[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sơn Takira

Xe tải
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

Chỉnh sửa cuối:

Dodge Ram

Xe điện
Em đánh giá cao Cụ Văn Cao hơn, bởi cống hiến nhiều hơn và sáng tác được nhiều thể loại hơn.
Nhạc Trịnh cũng hay, nhất là về ca từ. Có vài bài ca từ cao siêu như vọng về từ thế giới khác. Nhưng ngoài đề tài về tình yêu, thân phận con người, còn lại là ... hỏng!!!

Ví dụ bài Anh ở Nông Trường, Em ra Biên Giới. :D

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Trịnh tuổi tôm so với Cụ Văn
Em đánh giá cao Cụ Văn Cao hơn, bởi cống hiến nhiều hơn và sáng tác được nhiều thể loại hơn.
Nhạc Trịnh cũng hay, nhất là về ca từ. Có vài bài ca từ cao siêu như vọng về từ thế giới khác. Nhưng ngoài đề tài về tình yêu, thân phận con người, còn lại là ... hỏng!!!

Ví dụ bài Anh ở Nông Trường, Em ra Biên Giới. :D
em đếu hiểu vĩ đại cái dì vĩ đại khoản nào vĩ đại khúc nào

tank_fun

Xe tăng
Nhạc Văn Cao thoát tục rồi, nghe mấy bài Thiên Thai, Buồn Tàn Thu ... nhạc Trịnh thì vấn vương bụi trần nhiều. Cụ Văn Cao thì có Tiến quân ca vô đối luôn nên cụ Trịnh không so được. Nhưng cụ nào trên
kia bảo tuổi tôm thì hơi quá.
Em cũng giống cụ chủ rất thích bài Làng Tôi

HuyArt

Xe lăn
2 người là cây đại thụ của nền âm nhạc VN, cảnh giới người giời rồi
So bì đánh giá là việc của phàm nhân tục tử vô ích:D

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

cun01

Xe container
Cụ Văn có Tiến quân ca, Trường ca Sông Lô, có Tiến về Hà nội.
Bác Trịnh có không :D

Huthasa

Xe container

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Cụ dùng từ vĩ đại hơi sai rồi.

dongnat123

Xe container
Em đàn gẩy tai trâu vào hóng CCCM bình loan :D

duongthuy2019

Xe hơi

Cụ xàm vừa thôi, định chơi trò 'ném xương" à. Hãy nhớ mọi sự so sánh đều khập khiễng!

ragdoll

Xe buýt
E thấy 1 trong những tiêu chí đánh giá level của 1 bản nhạc là có chuyển soạn nó cho dàn nhạc giao hưởng được ko.
Tiến quân ca em nghe cả dàn Symphony orchestra chơi mà nổi hết gai ốc.

Nhạc của cụ Cao thiên về cổ điển nghe sang cả , trầm bổng thay đổi ngay trong 1 bài như bến xuân hay thiên thai

Nhạc cụ Trịnh thiên về triết mới nghe thấy mông lung , sâu sắc nhưng nếu ai có đọc về văn học Pháp thì thấy bình thường . Những từ như rong rêu , sỏi đá , đá xưa ,đá ngây ngô , hòn cuội , tiền kiếp , hư vô...đều lấy ra từ các triết gia Pháp như Sartre ( tác phẩm buồn nôn ) hay Camus ( Kẻ xa lạ ) mà cụ Trịnh được học ở trường sư phạm Quy Nhơn .Nó ko lạ với ai có học ở Miền nam trước 75 . Đó là nói về lời còn nhạc thì mổi bài của cụ Trịnh chỉ cần 3 gam là đánh được ko phức tạp như cụ Cao

Còn về tính cách thì cụ Trịnh gió chiều nào theo chiều ấy , trước 75 theo cụ LKC để trốn lính , sau 75 theo cụ VVK tránh khủng bố sáng tác toàn mấy bài chẳng ra chi

Cụ Cao xứng danh kẻ sỉ Bắc Hà , bị thất sủng thì im lặng trả dép bố về , méo xu nịnh ai

Chỉ là ý kiến cá nhân nếu có gì đụng chạm các cụ bỏ qá cho ( e là dân sg chính hiệu )

cuhaifus

Xe container
Em nghi chả ai đủ tầm để đánh giá được các cụ ấy đâu, âm nhạc nó đi vào đời sống và việc tác phẩm tồn tại mới quyết định được cụ nào vĩ đại. Riêng cái giải thưởng HCM đối với em ko thấy có giá trị lắm để đánh giá các cụ ấy

binvn

Xe đạp
So sánh vô nghĩa. Ai thích nhạc cụ nào nhất thì sẽ là nhất trong lòng người đó!
Còn như e đánh giá cao ca khúc của cả 2 cụ và nhiều cụ ns khác nữa, mỗi cụ 1 vẻ.
Khi chọn nghe mỗi bản thấy hay cũng còn tùy tâm trạng, thời điểm, lứa tuổi.... của người nghe nữa.

Về mặt cá nhân e thì "Làng tôi" là ca khúc đuối nhất cả về mặt giai điệu cũng như ca từ trong số các ca khúc mà cụ VC đã viết.

Trạng thái
Thớt đang đóng