[Funland] Triết học cccm học thế nào?

Gianthuong123

Xe tải
Chủ yếu thay dạy các cụ thế nào thôi .
Người yêu các cụ nhiều người nhìn vào có 5 điểm nhưng trong mắt các cụ là 9 ,10 bỏ qua khuyết điểm của họ đó là ý thức quyết định vật chất .
Còn các em xinh tươi nhìn vào làm thằng em điều khiển thằng anh đó là vật chất quyết định ý thức .

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
What? Who don't know "philosophy" ?
Bullshit....the lectures in Vietnamese, the books also have been written ( translated into) in Vietnamese....knowing English or knowing Russian have any relations ? :D
During Vietnam War, many North Vietnamese students were send to study in the Soviet Union, Easten European countries. Most of them preferred business to school. They learned foreign language just to improve communication. Then they cam back Vietnam and became professor in Vietnam university.
What are the problems?
They cannot read the document by English, Russian, German.
I remember when i was a student, professor of Economics interpreted the word " kinh te" was "kinh bang tế thế" instead "economic".

Chỉnh sửa cuối:

Đi Lang Thang

Xe buýt
E học thuộc, đợt 200x.
Đọc xuôi chán, giở ngược đọc thuộc từ cuối :)
H e nhặt lá ở Trại Kế, hehe

bimbim5656

Xe container
Nhiều người bảo hay, nhưng theo em nên bỏ mấy cái chương liên quan đến mấy ông thuộc phe ta
Chuẩn cụ. Triết học mà có sẵn nền kt tốt cộng với thầy giỏi thì cực kì hay cụ ạ. Nó là môn kh nghiên cứu các môn kh khác, hầu như các nhà Triết học, Tư tưởng thường những nhà kh đi lên.

hieuhic

Xe điện
Em học Bách Khoa mãi đến năm thứ 5 mới thoát được khoa Mác Lê. Còn nhớ môn Lịch sử triết học thi được 4₫, thi lại mấy thằng cùng phòng KTX nó mách bảo mày cứ nhớ gì viết đấy, viết cho thật nhiều, càng nhiều càng tốt các thầy chấm nhìn chán chả buồn đọc sẽ cho mày qua. Kết quả 5₫ thoát chết :D

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn
Hồi sinh viên, em trượt môn này 2 lần, ghét nó cay đắng. Giờ gần 4 sọi, mới nhận ra đó là một môn rất hay và đáng học. Nhiều khi tư duy tới tầm và phải có trải nghiệm thực tế mới thấy giá trị của nó dem lại, ko thì cũng như đàn gảy tai trâu thôi :)

Smile1102

Xe container
Em dân kỹ thuật mà lại thích môn này và có năng khiếu, kiểu hiểu một cách tự nhiên ko phải cố. Đại học điểm em cao nhất giảng đường, cao học cũng nhất lớp luôn và em còn giảng được cho đám bạn, sau chúng nó qua được 6-7 khao em bữa chè chết thôi.
Em vẫn nhớ và thấy quy luật triết học rất đúng, ví dụ mâu thuẫn là động lực phát triển, lượng đổi chất đổi, hoàn cảnh lịch sử cụ thể, vật chất quyết định ý thức... Nên sau này em làm việc, em hay tổ chức team có background và tính cách ưu nhược điểm khác nhau để tạo nên sự đa dạng và các "mâu thuẫn" tích cực khi nhìn nhận 1 vấn đề. Hay đơn giản khi xem xét điều gì đó thì cố gắng đánh giá nó trong "hoàn cảnh lịch sử cụ thể", hiểu càng rõ bối cảnh càng tốt.

Whoamidear

Xe tải
Em dân kỹ thuật mà lại thích môn này và có năng khiếu, kiểu hiểu một cách tự nhiên ko phải cố. Đại học điểm em cao nhất giảng đường, cao học cũng nhất lớp luôn và em còn giảng được cho đám bạn, sau chúng nó qua được 6-7 khao em bữa chè chết thôi.
Em vẫn nhớ và thấy quy luật triết học rất đúng, ví dụ mâu thuẫn là động lực phát triển, lượng đổi chất đổi, hoàn cảnh lịch sử cụ thể, vật chất quyết định ý thức... Nên sau này em làm việc, em hay tổ chức team có background và tính cách ưu nhược điểm khác nhau để tạo nên sự đa dạng và các "mâu thuẫn" tích cực khi nhìn nhận 1 vấn đề. Hay đơn giản khi xem xét điều gì đó thì cố gắng đánh giá nó trong "hoàn cảnh lịch sử cụ thể", hiểu càng rõ bối cảnh càng tốt.
Toàn thứ cũ rích của thế kỷ 19.

Na140512

Xe tải
Em thi toàn điểm cao :)), cao nhất được 7 điểm thì phải.
Cụ thua em. Em thi được 8 điểm, chả học hành gì, gần ngày thi mới ba chân bốn cẳng giở sách. Hồi xưa bọn em học lúc gần thi hay có kiểu học phụ đạo, thầy cứ quăng cho vài chục câu về ôn theo thế là ổn.

Smile1102

Xe container
Toàn thứ cũ rích của thế kỷ 19.
Em chả quan trọng cũ hay mới, nếu mình thấy có ích là okie. Ở đây chỉ đơn giản chia sẻ về cái mà mình đã học.
Em ko nghiên cứu triết cũng chả ham học, nhưng trong những thứ mình đã học cố gắng nghĩ xem có gì đúng và dùng được không. Em thấy đúng, cụ chê cũ thì cụ cung cấp thêm thông tin về thứ cụ thấy hay cho mọi ng mở mang đầu óc với.
Em đầu óc hạn hẹp, giờ chỉ có nấu ăn với đọc truyện ngôn tình giải trí nên chỉ được thế thôi cụ ạ :D

drone

Xe buýt
Cách dạy môn này vẫn đang không ổn, nên chưa cần bàn đến cách học.

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ thì đúng là giỏi.
Đa số người đọc sách đều cho vui, đọc mà ứng dụng được, ngẫm nghĩ,...thì mới tài.

Bachsima

Xe lăn
During Vietnam War, many North Vietnamese students were send to study in the Soviet Union, Easten European countries. Most of them preferred business to school. They learned foreign language just to improve communication. Then they cam back Vietnam and became professor in Vietnam university.
What are the problems?
They cannot read the document by English, Russian, German.
I remember when i was a student, professor of Economics interpreted the word " kinh te" was "kinh bang tế thế" instead "economic".
Tiếng Anh cụ sõi quá nên phải đem tận lên Ô phan ;))
Kinh tế không là kinh bang tế thế thì nó là gì nhỉ?? Economic thì phải soi từ gốc tiếng la tinh của nó và xem nó khác cái kinh bang tế thế ra sao nhé, nhỡ nó trùng khớp thì sao.

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
Muốn hiểu thì phải đọc nhiều và nghiền ngẫm mới thấy nó hay.

Johnny Cupcakes

Xe điện
E học Triết thì thấy nhiều trường phái quá trường phái nào cũng có lí lẽ riêng :))
Tóm lại học chả được cái gì, thi cho xong rồi quên

ngoc.ht09

Xe buýt
Em học đại học không hiểu gì về triết học cho đến khi nghe thầy giáo Harvard giảng, thấy quá thú vị, tìm hiểu thì được biết Tây nó học từ sớm và học tất cả học thuyết chứ ko phải chỉ có ML. Lặn lội mua sách triết học Châu Á cho thanh thiếu niên về thử nghiền ngẫm mà chả thấm được. Tiếc, hy vọng con mình sẽ được học hay hơn.

STElectric

Xe máy
Được mệnh danh là khoa học của mọi loại khoa học, chắc vào đến bậc đại học cccm mới được làm quen với môn học này. Nhân chuyện cccm đang bàn bỏ đi những môn học khó quá mà không thực dụng trong đời sống, cccm xem môn triết học thế nào? Môn này xưa cccm học có khó không?
Hình như chỉ đệ tử của ông râu dài mới vỗ ngực Triết học là khoa học của mọi loài khoa học thôi chứ em thấy thông thường người ta chỉ bẩu Triết học là môn nghiên cứu về thế giới quan, những vấn đề chung và cơ bản của con người và vị trí của con người trong thế giới quan thôi thì phải.

dz0r0

Xe điện
Nhờ học được chút khái niệm triết học nên sau này em tự học và nghiên cứu cũng thấy dễ. Áp dụng những khái niệm của triết vào kỹ thuật và quản lý cũng hay phết. Đơn cử nho nhỏ là kỹ thuật lập KPI cho các team. Phải có một chút mâu thuẫn mới có phát triển nhưng đừng có để mâu thuẫn quá rồi lại phá vỡ cân bằng doanh nghiệp. Phải nói là quá chuẩn!