[Funland] Tri thức đang được bán quá đắt?

HTlangtu

Xe điện
chúng ta lại bán với giá thị trường, thậm chí là giá cao nhất mà người dân chịu đựng được!

Hai cuốn sách Tiếng Anh lớp 1 với độ dày của một chiếc chỉ tăm, được bán với giá 146.000đ ở một trường nông thôn mà 30 năm chưa từng thấy một ông Tây nào đi ngang qua ngõ! Tiếng Anh từ lớp 1 có cần thiết không?
Ngoại Ngữ từ cấp 1 chỉ nên là môn lựa chọn tự nguyện chứ đừng bắt tất cả các cháu phải cày thêm môn này. Em nói thật, cấp 1 chỉ cần các thầy, các cô dạy các cháu đọc Tiếng Việt tròn vành rõ chữ, viết đúng ngữ pháp chính tả là nền giáo dục Việt Nam quá tuyệt vời rồi! :D
Chi phí giáo dục bây đang là ghánh nặng của nhân dân,
Nhưng giáo dục phổ thông đại trà mà chi phí cao là không chấp nhận được! Một đứa trẻ lớp 1 ở nông thôn riêng tiền BHYT một năm là 680.000đ, trong khi người trưởng thành ở đó chỉ mất 485.000đ trở xuống (NSNN hỗ trợ 50% cho người bình thường, 80~100% cho hộ nghèo hay cận nghèo). Người vô sản chân chính lại phải đóng góp nhiều hơn giới cần lao là sao? :D
BHYT là rất tốt, nhưng chính phủ nên giảm thêm cho các em học sinh cũng như các khoản chi phí khác để bớt áp lực cho bố mẹ các cháu - những người đang bị kẹp thịt hai đầu, vốn là lực lượng lao động chính cho xã hội.
Thế hệ lãnh đạo hiện nay đa phần đều lớn lên và trưởng thành từ những lớp bình dân học vụ, những trường học 0đ thời Hồ Chủ Tịch, nay đã có quyền hành trong tay các vị chẳng nhẽ lại tính Qua Cầu Rút Ván? Chúng ta là chế độ XHCN cơ mà?!
Mấy chỗ e trích lại, Tâm đắc quá, nhưng bây giờ làm ntn để các ý kiến này đưa lên trên được hả cụ???

Tv1912

Xe tải
tri thức thì ko bao giờ rẻ
đắt với rẻ với SGK thì ok
em đề nghị cụ là đã ko sõi lắm thì ko nên nói chữ =))
SGK chỉ là 1 trong ba vấn đề em nêu, chứ chi phí phổ biến tri thức giáo dục em nêu đâu chỉ có sách?

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội đang biến những thanh niên lương thiện trở thành đĩ điếm, trộm cướp. Thậm chí cả nhân tài 30 điểm. Giáo viên, y tế, tiếp viên,….

từ những người con ngoan, hiền lành, lễ phép, đẹp trai, xinh đẹp trở thành kẻ cướp, kẻ cắp, đĩ điếm mà đáng ra họ ko phải trở thành như vậy.
đấy là trách nhiệm của những người trí thức thật.

Chỉnh sửa cuối:

Tv1912

Xe tải
Mấy chỗ e trích lại, Tâm đắc quá, nhưng bây giờ làm ntn để các ý kiến này đưa lên trên được hả cụ???
Không biết cụ trêu hay thật nhưng thôi cho em xin, mình xả tress tý cho cân bằng thì được chứ kẻo lại đi xa! :D

Mzc

Xe điện
Tri thức phải tính bằng cân mới hợp lý.

Tv1912

Xe tải
Em không dám bàn về nội dung bài viết vì đọc ngay cái tiêu đề em cũng chưa hiểu hết nghĩa của 2 từ đầu tiên "tri thức" vậy: Tri thức là gì?; Cụ chủ có thể giúp em chăng?...
Tri thức theo quan điểm của em là tất cả những kinh nghiệm, kiến thức thôi em gọi chung là hiểu biết đi. Tất những hiểu biết con người tiếp thu được từ tiền nhân, từ tự nhiên, từ xã hội, từ chính mình thì đều được gọi là tri thức! Trong tri thức thì cũng có tốt và xấu, việc ném đá dấu tay hay giết người phóng hoá cũng cần học hỏi và trải nghiệm nên đó cũng là tri thức!

Thớt này chỉ nói đến tri thức tốt thôi nhá! Tri thức giáo dục là nhà nước hay tổ chức xã hội tổng hợp các hiểu biết tốt trong mọi lĩnh vực rồi tổng hợp lại thành sách, sau đó phổ biến cho dân chúng thông qua trường học hay thư viện!

Nhiều gia đình bỏ ra 10~20tr một tháng cho con tiếp thu tri thức là bình thường, nhưng cũng nhiều gia đình bỏ 1~2tr cũng rất khó khăn! Em không lên án ai cả chỉ mong rằng chi phí giáo dục không nên là ghánh nặng cho bất kỳ gia đình nào cả! Em là dân! Việc của em là thể hiện mong muốn còn làm được hay không là việc của chính quyền! :D

Tv1912

Xe tải
C

Cụ viết nhiều thứ quá nhưng em chỉ tranh luận phần bảo hiểm y tế. Học sinh đóng bảo hiểm y tế 680k là mức đóng đã được nhà nước hỗ trợ 30%. Còn mức đóng bảo hiểm y tế của hộ gia đình thì người 1 ko được hỗ trợ gì sẽ đóng 970k gì đó, người thứ 2 được hỗ trợ 30% sẽ đóng 680k, người thứ 3 được hỗ trợ 40%, người thứ 4 được hỗ trợ 50% (hỗ trợ từ ngân sách)….
Em không tiện nói địa phương cụ thể, những gì em viết là chính xác ở địa phương em :D

HTlangtu

Xe điện
Không biết cụ trêu hay thật nhưng thôi cho em xin, mình xả tress tý cho cân bằng thì được chứ kẻo lại đi xa! :D
Không, cụ nói cũng có phần đúng, tựu chung có mấy ý:
1. là giảm gánh nặng chi phí cho phụ huynh trong đào tạo phổ thông (BHYT, giảm giá SGK, tiền cơ sở vật chất...)
2. Tăng cường chất lượng đào tạo, nội dung SGK phù hợp
Thưc tế thì nhờ nhiều người đóng góp ý kiến mà SGK được sửa đổi biên soạn nội dung khá nhiều đó
Có 1 ý kiến là e cũng thấy hay là lớp 1 cần gì học ngoại ngữ sớm, đọc viết chữ tiếng Việt tốt là ok. Nhưng có người lại bảo, trước dân cứ gào nên là cho các cháu làm quen sớm thì có lợi hơn :)) chứ e thấy cứ lớp 5-6 học NN cũng đc, vì thực tế k phải cháu nào cũng tiếp thu đc đâu.
Chưa nói đến môi trường sử dụng không có, giáo viên dạy cho nhóm học sinh này ở các nơi thì em k rõ. Còn trường con e học, trước thấy có 1 cô người Anh dạy thật, nhưng lớp cũng nhiều cháu học xong chả biết gì, ngơ ngáo lắm :))

TorienT

Xe container
Tri thức theo quan điểm của em là tất cả những kinh nghiệm, kiến thức thôi em gọi chung là hiểu biết đi. Tất những hiểu biết con người tiếp thu được từ tiền nhân, từ tự nhiên, từ xã hội, từ chính mình thì đều được gọi là tri thức! Trong tri thức thì cũng có tốt và xấu, việc ném đá dấu tay hay giết người phóng hoá cũng cần học hỏi và trải nghiệm nên đó cũng là tri thức!

Thớt này chỉ nói đến tri thức tốt thôi nhá! Tri thức giáo dục là nhà nước hay tổ chức xã hội tổng hợp các hiểu biết tốt trong mọi lĩnh vực rồi tổng hợp lại thành sách, sau đó phổ biến cho dân chúng thông qua trường học hay thư viện!

Nhiều gia đình bỏ ra 10~20tr một tháng cho con tiếp thu tri thức là bình thường, nhưng cũng nhiều gia đình bỏ 1~2tr cũng rất khó khăn! Em không lên án ai cả chỉ mong rằng chi phí giáo dục không nên là ghánh nặng cho bất kỳ gia đình nào cả! Em là dân! Việc của em là thể hiện mong muốn còn làm được hay không là việc của chính quyền! :D
Đóng thuế đủ nhiều thì giáo dục, y tế sẽ miễn phí cụ ạ. Bao giờ 80% thu nhập thực của "dân" bị chém thuế thu nhập 20-40% thì phúc lợi xã hội sẽ tốt thôi. Tiền luôn phải ai đấy chi trả.

TorienT

Xe container
Mà nói chung em thấy các thởt về y tế và giáo dục phần nhiều là muốn rẻ hơn chứ ít thấy muốn tốt hơn. Hoặc là rẻ hơn và tốt hơn luôn.

NDTBM

Xe điện
Nền KTTT có đuôi ở VN luôn khuyến cáo/yêu cầu người dân: hãy là người tiêu dùng THÔNG THÁI ==>> vậy giá tri thức (để dân trở thành Thông thái) sao lại có thể hạ giá= rẻ được nhỉ??(!);;)

Đắt thì không mua nữa, cho đúng kinh tế thị trường.
Không còn người mua thì họ sẽ hạ giá thôi.

Có sao đâu

Xe buýt
Chú dưới Papa E (ổng hy sinh chống Mỹ) ngày xưa dậy Bình dân học vụ trên lớp có phê bình và cho điểm thấp 1 Cụ trong họ, Cụ ấy về mách bà Nội E chửi quá trời :))

toyennha

Xe lăn
Em chưa nói đến học phí và các loại # em chỉ đếm sgk. Tại sao các cụ ở đây sn 1985 trở về trước. Thằng cả học xong để lại cho thằng út học vẫn tốt. Mà giờ thì mỗi năm 1 loại khác nhau? Mở mồn ra bảo vệ môi trường. Sách làm từ không khí chắc

toyennha

Xe lăn
Các cụ chơi không đẹp nhá! :D Thực tế lớp bình dân học vụ kết thúc chính thức năm 1978, mà bộ ít người trẻ nhất sinh năm 1970! Các cụ gài em kể tên vài vị phạm húy Mod trảm em thì sao? :D
Bình dân học vụ em nhớ không nhầm đổi tên thành bổ túc văn hóa mà cụ?
Bổ túc văn hóa giờ vẫn còn bọn cấp 3 học 2 năm 3 lớp đó cụ. Trung tâm giáo dục thường Xuyên quận......

tototata

Xe buýt
Em thấy nát cụ ah. Sách đắt mà nội dung nhiều quyển tồi lắm. Học hành thì trường nào cũng bắt học cả ngày, nhiều khi thấy các cháu đi học khổ quá. Cả ngày mài đúng quần ở trường mà kiến thức thu được không tương xứng. Pộ jục với đầy đủ bộ sậu kg biết ngồi đấy làm gì?

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]
Mà nói chung em thấy các thởt về y tế và giáo dục phần nhiều là muốn rẻ hơn chứ ít thấy muốn tốt hơn. Hoặc là rẻ hơn và tốt hơn luôn.
Xã hội đang biến 1 người lương thiện trước đây thành cái máy nói. Nói ra những thứ mình ko thích.

vieteuro

Xe container
Bộ dục phả chém bớt vài lãnh đạo

le_petit

Xe tăng
Tri thức ở VN đang bị bán quá rẻ nên chẳng ai muốn sống bằng tri thức cả, trừ nghiên cứu số học lúc chiều muộn.
Người dân trả giá cho giáo dục cao chỉ vì loạn trong điều hành giáo dục.
Chủ thớt ko phân biệt được thế nào là giáo dục, khi nào là tri thức thì phải.
Nhân có cụ vang tôi nên tôi tản mạn thêm đôi điều.
Với tiêu đề "Tri thức đang được bán quá đắt" chủ thớt nhét hai minh chứng thực tế để chứng minh: Gía sách, giá bảo hiểm y tế thêm một chút hoa ngôn lung tung về giáo dục.
Vậy tôi lướt qua chút về hai vấn đề này:
-Sách giáo khoa là PHƯƠNG TIỆN để dạy và học của giáo viên và học sinh, chấm hết. Nó đem theo một lượng kiến thức chứ chưa phải là tri thức.
Để dạy và học môn tiếng Anh chẳng hạn, chỉ đọc và truyền = học nội dung sách thì là thợ dạy và học, và trao nhận ấy chỉ là kiến thức tiếng Anh. Một giáo viên đúng nghĩa và một trò đúng nghĩa còn là phương pháp tiếp cận môn học,phương pháp tư duy... văn hóa, lịch sử, xã hội... quốc gia có ngôn ngữ đó và thế giới, mở ra một thế giới mới với cách tiếp cận nó...Các môn học khác cũng vậy.Và, tất cả tạo nên nền tảng tri thức một cá nhân.
Dạy và học cũng chỉ là một phần nhỏ của giáo dục. Một lời nói yêu thương, một hành động sẻ chia cũng là giáo dục. Tri thức cũng vậy, nó có thể mênh mông và xa vời như vũ trụ hay hố đen nhưng có thể rất giản đơn: thái độ với mảnh nilon hay tiếng chim hót trong rừng.
Sgk là sản phẩm kinh doanh của nhóm nào đó, đắt hay rẻ là do...
- Bảo hiểm y tế là sản phẩm kinh doanh của bảo hiểm nên càng chẳng liên quan!
Gía hai thứ trên hay học phí nó thể hiện khả năng quản lý điều hành và nhận thức của ai đó chứ nó ko liên qua gì đến giáo dục hay tri thức cả!
Hai vấn đề trên có liên quan đến giáo dục thì sẽ là ngược lại: Khi bảo hiểm y tế bán cho học sinh đắt hơn bán cho anh Grap và sgk bán đắt hơn truyện tranh anime thì chứng tỏ tri thức đang bị coi rẻ!
Thêm nữa, khi mà giá trị một giờ dạy của một giảng viên đại học đang thấp hơn một giờ của một thợ xây, giá một giờ cầm dao mổ của bác sĩ BV Việt-Đức thấp hơn một giờ chạy Grap thì tri thức đang quá đắt?!
Và, khi khen ta có thể khen bất kỳ ai, bất kỳ điều gì với lý do: động viên, chia sẻ hay lịch sự... thì khi chửi, ta phải tìm hiểu sâu sắc vấn đề từ mọi khía cạnh để chửi cho chính xác,vì đó là biểu hiện của tri thức!

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xe tăng
Nhân có cụ vang tôi nên tôi tản mạn thêm đôi điều.
Với tiêu đề "Tri thức đang được bán quá đắt" chủ thớt nhét hai minh chứng thực tế để chứng minh: Gía sách, giá bảo hiểm y tế thêm một chút hoa ngôn lung tung về giáo dục.
Vậy tôi lướt qua chút về hai vấn đề này:
-Sách giáo khoa là PHƯƠNG TIỆN để dạy và học của giáo viên và học sinh, chấm hết. Nó đem theo một lượng kiến thức chứ chưa phải là tri thức.
Để dạy và học môn tiếng Anh chẳng hạn, chỉ đọc và truyền = học nội dung sách thì là thợ dạy và học, và trao nhận ấy chỉ là kiến thức tiếng Anh. Một giáo viên đúng nghĩa và một trò đúng nghĩa còn là phương pháp tiếp cận môn học,phương pháp tư duy... văn hóa, lịch sử, xã hội... quốc gia có ngôn ngữ đó và thế giới, mở ra một thế giới mới với cách tiếp cận nó...Các môn học khác cũng vậy.Và, tất cả tạo nên nền tảng tri thức một cá nhân.
Dạy và học cũng chỉ là một phần nhỏ của giáo dục. Một lời nói yêu thương, một hành động sẻ chia cũng là giáo dục. Tri thức cũng vậy, nó có thể mênh mông và xa vời như vũ trụ hay hố đen nhưng có thể rất giản đơn: thái độ với mảnh nilon hay tiếng chim hót trong rừng.
Sgk là sản phẩm kinh doanh của nhóm nào đó, đắt hay rẻ là do...
- Bảo hiểm y tế là sản phẩm kinh doanh của bảo hiểm nên càng chẳng liên quan!
Gía hai thứ trên hay học phí nó thể hiện khả năng quản lý điều hành và nhận thức của ai đó chứ nó ko liên qua gì đến giáo dục hay tri thức cả!
Hai vấn đề trên có liên quan đến giáo dục thì sẽ là ngược lại: Khi bảo hiểm y tế bán cho học sinh đắt hơn bán cho anh Grap và sgk bán đắt hơn truyện tranh anime thì chứng tỏ tri thức đang bị coi rẻ!
Thêm nữa, khi mà giá trị một giờ dạy của một giảng viên đại học đang thấp hơn một giờ của một thợ xây, giá một giờ cầm dao mổ của bác sĩ BV Việt-Đức thấp hơn một giờ chạy Grap thì tri thức đang quá đắt?!
Và, khi khen ta có thể khen bất kỳ ai, bất kỳ điều gì với lý do: động viên, chia sẻ hay lịch sự... thì khi chửi, ta phải tìm hiểu sâu sắc vấn đề từ mọi khía cạnh để chửi cho chính xác,vì đó là biểu hiện của tri thức!
Em đồng ý với cụ, quan điểm của em là thịt hết mấy thằng đầu cơ bds đi. Toàn lũ ăn không ngồi rồi bịa giá trị. Mà theo em biết anh bên bộ dục với bộ tế có liên quan đến anh bên bộ xây dựng đấy.