[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

poiuy

Xe cút kít
So sánh chả để làm gì.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Em nói luôn cho máu, về khoản đào hoa thì Ông Văn chả có cửa với Ông Trịnh.

Sơn Takira

Xe tải
Nhạc của cụ Cao thiên về cổ điển nghe sang cả , trầm bổng thay đổi ngay trong 1 bài như bến xuân hay thiên thai

Nhạc cụ Trịnh thiên về triết mới nghe thấy mông lung , sâu sắc nhưng nếu ai có đọc về văn học Pháp thì thấy bình thường . Những từ như rong rêu , sỏi đá , đá xưa ,đá ngây ngô , hòn cuội , tiền kiếp , hư vô...đều lấy ra từ các triết gia Pháp như Sartre ( tác phẩm buồn nôn ) hay Camus ( Kẻ xa lạ ) mà cụ Trịnh được học ở trường sư phạm Quy Nhơn .Nó ko lạ với ai có học ở Miền nam trước 75 . Đó là nói về lời còn nhạc thì mổi bài của cụ Trịnh chỉ cần 3 gam là đánh được ko phức tạp như cụ Cao

Còn về tính cách thì cụ Trịnh gió chiều nào theo chiều ấy , trước 75 theo cụ LKC để trốn lính , sau 75 theo cụ VVK tránh khủng bố sáng tác toàn mấy bài chẳng ra chi

Cụ Cao xứng danh kẻ sỉ Bắc Hà , bị thất sủng thì im lặng trả dép bố về , méo xu nịnh ai

Chỉ là ý kiến cá nhân nếu có gì đụng chạm các cụ bỏ qá cho ( e là dân sg chính hiệu )
Bài này thì thế nào cụ?

Đoá hoa vô thường - Hồng Nhung

Nhưng em thích Khánh Ly hát hơn.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)
Nhạc thì không so được, mỗi người một sở thích.

Nhưng bản lĩnh cuộc sống, lăn lộn đường đời, tài năng mọi mặt thì cụ Trịnh không so được với cụ Văn.

Nhạc, họa thì ai cũng biết tài cụ Văn rồi, nhưng ít người biết cụ Văn là người "văn võ song toàn":

Năm 1944, Văn Cao được Vũ Quý giao nhiệm vụ thành một lập đội vũ trang, nhiệm vụ của đội chủ yếu làm công tác ám sát và bảo vệ an toàn cho các đội viên tuyên truyền tại các nơi công cộng do Văn Cao làm đội trưởng với tên gọi Đội danh dự Việt Minh.

Đội danh dự Việt Minh được thành lập vào cuối tháng 12/1944 tại căn gác nhỏ của Văn Cao ở 45 phố Nguyễn Thượng Hiền.[8] Những đội viên trong đội đều do Văn Cao tuyển chọn. Đa số là những người bạn hoạt động với ông ở Hải Phòng. Văn Cao thường xuyên tổ chức những khóa huấn luyện ngắn ngày cho đồng đội của mình về võ thuật, sử dụng vũ khí và kỹ năng hóa trang... (Văn Cao học võ từ năm 9 tuổi. Thời trai trẻ ở Hải Phòng, Văn Cao đã nhiều lần lên võ đài thi đấu và biểu diễn võ thuật).

Đỗ Đức Phin nguyên là giáo viên, giỏi tiếng Nhật nên thường mở lớp dạy tiếng Nhật tại nhà. Sau khi Nhật đảo chính Pháp, Đỗ Đức Phin ra làm thông ngôn cho Nhật.

Cuối tháng 6/1945, được Phin chỉ điểm, Nhật tổ chức một chiến dịch truy quét các cơ sở cách mạng trong thành phố. Hàng loạt các cán bộ cách mạng bị bắt. Trần Liễn, một người bạn và là đồng đội của Văn Cao chạy thoát lên Hà Nội báo cáo tình hình ở Hải Phòng cho Văn Cao biết và đề nghị Văn Cao về Hải Phòng trừ khử Đỗ Đức Phin. Văn Cao giao nhiệm vụ cho Trần Liễn về Hải Phòng tổ chức theo dõi quy luật của Đỗ Đức Phin. Được phép của cấp trên, Văn Cao xuống Hải Phòng. Trước khi vào thành phố, Văn Cao vào một cơ sở cách mạng trong làng Do Nha, hóa trang thành một ông lão, mượn xe đạp vào thành phố.

Ông về nhà Doãn TòngLạc Viên là nơi ông vẫn thường lui tới mỗi khi về Hải Phòng. Tại đây những người bạn cũng là đồng đội của Văn Cao đều đã có mặt. Trần Liễn báo cáo cho Văn Cao về địa điểm Đỗ Đức Phin thường lui tới hàng ngày. Đó là một tiệm hút thuốc phiện tại góc phố Phan Bội Châu, gần Vườn hoa đưa người. Văn Cao lên kế hoạch hành động và phân công việc cụ thể cho từng người.

Hôm sau đến giờ hành động, Doãn Tòng lấy xe đạp đèo Văn Cao đến hết đường Cát Cụt, Văn Cao xuống xe bảo Doãn Tòng trở về. Văn Cao lách cửa vào, bình tĩnh lên gác. Đứng đầu cầu thang nhìn vào phòng, Văn Cao xác định được Đỗ Đức Phin nằm hút thuốc sát tường trên sập, mặt hướng ra cửa. Văn Cao rút khẩu Colt.45 tiến vào tuyên bố xử tử Đỗ Đức Phin và bóp cò nhưng súng bị kẹt đạn. Ông bình tĩnh giắt khẩu Colt.45 vào thắt lưng rồi móc túi áo măngtô rút khẩu Browning bắn 2 phát đạn găm vào ngực Đỗ Đức Phin. Bắn xong, Văn Cao bình tĩnh xuống gác lách cửa ra, nhảy lên xe đạp hòa vào dòng người đi ra thành phố.

athk

Xe tăng
Nhà em dốt nát nên chả biết ai hơn :-s

Miên Dương

Đi bộ
Âm nhạc nghệ thuật chứ có phải võ thuật đâu mà các bác đưa lên sàn đấu :)) khác gì so tchaikovsky với beethoven. Sự so sánh cục súc theo kiểu ai hơn ai kém như thế thật làm vấy bẩn bản chất của nghệ thuật.

Bướm

[Tịch thu bằng lái]
:D
2 người là cây đại thụ của nền âm nhạc VN, cảnh giới người giời rồi
So bì đánh giá là việc của phàm nhân tục tử vô ích:D
Chuẩn man!
Lấy cái gì ra để đo ông nào vĩ đại hơn ông nào:D

Sơn Takira

Xe tải
:D
Chuẩn man!
Lấy cái gì ra để đo ông nào vĩ đại hơn ông nào:D
Thì thế giới sinh ra để oánh giá mà. Ví như 90% top phim trên imdb thì phụ nữ ko thích lắm., nhưng vẫn đc chấm điểm là phim hay nhất mà.

Kể cả âm nhạc, mỗi người mỗi gu nhưng bài “yesterday “ của the beatles vẫn là bài vĩ đại nhất :₫

Manminh89

Xe tải
Cụ trịnh như nguyễn Du. Cụ Văn như nguyễn Trãi.

Trạng thái
Thớt đang đóng