[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

hd-vt

Xe container
Bám vào cái cụ thể và hữu hạn mới nhạt, như thơ Tố Hữu ấy, ca ngợi như “bổ củi” vào đối tượng :))

Còn TCS biết “hạt bụi nào hoá kiếp thân tôi” thì cụ ấy chẳng còn vĩ cuồng, đao to búa lớn làm gì, toàn viết cây cỏ, rong rêu, với “loài sâu ngủ quên trong tóc chiều”, thì còn thiết gì “mặn” cho giống ai, với ai. Cụ ấy chỉ “ta ru ta ngậm ngùi, xin ngủ dưới hàng cây” thôi. Thật ra, tình yêu hay quê hương vẫn là chủ đề “hẹp”
Vâng.
Ngắn gọn là kiếp người ạ. Cụ Khoai Lang chuyên nghành về gen và dân tọc học hôm nay đá ngang lộn rum roài hehe.

phuctvl6868

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em k đánh giá ai vĩ đại hơn nhưng đọc thớt cụ cái nghe lại luôn Làng Tôi :D

Em có cảm giác Phạm Duy hơi bị overrated các bác nhỉ, vì chẳng thấy nhiều người thích cũng như các bài hát của PD không phổ biến. Bác Duy chỉ gỏi ăn chè ở nhà bè :D

Văn Cao sáng tác ít nhưng bài nào chất bài đó, vẫn được hát vẫn được nghe
TCS sáng tác nhiều và cũng có nhiều bài vẫn được hát, vẫn được nghe.
overrated là cccc gì thế cụ. Dạo này mốt chêm tiếng Anh có vẻ lây lan lên OF cmnr

TUCSON9389

Xe điện
Cụ ấy gốc Hoa mà vẫn réo: 1000 năm "giặc tầu" chứng tỏ cũng no natinon cụ hỉ?
Nhạc cụ ấy mà nhạt thếch thì nền âm nhạc Vn còn nhạc hơn nước luộc Ngọc Trinh
Cứ bỉ em Ngọc Trinh nhạt nhẽo, nhưng nhiều chỗ em ấy mặn phết
Cụ phang chuẩn ko cần chỉnh. Nói nhạc của cụ Tr mà nhạt thì em cũng éo hiểu cái gì nó mặn

vietnamcongtru

Xe buýt
Vâng.
Ngắn gọn là kiếp người ạ. Cụ Khoai Lang chuyên nghành về gen và dân tọc học hôm nay đá ngang lộn rum roài hehe.
Cụ Khoai Lang chuyên về "Kinh Trại" học chứ cụ. Thanh Nghệ vô địch thiên hạ; mọi sự trên đời đều quy về mâu thuẫn giữa Thanh Nghệ và Bắc Hà :D

CTM

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc của cụ Cao thiên về cổ điển nghe sang cả , trầm bổng thay đổi ngay trong 1 bài như bến xuân hay thiên thai

Nhạc cụ Trịnh thiên về triết mới nghe thấy mông lung , sâu sắc nhưng nếu ai có đọc về văn học Pháp thì thấy bình thường . Những từ như rong rêu , sỏi đá , đá xưa ,đá ngây ngô , hòn cuội , tiền kiếp , hư vô...đều lấy ra từ các triết gia Pháp như Sartre ( tác phẩm buồn nôn ) hay Camus ( Kẻ xa lạ ) mà cụ Trịnh được học ở trường sư phạm Quy Nhơn .Nó ko lạ với ai có học ở Miền nam trước 75 . Đó là nói về lời còn nhạc thì mổi bài của cụ Trịnh chỉ cần 3 gam là đánh được ko phức tạp như cụ Cao

Còn về tính cách thì cụ Trịnh gió chiều nào theo chiều ấy , trước 75 theo cụ LKC để trốn lính , sau 75 theo cụ VVK tránh khủng bố sáng tác toàn mấy bài chẳng ra chi

Cụ Cao xứng danh kẻ sỉ Bắc Hà , bị thất sủng thì im lặng trả dép bố về , méo xu nịnh ai

Chỉ là ý kiến cá nhân nếu có gì đụng chạm các cụ bỏ qá cho ( e là dân sg chính hiệu )
Đồng ý.
Cần nói thêm : Cụ Trịnh được học Sartre, Kant, Niezt, Mark...nói chung là tất cả những tư tưởng triết từ cổ đại đến cận đại. Theo lẻ thường thì khi được giáo dục đa dạng như vậy con người sẽ không cuồng tín và luôn có chính kiến riêng mạnh mẻ. Thế nhưng cụ Trịnh lại là kẻ hai mang, gió chiều nào thì theo chiều ấy. Điều nầy đã nói lên bản chất lươn lẹo của một nhân cách sống nên cho dù nhạc (tình) cụ ấy có hay cở nào đi nữa cũng chỉ là những lời dối trá, sáo rổng.
Rất tiếc cho một tài năng.

Đồng ý.
Cần nói thêm : Cụ Trịnh được học Sartre, Kant, Niezt, Mark...nói chung là tất cả những tư tưởng triết từ cổ đại đến cận đại. Theo lẻ thường thì khi được giáo dục đa dạng như vậy con người sẽ không cuồng tín và luôn có chính kiến riêng mạnh mẻ. Thế nhưng cụ Trịnh lại là kẻ hai mang, gió chiều nào thì theo chiều ấy. Điều nầy đã nói lên bản chất lươn lẹo của một nhân cách sống nên cho dù nhạc (tình) cụ ấy có hay cở nào đi nữa cũng chỉ là những lời dối trá, sáo rổng.
Cụ rất gan dạ nhưng e thích

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em đánh giá cao Cụ Văn Cao hơn, bởi cống hiến nhiều hơn và sáng tác được nhiều thể loại hơn.
Nhạc Trịnh cũng hay, nhất là về ca từ. Có vài bài ca từ cao siêu như vọng về từ thế giới khác. Nhưng ngoài đề tài về tình yêu, thân phận con người, còn lại là ... hỏng!!!

Ví dụ bài Anh ở Nông Trường, Em ra Biên Giới. :D
Theo em thì nhạc mà phải có lời để thấy hay thì là nhạc tầm thường ... nên cá nhân em thấy cụ VC hơn cụ T,

Ý kiến cá nhân có thế nào em nói thế còn các thể loại nghe nhạc bao lâu rồi, có bằng cấp gì không, có làm đc như người ta không mà nói, bla bla... chả hiểu để làm gì.

hd-vt

Xe container
Các cụ thật là đỉnh, đâu ra đó, căn đo đong đếm.
Em đơn giản, nghe nhạc mà thấy lòng mình thổn thức là được. Còn ai vĩ đại hơn thì để làm gì và sao lại cần họ vĩ đại làm cái chi mô. Cứ là nhạc sĩ thôi.
Trong kho tàng âm nhạc của loài người, người ta dùng từ Vượt thời gian là hợp lý hơn.
Cái tựa của thớt nhìn đã thấy kinh, giá như là hai Cụ ấy ai tửu lượng cao hơn thì có khi mới ra môn ra khoai hehe.
Người thợ xây cái nhà...đơn giản, vì họ là thợ xây.
Người nhạc sỹ sáng tác ra bài hát...thì cũng chả lạ.
Chỉ khi nào cụ thợ xây sáng tác được như cụ Cao cụ Sơn thì mới thật là to tát hehe.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Đồng ý.
Từ góc nhìn của cụ nghệ sỹ đa phần 2 mang :D Danh sách dài lắm e chỉ nêu 1 số tiêu biểu.

- Văn Cao là NVGP
- Phạm Duy bỏ kháng chiến về thành
- Lưu Hữu Phước có tác phẩm còn tréo ngoe hơn

E thì coi nghệ sỹ là nghệ sỹ, đừng bắt họ gánh vác quá nhiều thông điệp. Ô thợ xây phải xây nhà tốt đẹp, ô nhạc sỹ phải viết nhạc hay thế là quá đủ rồi; nên sửa luật bắt mấy ô viết nhạc dở bỏ tù cho nước nó trong :D

Chỉnh sửa cuối:

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Trịnh tuổi LoL đòi so với Cụ Văn Cao

poiuy

Xe cút kít
Đồng ý.
Nhìn ở 1 góc độ khác, nếu cụ Trịnh ra hải ngoại thì chắc chắn được trọng vọng gấp 10 lần ở trong nước, vậy tại sao cụ ấy vẫn ở lại mảnh đất này cho dù phải trả giá nhiều thứ (bao gồm cả việc phải che gió như cụ nói). việc ấy nói lên điều gì?

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Nghệ thuật nó khó định lượng lắm.
Nhiều nguyên nhân.
Chính các cụ văn nghệ sỹ cũng không phục nhau nữa cơ.

Ô tô điên

Xe tăng
Đừng nên so sánh. Thích thì nghe thôi cụ.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em có cảm giác Phạm Duy hơi bị overrated các bác nhỉ, vì chẳng thấy nhiều người thích cũng như các bài hát của PD không phổ biến. Bác Duy chỉ gỏi ăn chè ở nhà bè :D
Cụ nghe thử bài này của Phạm Duy xem biết đâu cụ đổi ý? Bài này viết khi PD còn rất trẻ

Cụ thích kiểu nhạc gì sẽ tìm cho cụ 1 bài của PD khớp với taste của cụ. PD viết nhạc như máy in :D kiểu gì cũng có

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Nói về nghệ thuật, như các cụ nói, so sánh hay dở là không thể, vì nó phụ thuộc vào gu âm nhạc của từng người .
Từ vĩ đại dùng hơi sai, nhưng thực ra lại so sánh được, vì nó dễ dàng hơn rất nhiều.
Nếu thực sự phải so sánh thì cần đặt lên bàn cân các tiêu chí sau:
1. Sự nghiệp để lại ( số lượng tác phẩm nổi tiếng... )
2. Ảnh hưởng đến thế hệ, đến xu hướng sáng tác của các nhạc sĩ khác, có mở đường cho 1 phong trào, một dòng nhạc mới không
3. Có tham gia vào việc đào tạo, xây dựng lớp nhạc sĩ trẻ kế cận không
4. Các giải thưởng quốc gia/ quốc tế có uy tín
Nói chung theo em, vĩ đại thì nên so sánh về đóng góp cho nền âm nhạc nói chung, chứ hay dở thì cãi đến năm sau cũng ko xong

XPQ

Xe lăn

Nhạc cụ Duy ít phổ biến vì ít được phổ biến, chứ cá nhân em thấy cụ Duy cũng là một tượng đài về sáng tác âm nhạc tiếng ta. Em thích nhất bài Tình ca của cụ Duy.

Trạng thái
Thớt đang đóng