[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
2 cụ này gầy giống nhau nhỉ! Em thích cụ Cao hơn. Nhạc của cụ Sơn em nghe được vài bài, còn lại không thẩm được. Chắc mình không đủ trình thẩm nhạc cụ Sơn.
Đó là một cách nói ("Chắc mình không đủ trình thẩm nhạc cụ Sơn."), cách nói khiêm tốn để không gây tranh cãi hay làm mát lòng lũ fan cuồng.
Và còn có một cách nói khác, với tôi là thắng thắn và bày tỏ chính kiến: "nhạc của cụ Sơn" không đạt trình độ của mình, hay dưới mức dưới trình độ thẩm của mình.

Trong âm nhạc và nghệ thuật không ai cấm các bác có quyền bày ý kiến hay chính kiến của mình về nó.
Trừ khi các bác đang nói trên một trang web (diễn đàn) một chiều, hay phải sống trong một chế độ độc tài bóp nghẹt truyền thông.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ Văn Cao thì giỏi cả Văn, Thơ, Nhạc, Họa. Về tài năng thì em thấy hơn TCS 1 bậc. Theo đánh giá của em. Trước thầy giáo dạy đàn ghita của em chê TCS về nhạc, chỉ được phần Lời!
Tôi thì chê cả hai!
Nhạc, thì như thầy giáo kia nói.
Lời, thì không phải là những câu tiếng Việt phổ thông, hay không phải của người Việt đại chúng, mà là những cách viết của một nhóm người nào đó, có thể gây chú ý vì lạ lẫm nhưng phân tích ra thì sáo rỗng không phục vụ cho văn hóa đại chúng.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Theo em thì không giỏi bằng không có nghĩa là không được chê. Mình hát không hay bằng ca sỹ nhưng không có nghĩa là không được chê ca sỹ hát dở!

Chính xác!

Tuy nhiên, khi chê, thì nếu có thể, hãy (phải) nên dẫn chứng chỗ hát dở, hát sai, hay hát chênh, hát phô nhạc thì sẽ tăng tính thuyết phục, và làm đám fan cuồng bớt .................... húng chó!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ Sơn nghe phù hợp bát âm hơn - tôi nghe mãi não cả mề rồi.

Nhac của TCS chỉ tuyền có một màu não mề cá biệt, dăm ba bài trẻ em (vd: Em sẽ là hoa hồng nhỏ) hay nhạc hát (ca) tập thể (Vd: Nối vòng tay lớn,...) thì lại là kiểu nhạc tiết tấu đơn giản và hòa âm với các hợp âm vòng đơn giản (5 hợp âm cơ bản) là đủ để "múa mỏ".

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đó là điều kỳ lạ tiếc nuối nhất của cụ Văn Cao, một thời gian dài ngâm mình trong chén rượu, không hề sáng tác. Hay lẽ nào gia đình vẫn thủ các tác phẩm không công bố? Mà nếu ko sáng tác bài hát thì vẫn có thể sáng tác nhạc không lời mà nhỉ
Sáng tác một bài nhạc hay không phải giống như đi .................
Khi đã không có hứng thì ...................

In addition, mà cho dù là đi .. thì cũng phải buồn ..... thì mới đi được chứ bác!
Còn cái loại "nhạc phong trào, thơ bồi bút, văn đặt hàng" thì ta không bàn ở đây nhé. [-X

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nhac của TCS chỉ tuyền có một màu não mề cá biệt, dăm ba bài trẻ em (vd: Em sẽ là hoa hồng nhỏ) hay nhạc hát (ca) tập thể (Vd: Nối vòng tay lớn,...) thì lại là kiểu nhạc tiết tấu đơn giản và hòa âm với các hợp âm vòng đơn giản (5 hợp âm cơ bản) là đủ để "múa mỏ".

Nói về âm nhạc TCS giới thiệu cụ một chỗ này Hội nhạc sỹ VN mà lại đi dẫn nguồn của dkn.tv cụ báo ca bắt hết đi :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nói về âm nhạc TCS giới thiệu cụ một chỗ này Hội nhạc sỹ VN mà lại đi dẫn nguồn của dkn.tv cụ báo ca bắt hết đi :D

Tôi chi muốn dẫn chứng cái đơn giản của TCS và chứng minh qua sheet nhạc, bài "Nối vòng tay lớn", nếu cho là vi phạm quy định, thì đã hiệu đính, còn như nếu bác hay ai muốn "chụp mũ" bằng cách "bới bèo ra bọ" thì mời coi lại nhé! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Sáng tác một bài nhạc hay không phải giống như đi .................
Khi đã không có hứng thì ...................

In addition, mà cho dù là đi .. thì cũng phải buồn ..... thì mới đi được chứ bác!
Còn cái loại "nhạc phong trào, thơ bồi bút, văn đặt hàng" thì ta không bàn ở đây nhé. [-X
Cảm hứng, tràn tuôn ra thơ nhạc! :x
Sầu lòng, cạn kiệt cả tiếng cười.

No nê thừa mứa, thường rậm rật.
Đói khát thiếu ăn, dễ ra thơ??? :-?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cảm hứng tung trời

Tôi chi muốn dẫn chứng cái đơn giản của TCS và chứng minh qua sheet nhạc, bài "Nối vòng tay lớn", nếu cho là vi phạm quy định, thì đã hiệu đính, còn như còn bác hay ai muốn "chụp mũ" bằng cách "bới bèo ra bọ" thì mời coi lại nhé! :P
Cụ mà đi nghe nhạc rề rà của Bob Dylan còn nản nữa :) thế mà được tụng là một trong tác giả vĩ đại nhất mọi thời đại?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Âm nhạc thì so sánh kiểu gì được. Hỏi ai đào hoa hơn thì dễ :D

Chém cha cái số đào hoa,​
Cởi ra không mặc, trời nào ép đâu???​
Tổ mẹ cái lũ làm mầu,​
Đã ăn mà lại đổ sầu cho ai!​

Đào hoa hay không? Hay có muốn đào hoa hay không thì chỉ có người trong cuộc mới biết!

Với Trịnh Công Sơn, có thực sự đào hoa hay không, thì xin lưu ý các bác, chỉ có "ở trong chăn mới biết chăn có rận" vốn dĩ vẫn có câu : "thấy vậy mà không phải vậy"!

Riêng Văn Cao thì các bác nên biết, một trong những lý do mà vợ ông một lòng một dạ với ông, ngay cả trong những lúc khó khăn, khốn nạn, tồi tệ nhất của cuộc đời, mặc dù bà con một gia đình giàu có quyền quý, nên nếu bảo kiếm một tấm chồng tài ba, thì với bà hẳn là không khó!
FYI, theo lời bà, chỉ vì một cái duy nhất: tính chung thủy của ông, trước sau như một nên bà mới cúc cung tận tụy phục vụ một người chồng, có thể nói ở một góc nhìn nào đó, là "chẳng giống ai"! :P

Tài ba cao ngất, xưa nay hiếm! ^:)^
Khốn nạn cạn lời, mãi chửa từng. :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ mà đi nghe nhạc rề rà của Bob Dylan còn nản nữa :) thế mà được tụng là một trong tác giả vĩ đại nhất mọi thời đại?
Cái ông Bob Dylan mà bác đề cập thì ta khoan vội đi sâu vào, khéo làm loãng thớt. :D

Còn tôi chỉ biết, và muốn làm vui thớt về cái nhà ông ca sĩ, nhạc sĩ người Canada Bryan Adams. :))

FYI, ca sĩ, Bryan Adams trước đây trong nhiều buổi biểu diễn, khán giả đã đi sâu vào đến tận .................... cái quần lót của ông (không có tôi nhé [-X) :P !.
Họ (fan cuồng) hè nhau, tranh nhau cởi quần áo ông, để sở hữu, còn nếu "đồng sở hữu" thì cắt, xé chia nhau ..................... làm kỷ niệm. :x

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cái ông Bob Dylan mà bác đề cập thì ta khoan vội đi sâu vào, khéo làm loãng thớt. :D

Còn tôi chỉ biết, và muốn làm vui thớt về cái nhà ông ca sĩ, nhạc sĩ người Canada Bryan Adams. :))

FYI, ca sĩ, Bryan Adams trước đây trong nhiều buổi biểu diễn, khán giả đã đi sâu vào đến tận .................... cái quần lót của ông (không có tôi nhé [-X) :P !.
Họ (fan cuồng) hè nhau, tranh nhau cởi quần áo ông, để sở hữu, còn nếu "đồng sở hữu" thì cắt, xé chia nhau ..................... làm kỷ niệm. :x
Nói đến Bob Dylan vì người ta hay so TCS với Bob Dylan. Ko so về ý nghĩa hay lời bài hát mà so chất nhạc blues, folk và phong cách trình diễn tác giả hát với cây đàn guitar. Phong cách nhạc tự nhiên, du ca ko bác học. Cũng có cái buồn của dòng đó.

Người ta thích kiểu gì người ta làm kiểu đó tốt nhất, đi bắt một ông blues folk dân gian du ca phải viết nhạc "sang trọng" thì hài, lạy cụ :) thời đó nó thế. Còn nói nội tâm thâm sâu thì nhạc TCS cũng chẳng kém ai khi soạn Đóa hoa vô thường nghe như triết Phật

Chỉnh sửa cuối:

P1-7450

Xe hơi
2 cụ không giống nhau nên khó so sánh được, còn phân biệt 2 cụ thì OK.

BMW R60

Xe tăng
Đó là một cách nói ("Chắc mình không đủ trình thẩm nhạc cụ Sơn."), cách nói khiêm tốn để không gây tranh cãi hay làm mát lòng lũ fan cuồng.
Và còn có một cách nói khác, với tôi là thắng thắn và bày tỏ chính kiến: "nhạc của cụ Sơn" không đạt trình độ của mình, hay dưới mức dưới trình độ thẩm của mình.

Trong âm nhạc và nghệ thuật không ai cấm các bác có quyền bày ý kiến hay chính kiến của mình về nó.
Trừ khi các bác đang nói trên một trang web (diễn đàn) một chiều, hay phải sống trong một chế độ độc tài bóp nghẹt truyền thông.
2 cụ không giống nhau nên khó so sánh được, còn phân biệt 2 cụ thì OK.
Tôi đã rất cân nhắc khi dùng từ rồi mà cụ lại nói toẹt ra thế này sao :)) :)) :))
Tôi chỉ thấy chủ thớt dùng từ " vĩ đại" thấy nó hơi quá thôi.
Quan điểm cá nhân tôi cũng giống như 1 cụ đã quất còm ở trang nhất: " Trịnh tuổi tôm so với Cụ Văn " :)):)):)):))

Xe gia đình

Xe điện
Không nên chê lời bài hát của TCS.
Em cảm giác cách dùng từ trong bài hát của TCS giống như cách dùng từ của Hàn Mạc Tử trong thơ.

hd-vt

Xe container
Đó là điều kỳ lạ tiếc nuối nhất của cụ Văn Cao, một thời gian dài ngâm mình trong chén rượu, không hề sáng tác. Hay lẽ nào gia đình vẫn thủ các tác phẩm không công bố? Mà nếu ko sáng tác bài hát thì vẫn có thể sáng tác nhạc không lời mà nhỉ
Em dự là ủ như ý cụ. Sau phát định thay bài Quốc ca của cụ, nên tỉnh đòn hehe.
Hình như những bài cụ ấy khoe đều từ rất lâu. Chả hiểu cỡ cụ, ý nhạc lời thơ...nhiều không phải nghĩ thì cả thời gian dài làm gì.

Tiếc thật, đáng lẽ mn được thẩm thêm nhiều tác phẩm hay vô đối của cụ.

beomap2

Xe container
Năm 1976 cụ Văn Cao có phổ nhạc cho bài Trường ca Kim Liên III, lời bài hát là của thầy giáo dạy văn trường cấp III Kim Liên, có tên là Việt Hoài, thầy Việt Hoài là bạn thân của nhạc sỹ Văn Cao. Bài hát rất hay, nhưng chỉ những học sinh lớp C1 do thầy Việt Hoài làm chủ nhiệm cho học và hát hợp xướng bài hát đó nên còn nhớ, các học sinh lớp khác hầu như không biết, nên bài hát bị thất truyền. Trường Kim Liên sau này có bản Trường ca khác

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em dự là ủ như ý cụ. Sau phát định thay bài Quốc ca của cụ, nên tỉnh đòn hehe.
Hình như những bài cụ ấy khoe đều từ rất lâu. Chả hiểu cỡ cụ, ý nhạc lời thơ...nhiều không phải nghĩ thì cả thời gian dài làm gì.
Tiếc thật, đáng lẽ mn được thẩm thêm nhiều tác phẩm hay vô đối của cụ.
Năm 1975 cụ Văn Cao có phổ nhạc cho bài Trường ca Kim Liên III, lời bài hát là của thầy giáo dạy văn trường cấp III Kim Liên, có tên là Việt Hoài, thầy Việt Hoài là bạn thân của nhạc sỹ Văn Cao. Bài hát rất hay, nhưng chỉ những học sinh lớp C1 do thầy Việt Hoài làm chủ nhiệm cho học và hát hợp xướng bài hát đó nên còn nhớ, các học sinh lớp khác hầu như không biết, nên bài hát bị thất truyền. Trường Kim Liên sau này có bản Trường ca khác

Mai một, ai cho mà chả mất!!! :(
Thất truyền, được phép mấy khi hò? :-?

Mai một, đố cho mà nghe hát? :P
Thất truyền, đâu phép khéo bảo hò? :D

Các bác có biết cuộc sống của Văn Cao trong những năm đó như thế nào không? Mà mấy lần hỏi những câu hỏi, nêu những cái thắc mắc mà người biết chuyện, hiểu đời, nhớ tới là muốn nổi điên rồi không nhỉ??? @-)

Bác nào muốn biết lý do thì cứ search về cuộc đời của Văn cao và cụm từ khóa :" căn gác nhỏ, 108 Yết Kiêu, "bị vỗ vai", nhà tên ph.ản động, " thì hết những cái thắc mắc vớ vẩn như vậy! :(

Che mồm, vẫn ăn mà chẳng nói .
Vỗ vai, khi đến cấm cho vào!

BTW, củng xin lưu ý mọi người, Năm 2023 này là năm kỷ niệm 100 năm ngày sinh của thiên tài văn nghệ Văn Cao - người đã tự lưu đầy mình vào vĩnh cửu bằng ba tài năng lớn: hội họa, thi ca và âm nhạc!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
..........................................................................................​
BTW, củng xin lưu ý mọi người, Năm 2023 này là năm kỷ niệm 100 năm ngày sinh của thiên tài văn nghệ Văn Cao - người đã tự lưu đầy mình vào vĩnh cửu bằng ba tài năng lớn: hội họa, thi ca và âm nhạc!

Cung kính nhớ ông đôi câu nhạt.
Nặng lòng ghi lại chút chuyện xưa!

Trăm năm tài ấy còn lưu thế!
Một khắc tội kia mãi chửa nhòa.

Đúng sai, lịch sử sau sẽ phán.....
Công tội, bình bàn trước ai phê???

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng