[Funland] Triết học cccm học thế nào?

harpagon

Xe tải
Bọn em CVA học môn này từ năm lớp 12, chả hiểu để làm gì, cái gì mà triết học biện chứng cơ bản. Chép tốt thầy iêu vẫn HSG như thường :D

Lên ĐH năm đầu đại cương đủ 2 buổi điểm danh, thi phát ăn điểm 9. Cả khóa trố mắt, đến em còn tự hỏi không biết em viết cái gì :))
Các lãnh đạo phát biểu trước Cuốc hụi ấy cụ, ra hỏi xem các ông ấy vừa nói gì chắc là chịu luôn, đó chính là triết học cao siêu.
Nói đến mức mình ko hiểu mình nói gì tức đã thông hiểu triết học. Nói đến các thày cũng ko hiểu tức đạt đến đỉnh cao của triết, lúc ấy mới được 10.

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Philosophy (from Greek: φιλοσοφία, philosophia, 'love of wisdom')[1][2] is the study of general and fundamental questions, such as those about existence, reason, knowledge, values, mind, and language.

Triết học là bộ môn nghiên cứu về những vấn đề chung và cơ bản của con người, thế giới quan và vị trí của con người trong thế giới quan, những vấn đề có kết nối với chân lý, sự tồn tại, kiến thức, giá trị, quy luật, ý thức, và ngôn ngữ. Triết học được phân biệt với những môn khoa học khác bằng cách thức mà nó giải quyết những vấn đề trên, đó là ở tính phê phán, phương pháp tiếp cận có hệ thống chung nhất và sự phụ thuộc của nó vào tính duy lý trong việc lập luận.

wiki Anh, dưới là wiki mấy ông An Nam dịch ra hay tự viết gì không rõ. CC thấy hài chưa ? Dài dòng, lằng nha lằng nhằng, dịch sai bét cả. Dốt nát quá không pt đc.

Chỉnh sửa cuối:

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Ngày xưa em học chả hiểu gì, nhớ đc mấy câu sang mồm để đi tán gái thôi :D.

Studer

Xe tăng
Các lãnh đạo phát biểu trước Cuốc hụi ấy cụ, ra hỏi xem các ông ấy vừa nói gì chắc là chịu luôn, đó chính là triết học cao siêu.
Nói đến mức mình ko hiểu mình nói gì tức đã thông hiểu triết học. Nói đến các thày cũng ko hiểu tức đạt đến đỉnh cao của triết, lúc ấy mới được 10.
"Nguyên nhân cá chết liên quan đến thủ phạm gây ra nguyên nhân đó "
Câu nói nổi tiếng của một người thời còn chưa bị lộ
Đây là đỉnh cao của sự thông hiểu triết học như cụ nói ấy nhể

hoviethung

Xe lăn
Toàn thứ cũ rích của thế kỷ 19.
Chã nhẽ với cụ câu nói nổi tiếng của Heraclitus một triết gia Hi Lạp cổ đại được triết học thế hệ sau kế thừa: "Không ai tắm hai lần trên một dòng sông" đến nay vẫn là thứ cũ rích?

hoviethung

Xe lăn
"Nguyên nhân cá chết liên quan đến thủ phạm gây ra nguyên nhân đó "
Câu nói nổi tiếng của một người thời còn chưa bị lộ
Đây là đỉnh cao của sự thông hiểu triết học như cụ nói ấy nhể
Câu nói của ai vậy cụ? Nếu có khả năng câu đó đã bị bớt xén. "Một nửa bánh mì là bánh mì, một nửa sự thật là sự giả dối".

harman_kardon

Xe điện
Bọn em CVA học môn này từ năm lớp 12, chả hiểu để làm gì, cái gì mà triết học biện chứng cơ bản. Chép tốt thầy iêu vẫn HSG như thường :D

Lên ĐH năm đầu đại cương đủ 2 buổi điểm danh, thi phát ăn điểm 9. Cả khóa trố mắt, đến em còn tự hỏi không biết em viết cái gì :))
EM học cô gì không nhớ tên, chỉ nhớ nhất cố gắng im lặng, chép bài đầy đủ. thuộc hay ko cô đám quan teo . đặc biệt cứ thấy ô tô từ xa là cô xuống xe dắt lên vỉa hè đợi đi qua rồi cô đi tiếp.mặc dù oto rất ít gặp thời đó.
Nên em cảm thấy rõ học xong nó thành CMN dở người :))

harman_kardon

Xe điện
:)), Cụ nói làm em cười phọt khí :)). Nó làm em nhớ tới Cụ Ngạn viết truyện . Cụ ý ko ở VN mà cụ ý viết cấm có sai chữ nào. vừa tiếu lâm nhưng nó lại là sự thật :))

Whoamidear

Xe tải
Em chả quan trọng cũ hay mới, nếu mình thấy có ích là okie. Ở đây chỉ đơn giản chia sẻ về cái mà mình đã học.
Em ko nghiên cứu triết cũng chả ham học, nhưng trong những thứ mình đã học cố gắng nghĩ xem có gì đúng và dùng được không. Em thấy đúng, cụ chê cũ thì cụ cung cấp thêm thông tin về thứ cụ thấy hay cho mọi ng mở mang đầu óc với.
Em đầu óc hạn hẹp, giờ chỉ có nấu ăn với đọc truyện ngôn tình giải trí nên chỉ được thế thôi cụ ạ :D
Đây, mời cụ tìm hiểu triết học hậu Marx: triết học thực chứng, triết học hiện sinh, triết học phân tích, triết học duy khoa học, triết học xã hội... và nhiều nữa.
Đủ trình đọc ko?

Whoamidear

Xe tải
Hình như chỉ đệ tử của ông râu dài mới vỗ ngực Triết học là khoa học của mọi loài khoa học thôi chứ em thấy thông thường người ta chỉ bẩu Triết học là môn nghiên cứu về thế giới quan, những vấn đề chung và cơ bản của con người và vị trí của con người trong thế giới quan thôi thì phải.
Sai, đây là quan điểm về triết học của thời Cổ đại và Trung cổ, sau này Marx đã bác bỏ. Đừng đổ cho Marx điều mà ông ko nói nhé.

Whoamidear

Xe tải
Sai , cũ rích từ thời Hy lạp cổ đại , của mấy ông Platon hay Aristote gì đó
"Thà mình ko nói thì người ta còn tưởng mình ngu, chứ mình nói ra thì người ta không còn nghi ngờ gì nữa" (dẫn câu của một nhà văn Tây phương).
Thời Hy Lạp cổ đại, trường phái duy vật và phép biện chứng còn mang tính sơ khai, do đó chưa đề cập các quan điểm duy vật biện chứng này.
Đây là quan điểm của triết gia cổ điển Đức F.V.L. Hegel (biện chứng duy tâm khách quan), sau đó được Marx kế thừa và đưa tinh thần duy vật vào (biện chứng duy vật).
Viết tên Aristotle sai nhé, ông là triết gia nhị nguyên, không phải triết gia biện chứng.
Platon (hay Plato) là triết gia duy tâm khách quan và không nói gì đến phép biện chứng.
Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.

Chỉnh sửa cuối:

Whoamidear

Xe tải
Nhờ học được chút khái niệm triết học nên sau này em tự học và nghiên cứu cũng thấy dễ. Áp dụng những khái niệm của triết vào kỹ thuật và quản lý cũng hay phết. Đơn cử nho nhỏ là kỹ thuật lập KPI cho các team. Phải có một chút mâu thuẫn mới có phát triển nhưng đừng có để mâu thuẫn quá rồi lại phá vỡ cân bằng doanh nghiệp. Phải nói là quá chuẩn!
Cụ hiểu về mâu thuẫn chưa đúng đâu, chính M. đã từng hiểu sai (vô tình hay cố tình?) và áp dụng vào cách mạng văn hóa ở TQ đấy.

Whoamidear

Xe tải
Chã nhẽ với cụ câu nói nổi tiếng của Heraclitus một triết gia Hi Lạp cổ đại được triết học thế hệ sau kế thừa: "Không ai tắm hai lần trên một dòng sông" đến nay vẫn là thứ cũ rích?
Cụ đọc lại cái còm trên mà em quote đi rồi hãy còm nhé.
Em đang nói đến các luận điểm cụ ấy đưa ra về triết học Marx, mắc mớ gì đến thời HL cổ đại?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết thời nay thế nào chứ thời E đi học thì người thường toàn bảo mấy ông khoa Mác Nê bị hâm chứ chửa để sv nhận xét.
Còn cái vụ cemina nữa chứ, E thề là khi thày bảo đi cenima Em cứ tưởng đi xem fin.
Công nhận là trong lớp, mấy thằng giỏi món triết náy sau cũng hâm hâm cả.

Whoamidear

Xe tải
Philosophy (from Greek: φιλοσοφία, philosophia, 'love of wisdom')[1][2] is the study of general and fundamental questions, such as those about existence, reason, knowledge, values, mind, and language.

Triết học là bộ môn nghiên cứu về những vấn đề chung và cơ bản của con người, thế giới quan và vị trí của con người trong thế giới quan, những vấn đề có kết nối với chân lý, sự tồn tại, kiến thức, giá trị, quy luật, ý thức, và ngôn ngữ. Triết học được phân biệt với những môn khoa học khác bằng cách thức mà nó giải quyết những vấn đề trên, đó là ở tính phê phán, phương pháp tiếp cận có hệ thống chung nhất và sự phụ thuộc của nó vào tính duy lý trong việc lập luận.

wiki Anh, dưới là wiki mấy ông An Nam dịch ra hay tự viết gì không rõ. CC thấy hài chưa ? Dài dòng, lằng nha lằng nhằng, dịch sai bét cả. Dốt nát quá không pt đc.
Hiện nay, giới triết học đang có những cách định nghĩa khác hẳn về triết học, nếu cụ nghiên cứu sâu sẽ thấy bất ngờ đấy.

XPQ

Xe lăn
Được mệnh danh là khoa học của mọi loại khoa học, chắc vào đến bậc đại học cccm mới được làm quen với môn học này. Nhân chuyện cccm đang bàn bỏ đi những môn học khó quá mà không thực dụng trong đời sống, cccm xem môn triết học thế nào? Môn này xưa cccm học có khó không?
Ở trên thế giới từ đời tối cổ, một ông người nghếch pha lên giời quan sát trăng sao thì cùng lúc bấy, những câu hỏi triết học đã manh mún ra đời. Triết học là môn khoa học mẹ của các môn khoa học vì nó định hướng và giữ lửa cho những sự khám phá khoa học.

Ý trên em dẫn lại không hoàn toàn chính xác, theo trí nhớ ngày xưa đọc cuốc Sổ tay triết học do nhà xuất bản Sự Thật Mát Xi Ka Va in bản tiếng Việt. Đọc xong ngộ chữ suốt mấy năm cấp 3 làm văn toàn bị bà giáo phê lạc đề.

Ở ta, triết học chỉ được coi là một loại công cụ. Mà là một loại công cụ cụ thể, cuốc đã được chọn thì xẻng mai liềm cờ lê mỏ lết coi như vô dụng. Hay bình dân thì có triết học lô đề. Triết học đa cấp. Triết học trà đá.

Giá trị của môn triết ở Việt Nam không hơn cuộn giấy vệ sinh là mấy. Bàn làm gì! Rách việc.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Vật chất quyết định ý thức là điều quá đúng và áp dụng dc toàn phần trong cuộc sống và công việc :))
Như mấy cháu vịn hôm qua mà có tí bo thì ý thức lắm ;)) nhiệt tình dìu dắt ;))

stone_lamp

Xe điện
Môn triết là môn hay, Tây đánh giá rất cao môn này, nhưng ở mình mục đích dạy, cách dạy, sách viết đều chán vì bị chính trị hóa lộ liễu. Nếu xem tư duy biện chứng là một đặc trưng thì nội dung môn triết ở VN chả có cửa về tính biện chứng :))
Phương Tây nó tư duy rạch ròi không như Vn trăm cái lý không bằng 1 tí cái tình, VN chủ nghĩa duy tình nên coi khinh triết học nó ăn vào VH rồi.
Nhưng em thấy bọn trẻ con nhà em bây h lớp 12 rất khoái nc môn này, chắc để làm bài luận xin học bổng, nó cãi thì cứ gọi là có bài vở đàng hoàng

Smile1102

Xe container
Đây, mời cụ tìm hiểu triết học hậu Marx: triết học thực chứng, triết học hiện sinh, triết học phân tích, triết học duy khoa học, triết học xã hội... và nhiều nữa.
Đủ trình đọc ko?
Không em chịu, trình em còi em ko dám ợ. Đi học bị bắt học còn toàn trốn học nên em ko có nhu cầu tự học cụ ạ :). Nếu cụ tóm cho em vài ý hay và điều tâm đắc của cụ với từng trường phái thì em thích hơn là cụ liệt kê vì liệt kê thì em hỏi anh Google rất nhanh, còn em thích nghe các thông tin mang tính cá nhân mà google ko mang lại dc ấy cụ.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Được mệnh danh là khoa học của mọi loại khoa học, chắc vào đến bậc đại học cccm mới được làm quen với môn học này. Nhân chuyện cccm đang bàn bỏ đi những môn học khó quá mà không thực dụng trong đời sống, cccm xem môn triết học thế nào? Môn này xưa cccm học có khó không?
Cái thời mà cháu phải học môn triết, cháu thấy môn này quá dễ. Vì?
Thời ấy cơm sinh viên 2k đ. Chúng cháu, mỗi người, chỉ cần nộp 30k (tương đương 15 bữa cơm, thời giá hiện nay cơm 30k, thì thành 450k, x 50 sinh viên thành hơn 20 củ/1 lớp/1 Thầy) là điểm 5 6 ngon lành
Lớp cháu có 2 bạn Trí, 1 là Trí bọ (vì quê Nghệ An), 2 là Trí bôn (vì là 1 người bôn sê vích hehe), Trí bọ thì cũng hòa đồng với quần chúng, Đi Chùa Thầy. Riêng cả lớp có 1 mình Trí bôn là tuyên ngôn: Tao học hành đàng hàng tử tế, không phải Chùa Chiền gì hết. Và bạn trượt với số điểm vừa đủ để... Trượt, tất nhiên hehe.