đen nhiều. Cái này là thuốc súng đen chứ làm gì có thuốc nổ đâu cụ.
Diêm là đồ dùng sinh hoạt nên nó được cho thêm phụ gia để cháy chậm, lại khó nổ khi va chạm, theo em khá an toàn khi tự làm pháo, thuốc súng dễ nổ em thấy mới nguy hiểm.

tieunhupha

Xe điện
Cái vụ mất tay, mất mắt, điếc tai vì pháo cách đây 30 năm trước thì đầy. Vậy nên giờ cấm pháo là đỡ cho người khác bị oan thôi chứ đã cố tình dây vào thì chịu.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Trẻ em éo gì. Sói nhà em, hồi mới cưới 1 2 năm e ko nhớ chính xác.còn mua nguyên liệu về rồi cất trong tủ quần áo, em vô tình thấy xong cạn mọe lời luôn. Quả đấy con cháu mà nó mò dc nó ăn thì ko hiểu sao. Em tua cho 1 nhả là bao vụ chế tạo pháo bị này kia ti vi đưa đầy mà bố còn mua ah. Xong Sói cười vỗ ngực ta đây là e biết hết thuốc chữa, mang nguyên liệu xuống giao nộp cho bố chồng
Sói là gì vậy Cụ/Bác ơi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Thực tế mấy nguyên liệu phân bón ít sợ hơn nguyên liệu thuốc y tế,

Nguyên liệu làm phân bón như thuốc nổ a môn nan là hỗn hợp của 1/3 đạm 2 lá, 1/3 bột nhôm và 1/3 mùn cưa khô. Họ hay dùng trong các công trường, hầm mỏ khai thác, phá đá.
KNO3 là thứ các cụ vẫn chế ra thuốc súng đen.
Thời các cụ còn trộn thêm phospho đỏ vào thuốc súng đen để làm kíp. Hỗn hợp này ngày xưa cũng được làm pháo ném. Gói trong bao giấy, trong có thêm hòn sỏi. Cầm ném vào tường là nó nổ.
Nhậy hơn chỉ còn mỗi tơ ri nitrat glycerin thôi. Thứ này dù là chất lỏng, nhưng ngoáy mạnh cũng có thể kích nó nổ được!

Chỉnh sửa cuối:

lamborghini_GT

Xe tăng
E toàn mua diêm nghiền nát
Cạo cái đen phần vỏ quẹt trộn lẫn thành thuốc nổ
Nhồi giấy
Phần diêm đỏ làm ngòi dẫn nổ phê lắm

poiuy

Xe cút kít
Hôm nay có vụ cháy nổ lớn ở mạn chung cư Goldmark Cầu Diễn. Nghe nói là cũng do trữ pháo trong tiệm sửa xe.

skype0211

Xe tăng
Chỗ tôi năm nào cũng có ít vụ, từ trọng thương đến tử vong, nhưng đều được báo cáo thành nổ khí gas! Cả gia đình, chính quyền và xxx đều muốn nguyên nhân các vụ nổ ấy như thế nên thậm chí họ hàng còn ko biết nguyên nhân thật (tôi biết do uống rượu với mấy cậu chuyên đi làm biên bản và lập hồ sơ mấy vụ ấy). Thậm chí khi nghe tin, xxx phải phi thật nhanh xuống phong tỏa hiện trường và làmđịnh hướng với các nhân chứng tránh bung toang.
Chính vì vậy nên các cháu nhỏ (và nhiều người ko còn nhỏ) ko có thông tin và không lường được nguy hiểm của việc làm pháo nổ.
Bung ra thì cả cơ quan xxx mất thi đua và ăn hành ghê lắm.

Vienxu

Xe tăng
E đã từng quấn quả pháo to bằng bắp chân, đốt nổ vỡ 1 phần cái cột cờ của trường, sau phải cầm xô nịnh ông bảo vệ xây lại hộ.

LX_060616

Xe buýt
Chỗ em hồi chưa cấm pháo có bác làm nào mà bùng 1 phát bỏng cả vợ và con trai bé 5 tuổi, đến BV thăm nhìn thương lắm ! May là bỏng không sâu nên giờ nhìn bình thường.

Diêm là đồ dùng sinh hoạt nên nó được cho thêm phụ gia để cháy chậm, lại khó nổ khi va chạm, theo em khá an toàn khi tự làm pháo, thuốc súng dễ nổ em thấy mới nguy hiểm.
Thường thì đội làm pháo nghiệp dư dùng Kno3 và lưu huỳnh trộn bột than nên sức cháy của nó cũng không nhanh hơn diêm nhiều đâu cụ ạ. Em vẫn chưa hiểu những vụ nổ thuốc thì nổ kiểu gì vì thuốc súng đen không gây nổ, chỉ cháy thôi.

Rivers

Xe container
Thường thì đội làm pháo nghiệp dư dùng Kno3 và lưu huỳnh trộn bột than nên sức cháy của nó cũng không nhanh hơn diêm nhiều đâu cụ ạ. Em vẫn chưa hiểu những vụ nổ thuốc thì nổ kiểu gì vì thuốc súng đen không gây nổ, chỉ cháy thôi.
Em chưa làm bằng thuốc trộn kiểu đấy bao giờ nên không rõ vì thời em khó mua, toàn lấy diêm ra để làm, nổ khá to nhưng sức công phá không lớn lại an toàn vì hầu như không có chuyện gây nổ bất ngờ hoặc mất kiểm soát, kể cả cụ có đánh rơi lửa vào bãi diêm thì nó cũng chỉ cháy là xong.

Batman

Xe điện
Người OF
Thuốc pháo chuyên nghiệp thì thành phần khác hẳn, công thức phân dơi như của cụ thì khá an toàn, nhưng công thức khác thì chỉ cần ma sát nhẹ là cháy, nên nó phải để ở trạng thái ướt (ẩm) để bảo quản và sản xuất, khô phát là vỡ mồm ngay. Thành phần em biết, nhưng em không nói đâu, sợ các cụ nghịch dại.

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Em không nhớ là xem tivi sáng hôm qua hay sáng nay về vụ 2 học sinh mua thuốc pháo qua mạng rồi về chế thành pháo. Hậu quả là tử vong luôn. Sao các trang TMĐT lại cho phép đăng bán những cái này nhỉ, phạt thật nặng vào chứ. Vì cái này thứ nhất là bị cấm, thứ 2 là không am hiểu về pháo là làm thì dễ toang lắm. Ảnh của cụ thớt, quả nó to thế kia mà nổ thì phải cả mấy làng nghe thấy chứ không chỉ 1 làng đâu:D:D:D

zinhaicau

Xe điện
Em không nhớ là xem tivi sáng hôm qua hay sáng nay về vụ 2 học sinh mua thuốc pháo qua mạng rồi về chế thành pháo. Hậu quả là tử vong luôn. Sao các trang TMĐT lại cho phép đăng bán những cái này nhỉ, phạt thật nặng vào chứ. Vì cái này thứ nhất là bị cấm, thứ 2 là không am hiểu về pháo là làm thì dễ toang lắm. Ảnh của cụ thớt, quả nó to thế kia mà nổ thì phải cả mấy làng nghe thấy chứ không chỉ 1 làng đâu:D:D:D
Chuẩn cụ. Kinh bủ mệ. Trẻ nó giấu 1-2kg trong phòng riêng rồi phòng thờ. Bùm phát thì xong phim.

Toietmoi

Xe điện
Ai nói với cụ là mua qua trang TMĐT ạ?
Chúng nó mua qua FB thôi.

Batman

Xe điện
Người OF
Ai nói với cụ là mua qua trang TMĐT ạ?
Chúng nó mua qua FB thôi.
Xảy ra sự cố như vậy thì cũng vỡ mồm ông bán rồi.
Chất cấm buôn bán mà dám bán thì nó làm giàu bằng mọi giá rồi.

acc_75

Xe điện
Thuốc pháo xưa bán ở Bình đà, mua bán tự do bọn em mua về quấn xong tết cả băng cối toàn cỡ ngón tay cái. Thi thoảng điểm thêm mấy quả to đúng cỡ quả Pin con con thỏ và kết thúc 1 quả to nhất cỡ đường kính 12cm (thường gọi là pháo cày). đêm giao thừa nổ quả "cày" này ngoài sân xong bóng đèn tuýp trong nhà tắt hết luôn. Có nhà buôn thuốc pháo về bán lẻ lúc cân thuốc bán đánh rơi cân ( ngày đó cân bằng cân đĩa quả cân chứ chưa có cân đồng hồ) bỏng hết mặt mù mắt luôn.

cuc_cu

Xe buýt
Vụ cấm pháo là đúng. Để thả cửa toang ngay